ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามว่า ยางต่อไปนี้ มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 15682 ครั้ง)

ออฟไลน์ top_t99

• Newbie
  • *
ไมล์รถเกือบประมาณ 35000 แล้วเลยคิดว่า ประมาณ 40,000 (2ปี) จะเปลี่ยนยางแล้ว ตัวเลือกที่กำลังตัดสินใจอยู่
YOKOHAMA ADVAN DB V551 , Michelin PS3, Bridgestone TURANZA GR-90, Goodyear Eagle F1 Directional 5
อยากช่วยแนะนำว่าตัวไหนคุ้ม และเหมาะสม กับ New Lancer CNG  (OEM Bridgestone Turanza RE88 195/60/15)
กำลังจะเปลี่ยนยาง อยากได้ขอบ15 มาเปลี่ยนแทนของเก่า ต้องการขนาด 195/60/15 หรือ 195/55/15 ใช้แม็กเดิม
อยากช่วยแนะนำร้านด้วยได้ไหมครับ ไม่รู้ว่า วงเวียน22 หรือ แถวรามอินทราถูกกว่ากันแน่ ขอเน้นบริการหลังการขายด้วยน่ะครับ

ลักษณะการขับขี่ ใช้ความเร็วช่วง 120-140 km/h ต่างจังหวัด (ช่วงเทศกาล) สำหรับในเมือง 100 -120 km/h
อยากทราบว่า ถ้าอยากให้รถหนึบกว่านี้ควร ใส่ค้ำโช้คหน้า หรือ ค้ำโช้คล่าง แล้วมีอะไรที่ควรหามาติดเพิ่มครับ
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
40000ไมล์ไกลเกินไปครับ เปลี่ยนที่สามหมื่นนิดๆก็พอแล้ว
ไหนๆก็ใช้บริดจ์สโตนอยู่ พอใจหรือไม่ครับ ถ้าดีไม่มีปัญหาก็ใช้ GR-90 ต่อไปได้ ชื่อเสียงชั้นเชิงเรื่องความเงียบสบายดีทีเดียว ข้อดีคืออยู่ทนนานสมนามตะพานหิน เอาแก้มหนาไว้ก่อนดีกว่าครับ หมุนได้ไกลกว่าประหยัดน้ำมันกว่านิดนึง แต่เห็นขับเร็วอาจจะลองมองสองเจ้าแรกครับ ซึ่งโยโกฮาม่าเนื้อยางจะไปเร็ว และ PS3 คงให้ความสบายได้น้อยกว่า เน้นไปทางขาซิ่ง เรื่องปีดีไม่มีข้อมูลครับ ร้านก็ ที่รู้จักดีๆอยู่ใกล้รามอินทรา แต่ว่าไม่ได้บนรามอินทรานะ ต้องวกกลับมาเสรีไทยแล้วกลับรถสู่ขาออกอีกทีน่ะครับ

เห็นพี่จิมพูดอยู่เสมอว่ารถคันนี้ก็จิกโค้งดีมากอยู่แล้วครับ ถ้าจะทำ หาวิธีที่ทำให้ไม่เสี่ยงท้ายปัดดีกว่า

ออฟไลน์ YenChar

PS3 กับ GR90 เป็นยางคนล่ะบุคลิคกันครับ

PS3 ยางแนวสปอร์ต เน้นด้านการขับขี่
ดอกยางเน้นไปทางเกาะถนน เปลี่ยนเลน เข้าโค้ง รีดน้ำดี
คนขับน่าจะชอบ ในขณะที่มันก็ไม่ได้เสียงดังอะไรมากมาย นุ่มพอได้ ไม่น่าเกลียด

GR90 เป็นยางแนวรถนั่ง เน้นนุ่มเงียบ
ตัวนี้ เนื้อยางดี ทน นุ่มสบาย ดอกยางเก็บเสียงจากถนนได้ดี
รีดน้ำถือว่าดี แล้วก็ถือว่าเกาะถนนมากสำหรับยางเกรดนุ่มเงียบแบบนี้

ส่วนตัวผม ชอบ PS3 มากกก
มันเป็นยางบ้านๆที่ผมมองและจะใช้มันไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีรุ่นที่ดีกว่านี้เข้ามา
มันไม่ได้เลิศหรู แต่มันกำลังดี ทั้งเรื่องราคาแลกกับสมรรถนะที่ได้
อาจจะเป็นเพราะผมชอบขับรถ เจ้า PS3 ตอบโจทย์ผมได้มากกว่า

แต่ความทนทานในเนื้อยางจากประสบการณ์ที่เคยเจอมา Bridgestone ทนทานกว่า แต่ก็ไม่ได้มากมาย
เอาเป็นว่า ชื่อเสียงพอๆกัน เลือกที่ตัวเองชอบและเหมาะกับเราดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ของผมยางเดิมติดรถ (new lancer) ลากไปถึง 80,000 โล (2ปี)
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Bridgestone AR10 ครับ วิ่งไป 20,000 กว่าโลละ ใช้แล้วรู้สึกเหมือนของเดิมติดรถอ่ะครับ

ออฟไลน์ top_t99

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณความรู้ดีที่เพื่อนในห้องนี้ช่วยกันตอบมากันครับ
แต่ว่าตอนนี้กำลังอยากรู้ว่า YOKOHAMA ADVAN DB V551 เทียบกับ Goodyear Eagle F1 Directional 5
ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
มีข้อสงสัยว่า เห็นมีบ้างท่านบอกว่ายาง Yoko ไปเร็วกว่าพวกเจ้าตลาดครับ ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ
แล้วยางนี้ถือว่าคุณภาพใกล้เคียงกับ Bridgestone TURANZA  GR 90 ไหมครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมไม่ทราบว่าที่เค้าบอกว่ายางโยโกไม่ทนนี่คือไม่ทนในแบบไหน

เพราะผมใช้ yoko es501 จนตอนนี้3ปี 6หมื่นกิโล ก็ยังหนึบ ไม่ลื่น ไม่มีเหินน้ำ แต่อาจจะด้อยกว่าตอนใส่มาแรกๆเพียงเล็กน้อย ยกเว้นเรื่องเสียง ที่ดังกว่าตอนแรกๆ

ถ้าสลับยางทุกหมื่นโล ไม่ได้ใช้วิ่งลงสนามแข่ง ผมว่า ยางระดับนี้ อายุการใช้งานพอๆกันทั้งนั้นแหละครับ

ยกเว้นBridgestone ที่ทนกว่าจริงๆ

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13