โพลล์

ระหว่างเบาะนั่งที่มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ(เตี้ย) กับ เบาะนั่งที่มีจุดศูนย์ถ่วงสูง(สูง) คุณชอบแบ

เบาะนั่งที่มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ(เตี้ย)
30 (65.2%)
เบาะนั่งที่มีจุดศูนย์ถ่วงสูง(สูง)
16 (34.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างเบาะนั่งที่มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ(เตี้ย) กับ เบาะนั่งที่มีจุดศูนย์ถ่วงสูง(สูง) คุณชอบแบ  (อ่าน 10739 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
โดนส่วนตัวผมชอบเบาะสูงๆ มองชัดดี ไม่อยู่ใต้ตูดชาวบ้านเขาครับ

แล้วท่านอื่นๆ ชอบแบบไหนครับ

เบาะนั่งที่มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ(เตี้ย) เช่น รถเก๋งเก่าๆ รถ sport

เบาะนั่งที่มีจุดศูนย์ถ่วงสูง(สูง) เช่น รถใหม่ๆ ทั้งหลาย

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ผมชอบต่ำต่ำน่ะ อาจเป็นเพราะผมตัวสูง

เวลานั่งแล้วมันดูห้อหุ้มดี

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member

ออฟไลน์ LimitedEdition

รถเก่าน่ะ เบาะนั่งสูงลิบเห็นฝากระโปรง
รถใหม่ เบาะนั่งเตี้ยลงกว่าเดิมเยอะครับ

เทียบตำแหน่งเบาะนั่งในรถนะ อย่าไปเทียบความสูงโดยรวมของรถ

ออฟไลน์ lekoasus

• Newbie
  • *
ไม่มีให้เลือกตรงกลางเลยหรือ?
เอาเตี้ยแล้วกัน

GreenG

รถเก่าน่ะ เบาะนั่งสูงลิบเห็นฝากระโปรง
รถใหม่ เบาะนั่งเตี้ยลงกว่าเดิมเยอะครับ

เทียบตำแหน่งเบาะนั่งในรถนะ อย่าไปเทียบความสูงโดยรวมของรถ

ผมเข้าใจผิดแล้วครับ

อย่างนี้ต้องเป็น ชอบรถที่มีจุดสูงถ่วงสูง หรือ จุดศูฯย์ถ่วงต่ำกว่ากัน ครับ

ขอบคุณครับ

GreenG

ไม่มีให้เลือกตรงกลางเลยหรือ?
เอาเตี้ยแล้วกัน

ไม่รู้ว่าตรงกลางอยู่ตรงไหนนะครับ

ออฟไลน์ prai

ผมชอบแบบเห็นฝากระโปรงหน้าสุดครับ ขับง่ายดี

ออฟไลน์ K-HLM

• Newbie
  • *
แบบเตี้ยๆๆ ให้อารมย์ sport นิดๆ

ออฟไลน์ udis

เตี้ยครับ รู้สึกขับแล้วคล่องตัวดีครับ

ออฟไลน์ H.

ชอบเตี้ยครับ แต่ไม่เตี้ยสุดนะ  ::)
H.

ออฟไลน์ YenChar

เบาะนั่ง กับจุดศูนย์ถ่วงคงไม่เกี่ยวกันมั้งครับ
ใช้คำว่า เบาะสูง กับ เบาะต่ำ คงพอ

ผมชอบเบาะสูง เพราะชินกับรถใหม่ๆ
มันมองได้กว้างกว่า ดูง่ายกว่า แล้วก็รู้สึกดีกว่า (เบาะเตี้ยๆ รู้สึกเหมือนติดหล่ม)

แต่เบาะสูง = หลังคาเตี้ย พื้นที่เฮดรูมแทบไม่เหลือ

ออฟไลน์ ArmMoTo

ขอสูงครับ

แบบมองฝากระโปรงเห็นหน่ะครับ

มันรู้สึกมองได้กว้างๆ มั่นใจตอนขับไงไม่รู้สิ  ;D

ออฟไลน์ kao-pun

• Newbie
  • *
ชอบแบบเตี้ย คับ
เวลาขับเร็ว ๆ แล้วเข้าโค้ง
รู้สึกอุ่นใจกว่า ไม่เหวออออ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ชอบสูงแต่กระชับครับ

เพราะเบาะเตี้ยๆผมนั่งนานๆแล้วเมื่อยมาก+เข้า-ออกรถลำบากครับ

Chariot

ผมชอบเบาะสูงครับ เพราะเบาะเตี้ยๆ นั่งแล้วเมื่อย เข้าออกลำบาก ทัศนวิสัยห่วย ถอยเข้าซองหรือขับในที่แคบยากกว่า

แต่เบาะสูงๆ เข้าโค้งแล้วรุ้สึกแรงจีได้มากกว่าปกติ (เหมือนหลอกตัวเองว่ารถโคลง) แต่มันก็มีข้อเสียน้อยกว่าเบาะเตี้ยอยุ่ดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผลลงคะแนนสูสีกันมากนะ แต่ขอเลือกแบบเตี้ยแล้วกันครับ สำหรับความสนุกในการขับขี่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เอาพอดีๆ
เตี้ย เมื่อยขา
สูง ไม่มั่นคง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้ามันออกแบบมาแล้วนั่งสบาย อะไรก็ได้ครับ

ผมว่าความสบายมันมาจากหลายปัจจัย ความสูงเป็นแค่องค์ประกอบหนึ่งเท่านั้นครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

AnubisTT

ผมขับในเมืองจะปรับสูงเพื่อเอาทัศนวิศัยที่ง่ายต่อการขับขี่ครับ แต่ออกต่างจังหวัดเดินทางไกลปรับเตี้ยเพื่อเอาตำแหน่งการควบคุมที่มั่นใจครับ

ออฟไลน์ tokyo

ชอบปรับให้เบาะต่ำติดดิน  แต่ดันตัวสูงขายาวเลยต้องถออยเบาะไปไกล
ที่แย่กว่าคือพวงมาลัยมาดันถอยตามเบาะออกมาได้ไม่ไกล มือไม่ถึงพวงมาลัยอีกเวณกรรม
07 mazda 3

ออฟไลน์ vellcap

ขอตอบยาวหน่อยนะครับ
ผมชอบนั่งต่ำๆ ใกล้พื้นรถครับ มันรู้สึกสนุกกับการขับขี่ดี และ พื้นที่เหนือศีรษะก็โล่ง เวลารถติดก็ไม่รู้สึกอึดอัด แต่รถต้องสูงแบบ SUV หรือ MPV นะครับ
หรือไม่ก็เวลานั่งขับแล้ว ต้องไม่รู้สึกว่านั่งสูง ลอยๆจากคอนโซลหน้า ประมาณอารมณ์นั่งเก้าอี้สูง แต่โต๊ะเตี้ย แบบนั้ไม่ชอบครับ

quote author=tokyo link=topic=19137.msg282814#msg282814 date=1329042247]
ชอบปรับให้เบาะต่ำติดดิน  แต่ดันตัวสูงขายาวเลยต้องถออยเบาะไปไกล
ที่แย่กว่าคือพวงมาลัยมาดันถอยตามเบาะออกมาได้ไม่ไกล มือไม่ถึงพวงมาลัยอีกเวณกรรม
[/quote]

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

คิดว่าเท่าที่ผมนั่งน่าจะเป็นต่ำนะครับ แต่อันนี้มันก้แล้วแต่รถที่ผมขับด้วยครับ

ออฟไลน์ TJA

ถ้าขับในเมืองที่รถเยอะๆ ผมชอบเบาะสูงมากกว่า
เวลามุดแล้วมันกะระยะหน้ารถแม่นดี แล้วมันเห็นไลน์ถนนได้ยาวกว่า
แต่ถ้าขับทางด่วน หรือออกต่างจังหวัดเส้นทางสนุกๆหน่อย
ผมชอบเบาะเตี้ยมากกว่าเบาะสูง เพราะมันรับรู้อาการช่วงล่างได้ดีกว่า    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ redsun

หลักการของผมคือ

ต้องจัดท่านั่งให้หลังตรง และก้นชิดพนักพิงให้มากที่สุด
และทำการปรับความสูงต่ำของที่นั่งดังนี้

" ปรับเบาะที่นั่งให้ต่ำที่สุด ที่ยังสามารถใช้ขาและเท้า ได้อย่างมีประสิทธิภาพ "

ที่ปรับเบาะให้ต่ำลงเพื่อทำให้เกิดท่านั่งที่กระชับมากยิ่งขึ้น
(ปรับเบาะให้ต่ำลง--->มุมที่ต้นขาทำกับพื้นมากขึ้น--->กระชับขึ้น(ตามเส้นสีแดง)

แต่ !!
ต้องสามารถใช้ขาและเท้า (ตามเส้นสีเขียว) ได้อย่างมีประสิทธิภาพด้วย
(เนื่องจากหากปรับเบาะต่ำจนเกินไปจะทำให้เบาะกลายเป็นอุปสรรคให้การใช้ขาและเท้านั่นเอง)

ข้อสรุปสำหรับผม
ผมอยากให้ความสำคัญของท่านั่งที่กระชับและมีประสิทธิภาพ(ในรถแต่ละคัน)มากที่สุดครับ
เบาะสูงหรือต่ำก็ขับได้ถนัดเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:16:26 โดย redsun »

ออฟไลน์ mongolias

ผมชอบเบาะต่ำๆครับ เบาะสูงๆ ขับแล้วมันไม่ค่อยคุ้น
เวลาขับรถแฟนทีนึง ผมต้องปรับเบาะลงมาต่ำสุด(ปกติแฟนผมจะปรับเบาะไว้สูงสุด) ต่างขั้วกันมากมาย 5555
ผมสังเกตว่าผู้ชายจะชอบปรับเบาะต่ำนะครับ ส่วนผู้หญิงมักจะชอบปรับเบาะสูง

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าให้เลือกระหว่างแบบ Honda Jazz กะแบบ Mazda 2
ผมเลือก Mazda 2 แบบไม่ัลังเลเลยครับ ขับแล้วมันได้ฟีลมากกว่า ในกรณีที่เป็นรถเก๋ง

แต่ถ้าเป็นรถครอบครัว หรือ รถ SUV อันนี้สูงๆไม่ว่ากัน เน้นขับชิลๆ เห็นทางชัดๆ

ออฟไลน์ 6162002

หลักการของผมคือ

ต้องจัดท่านั่งให้หลังตรง และก้นชิดพนักพิงให้มากที่สุด
และทำการปรับความสูงต่ำของที่นั่งดังนี้

" ปรับเบาะที่นั่งให้ต่ำที่สุด ที่ยังสามารถใช้ขาและเท้า ได้อย่างมีประสิทธิภาพ "

ที่ปรับเบาะให้ต่ำลงเพื่อทำให้เกิดท่านั่งที่กระชับมากยิ่งขึ้น
(ปรับเบาะให้ต่ำลง--->มุมที่ต้นขาทำกับพื้นมากขึ้น--->กระชับขึ้น(ตามเส้นสีแดง)

แต่ !!
ต้องสามารถใช้ขาและเท้า (ตามเส้นสีเขียว) ได้อย่างมีประสิทธิภาพด้วย
(เนื่องจากหากปรับเบาะต่ำจนเกินไปจะทำให้เบาะกลายเป็นอุปสรรคให้การใช้ขาและเท้านั่นเอง)

ข้อสรุปสำหรับผม
ผมอยากให้ความสำคัญของท่านั่งที่กระชับและมีประสิทธิภาพ(ในรถแต่ละคัน)มากที่สุดครับ
เบาะสูงหรือต่ำก็ขับได้ถนัดเหมือนกันครับ
+1ครับ ทำเหมือนกัน เอาเข้าจริงๆ มันก็ต่ำเกือบๆสุดเลย *-*

ออฟไลน์ beebird

เบาะต่ำๆครับ Feel ตัวรถได้ดีกว่าเยอะ การปรับตำแหน่งที่นั่งให้เหมาะสม สามารถรับรู้อาการของรถได้มากกว่าครับ แต่แบบนี้ไม่ได้เน้นสบายนะ แลกกัน

ไปขับรถแฟน New City ขนาดปรับต่ำสุดทำไมมันยังสูง(มาก)อยู่เลยอ่า T  T ไม่ถนัด แต่ไม่กล้าบ่น