ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจเลือกรถกันอย่างไร กว่าจะได้มาครอบครอง (ผมจองซิตี้แล้วคร้าบบบ)  (อ่าน 8623 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
อยากแชร์กับเพื่อนๆหน่อยครับ ว่ากว่าจะได้รถมาเนี่ยตัดสินใจกันอย่างไร บางคนก็คำนึงราคาขายต่อ อะไหล่ ศูนย์ซ่อม ดีไซด์ ความชอบส่วนตัว ครอบครัว การใช้งาน ฯลฯ

ของผมยาวหน่อยนะครับกำลังดีใจ

คันแรก อดีต เปอโย 505 ปี 90 เกียร์ธรรมดา(มั้ง) ซื้อมาขับจีบสาวเล่น ยังเรียนอยู่เลยเอาตังที่ทำงานพิเศษมาซื้อ มีปัญญาซื้อขับแต่ไม่ค่อยมีตังเติมน้ำมัน 555 เป็นครูสอนขับรถได้เป็นอย่างดี ซ้ายขวาหน้าหลังมีร่องรอยแห่งประสบการณ์ทั้งนั้น ใช้ประมาณ 1 ปีครึ่ง ขายเอาเงินไปเป็นทุนหางาน ขายได้ 33,000 กำไรเนื้อๆเลย

คันที่สอง ปัจจุบัน สามห่วง ปี 95 เกียร์ธรรมดา สงสารแฟน ไปไหนมาไหนตากแดดตากฝน ก็เลยซื้อดาว์นมา 10,000 ผ่อน เดือนล่ะ 5,000 23 งวด คำนวณดูแล้วคุ้มก็เลยจัดเลย คันนี้ถือเป็นรถสร้างครอบครัวเลยก็ว่าได้ประวัติซ่อมเยอะ ทั้งเพลาหลุด เครื่องน๊อค เบรคแตก คลัชรั่ว หม้อน้ำแตก แอร์พัง นับว่าเป็นครูเรื่องการซ่อมบำรุงกันเลยทีเดียว

คันที่สาม อนาคต City S Auto สีขาว คราวนี้อยากให้เป็นรางวัลกับตัวเองบ้าง ทำงานมาก็นานแล้ว รถที่ใช้ก็เก่าเหลือเกิน เป็นโรคข้อเข่าเสื่อมด้วยขับเกียร์ธรรมดาเข้าเมืองทรมานมาก อยากให้แฟนขับได้ด้วย คันนี้แหละเป็นมาหากาพย์ย่อยๆพอๆกับคุณเต้เลยมั้ง ก่อนหน้านี้ดูหลายคันมากๆเน้นมือสอง ดูทั้งซีวิคตาเหยี่ยว FD ซาฟิร่า วีออสโฉมเก่า ซิตี้ZX อแวนซ่า ดราก้อนอาย

แต่พอนโยบายคืนภาษี 1 แสนเท่านั้นแหละ เบนเข็มมาป้ายแดงเลย ทีแรกว่าจะรอดูสวิฟท์แต่แฟนไม่ปลื้มก็เลยผ่านไปก่อน ดูไปดูมาตกลงแล้วว่าจะเอาวีออส J ABS ได้ส่วนลดพิเศษนอกจากประกันและของที่ต้องมีแล้วเป็นเงิน 30,000 บาทติดฟิล์มและตกแต่งบางอย่างก็ยังเหลืออีกสองหมื่นกว่า แต่เดชะกำเงินไปโชว์รูมแล้วติดเรื่องน้ำท่วมทำให้โปรงดกระทันหัน เซ็งเลยแต่น้องที่ทำงานผมจองไปก่อนหน้าผม 1 สัปดาห์ก็ได้โปรนี้แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รับรถเลย ก็เลยรอให้สถาณการณ์คลี่คลายสุดท้ายตัวเลือกก็เหลือวีออสกะซิตี้เช่นเดิม แฟนชอบซิตี้มากกว่าประกอบกับวีออสได้ส่วนลดน้อยมากเดี๋ยวก็ขึ้นราคาอีก 6,000 เพราะคู่แข่งส่งมอบรถไม่ได้ก็เลยเซ็ง

แต่เลือกได้แล้วก็ปฎิบัติการณ์จองหล่ะครับ โทรไปที่ศูนย์กรุงเทพเพราะที่ทำงานออกกับเซลล์คนนี้มา 2 คันแล้ว แต่ฟาล์วเค้าเปลี่ยนไปขายโตโยต้าแล้ว แต่บอกว่าก็ยังขายซิตี้อยู่ แต่ผมไม่เอาหรอกแปลกๆไงก็ไม่รู้ คราวนี้ศูนย์ศรีราชาดูเหมือนจะหยิ่งๆแฮะจะขายแต่บริโอ้อยู่นั่นแหละ ต่อไปศูนย์บายพาสชลบุรี โอ้ว คนละเรื่องพูดจาดีมาก แต่น้องเค้าบอกว่าไม่รับปากว่าจะทันโครงการมั๊ย กลัวลูกค้าจะว่าก็เลยต้องบอกก่อนต้องรอป้ายขาวถึงยื่นเรื่องได้กลัวจะไม่ทัน ต่อไปศูนย์นครพนม ที่บ้าน (ญาติๆ) ออกรถหลายคันทั้งซีวิค แอคคอร์ด CRV คงพอมีเส้นมั่งหล่ะน่า  พ่อผมรู้จักกับขนส่งเรื่องป้ายขาวแปปเดียวไม่กี่วันก็ได้ แต่ของแถมไม่ค่อยมี ได้แค่ ฟิล์มกับของเล็กๆน้อยๆ ดอกก็รู้สึกแอบแพงดาว์น 30 % ผ่อน 48 เดือน ดอกเบี้ย 2.60% แต่อาผมรู้จักกับผู้จัดการถ้ามีคนถอนจอง หลุดจอง ไม่ผ่านไฟแนนท์ แล้วผมจะได้คิวนั้นไปก็เลยไม่กล้าขออะไรมาก อาผมออกค่าจองให้ด้วย 2,000 จะคืนให้ก็ไม่เอา ดูแกจะดีใจมากๆเลยได้มีส่วนร่วมกับรถคันใหม่ของหลาน

คิดไปคิดมาออกรถที่บ้านก็ดีครับถึงแม้ของแถมจะน้อยแต่ผมต้องขับคันเก่ากลับบ้านอยู่แล้วจะได้ไม่ต้องเดินทางหลายรอบ ทางบ้านก็ดีใจได้มีส่วนร่วมกับรถป้ายแดงของลูกหลาน ที่แน่ๆแฟนผมดีใจมากบอกว่าซิตี้สวยกว่าซีวิคซะอีก และที่สำคัญพ่อผมต้องดีใจมากแน่ๆเลยเพราะจะได้เป็นคนขับออกมาคนแรกจากศูนย์เลยหล่ะ สิ่งต่างๆเหล่านี้ซื้อด้วยเงินไม่ได้เลย แต่มีคุณค่าทางจิตใจสูง เดี๋ยวได้รถแล้วจะทำเป็นรีวิวในแบบท่องเที่ยวมาให้ชมกัน ดูของคนอื่นมานานแล้ว รู้สึกคันมือพิกล

ยาวหน่อยครับ 555 แล้วเพื่อนๆ เลือกรถกันยังไง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mewzabahl

ของผมนะครับ  คุณพ่อ โตต้าโลด   ราคาขายต่อ ศูนย์บริการไว้ใจได้ + รู้จักกับศูนย์ ซื้อโดยตรงไม่ผ่านเซลได้ส่วนลดอีก15-20k   ครับ     ที่บ้านเลือกโตต้าเท่านั้น  แต่ใจผมนะ honda  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมต้องเอาทุกอย่างมา balance กัน
ตั้งแต่ความชอบ ความคุ้มค่า ความสะดวกสบาย สมรรถนะ ศูนย์บริการ
อย่างผมทีแรกชอบ Civic FD มากๆ แต่ไม่ออก เพราะกลัวต๊อกๆ ไม่อยากขับไปกังวลไป (ส่วน2.0 งบไม่ถึง)
สุดท้ายได้ Altis มาแทน ไม่หวือหวาหรือชอบเท่า Civic แต่ใช้แล้วสบายใจกว่า :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yod artstu

ยินดีล่วงหน้ากับรถป้ายแดงคันใหม่ด้วยครับ  ;D
เท่าที่เล่ามาครับ CITY คงจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมที่สุดแล้วตอนนี้
อัตราเร่งโอเค เครื่องเสียงดี ประหยัดน้ำมัน
เบาะหลังก็นั่งสบาย เผื่อเจ้าตัวเล็กโตขึ้น
มีที่เก็บของด้านหลังมากมาย แถมอนาคตวางถังแก๊สได้อีก
ไม่แคบเหมือน Swift  :P

รถใหม่ป้ายแดงของผม ที่ใช้ขับเองทุกวันยังไม่มีเลยอ่ะครับ
เอาวีออส 2004 อายุ 8 ขวบ (ทุกวันนี้ - วิ่งไป 72000 โลเอง) ของที่บ้านมาใช้
เลยต้องซื้อรถคืนให้คุณพ่อคุณแม่ เป็นของขวัญไปแล้วครับ
 ซีดเหมือนกันตอนจ่ายเช็ค จ่ายเต็มจำนวนตังค์เกลี้ยงกระเป๋าเลยครับ
ไม่เคยจ่ายอะไรด้วยตัวเองรวดเดียวเยอะขนาดนี้มาก่อนเลยครับ  :'(

ตอนจะซื้อ ก็นั่งหาข้อมูลเป็นปีๆเหมือนกันครับ คิดวนไปวนมาเหมือนคนบ้า
ตัดใจไป VOLVO V50 แล้ววกมา CRV แต่โดนสึนามิ จบที่ CAMRY
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18398.0.html
และก็ได้แต่นั่งซึมดู C-Class ลดราคาและเห็นราคา X1

อนาคต....... จะเป็นรถอะไรก็ต้องขึ้นอยู่กับตังค์ ว่าจะหยอดกระปุกได้แค่ไหนครับ  8)
คงอีกเป็นปีๆ กว่าจะเริ่มกันใหม่

: )

ออฟไลน์ PONGPOL

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบัน สำหรับผม จะใช้ความชอบส่วนตัวนำหน้าก่อนเลย ตามมาด้วยงบประมาณ ...ถ้าไหวก็ ลุย ...ซื้อ

ความเห็นส่วนตัวมองว่า อายุคนเรามันไม่ยืนยาว ถ้าได้มีโอกาสใช้อะไรก็แล้วแต่ที่เรารัก เราชอบ ก็รีบใช้ ...อย่างกรณีผม ชอบรถ ก็จะซื้อรถที่ชอบเท่านั้น

...แต่มีข้อแม้ว่าต้องไม่ทำให้ตัวเองหรือครอบครัวลำบากนะครับ (ปากท้องมันก็เป็นเรื่องสำคัญ) ไม่มีรถได้ แต่ไม่มีข้าวกินไม่ได้นะ ฮิฮิ

;)

ออฟไลน์ Satanic za'

ของผมก็มองที่ออปชั่น สมรรถนะ และความชอบส่วนตัวเป็นหลักครับ

อย่างตอนที่เลือกซื้อซิตี้ ผมก็เอาไปเทียบกับวีออส และมาสด้า 2 4 ประตูอยู่นะครับ

แต่เมื่อเทียบๆดูแล้ว ผมว่าซิตี้น่าเล่นกว่าเยอะ แค่เกียร์ 5 สปีด ก็โดนใจผมไปแล้ว

อีกอย่างนึง ส่วนตัวแล้ว ผมไม่ค่อยชอบวีออสเป็นการส่วนตัว ยิ่งมองๆแล้วไม่มีอะไรเหนือกว่าซิตี้เลย ก็เลยจัดซิตี้ไปเลยครับ และก็คิดว่า ไม่ผิดหวังที่เลือกมา

ยินดีกับรถใหม่นะครับ

ออฟไลน์ johnlee

ผมจองง่ายครับ เพราะอีโคคาร์ ที่คุ้มค่าที่สุด คงหนีไม่พ้น อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mongolias

ผมใช้รถมา 3 คัน

คันแรก แอคคอร์ด ปี 87 เป็นรถของที่บ้าน ตอนอยู่ มหาลัยตอนปี 4 ก็เอาเจ้านี่ไปใช้ เพราะที่บ้านไม่มีคนใช้ ผมมีความหลังกับรถคันนี้เยอะ
- หัดขับ
- ใช้ตอนเรียนหนังสือ
- พาแฟนเที่ยว
- ใช้ทำงาน
โดยรวมเป็นรถที่ผมประทับใจมากๆ เบาะกว้าง นั่งสบาย ช่วงล่างนิ่มนวลดี ติ ตรงกินน้ำมัน กับเครื่องอืดไปหน่อย
สุดท้ายก็ขายไป เพราะผมเปลี่ยนที่ทำงาน ทีนี้ต้องใช้รถในการเดินทางไป-กลับ บ้านกับที่ทำงาน เอาเจ้านี่มาใช้ เดือนเดียวเจอค่าน้ำมันไป 8000 บาท เหอ เหอ แทบไม่เหลือกิน

คันที่สอง Jazz ปี 2006 เจ้านี่ ตัดสินใจเอง
ก่อนออก Jazz ผมมองรถมือสองอย่างเดียว โดยมองทั้ง แอคคอร์ดท้ายสองก้อน โตต้าเอ็กซ์ซิเออร์ ไฮทอร์ค โดยกำหนดสเปคว่า ต้องเป็นรถที่นั่งสบาย น่าจะเอาไปติดแก๊ส ไม่จุกจิก
สุดท้ายคุณแม่บอกว่า ไม่ลองมองมือ 1 เหรอ จะใช้ขับรถข้ามจังหวัดทุกวัน เล่นมือสอง จะมีเวลาเอารถเข้าอู่เหรอ ผมก็เลยเปลี่ยนเป้าหมายใหม่
ทีนี้ กำหนดงบประมาณ ว่าอยากได้รถราคาไม่เกิน 6 แสนบาท โดยคุณแม่จะดาวน์ส่วนหนึ่ง ที่เหลือผมผ่อนเอง หลังจาก list แล้ว ดูองค์ประกอบโดยรวมแล้ว ก็เหลือตัวเลือก 2 ตัว คือ
1. VIOS(โฉมที่แล้ว)
2. Jazz GD

ก็ไปลองขับดูครับ วีออสลองขับรถที่ทำงานนี่แหละ จากที่ทำงาน นิคมอมตะ ชลบุรี ไป-กลับ แหลมฉบัง ความรู้สึกคือ รถมันพุ่งใช้ได้นะ พวงมาลัยตอบสนองดีพอสมควร กระด้างนิดหน่อย พอรับได้ ติตรงที่ พอผมลงจากรถมา ผมเมื่อยมาก เบาะมันไม่สบายเลย

จากนั้น ก็ไปลอง Jazz ครับ โดยลองที่ศูนย์ ก็ได้ขับประมาณ 5 ก.ม. มั๊ง ความรู้สึกคือ รถมันคล่องตัวดี พวงมาลัยตอบสนองใช้ได้ แต่ผมว่าวีออสดีกว่า ช่วงล่างกระด้างมากกว่าวีออส แต่ผมนั่งขับแล้ว เบาะรองนั่งมันสบายกว่าวีออสเห็นๆ วัสดุภายในน่าสัมผัสกว่าวีออส

สรุป เลือก Jazz จากนั้นก็ดูรุ่น จะเอารุ่นกลางหรือท็อป มันก็ต้องผ่อนเพิ่มเดือนละ
เป็นพันเลย เงินเดือนหมื่นกว่าบาท เอามันรุ่นต่ำสุดนี่แหละ ขอให้เป็นเกียร์ออโต้ก็พอละ
แล้วก็หาศูนย์ที่จะออกรถครับ ก็ใช้การโทรฯ ไปถามของแถมส่วนลดกัน น่าจะเป็น 10 ที่ได้ สุดท้าย ได้ออกที่ศูนย์แห่งหนึ่งแถวสนามเป้า เพราะได้ของแถมมากกว่าที่อื่น
ปัจจุบัน ผ่อนหมดไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว (ดาวน์ 65% ผ่อนเดือนละ 6100 บาท 3 ปีครับ) จับดมแก๊สไปเมื่อปีที่แล้ว เนื่องจากรับค่าน้ำมันไม่ไหว ลองนั่งกดเครื่องคิดเลขดู ใช้น้ำมัน 4 ปี ผมจ่ายไปราวๆ 3 แสนบาท สุดท้ายติด LPG ตอนนี้ค่าน้ำมันลดจาก 6,000-8,000 บาท เหลือเดือนละ 3,000 บาท

คันที่ 3 น้องใหม่ของที่บ้าน City S MC รับรถก่อนน้ำท่วม 2 วัน(โชคดีสุดๆ) โดยจุดประสงค์ คือซื้อให้แฟนใช้ ไป-กลับที่ทำงาน เนื่องจากปกติ จะนั่งรถบริการของบริษัทกลับ แต่บางวันรถไม่ผ่าน ก็ต้องนั่งวินมอไซด์เข้าบ้าน รวมถึงพ่อตาผมป่วยด้วย ที่บ้านแฟนรถที่มีก็เป็นเกียร์ธรรมดา แน่นอนว่าแฟนผมขับไม่เป็น ก็เลยตัดสินใจหารถอีกคันดีกว่า เผื่อมีอะไรฉุกเฉินแฟนผมจะได้ขับรถพาท่านไปหาหมอได้
โดยแรกเริ่ม กำหนดงบไว้ 2 แสนบาท กะว่าหามือสอง มาติดแก๊สสักคัน เผื่อเงินไว้บูรณะ สักแสนนึง น่าจะพอไหว สุดท้ายเหมือน จขกท ครับ นโยบายรถคันแรกออกมาปุ๊บ เปลี่ยนเป็นมือ 1 ดีกว่า ด้วยเหตุที่ว่า ถ้าให้ผู้หญิงใช้ รถมือสอง แน่นอนว่าดูแลรถไม่เป็นแน่ มีโอกาสที่จะเสียกลางทางมาก ทีนี้ก็เลยลองหารถครับ โดยเล็งเอาไว้ 3 ตัวด้วยกัน
- VIOS
- CITY
- FIESTA

VIOS ได้นั่งรถของหัวหน้าบ่อย โดยรวมช่วงล่างนิ่มกว่ารุ่นที่แล้ว วัสดุน่าสัมผัสมากกว่าเดิม แต่ด้านหลังแคบ นั่งไม่สบายเลย ไปที่ศูนย์กะจะให้แฟนได้ลองขับ เดินเข้าไปวนๆ เกือบ 5 นาที ไม่มีคนสนใจ เลยเดินออก คิดว่าคงไม่ใช่คู่กัน

FIESTA อยากจะใช้เนื่องจากชอบวัสดุ รวมถึงรูปทรง ก็พาแฟนไปดูต่อจากวีออสเลยครับ ด้านหน้าครึ่งคันแรก ผ่านหมด มาตกม้าตายตรงที่นั่งด้านหลัง ผมลองปรับเบาะด้านหน้าที่ผมขับ แล้วก็ลองไปนั่งหลัง มันแคบมากครับ นั่งไม่สบายแถมอึดอัดด้วย แฟนผมยิ้มกริ่มเลย เพราะเธอไม่ได้สนใจเจ้านี่อยู่แล้ว

CITY นี่เป็นรถที่แฟนผมชอบรูปทรงมากที่สุด ก็ตามธรรมเนียมครับ ลองเปิดประตู ลูบๆคลำๆ เอ๊ย ลองนั่ง พบว่า เจ้านี่กว้างกว่าทั้ง VIOS และ FIESTA พอลองขับก็โอเค อาจจะไม่แน่นเท่า FIESTA แต่มันก็ดีกว่า Jazz ที่ผมใช้อยู่พอสมควร

จากนั้นก็เลือกศูนย์ที่จะออกรถครับ ใช้วิธีเดิมครับโทรฯถามหลายๆศูนย์ เอาข้อเสนอเปรียบเทียบกัน แล้วก็ได้ออกรถแถวสมุทรปราการ เพราะของแถมเยอะ(อาจจะไม่เยอะที่สุด) แต่เซลส์บริการดีมากครับ
อันที่จริง ผมนัดรับรถเดือน ธ.ค. แต่ช่วงต้นเดือน ต.ค. เซลส์แจ้งว่า รถจะเข้าเร็วกว่ากำหนดเป็นปลายเดือน ต.ค. สะดวกรับไหม ผมดูฤกษ์แล้วพบว่า ฤกษ์รับรถมีต้นเดือน ต.ค. (วันที่7) แล้วก็ปลายเดือน พ.ย. เลยแจ้งเซลส์ว่า ผมมีฤกษ์เฉพาะวันที่ 7 ต.ค. ถ้าสามารถหารถให้ผมได้ก็โอเค สุดท้ายเซลส์ไปตัดรถใครมาให้หรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ได้รถก่อนน้ำท่วมที่โรจนะ 2 วัน โชคดีมากๆครับ

ปล. ใครที่จะส่งเรื่อง คืนภาษีรถคันแรก ต้องร้องเพลงรอไปก่อนนะครับ ผมส่งเอกสารตั้งแต่เดือน พ.ย. ตอนนี้ยังรอระบบที่เชื่อมต่อระหว่าง ขนส่ง กับ สรรพสามิตอยู่เลย โทรฯไปตามเมื่อปลายเดือนที่แล้ว แจ้งว่า น่าจะเรียบร้อยราวๆปลายเดือน ก.พ. - ต้น มี.ค. ครับ
ปล2. คนที่ซื้อผ่านไฟแนนซ์ รู้สึกว่าบางแห่ง ยอมเซ็นต์เอกสารให้แล้วนะครับ ลองสอบถามกันดูครับ จะได้มายื่นขอลดหย่อยเป็นเพื่อนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 14:42:53 โดย mongolias »

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ยังไม่มีโอกาสได้เปลี่ยนรถเลยครับ คันที่ใช้อยู่เป็นคันแรกในชีวิต

เริ่มจากตอนนั้นกำลังจะเรียนจบ พอจบแล้วต้องไปใช้ทุนต่างจังหวัด
ที่บ้านไม่อยากให้ขี่มอเตอร์ไซค์ จะเอารถคันเดิมของพ่อไปใช้น้องชายก็ใช้อยู่
ก็เลยสรุปว่าต้องออกรถใหม่ ตั้งใจว่าให้พ่อออกเงินซื้อให้ก่อน แล้วค่อยผ่อนคืนพ่อจนครบ

ตอนแรกพ่ออยากให้ใช้โตโตต้าคันเล็กๆ แต่เราคิดว่าไหนๆ ก็จะใช้ไปนานๆ ไม่กะเปลี่ยนบ่อยอยู่แล้ว
เลยมองข้ามช๊อตไปดูรถที่ใหญ่หน่อย ตอนนั้นก็มองอยู่หลายรุ่น เล็งแอคคอร์ดไว้

พอดีแถวบ้านมีศูนย์ฮอนด้ามาเปิดใหม่ เลยไปเดินดูเล่นๆ กับพ่อ เห็น CRV จอดโชว์อยู่ก็ไปลองนั่ง รู้สึกทันทีว่าใหญ่สะใจดีแฮะ
สวยดีด้วย คุยไปคุยมา พ่อจอง CRV ให้เลย
เดินออกจากศูนย์โทรบอกน้องชาย น้องยังตกใจเลยว่าอะไรจะเร็วขนาดนั้น ไปดูรอบเดียวจองเลย
(แม่ชอบแซวพ่อว่าซื้อรถหยั่งกะซื้อก๋วยเตี๋ยว ทั้งๆ ที่บ้านก็ไม่ได้มีเงินเยอะนักหนา)

กลายเป็นว่าพอรถคันแรกเป็น SUV ก็เลยคุ้นกับขนาด SUV
ถ้าจะออกคันต่อไปก็คงเป็น SUV อีก (แฟนก็ชินกับ SUV เหมือนกัน)

ออฟไลน์ off_033

ผมเลือกง่ายๆ

สวย  ชอบ optionดี ปลอดภัย  อยู่ในงบ

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
สวย  ชอบ optionดี ปลอดภัย  อยู่ในงบ จบที่ Cruze  ;D

ดูดีไซน์ก่อน แล้วดูภายใน ดู option ดูช่วงล่าง พวงมาลัย เกียร์ (ความปลอดภัย) ดูความแตกต่างไม่เหมือนใคร เปรียบเทียบคู่แข่ง

ดูงบ สุดท้ายดูรีวิวคุณจิมมี่  :D

หาข้อมูลปัญหา+ ศูนย์บริการดีและห่วย และของแถม หาเซล ต่อรอง จอง

* ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขาย ถ้าจะลงทุนไป เล่นทองดีกว่าไหม...แล้วอย่าแคร์คนรอบข้าง (ตอนนี้หลังจากโดนไซโค vios มาโดนไซโค Civic ใหม่อีกแล้ว เฮ้อ  :P )

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ปี 2009 ผมรีบใช้รถ  พอขายคันเก่า  ไม่มีรถใช้  เลยจะหาที่ได้รถเร็วที่สุด
ไปศูนย์ H city civic รอรถอย่างต่ำ 2 เดือน
ไปศูนย์ T จะเอา altis ก็รอนานอีก   เลยถาม vios  เซลล์บอก  ได้ทันที  มีรถอยู่แล้ว
เลยเอาเลย   ใช้เวลาดูรถน้อยมาก    ปัจจุบันยังใช้อยู่  
คราวหน้าคิดว่าจะซื้อใหม่  ก่อนขายเก่าแล้วล่ะ

ออฟไลน์ chaiz

มาแชร์ครับ

ของผมตอนนี้ก็ยังใช้รถคันแรกอยู่ครับ 6 ปีแล้ว เป็น เชฟโรเลต ออปตร้า 1.6 LT ครับ

เหตุผลที่ซื้อ เพราะ ที่บ้านหารถให้ใช้ ดูๆแล้ว อ้อปตร้าตัวถังแข็งแรง ช่วงล่างดี กว่ารถเจ้าตลาดครับ(ในเซกเม้นต์เดียวกัน)
และคุณแม่รู้จักเซลล์ ก็เลยได้มาครับ

หลังจากใช้ก็รู้สึกชอบเพราะช่วงล่างที่แน่นเข้าโค้งดี เก็บเสียงได้ดี เสียที่ดีไซน์ออกจะเรียบๆ วัสดุกลางๆ และเครื่องค่อนข้างอืด และกินน่ำมัน

แต่ที่ทำให้รู้สึกว่าคุ้มสุดก็คือ ผมเคยชนท้ายรถพ่วง ด้วยความเร็วสัมพัทธ์ไม่ต่ำกว่า 60 กม./ชม. เนื่องจากหลับใน
หน้ารถเยิน แต่ผมเองไม่เป็นไรเลย และห้องโดยสารก็ไม่มีผิดรูป ประตูปิดเปิดได้ปกติ ตอนนี้ก็ยังขับคันเดิมอยู่ครับ ถึงจะไม่เนี้ยบเหมือนเดิม

ต่อไปคงจะเป็นหัวข้อหลักในการเลือกรถของผมเลยล่ะ ว่าอยากจะเลือกรถในค่ายยุโรป หรืออเมริกา (หรือ พรีเมี่ยมของญี่ปุ่น) เนื่องจากความปลอดภัยนี่แหละ

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
สมมุติกรณีผมนะครับ ปัจจุบันใช้ civic ek ปี 99

ตั้งต้นด้วยลิสต์ประเภทรถทีมีในตลาด ถามตัวเองว่าอยากได้รถประเภทไหน (เก๋ง b-seg c-seg SUV etc)  ขั้นตอนนี้ต้องเลือกโดยละเอียดเนื่องจากรถที่จะซื้อต้องตอบโจทย์การใช้งานให้ได้มากที่สุด ตามลักษณะการใช้งานของรถแต่ประเภท เพราะไม่อยากเปลี่ยนรถบ่อย ซื้อรถคันนึงเป็นหนี้อย่างน้อย 4 ปี ใช้รถจนอายุรถประมาณ 10-12 ปี ดังนั้นต้องรอบคอบ

กรองได้ 2 ประเภทคือ ecocar , SUV ไม่ประหยัดสุดๆ ก็ต้องอเนกประสงค์สุดๆ

หักรุ่นในแต่ละประเภทออกด้วย หน้าตา สมรรถนะการใช้งาน ความจุกจิกในการบำรุงรักษา อัตราการบริโภคน้ำมัน defect ของรถต่างๆ อย่าลืมตบท้ายด้วยความพอใจ เอาให้เหลือประเภทละ 2-3 รุ่น

เหลือ ecocar= suzuki swift, nissan march  | SUV = honda CRV, skoda yeti ,suzuki gran vitara

สรุปท้ายด้วยราคา จ่ายไหว-ไม่ไหวแค่ไหน หรือจะเลือกเล่นมือ 2 ถ้าเลือกเล่นมือ 2 ต้องพิจารณาปริมาณอะไหล่ในตลาดและปีรถที่จะซื้อด้วย

ขั้นตอนนี้จะเหลือ  ecocar = suzuki newswift |  SUV = honda CRV gen3 ครับ

จากนั้นก็จะหาข้อมูลรถที่จะซื้ออย่างละเอียดที่สุด ถ้าค้นพบว่ารุ่นที่เลือก มันไม่ตรงความต้องการ ก็ย้อนไปทีละขั้นตอนครับ

CITY นี่เป็นรถที่แฟนผมชอบรูปทรงมากที่สุด ก็ตามธรรมเนียมครับ ลองเปิดประตู ลูบๆคลำๆ เอ๊ย ลองนั่ง พบว่า เจ้านี่กว้างกว่าทั้ง VIOS และ FIESTA พอลองขับก็โอเค อาจจะไม่แน่นเท่า FIESTA แต่มันก็ดีกว่า Jazz ที่ผมใช้อยู่พอสมควร

เหตุผลนี่แหละครับที่ทำให้ผมเลือกซิตี้เพราะแฟนชอบ ทีแรกผมกะจะออกวีออสสีบรอนด์เงินไปแล้วเนื่องจากดูแลง่าย ซื้อง่ายขายคล่อง รอรถไม่นาน อะไหล่เพียบ ถ้าติดแก๊สก็สบายใจกว่าเพื่อน แถมประกัน ส่วนลดเยอะ ราคาจ่ายน้อยที่สุด ดาว์นน้อย ผ่อนต่อเดือนน้อย ซึ่งมันเป็นเพียงเหตุผลอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับอารมณ์ ส่วนเรื่องสมรรถนะยังไงก็ดีกว่าสามห่วงทุกคันอยู่แล้ว

แต่พอลูกผมที่เพิ่งเกิดมาไม่สบายเท่านั้นแหละค่อยเอาอารมณ์เข้ามาพิจารณาก็เลยเลือกซิตี้สีขาวเอาที่แฟนผมชอบที่สุดก็พอ ที่เหลือไม่ใช่ปัญหาใหญ่ กำลังคิดอยู่เลยว่าเอารุ่น S หรือ V ดี รุ่นท๊อปไม่เอาแพงไปแล้วก็ผมชอบภายในสีเบสมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

เหตุผลนี่แหละครับที่ทำให้ผมเลือกซิตี้เพราะแฟนชอบ ทีแรกผมกะจะออกวีออสสีบรอนด์เงินไปแล้วเนื่องจากดูแลง่าย ซื้อง่ายขายคล่อง รอรถไม่นาน อะไหล่เพียบ ถ้าติดแก๊สก็สบายใจกว่าเพื่อน แถมประกัน ส่วนลดเยอะ ราคาจ่ายน้อยที่สุด ดาว์นน้อย ผ่อนต่อเดือนน้อย ซึ่งมันเป็นเพียงเหตุผลอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับอารมณ์ ส่วนเรื่องสมรรถนะยังไงก็ดีกว่าสามห่วงทุกคันอยู่แล้ว

แต่พอลูกผมที่เพิ่งเกิดมาไม่สบายเท่านั้นแหละค่อยเอาอารมณ์เข้ามาพิจารณาก็เลยเลือกซิตี้สีขาวเอาที่แฟนผมชอบที่สุดก็พอ ที่เหลือไม่ใช่ปัญหาใหญ่ กำลังคิดอยู่เลยว่าเอารุ่น S หรือ V ดี รุ่นท๊อปไม่เอาแพงไปแล้วก็ผมชอบภายในสีเบสมากกว่า

เรื่องรุ่น ผมอยากให้คุณคิดถึงเรื่องเงินที่วางไว้ รวมถึงสิ่งที่คุณต้องการจากตัวรถครับ
ตัวผมต้องการรถที่ มีเบรค ABS มี AIRBAG เท่านั้นเอง ซึ่งตัว S ก็ตอบโจทย์ผมได้แล้ว เลยเลือก S พอครับ
ส่วนตัวผมเป็นคนที่ไม่แต่งรถเลย ออกมายังไงก็ใช้อย่างนั้น เพราะผมมองว่า ถ้าผมเสียเงินแต่งรถ(เปลี่ยนแม็กซ์ ติดสเกิร์ต,สปอยเลอร์)ไปหลายๆหมื่น ผมเอาเงินจำนวนนี้ไปซื้อยางดีๆ ซื้อน้ำมันเครื่องดีๆ ดีกว่า
แล้วเงินที่เหลือ ผมเอาไปท่องเที่ยวครับ (ปกติผมชอบขับรถเที่ยวมากครับ ทุก 2 เดือน ต้องหาทริปออก รถที่ผมใช้เลยวิ่งเยอะ เพราะทำงานก็วันละ 100 ก.ม. ละ)

ขอให้มีความสุขกับรถที่เลือกครับ และผมว่าคุณเลือกรถไม่ผิดหรอกครับ ในกลุ่ม Subcompast City ออกแบบมาเพื่อครอบครัวมากกว่าเพื่อนครับ ท้ายรถกว้างมาก เหมาะกับครอบครัวที่มีเด็กเล็ก ซึ่งต้องพกของพะรุงพะรังแน่ครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

เลือกรถจาก 

รุ่นใหม่     ยี่ห้อ    รูปทรง   ศูนย์   เครื่องยนต์   อุปกรณ์

เห็นด้วยกับ clty ครับ  ผมนั้งคันของพี่สาว  ถูกใจมาก   จะบอกว่าศูนย์  honda  ดีที่สุดแล้วครับ  ที่ผมใช้บริการมา   ศูนย์  benz  นี่เทียบไม่ติดครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
พูดถึง City
ถ้าผมต้องการรถ 1.5 ผมคงเลือก City ด้วยคน
ผมรู้สึกเฉยๆกับรูปทรงของมัน แต่ที่ชอบคือ ภายในนั่งสบาย เครื่องแรงและประหยัด ออพชั่นที่จำเป็นมีมาให้ครบ เครื่องเสียงดีมากเมื่อเทียบกับระดับและราคารถ
ศูนย์บริการไม่ดีก็มีเหมือนกัน ต้องเลือกหน่อย แต่ไม่ต้องซีเรียสเพราะมีให้เลือกเยอะอยู่แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ vellcap

เรื่องแบบนี้ตอบยากครับ บางคันทำการบ้านมาอย่างดี แต่พอจะซื้อดันไม่มีเงิน
แต่บางคัน ไม่ได้อยากจะได้ แต่ต้องการรถก็ซื้อมาซะดื้อๆ

ออฟไลน์ YenChar

1 ถุงลม ABS
2 ราคา สมเหตุสมผล
3 ซื้อมาแล้ว ต้องจบ ไม่นอนอู่ QC ดีๆ
4 ใช้ 8-9 ปี แล้วขาย
5 สมรรถนะ เร่งไม่แย่ เกาะพอได้ ผมโอเคแล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ยินดีด้วยครับ เข้าใจความรู้สึกเลยครับ การเปลี่ยนรถ ผมเองเคยใช้สามห่วงปี 94 มาความรู้สึกมันต่างกันจริงๆครับ

ขับรถใหม่ จ่ายตังอย่างเดียว ที่เหลือไม่ต้องกังวลเลย

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ดูที่ความต้องการ และ Function การทำงานเป็นหลัก
ผมเพิ่งถอย Captiva 2.0LT มาเมื่อ ธค ปีที่ผ่านมา
เหตุผลที่เลือกคือ
1 ที่บ้านที่ E250 แล้ว 1 คัน ดังนั้นไม่เอาเก๋ง
2 ต้องการ 7 ที่นั่ง ในบางครั้ง เพราะญาติเยอะ
3 ที่บ้านคุณพ่อทำไร่อ้อยอยู่ ต้องบุก ลุย Offroad บ้างเลยต้องการ 4WD
4 ต้องการช่วงล่างที่นุ่มหนึบกว่า Fortuner เพราะเอามาแทนที่ เนื่องจากรับกับช่วงล้างไม่ได้ ทนขับมาได้ 3ปี ไม่ไหวแล้ว
5 งบไม่เกิน 2 ล้าน เพราะผ่อน E250 คันเดียวก็จะแย่อยู่แล้ว

สุดท้ายเลยเหลือ 2 ตัวเลือกคือ Pajero sport กับ Captiva
แล้วมาจบที่ Captiva เพราะชอบช่วงล่างครับ (เป็นรถคันแรกในชีวิตที่ได้ลองก่อนซื้อ 5555)

จริงๆอยากได้ X3 มากๆ แต่งบไม่ถึง ไว้รออีก 4 ปีเจอกัน

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าเกณฑ์ผมมีดังนี้ครับ(อาจจะเปลี่ยนแปลงได้โดยไม่ต้องบอกกล่าว  ;D)

ความสวยงามของรถ                                       40%        คะแนนเต็ม 20 คะแนน
สมรรถนะทั้งหมด+อัตราสิ้นเปลือง                    30%        คะแนนเต็ม 15 คะแนน
ออปชัน + ราคา                                             20%        คะแนนเต็ม 10 คะแนน
ความแตกต่างจากชาวบ้านชาวช่อง  + อื่นๆ      10%         คะแนนเต็ม  5  คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 35 คะแนนขึ้นไป

แต่เอาเข้าจริง เกณฑ์นี้ใช้ไม่ได้ครับ
เช่น Altis CNG นี่ละ คะแนนแต่ละส่วนได้ดังนี้

ความสวยงามของรถ                                       ได้ 16 คะแนน        คะแนนเต็ม 20 คะแนน
สมรรถนะทั้งหมด+อัตราสิ้นเปลือง                    ได้ 11 คะแนน        คะแนนเต็ม 15 คะแนน(ขอหักตรงที่บางทีต้องรอแก๊สนานๆ)
ออปชัน + ราคา                                             ได้  5  คะแนน        คะแนนเต็ม 10 คะแนน
ความแตกต่างจากชาวบ้านชาวช่อง  + อื่นๆ       ได้  1 คะแนน        คะแนนเต็ม  5  คะแนน
รวม:       33 เต็ม 50

เหตุผล:เพราะค่าเชื้อเพลิง ทำให้มีตัวเลือกน้อยลงมาก ตัวเลือกที่ครอบครัวโอเคที่สุดคือ Altis CNG นี่ละครับ

*ขอยินดีกับรถใหม่ของคุณ จขกท.ด้วยนะครับ ขอให้ได้รับรถเร็วๆ มีความสุขกับรถนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คันแรก Mitsubishi Galant GLSi

ขับตั้งแต่เรียนปีหนึ่ง จนทำงาน ก็นะครับ ร่วมเป็นร่วมตาย (เกือบตายไปหลายทีเลยครับ)

แต่ก็เป็นรถที่ผมรักมาก อยู่กับมันตั้งแต่ป้ายแดง ตั้งแต่ยังฉี่รดที่นอน จนตอนนี้มันกลายเป็นยายแก่ๆ ไปแล้ว ตอนนี้ไม่รู้พ่อเอาไปให้ใครยืม ผมก็ยังรักมันอยู่

คันที่สอง Vios E 2011

เนื่องจากพี่ Galant เขาสุขภาพไม่ดี และเป้าหมายของผมตอนนั้น (กำลังทำงาน detail เครื่องมือแพทย์) คือ maintainance ถูก ติด LPG ได้ รถตลาด และที่สำคัญ ยี่ห้อต้องไม่มีตัว H!!! ก็เลยลงเอยที่ Vios นี่ละครับ

เป็นรถที่ขับแล้วเสียวไส้ที่สุดในสามโลก นั่งแล้วเมื่อยที่สุดในสามโลก

ถ้าถามว่ามีข้อดีอะไรบ้าง ก็คงมีแค่นั่งแล้วไม่บีบขา อัตราเร่งดี เท่านั้นละครับ ที่ีเหลือรับไม่ได้

เป็นรถที่ผมพูดได้เต็มปากว่า ไม่มีอะไรดีนอกจากราคาขายต่อ กับศูนย์บริการเท่านั้นละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HYDE--

1. กำหนดงบมาก่อนเลย +- ได้นิดหน่อย
2. สมรรถนะ ต้องดีสมราคา หรือ เกินราคาไปหน่อยก็ดี
3. ต้องสวยด้วย แต่ถ้าไม่สวย แต่ ขับดี อันนี้พอให้อภัย
4. ถ้าซดนัก ก็จับดมแก๊ส แต่ก็พยามเลือกที่ประหยัดหน่อย เช่น ถ้าผมมีตังซื้อ BMW ผมก็คงเลือกดีเซล
5. ผมไม่ชอบรถที่โหลเกิน
6. รถที่ไม่แพงมาก ราคาตก มันก็ตกอยู่แค่นั้น แต่ถ้ารถแพงด้วย ราคาตกด้วย ก็อาจดูเป็นมือสอง
7. ถ้าศูนย์มันกวนตีนมากๆ ก็ไปอู่นอก

สรุป เลือกจากความชอบส่วนตัวเ็ป็นหลัก ทีแรกแม่ผมก็เืกือบออกแจ๊สให้เหมือนกัน แต่ผมยืนกรานว่า จะเอา Fiestaๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Zx-III

ที่บ้านผม เน้นซื้อรถมือ2เป็นหลักเพราะจะได้ความคุ้มตรงค่าเสื่อม+รู้จักช่างนิดหน่อยจูงมือ
ว่ามือ2ค่าเสื่อมน่าจะถูกลง ตอนนี้มี3คันเยอะมาก คนละคันเเล้ว จอดหนีน้ำทีโคตรลำบากเลย โดยหลักคือรถมือ2ราคาเกินจุดคุ้มทุน สมรรถนะok อ่านจากreview พี่jimmyนี้เเหละokเลย กับเช๋คพวกตามwebboardรถ อยากบอกว่ารถบางคันถึงแม้10กว่าปีราคาแทบไม่ลดเช่น mx5 na ดูมารายปีราคาไม่ตกเลยให้ตายเหอะ ncตกเอาๆ ราคารถยุโรปบอกได้เลยBenz ตกช้าที่สุด เพราะเช็คราคามือ2ตลอด รถคันหน้าผมจะเก็บเงินผ่อนด้วยตัวเองละจะได้ใช้รถที่ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:59:04 โดย Zx-III »

เรื่องรุ่น ผมอยากให้คุณคิดถึงเรื่องเงินที่วางไว้ รวมถึงสิ่งที่คุณต้องการจากตัวรถครับ
ตัวผมต้องการรถที่ มีเบรค ABS มี AIRBAG เท่านั้นเอง ซึ่งตัว S ก็ตอบโจทย์ผมได้แล้ว เลยเลือก S พอครับ
ส่วนตัวผมเป็นคนที่ไม่แต่งรถเลย ออกมายังไงก็ใช้อย่างนั้น เพราะผมมองว่า ถ้าผมเสียเงินแต่งรถ(เปลี่ยนแม็กซ์ ติดสเกิร์ต,สปอยเลอร์)ไปหลายๆหมื่น ผมเอาเงินจำนวนนี้ไปซื้อยางดีๆ ซื้อน้ำมันเครื่องดีๆ ดีกว่า
แล้วเงินที่เหลือ ผมเอาไปท่องเที่ยวครับ (ปกติผมชอบขับรถเที่ยวมากครับ ทุก 2 เดือน ต้องหาทริปออก รถที่ผมใช้เลยวิ่งเยอะ เพราะทำงานก็วันละ 100 ก.ม. ละ)

ขอให้มีความสุขกับรถที่เลือกครับ และผมว่าคุณเลือกรถไม่ผิดหรอกครับ ในกลุ่ม Subcompast City ออกแบบมาเพื่อครอบครัวมากกว่าเพื่อนครับ ท้ายรถกว้างมาก เหมาะกับครอบครัวที่มีเด็กเล็ก ซึ่งต้องพกของพะรุงพะรังแน่ครับ

เหมือนกันเลยครับ ผมก็ไม่ชอบแต่งรถก็เลยคิดว่าจะเอารุ่น V ที่มันพอจะแต่งมาบ้างจากโรงงานเลยดีมั๊ย ถ้าจะแต่งเพิ่มก็คงมีแค่เบาะหนังต้องลองใช้เบาะผ้าดูก่อน แล้วก็ DVD พร้อมกล้องหลัง ไมรู้ว่าจะติด cruise control ได้มั๊ยเพราะขันทางไกลผมเมื่อยมาก เคยเกือบเป็นตะคริวต้องจอดรถเอายาหม่องมานวด