ผู้เขียน หัวข้อ: }>- แต่งรถตัวเองแล้วลำบากรถคันอื่น !! -<{  (อ่าน 24817 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: }>- แต่งรถตัวเองแล้วลำบากรถคันอื่น !! -<{
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:50:11 »
ไม่แต่งก็รำคาญได้ พวกไฟตัดหมอกหลังจะเปิดหาพระแสงเหรอครับ ฝนก็ไม่ได้ตก ดาวก็เต็มฟ้า แยงตาชาวบ้าน มันไม่ได้เท่เลย ><

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Re: }>- แต่งรถตัวเองแล้วลำบากรถคันอื่น !! -<{
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:54:03 »
เฉยๆครับ พวกหลบหลุม ผมก็หลบก็หยอดโช้คตัวละ7-8หมื่น ถ้ากระบอกละ500 บาทเท่ากระบะไซโคลน แม่ก็จะรูดเอาแบบให้ตามไม่ทันเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:01:08 »
โหลดเตี้ยมตามในซอยไม่เดือดร้อนเท่าไห่ แต่เกลียดพวกที่ใส่ท่อให้มันเสียงดังมากๆๆๆๆๆๆ รู้สึกว่าพวกนี้อยากจะอวดในสิ่งที่ตัวเองไม่มีซึ่งนั่นคือกำลังเครื่อง หลายคันเสียงดังจนน่ารำคาญแต่ตัวไม่ได้ไปไหนไกลเลยดังแต่ท่อน่าทุเรศ >:(

อีกหลายๆคันใส่อุกปรณ์อะไรไม่รุ้เยอะแยะไปหมดเสียงดังน่ารำคาญ ขับรถระรานคนอื่นเหมือนจะทำให้ตัวเองดูเท่ห์แต่ตัวรถมีสภาพโทรมทรุดโทรมอย่างหนัก รอยผุรอยสีร่อนเต็มคันไปหมด ชวนให้น่าเวทนาว่าทำไมไม่เอาเงินใส่ของแต่งไปบูรณะตัวรถให้ดีก่อน  ::)

แต่กับรถที่แรงโดยชาติกำเนิด มีเสียงดังมาจากพลกำลังของเครื่องยนต์จริงๆอย่างเฟอรารี่ลัมโบกินี่พวกนี้เค้าจะคลานเบาๆหรือแล่นปกติเสียงก็ยังไม่ดังแบบที่พวกรถบ้านๆพยายามจะให้ดังกัน อย่าง spyker เองเค้ายังมีใส่ระบบเปิดปิดตัวอุดเสียงท่อเพื่อที่ว่าจะได้ไม่ส่งเสียงดังรบกวนเวลาแล่นผ่านเข้าเขตชุมชน  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:08:27 »
โอ้โห สุดยอดกระทู้นี้ ชอบมากกกกก

รำคาญสุดๆ เลยครับ เช่น
-โหลดเตี้ยจนต้องหยอดทีละล้อ จริงๆแล้วมันน่าจะเอาไว้ขับในบริเวณบ้านมันโชว์คนอื่นมากกว่าที่จะมาวิ่งเกะกะ
-ยิ่งไฟซีนอนเนียะ ทำรสนิยมสูงแต่ตังค์น้อย แล้วไม่เจียม รำคาญชิบ ผมเห็นสมควรเลยน่ะที่คนเหล่านี้โดนยิง บนถนนอย่างที่ผ่านมา ขำจริง
-แล้วไอ้พวกโรคจิต ที่ใช้รถไม่เป็นเปิดไฟตัดหมอกตลอดเวลา ไม่รู้มันเปิดหาไรมัน คงนึกว่าเพิ่มความสว่างมาก แต่จริงๆแล้ว ใช้ผิดวัตถุประสงค์ สว่างไม่ไกล แต่มันแยงรถที่วิ่งสวนมาสิ
-ส่วนไอ้พวกที่ีมีปัญหาทางบ้าน ไม่มีที่ระบาย แต่งเครื่องเสียง แล้วเปิดดังๆ จนสะเทือนถนน รบกวนโสดประสาท คุยธุระ งาน หรือ คุยโทรศัพท์ฟังไม่รู้เรื่องเลย ต้องรถให้ม้ันผ่านไปก่อน จริงแล้วอยากบอกมันว่า หากมันเหล่านี้แน่จริง เปิดให้ดังแบบเดิม แต่ปิดกระจกเสีย 55555

นานๆ ได้กระทู้ดีดีให้เป็นที่ระบายครับ อยากให้คนที่แต่งแบบนี้เข้ามาอ่านบ้างนะครับ เพราะผ่านไปทางไหนก็มีแต่คนสรรเสริญบุพการีให้ตลอด คงเจริญหล่ะ

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:43:32 »
เกลียดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด พวก ทำท่อเสียง ดัง ๆ อ่ะครับ  ขับผ่านที เด็กก็ตื่นที ลำบากชาวบ้าน มากมาย อยากให้ไปขับวนรอบบ้าน ญาติผู้ใหญ่มัน ตอนกลางดึกบ้าง จะได้รู้ ....ขอโทษที่หยาบคาย แต่ถ้าใครเคยโดนจะรู้เอง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 12:09:17 »
พวกประเภทเปิดเครื่องเสียงดังๆแล้วเปิดหน้าต่างเผื่อแผ่คนอื่นกลางดึก กับพวกเร่งท่อดังๆในเวลาเลยเที่ยงคืนไปแล้วแนะนำหามุมเหมาะๆจากที่บ้านที่รถมันจะมองไม่เห็นเขวี้ยงพลุไดนาไมท์มัดเรียงกันสัก4แท่งหรือประทัดไหว้เจ้าสักสองตับเข้าหน้าต่างที่มันเปิดไว้นั่นแหละครับ...................บรู๊มมมม!!!แล้วทุกอย่างก็กลายเป็นโกโก้ครั้นช์!!!!!   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 12:16:29 »
พวกประเภทเปิดเครื่องเสียงดังๆแล้วเปิดหน้าต่างเผื่อแผ่คนอื่นกลางดึก กับพวกเร่งท่อดังๆในเวลาเลยเที่ยงคืนไปแล้วแนะนำหามุมเหมาะๆจากที่บ้านที่รถมันจะมองไม่เห็นเขวี้ยงพลุไดนาไมท์มัดเรียงกันสัก4แท่งหรือประทัดไหว้เจ้าสักสองตับเข้าหน้าต่างที่มันเปิดไว้นั่นแหละครับ...................บรู๊มมมม!!!แล้วทุกอย่างก็กลายเป็นโกโก้ครั้นช์!!!!!   ;D

+1 Like

ออฟไลน์ Supermax

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 13:02:22 »
คนแต่งรถประเภทที่ท่านว่า ผมว่าเขาเข้ามาอ่านพอสมควรนะแต่เขาเลือกที่จะเงียบ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 15:37:41 »
ท่อดังๆเท่ห์มาก เท่ห์สุดๆ กดทีเสียงโหดจริงๆ บ้าพลังโครตๆ
ยิ่งได้แคมคู่รอบจัดนี่ เสียงสวรรค์ชัดๆ
ถ้าได้นั่งนานๆ นั่งกันบ่อยๆ นั่งกันเป็นกิจวัตร
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

ปวดหู (ชิหาย) :P

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 16:27:09 »
เขาอาจจะมีความสุขก็ได้ที่ได้โดนคนอื่นด่า

แถวบ้านผมก็ลูกระนาดเยอะ อันนั้นไม่เท่าไหร่ ที่สำคัญดันสูงซะนี่รถผมยิ้งเตี้ยๆอยู่ ไม่ได้โหลดนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 16:47:45 »
แล้วแต่กรณีครับ ซึ่งปัญหาทางตา ไม่ได้เป็นแสงจ้าก็ไม่เป็นไรหรอก แต่เสียง ต้องมาดูกันอีกที
สุดท้ายน่าจะอยู่ที่พฤติกรรมคนขับมากกว่า ถ้าท่อแต่ง แต่ไม่เร็ฟดัง ก็ไม่เป็นปัญหาหู

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 20:20:32 »
ก้ไม่ชอบบ้างเป็นบางครั้งบางคราวครับ โดยปกติผมเป็นคนไม่ค่อยชอบรถโหลดเตี้ยเท่าไหร่ จะขับไปไหนก้ลำบาก ถ้าเสียงท่อดังแล้วเพราะผมไม่มีปัญหาครับ ยอมขับตามไปเรื่อยๆเลย แต่ส่วนมากที่เจอมาคือดังเกินไป ไม่น่าพิศมัยหูซักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 20:50:08 »
ไอเรื่องไฟนะใช่ครับ แต่เรื่องโหลดเตี้ยล้อใหญ่ ผมถามหน่อยแบบตรง ๆ ว่า

ลองมองมุมกลับดีไหมว่า ที่เขาต้องเอียงกันนะหรือหลบหลุม เพราะถนนเมืองไทยคนสร้างกับคนเปิดประมูลมันชั่ว

มาดูถนนสมุทรสาครบ้านผมดิ โครงการใครแข็ง สร้างถนนใหม่ไม่ถึง 1 เดือนพังอีกละ แถมพังกว่าตอนก่อนซ่อมอีก

หรือไม่ก็ไปว่าพวกมอเตอร์ไซค์ที่ชอบมุดซ้าย ป่ายขวา แล้วก็เอากระจกข้างหรือตัวรถมันมาโดนรถเก๋งดีไหมครับ รถผมตอนนี้ประตูขวาบุบ 2 บาน ประตูซ้ายรอยลักยิ้มบานละ 5 รอยทั้ง 2 บาน เพราะพวกมอเตอร์ไซค์นี่ละ

กันชนหน้า กระโปรงหน้ารอยเพียบเพราะพวกสิบล้อไม่คลุมผ้า ทีแบบนี้ไม่เห็นด่าบ้าง ถามจริง ๆ อิจฉาคนที่เขาแต่งรถหรือครับ ? บางคนแต่งเตี้ย ล้อใหญ่ เขาก็ไมไ่ด้เอียงรถไม่ได้ชะลออะไรขนาดนั้น ถ้าทางขึ้นลงตึกยังไงก็ต้องช้า ๆ อยู่แล้วครับ เคยเจอไหม ตึกทางขึ้นลงชัน ๆ แถมสวนเลนกันอีก ถ้าพุ่งพรวดขึ้นไปนี่ซิยิ่งน่าเป็นห่วง

อีกอย่างถ้าเขาไม่หยอดแล้วช่วงล่างเขาพัง คุณจ่ายไหม ??? บางคันช่วงล่างเป็นแสนนะครับ ล้อแม๊กสี่วงพร้อมยางซื้ออีโค่คาร์ได้ 1 คัน จะชดใช้ให้เขาหรือเปล่า ??

หรือถ้าว่างนักก็เอาเวลาไปด่าในเว้ปฟอร์จูนเนอร์พวกใส่ไฟซีนอนไฟใหญ่และไฟตัดหมอก แถมเปิดมันหมดซะทุกตัวเถอะครับขอร้อง

ออฟไลน์ arpore

• **
  • ?????????????????????...
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 21:26:33 »
ผมเกลียด3ประเภท
1.เกลียดที่สุดไอ้พวกไฟซีนอนแยงตา โดยเฉพาะฟอร์จูนเนอร์เจอบ่อยมาก
2.ไอ้พวกโรคจิต ที่ใช้รถไม่เป็นเปิดไฟตัดหมอกตลอดเวลา
3.ไอ้พวกรถตู้ที่ชอบขับจี้ตูดชาวบ้าน

ผมอยู่โคราชเจอทุกวัน เดนสังคม3ประเภทเนี้ยะ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 21:48:34 »
ไอเรื่องไฟนะใช่ครับ แต่เรื่องโหลดเตี้ยล้อใหญ่ ผมถามหน่อยแบบตรง ๆ ว่า

ลองมองมุมกลับดีไหมว่า ที่เขาต้องเอียงกันนะหรือหลบหลุม เพราะถนนเมืองไทยคนสร้างกับคนเปิดประมูลมันชั่ว

มาดูถนนสมุทรสาครบ้านผมดิ โครงการใครแข็ง สร้างถนนใหม่ไม่ถึง 1 เดือนพังอีกละ แถมพังกว่าตอนก่อนซ่อมอีก

หรือไม่ก็ไปว่าพวกมอเตอร์ไซค์ที่ชอบมุดซ้าย ป่ายขวา แล้วก็เอากระจกข้างหรือตัวรถมันมาโดนรถเก๋งดีไหมครับ รถผมตอนนี้ประตูขวาบุบ 2 บาน ประตูซ้ายรอยลักยิ้มบานละ 5 รอยทั้ง 2 บาน เพราะพวกมอเตอร์ไซค์นี่ละ

กันชนหน้า กระโปรงหน้ารอยเพียบเพราะพวกสิบล้อไม่คลุมผ้า ทีแบบนี้ไม่เห็นด่าบ้าง ถามจริง ๆ อิจฉาคนที่เขาแต่งรถหรือครับ ? บางคนแต่งเตี้ย ล้อใหญ่ เขาก็ไมไ่ด้เอียงรถไม่ได้ชะลออะไรขนาดนั้น ถ้าทางขึ้นลงตึกยังไงก็ต้องช้า ๆ อยู่แล้วครับ เคยเจอไหม ตึกทางขึ้นลงชัน ๆ แถมสวนเลนกันอีก ถ้าพุ่งพรวดขึ้นไปนี่ซิยิ่งน่าเป็นห่วง

อีกอย่างถ้าเขาไม่หยอดแล้วช่วงล่างเขาพัง คุณจ่ายไหม ??? บางคันช่วงล่างเป็นแสนนะครับ ล้อแม๊กสี่วงพร้อมยางซื้ออีโค่คาร์ได้ 1 คัน จะชดใช้ให้เขาหรือเปล่า ??

หรือถ้าว่างนักก็เอาเวลาไปด่าในเว้ปฟอร์จูนเนอร์พวกใส่ไฟซีนอนไฟใหญ่และไฟตัดหมอก แถมเปิดมันหมดซะทุกตัวเถอะครับขอร้อง

ถ้าคุณเคยเล่น RCW ก็คงเคยเห็นหัวข้อกระทุ้แบบนี้ ซึ่งผมเป้นคนเคยตั้งเอาไว้เองครับ

แล้วก็โดนด่าเละเทะ โดนพวกแต่งรถพยายามหาข้ออ้างต่างๆนาๆเพื่อให้เห้นความลำบากลำบนของถนนในกรุงเทพ กับหาข้อแก้ต่างว่ามันแต่งสารพัดของเทพ เป็นคุณค่าที่คู่ควรแก่การทนุถนอมแค่ไหน

แล้วก็ไม่ต้องไปอ้างรถคันอื่น ว่าทำไมมันก็ขับช้า ขับแช่ ขับปาด ผิดกฎเหมือนกัน ไม่ไปด่ามันบ้าง
เพราะผมก็ด่ารถพรรค์นั้นเหมือนกัน (ในกระทู้ "ประจานการจราจร")

ผมขอแค่พวกคุณแต่งรถด้วยความพอดี อย่าให้ชุดแต่งที่ตัวเองคิดว่าสวยเทพ สร้างความรำคาญให้กับผู้ใช้ถนนคนอื่นๆ

ไม่ต้องโหลดรถเตี้ยติดดินหรือใส่แม็กวงโตพร้อมยางหนังสติ๊ก แต่เวลาขึ้นเนินก็คลานขึ้นไป

ไม่ต้องใส่เครื่องเสียงเปิดเพลงเผื่อแผ่รถคันอื่น หรือแต่งท่อไส้ตรงให้เสียงสะท้านทุ่ง (ใส่หม้อเก็บเสียงสักใบ หายไปสัก1-2แรงม้า คงไม่ตายหรอกมั้ง)

ไม่ต้องใส่ล้อล้นมากจนเลี้ยววงแคบไม่ได้ จะกลับรถหรือถอยเข้าซองแต่ละที ก็ต้องดิ้นเพื่อตั้งลำมากกว่ารถปกติ

สรุปว่า คุณจะแต่งรถยังไง ใส่ของเทพแค่ไหน ผมไม่สน ผมสนแต่ว่าไอ้ของแต่งนั้น เป็นอุปสรรคต่อการสัญจรบนถนนปกติรึป่าว เท่านั้นเองครับ

แต่งรถให้พอดี จะมีความสุขต่อการใช้ถนน เจ้าของรถก็ขับสบายขึ้น รถคันอื่นก็ไม่ต้องรำคาญ ไม่ดีหรอครับ ?

ไม่ต้อง

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 22:46:54 »
 :D :D เรื่องเล็กๆน้อย อย่าเอามาคิดเรย ชีวิตคนกรุงมีอะไรให้เครียดอีกเยอะ

ส่วนตัวผม ถ้าเเต่งสวยๆผมก็ชอบดูครับ

เเต่ไม่ชอบพวก มุดซ้ายป่ายขวา ขับเเบบกวนตรีนมากกว่า รถเเต่งบางคันขับสุภาพ กว่ารถเดิมๆเเต่ขับกวนตรีนอีกครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 23:38:01 »
ขอระบายบ้าง ผมอาจโรคจิต คือ เกลียดพวกรถติดสติ๊กเกอร์ ที่เป็นหน่วยกู้ภัยชุดเหลืองอุ้มผู้หญิง

บางคนติดแบบหลายตัวมากใน 1คัน มีทั้งตัวเล็กตัวใหญ่เอียงซ้าย เอียงขวา อุ้มหันหลัง อุ้มหันหน้า

มันติดเพื่ออะไร เท่ห์ยังไง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 00:12:43 »
ถ้าท่อดังที่ว่า เป็นพวก รถอิตาลี่ รถเยอรมัน หรือ รถแต่งเจ๋งๆ ต่อให้ดังแ่ค่ไหน จะไม่ว่าเลยสักคำ

แต่ไอพวก รถกระบะ หรือ รถ... ไรก็ไม่รู้ แล้วเล่นต่อท่อตรง ทำเสียงแตกๆ หรือแม้กระทั่ง แทกซี่บางคัน โอ้ยยย จะบ้าตาย

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 00:22:03 »

ผมคนมหาชัยครับอยู่มาจะ30ปีแล้ว เพิ่งเคยเห็นคนชอบแถ เอ้อ เสียชื่อหมดหวังว่าคงไม่ได้อยู่มหาชัยนะ
3 ประเด็นสั้นๆ
...ทำไมต้องไปด่าฟอร์จูนเนอร์ มอเตอร์ไซค์ ประมาณว่าตัวเองทำผิดก็ชี้ให้ไปด่า คนที่ทำผิดแบบเรา เรียนโรงเรียนไหนมาวะ ขี้ฟ้อง  ::)
ไปด่าถนนอีก ทำไมไม่ด่าคนสร้างลูกระนาดด้วยล่ะ  :P
ประเด็นสุดท้าย มันพัง กรูไม่จ่าย แต่มันดันเสล่อแต่งเตี้ยเรี่ยดินเอง ถ้าไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนไม่มีใครว่านะ แต่มันทำให้การจราจรช้าว่ะครับ จะเป็นแสนเป็นล้านไม่สนหรอก กลัวพังก็เอาผ้าคลุมไว้ที่บ้าน 8)

เอ่อ อย่าบอกนะว่าเป็นเกรียนสมุทรสาคร กรูอาย :-X

เออคงไม่มีใครอิจฉาหรอก ถ้าเป็นพอร์ช เฟอรารี่ว่าไปอย่าง รถบ้านๆน่ะ ใช้เศษเงินแต่งก็ได้แล้ว แล้วรถขยะๆบางรุ่นนะถึงแต่งเป็นแสนมันก้ไม่ดูดีขึ้นหรอก คนเราน่ะอย่าคิดว่าเขาจะดูฐานะคนที่รถเหมือนเอ็งนะ เฟร้น ฟายยยย :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 00:25:00 โดย Bomber »

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 00:44:09 »
เห็นด้วยกับคุณ Bomber ผมว่าถ้าให้เหตุผลแบบนี้ มันฟังไม่ขึ้นอย่างแรง = =''

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:37:01 »
ไม่ซีเรียสเลยครับ 
ผมว่ามันไม่ได้เป็นที่รถแต่งน่ะ รถไม่แต่งในหมู่บ้านผม เจอลูกระนาด ผมก็ งง เอ จะ คลานอะไรขนาดนั้น civic เลย ครับ โหลดก็ไม่โหลด
ล้อก็ ล้อ เดิม OEM ผมเข้าใจเค้าครับ ว่าเค้าถนอมรถ

ของผม โชค เทอิน stuper steet ล้อ 17 wed sport Tc105 เจอทางไม่ดี  หรือลูกระนาด ผมว่าผมไปไวกว่าอีกนะ ยิ่งเจอโค้งน่ะ เหยียบใส่เลย
ประมาณว่า ซื้อโชคมาใส่ให้รถมันดี กว่าพวก STD น่ะครับ ไม่ใช่ใส่เอาเทห์ ใครที่ไม่เคยแต่งรถน่ะครับ บางอาจจะงง โช๊คชุดล่ะ 4-5 หมื่น
ใส่ไปเผื่อ ? 

ที่คุณ จขกท  พูด ผมว่าพวกแต่งแนว VIP ชิมิ ครับ ที่เตี้ยมากๆ  ช่วงล่างถุงลมไรงั้น พวกนี้ ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง จะเห็นใจ รึ สมน้ำหน้าก็ไม่รู็
แต่ว่ามันสิทธิ์ ของเค้าครับ  แค่มีมารยท ต่อผู้ใช้ถนนร่วมกัน ขับช้าชิดซ้ายไป จะเลี้ยวก็เปิดสัญญานให้เค้าได้รับรู้ รถว่างๆ ถนนมันแซงกันยาก
ก็ช่วยๆขับให้มันเร็วนิดนึง เห็นใจคนต่อตูดหน่อย ไม่ใช่ ทำยังก่ะขับอยู่ ชมวิวอยู่ชายหาดทะเลมันดริฟ อะไรประมาณนั้น

ใส่ไฟซีนอน ก็ควรใส่โคมโปรเจคเตอร์ด้วย  มีความรับผิดชอบต่อสังคม

ไอพวกเปิดเพลงเผื่อแผ่ชาวบ้าน  อันนี้น่ารำคาญจริงครับ  ฟังคนเดียวก็ได้เนอะจะเปิดเผื่อทำไม อันนี้มีตัวอย่างเล่าให้ฟัง เจออยู่หน้าเทคโนโคราช ยาริส คนขับเปิดกระจก น่าจะแก่แล้วนิดนึง ประมาณ 25-30 อ่ะไม่แน่ใจ เปิดเพลงเกาหลี น่าจะเพลง GEE วง SNSD นี้ละน่ะ โห คนมองทั้งซอย เค้าคงคิดว่าเหท์รึเปล่า ผมขับปิดกระจกยังได้ยินโครตชัดเลย กำลังพักเที่ยงเลย คนมองตรึม พี่แกก็ก็ขับเชิดๆไปอ่ะนะ สงสัยมาหาหญิงแถวโชนนักศึกษามั๊งครับ เพราะดูจากเพลงแล้ว แต่ผมว่าพี่แกน่าจะชอบแนวบอดี้สแลมมากกว่า (แซวเล่นเด้อ) ผมว่า เปิดฟังในรถดีกว่าเนอะ ไม่ใช่เปิดแบบนั้น เอาจากรู้สึกผมเลยน่ะ คนอื่นคิดไงไม่รู้นะ ผมมองว่า พี่เปิดทำไม เปิดเพื่ออะไร เนื่องในโอกาศอันใด ทำไมต้องดังขนาดนั้น ช่วงเวลาพักเที่ยงร้อนๆ คนเค้ากำลังหาร้านข้าวกินกัน  พี่ทำไปเพื่ออะไรครับ พี่คิดว่าคนเค้ามองๆกันนิ พี่คิดว่าเค้าว่าพี่เหห์หรอ ครับ  อันนี้ความคิดผมน่ะครับ คนอื่นจะอาจจะคิดว่าพี่เทห์ก็ได้

ท่อดังครับ อันนี้ ส่วนมากจะใส่ มีคนหลายประเภทครับ
-ใส่ให้ดัง ดังไว้ก่อนแรงไม่แรงชั่งมัน  อันนี้บ้านเราเป็นกันเยอะครับ
- ใส่แบบมีสำนัก เช่น Honda ชอบแต่งแล้วใส่พวกท่อ mugen   J's  อะไรพวกนั้น อันนี้ใส่ของแท้แล้ววิ่งดีน่ะครับ คอนเฟิม แล้วก็ไม่ดังเมือนอันข้างบนแน่นอน
-ใส่เฉยๆ เทห์ดี
ถ้าใส่พวก kit ของมันเลยมันไม่ดังมากน่ะครับ บางทีคนไม่ได้ชอบแต่งรถ จะไม่รู้ ท่อแท้ 1.5 -5 หมื่น พวกของสำดักแต่งดังๆในญี่ปุ่นเอามาขายนี้มันไม่ได้ดังมากขนาดนั้นน่ะครับ   แต่ก็ดังกว่าของเดิมอยู่ดี
ไอพวกที่ใส่แล้ว เหยียบ ดัง เบิ้ลๆในหมู่บ้าน  เคหะสถาน อันนี้ก็น่าด่าน่ะครับ
ถ้าขับธรรมดานี้ ส่วนมาก มันไม่ดังขนาดนั้นน่ะครับ 
แต่ถ้าท่อ สั่งตีของไทยนี้ อันนี้ส่วนใหญ่แล้ว มันจะดังบ้างไม่ดังบ้างแล้วแต่ ว่าเจ้าของรถ จะให้มันดังขนาดไหนน่ะครับ เท่าที่ทราบมามันกำหนดความดังได้ด้วยน่ะ

-ร่ายมาวซะยาว ผมว่ามันเป็นพฤติกรรมของบุคคลมากกว่าครับ ส่วนตัวผมนั้น รำคาญพวก ดังแต่ท่อ  แล้วก็เบิ้ลอยู่นั้นละไม่รู้จะทำทำไม
-เปิดเพลงดังอันนี้ ผมว่าหาโอกาศอันเหมาะสมทำดีกว่าครับ ( ผมอยากรู้จริงน่ะไม่ได้กวนตีน ใครรู้บอกผมหน่อย อารมณ์ เปิดกระจก เปิดเพลงดัง ให้คนอื่นฟัง  ดังขนาดนั้น งานวัดยังอายเนี่ยะ เค้ารู้สึกยังไงครับ จริงๆนะไม่ได้กวนตีนถามจริง)
-เรื่องคลานลูกระนาด  อันนี้รถธรรมดามันก็ทำครับ ไม่จำเป็นต้องรถแต่งหรอก แต่ขนาด พาคนลงปีนไปทำละล้อนี้ ผมก็ไม่รู็ว่าเค้าแต่งไปเพื่ออะไรก็รู้ๆกันอยู่ ว่าถนนประเทศเรา เป็นไง( ละไว้ในฐานที่เข้าใจครับ)
-เรื่องไฟหน้า ซีนอนแรงๆอันนี้ซีเรียสเลยครับ  ขับสวนกันนิ โอ๊ยพระเจ้าแล้วขับอยู่ต่างจังหวัด ผมว่าพวกนี้เค้าตาไม่ค่อยดีครับ เปิดไฟสูงโอ๊ยสุดบรรยาย ไฟถนนก็มี ไม่รู็จะเปิดทำไม แต่ผมคิดว่าเค้าคง มองเห็นไม่ชัดหรือแก่แล้วสายตาไม่ดีนั้นละครับเค้าถึงเปิด   ยิ่งอยู่ข้างหลังน่ะ เวลาขับต่างจังหวัดเปิดไฟสุง ใส่ท้ายรถเรา กระจกมองข้างเอย กระจกมองหลังเอย แสบบตามาก ไม่รู้ทำทำไม แต่ดีขึ้นหน่อยผมไปหา กระจกตัดแสง ทั้ง กระจกมองหลัง กระจก ข้างมาเลย ดีขึ้นหน่อย  แต่แลกก่ะเงิน เกือบ 2หมื่นนิไม่รู้เรียกคุ้มป่าว ผมว่ารถที่จะขายในไทย ใส่กระจกตัดแสงมาเป็นอุปกรณ มารตฐานเลยดีป่าวครับ
- เรื่องขับช้าแช่ขวา  นิ แต่งไม่แต่งไม่เกี่ยวเลย เป็นที่ตัวบุคคลเลยครับ
(***ความคิดเห็นส่วนตัว พาดพิงหรือกระทบบุคคลใดขออภัยมาน่ะที่นี้น่ะครับ)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:45:09 »
เรื่องท่อดัง
ผมจะเจอรถมอร์ไซค์บ่อยกว่ารถยนต์ครับ ยิ่งพวกมอร์ไซค์จิ๋ว เสียงแหลมๆหวีดๆดังๆนี่โคตรรำคาญ เห็นแล้วอยากซื้อปิ๊กอัพเก่าๆ Strike!! พวกมันให้กระเด็น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 03:46:32 »
อยากแต่งแบบไหนก็แต่งไปครับ ผมรับได้ บางคนเค้าชอบของเขาแบบนั้นเราก็ไปห้ามเขาไม่ได้ แต่พวกที่ขับรถกวนบาทานี่ผมรับไม่ได้ครับ พวกขับช้าแช่ขวา พวกรถตู้ชอบปาด พวกรถไม่มีมารยาทขับมาแซงแถว หลายครั้งที่ผมอารมณ์เสียเพราะรถพวกนี้แต่ก็ปล่อยผ่านไปเพราะไม่อยากมีปัญหา

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 06:08:31 »
คุณ bomber ครับ

ช่วยเบาภาษาลงนิดนึงครับ กระทู้นี้คุยกันเรื่องปัญหาจราจรที่เกิดจากรถแต่งแบบไม่รู้จักคิด
กรุณาอย่าลากไปถึงเรื่องใครบ้านอยู่แถวไหนครับ มันไม่เกี่ยวกัน และจะต้องมาทะเลาะกันในเรื่องไม่เป็นเรื่องเปล่าเปล่า
จะมาจากที่ไหนถ้าสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น ก็ผิดเหมือนกันทั้งนั้น

==========================================

ผมเริ่มรู้สึกแปลกแปลกกับกระทู้นี้ ก็ตรงที่หลายท่านเริ่มบอกว่า ถ้าเป็นรถแพงแล้วเสียงดังหรือมาคลานจะไม่ว่าเลย..
อ้าว กลายเป็นอย่างนั้นไปเสียอีกนะครับ...

สรุปว่า ใช้ของแพงไว้ก่อน จะทำอะไรก็ไม่ผิด

ออฟไลน์ aA

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 06:12:26 »
เบื่อพวกไฟซีนอลแรงๆ กับพวกเปิดไฟตัดหมอกตลอดเวลา

แล้วก็ตัดหมอกด้านหลัง อย่างอื่นไม่ค่อยเจอเลยไม่ซีเรียสเท่าไร

ออฟไลน์ theephan

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:49:38 »
ขอระบายบ้าง ผมอาจโรคจิต คือ เกลียดพวกรถติดสติ๊กเกอร์ ที่เป็นหน่วยกู้ภัยชุดเหลืองอุ้มผู้หญิง

บางคนติดแบบหลายตัวมากใน 1คัน มีทั้งตัวเล็กตัวใหญ่เอียงซ้าย เอียงขวา อุ้มหันหลัง อุ้มหันหน้า

มันติดเพื่ออะไร เท่ห์ยังไง

โอ้ ใช่เลยครับ ผมเคยขับตามกระบะคันนึงที่ติดไอ้ที่ว่าเนี่ยอยู่ สักพักเจออุบัติเหตุที่เพิ่งเกิดเลยครับ
แล้วไงครับ ไม่เห็นจะจอดเพื่อช่วยเค้าเลยครับ...แล้วติดไว้ทำไมเนี่ย ::)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:01:16 »
เห็นด้วยกับคุณ DemonZ_Benz ครับ

ท่อเงียบ ก็วิ่งได้
ไม่ได้เอารถไปแข่งในสนาม ไม่รู้จะใส่ดังๆทำไม
รถบางคัน ติดสติ๊กเกอร์เพิ่มแรงโม้ ท่อดังตีแป๊ปตรง
แต่ช่วงล่างเดิมๆ ขับบนถนนทั่วๆไป ไม่รู้จะเอาให้ดังไปไหน
เคยนั่งซีวิค 2.0 ใส่ท่อวนมูเกน รถเงียบ ก็แรงได้

พวกรถสไตล์โหลดเตี้ยๆก็พอกัน ไม่ว่าจะรถแพงหรือรถถูก
ถ้าเค้าเป็นคนไทย เข้าใจสภาพถนนเมืองไทย คงจะรู้ดี
อารมณ์ประมาณ รถคันเดียว พาลทำให้ติดทั้งซอยก็มี
พวกนี้ สำหรับผมแล้วก็พอๆกับช้าแช่ขวาแหละครับ
ช้าแช่ขวา ยังหาช่องแซงได้
แต่พวกขับช้าในซอย หยอดทุกหลุม เอียงขึ้นทีล่ะล้อ จะแซงก็แซงไม่ได้

ถูกใจกระทู้นี้มากๆครับ ผมเข้าใจว่า คุณเจ้าของกระทู้ตั้งใจจะสื่อถึงความพอดี
เตี้ยได้ แต่อย่าเตี้ยจนคนอื่นเดือดร้อน บอดี้พาร์ท เอาแบบพอดีๆ ถุงลมก็ได้
ท่อดัง เปิดเครื่องเสียงดัง จะดังก็ดังได้ แต่ดังแบบพอดีๆ ไม่ก่อความรำคาญ
ไฟซีน่อน สว่างได้ แต่ก็แต่งให้เป็นบ้าง ไม่ใช่แสงฟุ้งกระจายรบกวนชาวบ้าน
แค่นั้นล่ะ

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:33:50 »
ชอบให้คนมอง แล้วก็ด่า นี่แหละ เขาเลย 5555 ::)

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 13:57:19 »
ก็เหมือนความเห็นบนๆน่ะนะ แต่งให้พอดีไม่รบกวนชาวบ้าน จะเป็นรถราคาแสนถึงล้าน ถ้ารู้จักเกรงใจ มีมารยาท มีสามัญสำนึกในการขับขี่...ผมว่าพอ

รับรองคุณจะไม่โดนด่า แล้วถ้าเพื่อนร่วมถนนคิดแบบคุณ รับรองคุณจะขับรถแบบสบายใจ อารมณ์ดีมากกว่าปัจจุบัน ;)

ถ้าคิดในมุมกลับกัน ตอนคุณนอน ผมมาเบิ้ลเครื่ิองเสียงดังหน้าบ้านคุณๆจะยอมไหม
ผมขับแช่เลนขวาคลานไปแบบช้าๆหน้าคุณๆจะยอมไหม
ผมเปิดไฟสูงแยงตาคุณๆจะยอมไหม
ผมค่อยๆคลานไปกับลูกระนาดแบบคนเดินถนนยังเดินเร็วกว่า ข้างหน้ารถคุณๆจะยอมไหม (ขอให้เมียท้องใกล้คลอดของนายเจอรถคันหน้าแบบนี้มั่งนะ) 8)

ปล.สมุทรสาคร ถนนไหนที่ทำเดือนนึงแล้วพัง...ไม่มีนะ  :P

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 14:06:50 »
ผมว่าคุณ Bomber อย่าตอบไปแนวหาเรื่องเลยครับ = =''