ผู้เขียน หัวข้อ: Prius plug in ต่างจาก Prius อย่างไรครับ  (อ่าน 6589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Prius plug in ต่างจาก Prius อย่างไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 22:14:45 »
สงสัยว่า prius ตัว plug in ต่างจากตัวธรรมดาอย่างไรบ้างครับ

ตัว plug in นี่เหมือน leaf รึปล่าวที่ไม่ต้องใช้น้ำมันเลยใช้ชาร์ตไฟเอา

รวมถึง perfomance นี่ต่างจากตัวธรรมดามากแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: Prius plug in ต่างจาก Prius อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 22:37:29 »
เสียบปลั๊กชาร์จไฟได้ ใช้แบตวิ่งได้ไกลกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: Prius plug in ต่างจาก Prius อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:36:30 »
แบ็ตเตอรี ก็ต่างครับ เปลี่ยนจาก Ni Mh นิกเกิล เมทัล ไฮดราย เป็น ลิเธียม ไอออน
จุกระแสไฟได้เยอะกว่าเดิม เบากว่าเดิมนิดหน่อยไม่มาก

ชาร์จไฟให้เต็ม ถ้าแล่นวันละไม่ถึง 20 กิโลเมตร ก็แทบไม่ต้องใช้น้ำมันเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 05:57:40 »
ถ้าพัฒนาต่ออีกนิด ให้เป็นแบบ Volt ได้เลยก็คงดีเนอะ

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:53:22 »
ถ้าพัฒนาต่ออีกนิด ให้เป็นแบบ Volt ได้เลยก็คงดีเนอะ

ราคามันก็จะตามเทคโนโลยีน่ะสิครับ ;D

ออฟไลน์ Backseat Driver

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:34:14 »
Prius Plug-in Hybrid กับ Voltz ต่างกันพอสมควรครับ

Prius Plug-in Hybrid ก้อยังเป็น hybrid อยู่คือกำลังที่ส่งไปยังล้อยังมาจากแหล่งพลังงานสองอย่างคือทั้งเครื่องยนต์สันดาบและมอเตอร์ไฟฟ้า แต่ความต่างจากรุ่นปกติคือ มันมีแบตที่ใหญ่กว่าอึดกว่า ให้สามารถเก็บไฟได้เยอะ และขับรถในความเร็วไม่สูง(ถ้าเอกจำไม่ผิดจะทำงานในev modeได้ถ้าขับไม่เกิน100km/h)โดยไม่ต้องขอแรงจากเครื่องสันดาบได้ระยะทางยาวกว่า hybrid ธรรมดา แล้วแถมเสียบไฟบ้านชาร์จได้ ทำให้ใช้เครื่องยนต์น้อยลงไปมาก แต่ถ้าเสียบไฟบ้านชาร์จมาเต็มๆ แล้วขับไม่เกิน100 จะขับรถโดยไม่ต้องใช้น้ำมันได้ราว20km ซึ่งเพียงพอต่อการเดินทางไปทำงานของใครหลายๆคน หลังจากนั้นเครื่องยนต์จะเข้ามาช่วยอีกแรง ทำงานเหมือนไฮบริดแบบที่คนไทยได้ใช้อยู่ปัจจุบัน

ส่วน Chevy Voltz ต่างออกไป มันเป็น Extended Range Electric Vehicle ซึ่งไม่ใช่กำลังจากเครื่องยนต์มาขับล้อเลย เครื่องยนต์ทำหน้าที่แค่เป็นเครื่องปั่นไฟโง่ๆเท่านั้น การชาร์จหนึ่งครั้งวิ่งได้ 70km ราวๆนั้น แล้วไม่น่าจะความเร็วเท่าไหร่ เครื่องสันดาษจะไม่เข้ามาทำหน้าที่ช่วยขับเป็นอันขาด มันแค่รับหน้าที่ป่นไฟหลังจากแบตหมดเพื่อให้เราขับรถไปเที่ยวไกลๆได้ ไม่ต้องมาคอยจอดชาร์จไฟเท่านั้นเลย

ผมเขียนถึงเรื่องนี้ไว้ค่อนข้างละเอียดในบทความ BOI Fair http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3428:boi-fair-2011-&catid=91:motorshow&Itemid=164 ลองเข้าไปอ่านเพิ่มได้นะครับ

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:53:32 »
แบ็ตเตอรี ก็ต่างครับ เปลี่ยนจาก Ni Mh นิกเกิล เมทัล ไฮดราย เป็น ลิเธียม ไอออน
จุกระแสไฟได้เยอะกว่าเดิม เบากว่าเดิมนิดหน่อยไม่มาก

ชาร์จไฟให้เต็ม ถ้าแล่นวันละไม่ถึง 20 กิโลเมตร ก็แทบไม่ต้องใช้น้ำมันเลย

คุณจิมมี่ครับ ขอถามต่อได้มั๊ยครับ แล้ว Prius plug in จะเข้าไทยมั๊ยครับ? ถ้าเข้าจะมาเมื่อไหร่ครับ?

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 14:51:02 »
Prius plug in ดูน่าสนใจในด้านการใช้งานอยู่ครับ ถึงแม้จะไม่ถึงกับใช้ไฟฟ้า 100% ก็ตาม

แต่ผมคิดว่า การเปลี่ยนมาเป็น plug in นั้นทำให้ Toyota ต้องเปลี่ยนมาใช้ Li ion ซึ่งมีประสิทธิภาพสูงกว่า บางกว่า แต่ราคาแพงกว่า
ซึ่งในต่างประเทศ ก็มีการ review กันบ้างแล้วนั้น ทาง toyota ประเทศไทย ซึ่งเป็นหนึ่งในฐานการผลิต Prius แห่งหนึ่งของ toyota
น่าจะมีความชัดเจนในการทำตลาดรุ่น update ของ Prius กันบ้างนะครับ

เท่าที่เข้าใจ Motor show ปลายมีนานี้ จะมีการปรับอุปกรณ์ (ไม่แน่ใจว่า minor หรือเปล่า) ให้กับ Prius ที่ผลิตในประเทศ
แต่คิดว่าคงยังไม่มี Plug in เข้ามาใช่ไหมครับ ดังนั้น Battery ก็น่าจะยังคงเป็น Ni Mh อยู่ ซึ่งตัวผมเองมองว่าน่าจะ แค่เป็นการปรับอุปกรณ์หรือเปล่าครับ
คือเพิ่ม กระจกข้างปรับไฟฟ้า ?? และอุปกรณ์ตกแต่งนิดหน่อย

แต่ก็มีคำถามครับ (รบกวนด้วยครับ) อยากทราบเช่นกันครับว่า prius plug in ตัวล่าสุดนี้ ในประเทศไทย จะมีโอกาศไหมครับ พี่ HLM พอแนะนำ
ได้ไหมครับ ถ้ามีโอกาศมา ในไม่ช้าก็คิดว่าจะรอครับ เพราะชอบมากตั้งแต่สมัยอยู่อเมริกา แล้วครับ แต่ถ้าคิดว่าไม จะได้มองตัวอื่นไปเลยครับ
ซึ่งก็สนใจ L12F มากครับ แต่ติดตรงที่ถึงตอนนี้ยังไม่มีรูป spy หรือ รายละเอียด มาให้เห็นเท่าใดนักครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 16:12:23 »
ระบบ Hybrid ของ toyota นั้นเป็นการใช้พลังงานจากเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมัน และ ระบบไฟฟ้า อย่างใดอย่างหนึ่งหรือทั้ง 2 อย่างรวมกันได้ในเวลาเดียวกัน
ระบบ plug-in ก็คือสามารถเสียบปลั็ก เพื่อเป็นแหล่งพลังงานไฟฟ้านอกจากการผลิตจากเครื่องยนต์หรือการขับเคลื่อนแล้วแปลงเป็นพลังงานไฟฟ้าที่มาเก็บใน battery ได้ แต่ batteryที่ใช้จะเป็น Lithium ซึ่งเบากว่าเก็บประจุได้ดีกว่า แต่เรื่องความร้อนผมว่าน่าจะทนได้น้อยกว่า  

ส่วนระบบของของไฟฟ้า อย่าง Nissan Leaf นั้นเป็นการขับด้วยไฟฟ้าล้วนๆ ไม่มีเครื่องที่ใช้น้ำมันเข้ามาเกี่ยวข้อง battery จะใหญ่มากครับ

คือพูดง่ายๆว่าระบบ ไฟฟ้า จะมาลดการใช้น้ำมัน และ มลภาวะ โดยเริ่มจากลดเป็นไม่ใช้ครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 18:29:03 »

คุณจิมมี่ครับ ขอถามต่อได้มั๊ยครับ แล้ว Prius plug in จะเข้าไทยมั๊ยครับ? ถ้าเข้าจะมาเมื่อไหร่ครับ?

เข้ามาแล้ว ออกไปแล้ว ในช่วง BOI fair ครับ แต่ความหวังที่จะกลับเข้ามาอีกก็ไม่ใช่ศูนย์ เพราะเป็นถึงหมายเลขหนึ่งแล้ว

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 23:09:37 »
ต้องทำ Smart grid แล้วละ ถึงจะมีโอกาสได้ใช้