ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกระหว่างFord Fiesta ก่ะ Honda Jazz  (อ่าน 16354 ครั้ง)

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
Re: คิดไม่ตกระหว่างFord Fiesta ก่ะ Honda Jazz
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 23:54:02 »
เชียร์ Fiesta ครับ ช่วงล่างเกาะดีมาก

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
Re: คิดไม่ตกระหว่างFord Fiesta ก่ะ Honda Jazz
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:56:54 »
ถ้าซื้อแจสมาแล้วต้องแต่งเพิ่มเยอะ ผมบวกเงินอีกนิดนึงไปซื้อ C-segment ดีกว่าครับ

ส่วนจะเลือกอะไร ตามแต่ชอบเลยครับ

ผมคิดเหมือนคุณโป้งครับ ตัวรถ 747000 ไม่แถมอะไรเลย ต้องซื้อประกัน ของแต่งจิปาถะ รวมแล้ว เกือบๆ 8 แสน
เพิ่มเงินอีกนิด ไป C-secment ที่กว้างขวางสะดวกสบาย เครื่อง 1.8 ได้เลยนะครับ
หรือจะข้ามไปกระบะ 4 ประตู ขับ2 ยกสูง ออโต้ ซึ่งอเนกประสงค์กว่า HB แน่นอนอิอิ (เรนเจอร์ใหม่ 799000 เท่านั้น) ยังได้เลย

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:54:30 »
เคยไปดูเฟียสต้า พบว่า เหล็กมันหนามาก เปิดกระโปรงรถจะเห็นชัดครับ ผมว่า ดูมันแข็งแรงกว่า jazz เยอะเลย

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:05:36 »
ใช้ jazz 08 และ fiesta1.6 (ใช้jazzมากกว่านะครับ fiesta ของน้อง ใช้ไม่กี่ครั้ง)  บอกเลยว่าใช้ในเมือง กินน้ำมันเท่ากัน (วัดจากการเติมน้ำมัน/ระยะทาง ไม่ได้ดูจากหนัาปัดรถนะครับ ) แต่fiestaขับสบายกว่ามาก เร่งแซง แรงสบาย   jazz เหนื่อยหน่อย ไม่รู้ทำไม
อาจเป็นเพราะ jazz รอบเครื่องเวลาเลี้ยงคันเร่ง ต่ำจนไม่มีแรงบิดให้ใช้ ต้องกดคันเร่งเยอะให้เสมือนคิ๊กดาวน์ตลอดเวลา

ขนของ ตอนแรกผมกะว่าเอาjazzมาจะได้ขนจักรยาน ง่ายๆ สรุปแล้วยังไงก็ต้องถอดล้อเหมือนกัน เพียงแต่หลังคาที่สูงกว่าของjazzทำให้เอาเข้าไปง่ายกว่ามาก

การเปิดปิดประตู ซึ่งเป็นกิจวัตรที่เราจะต้องทำตลอด  jazzสอบตกอย่างแรง ทั้งเสียงที่กระแทกเวลาปิด และมือเปิดประตู ที่น้ำหนักมือ ผม (สูง184.หนัก95) เปิดแต่
ละครั้งจะนึกในใจตลอดว่า "วันนี้โชคดีเว๊ย  เผลอเปิดแบบกระชากแล้ว มือเปิดไม่หลุดออกมาด้วย" 

ที่สำคัญช่วงล่าง คันไหนเกาะกว่ากันผมไม่รู้ (ผมไม่เทสท์ เสี่ยงเกินความจำเป็น)  แต่เท่าที่ขับในกทม. เส้นทางแย่ๆ สะพานห่วยๆ รถปาดบ่อยๆ เบรคถี่ๆ
fiesta กินขาดทุกกรณีครับ   jazz ย้วยแต่กระด้าง  เจอคอสะพานช่วงล่างยุบสุดจนกระแทก 

เรื่องออฟชั่นต่างๆ ไม่นำมาคิดเป็นสาระนะครับ เพราะผมไม่ได้มองเลย (คนอื่นมองก็ไม่ว่ากัน )  สรุปผมชอบ fiesta มาก แต่เป็นรถประจำตัวของน้อง jazz ไม่ค่อยปลื้ม
แต่เป็นรถประจำตัวของผบ.    :D