ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Jazz MT ครับ  (อ่าน 8331 ครั้ง)

ออฟไลน์ hs5zzz

• Jr. Member
  • **
สอบถามเกี่ยวกับ Jazz MT ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 20:38:47 »
ผมสนใจ jazz อยู่แต่ลังเลระหว่าง AT กับ MT (เอนเอียงไปทาง MT เพราะราคาครับ แต่ AT ก็ Option มากกว่า) รบกวนถามความเห็นจากผู้ใช้หน่อยครับ โดยเฉพาะ MT ครับ มีจุดด้อยจุดไหนที่ค่อนข้างสำคัญบ้างครับ feelingการเปลี่ยนเกียร์เป็นงัยมั่งครับ clutch แข็งหรือเปล่า ลึกมากมั๊ย อัตราเร่งดีกว่า AT มากหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Jazz MT ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 20:54:25 »
 Option AT มากกว่านี่ยังไงครับ ถ้าเป็น S MT กับ S AT optionมันเหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ?? ยกเว้นจะเอา S MT ไปเทียบกับ V AT
ผมเคยขับแต่ City S MT เรื่องคลัตซ์บอกได้ว่าหายห่วงครับ เบาและนิ่มขับสบาย (อย่างน้อยตอนใหม่ๆ) แต่ถ้าใช้ไปหลายๆปีกระทืบเป็นประจำมันคงจะไม่ smooth เท่าตอนใหม่ๆหรอกครับ ส่วนจังหวะการเปลี้ยนเกียร์นั้น แน่นและกระชับดีครับ  ความแรงนั้นผมยังไม่เคยขับAT แต่บอกได้ว่าตัว MT แรงมาก
เอารถพิกัด 1.5 B segment ที่มีขายในไทยมา drag race กัน รับรองเข้าที่1ที่2 (Jazz and City)
ที่ผมไม่ชอบ H เลยคือความเงียบ มันไม่ค่อยจะเงียบเท่าไหร่ทั้งเสียงเครื่องเสียงล้อเสียงลม แค่นั้นเอง

มีเพื่อนสมาชิกใช้อยู่พอสมควรครับ รอเค้ามาตอบแล้วกัน ;D ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Jazz MT ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:08:06 »
ชอบ M/T ก็ขับ M/T เท่านั้นครับ
ความมันส์่เทียบกันไม่ได้แน่นอน

รอผู้อื่นมาตอบต่อนะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 22:16:50 »
ผมใช้อยู่ตอนนี้

ความเห็นส่วนตัว

-คลัชต์นิ่มมาก น้ำหนัก ระยะกำลังดี จับไว และดับง่ายอีกตังหาก(สำหรับการขับในช่วงแรกๆ)
-ระยะชักเกียร์กระชับมือดี รวดเร็วและแม่นยำ ฟิลลิ่งเยี่ยม ขับมัน
-อัตราเร่งมาไวกว่าออโต้แน่นอนครับ ยิ่งใช้รอบสูงๆ ให้เทคเปิด รับประกันว่าฟินคาเบาะ  ;D
-ตอนสับเข้าเกียร์ 2 ระวังห้อย(รอบตก) ทำให้การขับขี่ไม่สมูท
-อัตราสิ้นเปลือง จับเล่นๆ มี 13-14 กิโลลิตรในเมืองแทบจะตลอด ประหยัดกว่าออโต้ราวฟ้ากับเหว สงสัยต้องจุดธูปหน้ารถซะแล้ว อิอิ ;D

ถ้าชอบ MT เป็นทุนเดิม ลองแจ็สแล้วไม่ผิดหวังแน่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 22:19:34 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:56:36 »
เสียดายตัวนำเข้า น่าจะเอาเกียร์ธรรมดา 6 จังหวะมาด้วย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:44:05 »
13-14 Km/L เลยหรอเนี่ย หุหุ ประหยัดกว่ามารช์ถ้าเทียบ CC นะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 19:02:12 »
City MT วิ่งในเมืองฝ่ารถติด รับส่งลูก เช้า-เย็น ทุกวัน ก็ได้ประมาณนี้ครับ
13-14 Km/L เลยหรอเนี่ย หุหุ ประหยัดกว่ามารช์ถ้าเทียบ CC นะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ hs5zzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 20:51:14 »
 ;) ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ.... อาทิตย์หน้าจะไปหมั้น S MT ล่ะครับ  8)