ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่า ลำโพงสองตัวนี้ เสียงเป็นอย่างไร ช่วย ติชมด้วยครับ  (อ่าน 10275 ครั้ง)

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
ไม่ทราบว่ามีใครเคยฟังลำโพงสองคู่นี้บ้าง

Hertz ESK 165 ราคาประมาณ 5900-7000 บาท เค้าว่าไม่กินวัตต์ เอาFRONT เดิมขับออกสบาย ใจเอียงมาทางนี้

กะ

Hertz HSK 165  ราคาประมาณ 8500-11000 บาท ไม่รู้ว่า เอาFRONT เดิมขับออกจะ กินวัตต์มั้ย ( S/N 92 dbm )

เค้าว่าเสียงดีเหมือนกันแพงกว่าไม่มาก

ส่วน AMP คงไม่ติด ไม่ได้ฟังดังมาก เอาดังเฉพาะในรถ

น้ำเสียงของทั้งคู่เป็นอย่างไรบ้างครับ  อยู่บ้านนอกเลยไม่มีโอกาสได้ฟัง

แล้วแผ่น DAMP ยี่ห้อ noise killer ดีมั้ยครับ(มีฟรอยดสีเงินติดด้วย๗ด้วย ที่ร้านคิดพร้อมติด 850 บาท

ส่วนแผ่น DAMP (สีดำ) ยี่ห้อ DLS คิด 900 บาท

เป็นรถ Captiva ครับ FRONT 3DSS ผมว่าเสียงใช้ได้ เลยไม่อยากเปลี่ยน จริงๆๆ ผบ เค้าไม่ให้เปลี่ยน

แต่ผมคันหู เลยจะไปแอบเปลียน กะแดมป์ด้วย

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ไม่ติด amp เลือกลำโพงที่กินwatน้อยครับ
ลำโพงดี แต่กำลังขับไม่ถึง เสียงไม่ดีแน่ครับ
การติด amp ไม่ใช่เอาไว้ฟังดังอย่างเดียวครับ มันช่วยให้เสียงมีนำ้หนัก รายละเอียดดีกว่า รวมถึงเนื้อเสียงเยอะขึ้น

ใน case ที่ใช้ front เดิม แล้วเปลี่ยนลำโพง ผมไม่แนะนำเลยครับ
เพราะลำโพงใหม่กิน watt มากกว่าเดิม เสียงเบสที่เคยมีอาจจะลดลงไป เสียงกลางสูงที่เคยชัดอาจจะหดไป
แล้วยิ่งเปลี่ยนคู่หน้าอย่างเดียว เสียงด้านหลังอาจจะมากลบด้านหน้าอีก
จ่ายเงินเพิ่มแต่เสียงแย่ลง

ถ้าอยาก up grade ต้องถามก่อนว่าต้องการอะไรเพิ่ม หรือ ขาดอะไร มีงบเท่าไหร่
ถ้าทำเล็กๆน้อยๆ อย่าทำครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ลองสอบถามร้านนี้ดูครับ http://www.facebook.com/#!/Suchartsoundcaraudio

ออฟไลน์ V221

ผมใช้Hertz MLK165 อยู่ครับ ฟังสบายๆดีครับ
BMW 750E M SPORT