ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับเรื่อง slk r172  (อ่าน 9930 ครั้ง)

ออฟไลน์ yabuchan

• Newbie
  • *
ขอความเห็นหน่อยครับเรื่อง slk r172
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 23:59:58 »
คือภายในรถกว้างไหมครับ แล้วกระโปรงหลังเกบของได้เยอะไหมครับ แบบว่าต้องคอยขนเสื้อผ้าไปกลับทุกอาทิตย์น่ะครับ ขนครั้งละ1ตระกร้าครับ
ครอบครัวมี 5 คนครับ ไม่ทราบว่าใช้ 2 ที่นั่งจะเหมาะไหมครับ ปกติผมจะนั่งไปกับ ผบ แค่2 คนแต่อาทิตย์นีงจะได้กลับไปกับครอบครัว1 วัน ที่บ้านมีรถ
2คันอยู่แล้วครับ
ปล. ใครใช่อยู่ช่วยแนะนำหรือบอกข้อดีมาหน่อยนะครับ (เยอะๆเลย)

ขอบคุณมากๆครับผม ;D

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับเรื่อง slk r172
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 00:08:58 »
ผมเคยคิดจะซื้อนะครับ แต่เปลี่ยนใจแล้วคับ

ข้อดีคือ สวยโฉบเฉี่ยว สะดุดตา คันเล็กขับง่าย คล่องแคล่วว่องไว ขับสนุก กดเป็นมา เหมาะสำหรับขับเล่นๆ สนุกๆ ชั่วครู่ชั่วยามครับ

ข้อเสีย แคบ อึดอัด นั่งไม่สบาย เอนเบาะแทบไม่ได้ บรรจุของได้น้อย สมมุติถ้าผบ.มีกระเป๋าต้องวางบนตักเท่านั้น เพราะภายในรถไม่มีที่วาง แต่ตะกร้า 1 ใบใส่ท้ายรถได้อยู่แล้วครับ

ปล.มีเท่านี้หละครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: ขอความเห็นหน่อยครับเรื่อง slk r172
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:57:59 »
ผมเคยแต่นั่งแต่ยังไม่เคยได้ลองขับเลยแต่น่าจะขับสนุกกว่า R171 แต่ที่จะออกนี้เพราะชอบรถเปิดประทุนใช่มั้ยครับถ้านั่ง2คนประจำและถ้ามีรถที่ใช้เป็นรถครอบครัวอยู่แล้วก็น่าสนใจอยู่ครับแต่ถ้าอยากไ้ด้เปิดประทุนแต่นั่งได้4คนและยังรักในแบรนด์ Benz ไม่ลองดู Benz E-Class Cabriolet ดูละครับผมเคยคิดจะออก R172 อยู่เหมือนกันแต่ด้วยอะไรหลายๆอย่างเลยไปออก E-Coupe แทนแต่ในใจก็ัยังอยากได้อยู่

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:41:30 »
ตะกร้าใส่ได้แต่ห้ามพับหลังคา เพราะตัวหลังคามันจะไปกินพื้นที่ใน trunk พอสมควร

ออฟไลน์ offender

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:35:50 »
ผมใช้อยู่ครับ R172  

ผมไม่มีครอบครัว ไปไหนมาไหน คนเดียว

ถามว่าถ้ามีครอบครัวแล้ว มีลูกเมียแล้ว มีรถหลายคัน ก็ไม่น่ามีปัญหา มีไว้ขับเล่น เปรื้ยวๆ ได้

แต่ถ้าจะเอามาใช้ประโยชน์จิงๆ ผมว่าไม่เหมาะ

- พื้นที่วางของในรถไม่มีครับ ตามสไตล์รถแบบนี้ ผมสูง 180 เข้าไปนั่งก็ไม่อึดอัดนะ ผมว่าเบาะรุ่นนี้นั่งสบายกว่า R171

- กระโปรงหลัง มันก็เก็บของได้ ก็คือว่าโอเค ถ้าเทียบกับ ขนาดรถ มันคงจะใหญ่ไปกว่านี้ไม่ได้ ถ้าปิดหลังคา ก็จะเก็บของได้ แต่ของที่เก็บต้อง ไม่สูงมากนัก เพราะมันจะติดหลังคา
   เช่นคุณใส่เสื้อผ้าเป็นตระก้า ก็คงต้องเอาตระกร้า ออกเอาไปแต่เสื้อผ้า ไปเลย อีกอย่าง ถาดในกระโปรงท้าย ยกขึ้นมาแล้วหงายท้อง วางลงไป จะได้เนื้อที่เพิ่มอีกนิดนึงนะ

- เรื่องการเปิดหลังคา ผมเป็นคนต่างจังหวัด ก็ได้เปิดบ้าง แต่ร้อยทั้งร้อย ถ้าคุณไป กับ สาวสวย ผบทบ เอาเป็นว่าผู้หญิง เค้าไม่ชอบหรอก อารมณ์ว่า มันเจ๋งนะ มันสวยนะ แต่ชั้นไดร์ผมมา
   สวยงาม หน้าแต่งมาอย่างดี  อีกทั้งสายตาผู้คนที่จ้องมองเรา ขนาดว่า ตัว R172 ออกแบบ ตัวกันลมด้านหลังพนักพิงมาแล้วก็ตาม ซึ่งเยี่ยมเลยนะ แต่ถ้าสาวเจ้า สูง หน่อย 165 อัพ
   กดเบาะต่ำ สาวน้อยหัวก็ปลิวสไว เหมือนกัน ต้องขับช้าๆ ชิวๆ ปลิวเบาๆไป นอกเสียจากว่า วั้นนั้น แดดร่มลมตก อากาศ เย็นสบาย เปิดประทุน ขับเบาๆ เปิดเพลง ชิวๆ ก็โอเคอยู่
        -  เรื่องเครื่องเสียงถ้าจะซื้อ  ผมซื้อตัวที่เป็นเครื่องเสียง Harman/Kardon เครื่องเสียงสำคัญ เวลาคุณเปิด ประทุน เสียงภายนอก ลม จะเพิ่มขึ้น เครื่องเสียงดีๆ ช่วยให้บรรยากาศดูดีได้

- เรื่องการขับขี่ ถือว่าเป็นรถขับสนุก ตามไสตล์ Roaster แต่ถ้าไปเทียบกับ  Audi TTS , Nissan 370z  , พวกนั้น น่าจะมันกว่า  แต่ R172 ถ้าขับในโหมด E บางคนเค้าก็บอกว่ามัน อืด แต่จิงๆ แล้วมันเป็นการช่วยคุณประหยัดน้ำมันผมคิดเองนะ  ผมว่าเครื่องจะพยายาม อยู่เกียร์สูง  ถ้าคุณปรับไป โหมด S (Sport) คุณก็จะได้ ความรู้สึก สปอร์ต ทันที เพราะ การทดเกียร์ของ มันจะต่างกับ E โดยสื้นเชิง  มันจะพยายาม ลงเกียร์ ต่ำ เพื่อให้การออกตัว หรือ การเร่งแซงทันใจ แบบที่คุณต้องการ
    -  หรือถ้าคุณซื้อ ตัวที่มีอ๊อฟชั่น เสริม ปุ่ม Sport มันจะทำให้ โช๊ค คุณ เข้าสุ่โหมด Sport แข็งตัวมากขึ้นทรงตัวดีขึ้น แต่กระด้างเพิ่มขึ้น แต่ก็หนึบได้ใจ ตามสไตล์ ยุโรป

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 14:07:33 »
ไม่ได้ใช้อยู่ครับ แต่จะมาบอกว่า ตะกร้าผ้า ของพี่ ถ้ามันสูงมันใส่ฝากระโปรงท้ายไม่ได้ครับ
หรืออีกปัญหาคือถ้าเสื้อรีดมาใส่ไม้แขวนอยู่ รถเปิดประทุนมันไม่มีราวจับให้แขวน ก็ต้องกองไว้ในกระโปรงท้าย

ผลคือยับเยิน ครับ ต้องรีดใหม่

และมาช่วยยืนยันเรื่อง คุณนาย อันนี้ต้องเคลียกันดีๆก่อน

คือพี่อาจจะชอบ เปิดหลังคาหัวปลิว เย็นสบาย แต่คุณนายส่วนใหญ่จะไม่ยอมเพราะไดร์มาอย่างดี ผมเพิ่งสระมา หัวมันหน้ามัน
ขับเปิดหลังคา โดนแดด ขับช้าก็ร้อน ขับเร็วก็หัวปลิว หูอื้อ หน้ามึน คุณนายไม่ชอบ

ผมมีพกผ้าคลุมหัวแบบในหนังเท่ๆ ให้คุณนายพัน ไว้ ปรากฎว่าพันสวยๆได้แป๊บเดียว มันก็เยินอยู่ดีเผลอๆผ้าราคาแพงพาลจะปลิวหายไปด้วย ต้องใช้ หนังยางรัดผม กับ กิ๊บดำแผงละสิบบาท ช่วยถึงพอจะเอาอยู่

แต่ถ้ารักรถเปิดประทุนแล้ว พวกนี้เป็นเรื่องเล็ก
ถ้าได้ไปเปิดชิวๆหน้าหนาว ขับเลื้อยไปเลื้อยมา จะหลงเสน่ รถแบบนี้ แต่ถ้าเจอรถติดๆ หยุดๆไปๆ ก็ตัวใครตัวมันละครับ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 18:31:15 »
   ซื้อมาขับเล่นเป็นรถคันที่  3  4  หรือ 5 ได้เลยครับ

แต่ถ้าซื้อมากึ่งใช้งาน  เอาเป็น C or  E  สองประตูแทนดีกว่าครับ

ไม่ชอบรถที่ปรับเบาะหน้าไม่ได้ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 18:53:54 »
ข้อเสียคือขับสนุกสู้ Z4, TT roadster ไม่ได้ และช่วงล่างกระด้างเกินไปครับ
เอามาจาก Autobild นะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yabuchan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 19:48:02 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 21:14:44 »
เป็นผมนะ ผมเลือก e coupe เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
มันดูเหมาะสมกว่านะ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:43:12 »
ถ้าจะใส่ตะกร้าเข้าไปคงไม่ได้แน่เลยครับ กระโปรงหลังอาจจะเตี้ยกว่าตะกร้าซะด้วยซ้ำหละมั้ง แล้วยิ่งถ้าจะพับหลังคาก้จะยิ่งกินเนื้อที่กระโปรงหลังเข้าไปใหญ่ ถ้าคิดหารถที่เอาไว้ขนของได้ slk คงไม่เหมาะจริงๆครับ