ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางมาแล้ว รถกินซ้าย ตั้งศูนย์ก็ไม่หาย รบกวนผู้รู้ทีครับผม  (อ่าน 17865 ครั้ง)

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามครับผม

พอดีรถยางหน้าขวาแตก จึงเปลี่ยนยางใหม่มา

ซึ่งระหว่างรอยางนั้น จึงได้เอายางหลังขวา มาใส่ หน้าขวาแทน และใส่ยางอะไหล่ไว้ที่หลังขวา

พอได้ยางใหม่มาจึงใส่ไว้ที่หลังขวา โดยที่มีขนาด ลาย และ รุ่นเดียวกัน แต่ปีเก่ากว่า สามเส้นที่เหลือ

นำไปตั้งศูนย์ที่ร้านแถวๆ ตลาดสามย่าน แต่รถก็ยังกินซ้ายเหมือนเดิม

ผมจึงสงสัยว่า เกิดจาก สาเหตุใด ร้านตั้งศูนย์ไม่ดี

หรือว่าผมควรจะต้องเอายางหลังซ้ายตามหลังขวาขึ้นมาไว้ด้านหน้าด้วย

หรือมีวิธีแก้อย่างอื่นอีก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ลองเอายางหลังซ้ายตามมาดูครับ น่าจะหาย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Buffy

ล้อขวาหน้าไปกระแทกอะไรมาไหมครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

จริงอยากแนะนำว่าเปลี่ยนยางควรเปลี่ยนเป็นคู่ครับ แต่เปลี่ยนมาแล้วก็คือลองทำตามที่ท่านคิดดูครับ
แต่ถ้ายังไม่หายอีกไปลองตั้งร้านอื่นครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
ผมว่าลองตั้งศูนย์อีกรอบครับ มันเป็นไปได้สูงมากที่อาการเกิดจากการตั้งศูนย์เพี้ยนครับ
ร้านส่วนใหญ่รับประกันงานอยู่แล้วครับ

ถ้าไม่รับประกันงานให้ ก็เดินออกมาแล้วเปลี่ยนร้านใหม่ครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

• **
ลองเอายางหลังซ้ายตามมาดูครับ น่าจะหาย
ผมบอกช่างไปแล้วครับว่า ควรจะย้ายตามมาไหม ช่างบอกว่า ไม่ต้อง ถ้าย้ายตามมา ศูนย์จะเพี้ยนกว่าเดิม

ล้อขวาหน้าไปกระแทกอะไรมาไหมครับ
ยางแตก เพราะว่า ชนฟุตบาท ครับผม ด้วยความเร็วประมาณ 30 - 40 ครับ

จริงอยากแนะนำว่าเปลี่ยนยางควรเปลี่ยนเป็นคู่ครับ แต่เปลี่ยนมาแล้วก็คือลองทำตามที่ท่านคิดดูครับ
แต่ถ้ายังไม่หายอีกไปลองตั้งร้านอื่นครับ
ที่เปลี่ยนเส้นเดียว เพราะว่า เคลมประกันครับ และ ยางชุดนี้เพิ่งจะขับได้ เจ็ดพันกว่ากิโล ครับ

ผมว่าลองตั้งศูนย์อีกรอบครับ มันเป็นไปได้สูงมากที่อาการเกิดจากการตั้งศูนย์เพี้ยนครับ
ร้านส่วนใหญ่รับประกันงานอยู่แล้วครับ

ถ้าไม่รับประกันงานให้ ก็เดินออกมาแล้วเปลี่ยนร้านใหม่ครับ

อาจจะต้องลองตั้งใหม่หน่ะครับ เพราะรถกินซ้ายแบบนี้ ไม่มั่นใจเลยครับ
แต่อาจจะเปลี่ยนไปร้านป้ายเหลือง ที่มีสาขาเยอะๆ ชื่อมีคำว่า เร็ว หน่ะครับ ไม่รู้ว่าจะดีกว่าแถวๆ สามย่าน หรือเปล่า

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ไปสนามเป้าศูนย์ล้อเลยครับ ตั้งดีเลยครับ 
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Lhorn

• **
นึกว่าเป็นรถ civic เพราะว่ามันกินซ้ายทุกคัน

ผมตั้งที่  ผึ้งเร็วก็ไม่หาย  ไปที่ ร้านค๊อก ก็ไม่หาย  ตั้งที่ศูนย์ก็ไม่หาย

สุดท้ายไปจบที่บางพลัดศูนย์ล้อ  ตรงข้าม รพ.ยันฮี   ใกล้กับศูนย์ Honda พระราม7 ครับ
ร้านนี้เค้ารับประกันคุณภาพ และงานครับ  ต้องไปจองคิวไม่เกิน 7 โมงนะครับ ไม่อย่างนั้นได้รถตอนเย็นเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลองเช็คดูลมยางยังหล่ะครับ รถผมเคยกินข้างขวาแปลกๆ เลยไปเช็คลมดู เหลือแค่ 24 ส่วนอีกข้าง 31 ก็เลยจัดการเติมซะวิ่งปกติเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
ไปสนามเป้าศูนย์ล้อเลยครับ ตั้งดีเลยครับ 
น่าสนใจครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับผม

นึกว่าเป็นรถ civic เพราะว่ามันกินซ้ายทุกคัน

ผมตั้งที่  ผึ้งเร็วก็ไม่หาย  ไปที่ ร้านค๊อก ก็ไม่หาย  ตั้งที่ศูนย์ก็ไม่หาย

สุดท้ายไปจบที่บางพลัดศูนย์ล้อ  ตรงข้าม รพ.ยันฮี   ใกล้กับศูนย์ Honda พระราม7 ครับ
ร้านนี้เค้ารับประกันคุณภาพ และงานครับ  ต้องไปจองคิวไม่เกิน 7 โมงนะครับ ไม่อย่างนั้นได้รถตอนเย็นเลย
ไม่ใช่ civic ครับ แต่เป็น EX ครับ และก็เป็น EX ที่ตอนนี้มีปัญหากับช่วงล่าง 5555
บางพลัด ไกลบ้านไปหน่อยครับ เดินทางไม่สะดวก แต่ก็ขอบคุณครับ

ลองเช็คดูลมยางยังหล่ะครับ รถผมเคยกินข้างขวาแปลกๆ เลยไปเช็คลมดู เหลือแค่ 24 ส่วนอีกข้าง 31 ก็เลยจัดการเติมซะวิ่งปกติเลย
เช็คเรียบร้อยครับ เติมไนโตรเจน ที่ ผึ้งเร็ว เท่ากันทั้งสี่ล้อแล้วครับผม

ออฟไลน์ neung23

เริ่มจากเช็คลมยาง + ยาง ว่าดอกเหลือไกล้เคียงกันมั๊ย ด้วยสายตาตัวเอง

นอกนั้น ไปร้านตั้งศูนย์ดังๆได้เลยคับ ร้านแถวนั้น หรือวงเวียน22 ผมไม่คาดหวังเรื่องตั้งศูนย์เลย เปลี่ยนเสร็จขับออกเลยแล้วหักค่าตั้ง0ออกไป เพราะตั้งไปเลวร้ายกว่าไม่ตั้งอีก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ปีกนก ลูกหมากต่างๆ เช็คหรือยังครับ

ออฟไลน์ redsun

ถ้าตั้งศูนย์ไม่หายลองเปลี่ยนยางหน้าเป็นคู่ดูครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไม่ไดขู่นะครับ แต่น่ากลัวมากช่วงล่าง น่าจะสาหัสเอาการแล้วละครับ
ชนฟุตบาท ระดับความเร็วที่ 30-40 ลูกหมาก บุช ลูกปืน ไม่สะดุ้งกันทั้งแถบแล้วหรอนั้น
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
1. เปลี่ยนร้านที่ตั้งศูนย์ ที่มีมาตรฐานก่อน เช่น สนามเป้า...
2. ยางบางเส้น ดอกยางบางลาย มีการกินถนนไม่เหมือนกัน แต่สามารถแก้ได้ในข้อ 1.
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
ผมเพิ่งไปสนามเป้ามาวันนี้ มือยังไม่ตกเหมือนเดิมครับ รับประกัน
ราคาแรงกว่าแน่นอน แต่ผมว่าเจ็บ(เสียตังค์ทีเดียว)แต่จบ ดีกว่าเสียเวลาทำมาหากินหลายๆวันครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าไปถึงสนามเป้า ก็บอกเค้าให้หมดเลยนะครับ
่ว่ารถไปโดนอะไรมา แล้วตอนนี้ยางเส้นไหนอยู่ตรงไหน
จะได้ไล่กันถูก ไม่งั้นตั้งกันตายครับ ไม่จบอีก

จริงจริงแนะนำนะครับ ครั้งต่อไปเปลี่ยนยางเป็นคู่ครับ 7,000 กิโลเมตรก็ใช้ไปจะ 20% ของยางแล้ว
ของที่เกี่ยวกับช่วงล่างและยางแบบนี้ เวลาเปลี่ยน เปลี่ยนคู่ครับ ช็อคอัพ สปริง ผ้าเบรกก็เหมือนกัน
เพราะเป็นชิ้นส่วนที่สึกหรอเร็ว ถ้าเปลี่ยนชิ้นเดียว ก็จะเกิดอาการแปลกแปลกได้ หรือไม่ก็พากันพัง

ส่วนตัวตอนนี้ ผมเป็นห่วงเรื่องช่วงล่างมากกว่า ปีกนกคดรึเปล่า แกนช็อคอัพคดมั้ย
วิ่งเข้าหาฟุตบาท ความเร็วขนาดนั้น จนยางแตกได้ ผมว่าไม่ธรรมดาครับ มีเสียหายต่อเนื่องบ้างล่ะ

ออฟไลน์ MC Stradale

บางทีตั้งศูนย์เพี้ยนก้เป็นไปได้นะครับ รถผมเคยตั้งศูนย์แล้วแย่กว่าเดิมก้มีครับ หรือไม่ก้ลองเช็คปีกนกดูครับอาจจะกระแทกอะไรแรงๆแล้วมันงอ