ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าเรื่อง Sun Roof vs Moon Roof vs Panoramic Roof ของรถยนต์  (อ่าน 22543 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ว่าเรื่อง Sun Roof vs Moon Roof vs Panoramic Roof ของรถยนต์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 22:23:08 »
ผมอยากทราบเกี่ยวกับ Sunroof MoonRoof และ Panoramic Roof ของรถยนต์ต่างๆ ซึ่งมีประเด็นที่จะถามดังนื้
-Sunroof Moonroof และ Panoramic Roof มีหน้าที่ใช้งานอย่างไร  ข้อดี ข้อเสีย อะไรบ้าง
-ทำไมรถประกอบในประเทศบ้านเรารถยนต์บางรุ่นต้องตัด Sunroof ออก ทั้งๆที่เมืองนอก ก็มี Option มาให้สำคัญมาก อย่างเช่น Nissan Sunny china, City india มันผิดตรงไหน เพื่อลดต้นทุนหรือเปล่า
-ถ้าไม่มี Sunroof แนะนำให้ไปติดเองได้หรือเปล่า
-ค่าซ่อมหลังคา ถือว่าแพงหรือเปล่า ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ว่าเรื่อง Sun Roof vs Moon Roof vs Panoramic Roof ของรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 22:32:59 »
ประเทศเมืองร้อนไม่เหมาะกับหลังคาประเภทนี้ครับ ยิ่งขับในเมืองด้วย สังเกตง่ายๆครับรถที่มีหลังคาประเภทนี้จะเป็นรถนำเข้าที่ประกอบจากทางยุโรป และประเทศที่มีอากาศเย็น

ถ้าอยู่ในประเทศที่อากาศเย็น หลังคา sunroof. Moonroof จะรับแสงแดดได้มากกว่าเพื่อทำให้ภายในห้องโดยสารร้อนขึ้น หรือเปิดเพื่อให้ลมเย็นเข้ารถจะได้ไม่ต้องเปิดหน้าต่าง
ลองคิดง่ายๆครับอากาศเมืองไทย ขนาดกระจกด้านข้างประตูยังต้องมีม่านบังแสง ถ้าหลังคาละ ศรีษะเราร้อนแน่นอน  เปิดหลังคาฝุ่นเข้า ควันรถเข้าอีก
ถ้ารับได้ก็ ok ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: ว่าเรื่อง Sun Roof vs Moon Roof vs Panoramic Roof ของรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 22:39:23 »
สำหรับผม อ้างอิงกับวิทยาศาสตร์ที่ใช้ได้ผลครับ คือ ระบายอากาศร้อน เวลารถตากแดดมา แง้ม moonroof ให้อากาศร้อนซึ่งวิ่งอยู่บน ออกไปได้เร็วขึ้น

กับไว้ระบายกลิ่นตดครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:28:09 »
Sunroof = ฝาเปิดบนหลังคาที่เป็นเหล็กสีเดียวกับรถ ปิดทึบเลย ไม่ใช่กระจก เวลาเปิดทีก็เอาไว้รับแดด

Moonroof = ฝาเปิดบนหลังคาที่เป็นกระจก บางคันอาจจะเปิดได้หรือไม่ได้ก็แล้วแต่ แต่จุดประสงค์หลักคือเอาไว้ดูพระจันทร์ตอนกลางคืน
ซึ่งรถที่มี Moonroof ส่วนใหญ่จะมีแผงบังแดดด้านในให้เลื่อนปิดด้วย บางคนก็ไปเรียกเจ้าแผงบังแดดข้างในว่า Sunroof

แต่เดี๋ยวนี้รถมันไม่มีประเภท Sunroof เดี่ยวเดี่ยวแล้ว การเรียกระหว่าง Moonroof กับ Sunroof เลยใช้สลับทดแทนกันพอได้

Panoramic Glass Roof
Panoramic หรือ Panorama ถ้าใครเล่นกล้องก็จะรู้ดี คือ การเห็นต่อเนื่องกันเป็นมุมกว้าง
Glass Roof แปลได้ว่า หลังคากระจก

ดังนั้น มันเป็นชื่อที่ใช้เรียกรถที่มีหลังคาเป็นกระจกทั้งบาน หรือพื้นที่ส่วนใหญ่ของหลังคาเป็นกระจก
ซึ่งจะเปิดได้ หรือเปิดไม่ได้ เปิดได้ครึ่งเดียว หรืออะไรก็แล้วแต่ ถ้าเป็นกระจกเรียก Panoramic Glass Roof หมด
แต่ส่วนใหญ่จะเปิดได้ท่อนหน้า ในลักษณะเดียวกันกับ Moonroof แล้วมีม่านบังด้านในทั้งคัน
ยกเว้นรถแพงแพง อย่าง Merc ก็จะปรับความเข้มอัตโนมัติ

ส่วนเรื่องทำไมเมืองนอกมีมาให้ เป็น Option สำคัญมาก ผมไม่เข้าใจว่า "Option สำคัญมาก" แปลว่าอะไร
เพราะรถในต่างประเทศก็ต้องรุ่นท้อปเท่านั้นถึงจะมี รุ่นต่ำไม่มี moonroof สักคัน ดังนั้น บอกได้เลยว่า Sunroof
ต้นทุนสูงกว่ารถหลังคาเหล็กแผ่นธรรมดา เลยสงวนไว้ให้ในรุ่นท้อปเท่านั้น

อยากติด sunroof เอง? ทำได้ มีสองวิธี
1. ไปถอดกลไกของกระจกซันรูฟมาจากรถรุ่นอื่น แล้วให้ช่างปีนไปบนหลังคาพร้อมเลื่อยไฟฟ้า เลื่อยหลังคาเป็นช่อง
2. ไปหาหลังคา sunroof ตรงรุ่นมาทั้งแผ่น จากเซียงกง ส่งรถเข้าอู่ซ่อมตัวถัง เค้าจะจัดการเปลี่ยนหลังคาให้ทั้งบาน

วิธีแรก ห่าม และทำลายรถ เพราะหลังคา sunroof ต้องมีความแข็งแรงมากกว่าปกติ เนื่องจากน้ำหนักของชุดกลไก
วิธีที่สอง เสียเงินเยอะจนน่าตกใจ แต่ทำออกมาได้รถมาตรฐาน เพราะการเปลี่ยนหลังคาใช้วิธีเชื่อม ณ จุดเชื่อมเดิมของแผ่นหลังคา
จึงไม่ต่างอะไรกับรถที่มีหลังคาซันรูฟออกจากโรงงาน

ค่าซ่อมหลังคา? ไม่แน่ใจว่าจะซ่อมอะไร เลยตอบไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:35:41 »
ประเทศเมืองร้อนไม่เหมาะกับหลังคาประเภทนี้ครับ ยิ่งขับในเมืองด้วย สังเกตง่ายๆครับรถที่มีหลังคาประเภทนี้จะเป็นรถนำเข้าที่ประกอบจากทางยุโรป และประเทศที่มีอากาศเย็น

ถ้าอยู่ในประเทศที่อากาศเย็น หลังคา sunroof. Moonroof จะรับแสงแดดได้มากกว่าเพื่อทำให้ภายในห้องโดยสารร้อนขึ้น หรือเปิดเพื่อให้ลมเย็นเข้ารถจะได้ไม่ต้องเปิดหน้าต่าง
ลองคิดง่ายๆครับอากาศเมืองไทย ขนาดกระจกด้านข้างประตูยังต้องมีม่านบังแสง ถ้าหลังคาละ ศรีษะเราร้อนแน่นอน  เปิดหลังคาฝุ่นเข้า ควันรถเข้าอีก
ถ้ารับได้ก็ ok ครับ

หลังคา sunroof moonroof มันมีแผงบังแดดเลือนเปิด-ปิดอยู่ข้างในนะ มันไม่เกี่ยวกับเรื่องอากาศร้อนหรอกดูอย่างอินเดียหรือพวกตะวันออกกลางก็ได้อากาศร้อนจะตายชักรถมันยังมีซันรูฟเลย ถ้าคนไทยเรานิยมรถที่มีหลังคาซันรูฟผู้ผลิตเค้าก็ใส่มาให้เองแหละ แต่เรื่องก็คือคนไทยไม่นิยมเค้าเลยไม่ใส่มาก็เท่านั้น ถึงเป็นประเทศอากาศเย็นก็เถอะ sunroof เป็น option ให้เลือกในรุ่นบนๆเท่านั้นนะ รุ่นล่างๆก็หมดสิทธิ์อยู่ดี

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:24:25 »
ขออนุญาต นอกเรื่องนิดหน่อยนะครับ ขำๆ
หลายๆคน บ่นว่า

- เมืองไทยร้อน จะมีไปทำไม ?
- ปีนึง จะเปิดซักกี่ครั้ง ไม่ต้องมีก็ได้ ?

แต่ผมมีความเชื่อว่า....option อันนี้หลายๆคนส่วนใหญ่ แอบอยากได้เล็กๆ

"มีแล้วไม่ได้เปิด ดีกว่าถึงเวลาต้องเปิดแต่ไม่มี"

จากที่เคยขับรถ Moonroof ทั้งตอนเดียว และสองตอน....
Feeling ภายในห้องโดยสารแตกต่างกับหลังคาเหล็กแน่นอนครับ มันจะรู้สึกโปร่งๆ โล่งๆ

ดูอย่าง สิงคโปร์สิครับ บ้านเค้าร้อนพอๆกับบ้านเราเนี่ยแหละ ไปทีไร ...พวกเปิดกันเต็ม  ;D
ส่วนนึงผมว่าบ้านเค้าอากาศดีนะ เนื่องจากเป็นเกาะ มีลมทะเล คอยพัดมลภาวะอยุ่ตลอด
บ้านเราเมืองไทย ผมมีความคิดว่า ร้อนเนี่ยไม่เท่าไหร่นะ....แต่ฝุ่นควัน มลพิษเนี่ย เยอะมากๆ ทำให้ไม่น่าเปิด

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:34:51 »
รู้ว่ามีแล้วจะเปิดหรือไม่เปิดมันก็หล่อมากๆแล้วครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:35:54 »
เปิดตอนเช้าๆ แดดอ่อนๆ รถไ่ม่ติด เรื่อยๆ ชิวๆ มีความสุขดีนะครับ

ออฟไลน์ kps

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:30:56 »
ผมว่าเป็นออฟชั่นในฝันของหลายๆคนเลยครับ  :D และผมก็คือหนึ่งในนั้น  ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:40:54 »
เมื่อเช้า จอในรถโชว์ 21 องศา พร้อมกับ Heater อุ่นๆจากแอร์ัอัตโนมัติก็ทำงาน
สงสัยอีกหน่อยบ้านเราจะมีหน้าหนาวยาวขึ้น คงมีโอกาสได้ใ้ช้มากขึ้นมั้งครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 14:30:21 »
รถผม Zafira 2.2 หลังคาธรรมดา บ้านเราก็ไม่มีรุ่นหลังคาเปิดได้อยู่แล้ว ยกเว้นรุ่นส่งออก

มีอยู่วันนึงเอารถไปซ่อมอู่ประจำของชาว Opel
สายตาเหลือบไปเห็นหลังคาพร้อม Moonroof 2ตอน มีราวหลังคา เลยถามเจ้าของอู่ว่าหลังคาของ Zafira ใช่มั้ย

คำตอบคือ ใช่ เป็นของรุ่น top สเปคส่งออก ไปหิ้วมาจากญี่ปุ่น ผมเลยถามค่าตัวพร้อมค่าติดตั้ง ฟังแล้วก็ไม่อยากได้แล้วครับ ตัวหลังคา 35000 ไม่รวมค่าติดตั้งและทำสี ผมเดาไว้ที่ 45000 พูดง่ายๆ เตรียมเงินไว้ครึ่งแสนนั่นล่ะ - -"

อากาศบ้านเราร้อนแดดแรงมากเกือบทั้งปี ยางขอบมูนรูฟเสื่อมสภาพได้ง่ายๆ ไม่ว่าจะเปิดหรือไม่เปิดใช้ก็ตาม ขนาด E280 W124 คันเก่าพ่อผมยังเคยน้ำฝนรั่วเข้ามาต้องให้แฟนเอาผ้าเช็ดหน้าอุดไว้เลยครับ เหอะๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 18:05:34 »
จริงๆผมไม่ได้เปิดรับลมเลย  แต่เปิดได้เสมอถ้าไม่มีแดด เพราะโปร่งกว่าและมีมันแล้วก็อยากใช้

แบบนี้ถือว่าได้ใช้มั๊ยก็ไม่รู้ แต่ผมชอบนะ ถ้ามาให้เลือกผมก็เลือกมันล่ะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 18:59:50 »
มันเท่ห์อยากได้ครับ ;)

แม้กินไม่ได้ก็ตามที

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 19:32:52 »
ถึงแม้จะไม่ค่อยจำเป็นมากสักเท่าไร
แต่ช่วงเวลาที่เรามีความสุขเราก็อยากใช้มันนะ ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 20:37:45 »
มันดูเหมือนกับจะไม่จำเป็นสำหรับประเทศไทยอย่างเรานะครับ แต่ถามว่ามันก้มีคนไม่น้อยที่เห็นแล้วคิดว่าอยากได้นะผมคิดว่า มันอาจจะเป็นเรื่องราคาที่จะต้องสู้กันในตลาดรึเปล่าครับ ถึงต้องตัด option พวกนี้ออกไป

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 20:38:30 »
ของผมมีสองตอน ผมเปิดทุกอาทิตย์ครับ ถึงไม่เลื่อนทั้งบาน ก้อ ขอแค่ เลื่อนฝาบุออก มองผ่านกระจกใสๆ ยามค่ำคืนก้อยังดี ทำให้ชีวิต happy ขึ้นอีก ราวๆ 30% ครับ 55555

แล้วก้อ อีพวก ยางหุ้มน่ะ อัตราการสึก ไม่มีต่ำกว่าสิบปีแล้วมั้ง เดี๋ยวนี้ครับ เพราะฉะนั้นอย่าไปกังวลโลด ถึงมันพังก้อเปลี่ยนได้ ตอนนี้อะไหล่หาไม่ยากแล้น  :P :P :P