ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง DYNO  (อ่าน 7570 ครั้ง)

ออฟไลน์ at_tu

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง DYNO
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:05:46 »
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อน Headlightmag
ติดตามผลงานมานาน
วันนี้ได้โอกาสขอตั้งกระทู้บ้าง
สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Dyno ของแต่ละที่
Stryder (เส้นเกษตร-นวมินทร์), Auto Car (ศรีนครินทร์) , Test Car (ศรีนครินทร์) และที่อื่นๆ
ว่าที่ไหนวัดออกมาแล้ว แข็งหรืออ่อนบ้าง ที่ไหนมาตรฐานที่สุด
เผื่อเอารถไปขึ้นแล้วได้ม้ามาน้อยกลัวจิงตกครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
จะเป็นกำลังใจติดตามผลงานของ www.headlightmag.com ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: สอบถามเรื่อง DYNO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:31:08 »
ผมถามเพื่อนที่เป็นจูนเนอร์เหมือนกันเรื่องไดโน่ต่างๆ มันเคยให้ความเห็นไว้อย่างนี้
1. Testcar - ข้อมูลจากเมื่อปี 09 มันบอกว่าที่นี่แข็งมาก ตัวเลขได้น้อยมาก ผมเคยไปลองมากับก๊วน Subaru
ยอมรับว่าแข็งจริง Impreza STi คอแดงจูนกล่อง ระบบยังตีค่าม้าที่เครื่องให้ 286 ตัวเท่านั้นเอง ทั้งที่น่าจะทะลุ 300
ไประดับนึงแล้ว

2. Stryder - ค่อนข้างเป็นกลาง เพื่อนผมมักจูนที่นี่เพราะไดโน่อ่านค่าออกมาแล้วไม่เวอร์ และไม่ตึงเกินไป แถมมี
7-11 อยู่ใกล้ๆ จูนเหนื่อยบางทีพักยกก็ไปซื้อน้ำมาดื่มได้ ซื้อข้าวกินได้ แต่ว่าที่นี่เป็นไดโน่ขับเคลื่อนสองล้อนะครับ

3. Autocar เดิม - ตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็นอะไรไม่รู้ แต่ก็นั่นแหละมันยังอยู่ที่เดิม ที่นี่เพื่อนผมก็ว่าค่าที่แสดงออกมานั้น
เชื่อถือได้ ไม่เวอร์ และไม่ตึง ดีกว่า Stryder ตรงที่มีไดโน่รองรับขับสี่ได้ แต่เวลาไปจูนดึกๆ แถวนั้น
อยากกินอะไรต้องขับรถหรือขี่มอไซค์ไปซื้อเอา

นอกจากนี้ผมทราบว่าเพื่อนผมก็ไปจูนรถที่ PowerLab อยู่บ่อยครั้ง แต่ไม่เคยถามเหมือนกันว่าดีไหม
พอสังเกตได้แต่ว่าพอเป็นการจูนรถ 600-700 ม้า ชอบวิ่งไปจูนที่นั่นประจำ แต่พวก Jazz/Vios Turbo/NA อะไรงี้
ชอบไป Stryder

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ at_tu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 14:26:35 »
คำตอบชัดเจนมาก
ถ้าอย่างงั้นก็คงเน้นใกล้บ้านไว้ก่อน
ที่ Auto Car เดิม (ตอนนี้เป็น J Auto Import มั้งคุ้นๆนะ)
ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 15:37:28 »
แล้ว ค่าใช้จ่าย แต่ล่ะที่ ต่างกันมากมั้ยครับ หรือพอๆกัน
เวลา+อุปกรณ์ เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 17:25:49 »
ต้องลองค้นเว็บดู Autocar ถ้าจำไม่ผิดชั่วโมงละ 2,500 ถ้าขับ 4 ก็ 5,000
ส่วน Stryder รู้สึกว่าพอกันหรืออาจจะถูกกว่านิดหน่อย

แต่วัดแบบครั้งเดียวยก เอาผลมาดูเล่น..แบบนี้ไม่เคยลองทั้งสองที่
ราคาน่าจะถูกลงไปอีก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 23:08:25 »
Auto Car

FF ชั่วโมงละ 2500
FR ชั่วโมงละ 3500
4WD ชั่วโมงละ 5500 ไม่ก็ 4500 เน๊๊ยแระจำไม่ได้ แหะๆ

ข้อดีของ Dyno ที่ Auto Car นั้น มีพัดลม ใหญ่มากก เย็นสุดๆ

แต่ที่ Styder นั้น ชั่วโมงละ 3500 ทั้ง FF/FR พัดลมเล็กกกก...
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory