ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Accord G8 2.4 navi MC (2011) มีกลิ่นเข้ามาในรถที่ความเร็วประมาณ 140 กม/ชม  (อ่าน 8730 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
Honda Accord G8 2.4 navi MC (2011) ครับ พอดีขับรถผ่านโรงงานยางที่สุราษฎร์ที่ความเร็วประมาณ140-160 กม/ชม แล้วมีกลิ่นเข้ามานิดๆ ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดรับอากาศข้างนอก แก้ไขได้ยังไงครับ (ที่ความเร็วต่ำไม่เป็นครับ) แล้วอีกอย่างที่ความเร็วย่านนี้เสียงรบกวนเข้ามาในห้องโดยสารมากเลยครับ เรื่องนี้พอจะแก้ไขมั้ยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ต้องถามต่อละครับว่ากลิ่นอะไร?

ถ้ากลิ่นฉุน คล้ายๆ แอมโมเนีย สงสัยแก้ยากครับ เพราะหลายๆรุ่นรถ ก็เป็นกัน
บางราย สัณนิษฐานว่าเป็นเพราะส่วนผสมในน้ำมัน ก็ยังไม่มีใครยืนยันในเรื่องนี้

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ของผม2.4  navi แต่ปี 2010 นะครับ ขับแถวนครปฐม ได้กลิ่นขี้หมูทุกครั้งเลยครับ แต่เข้ามานิดนึงตั้งแต่ตอนใช้รถใหม่ แต่ชินแล้วครับ เลยไม่ได้แก้ไขอะไรเลย  ยิ่งเสียงภายนอกนี่ดังพอๆกับมาสด้าสามที่เคยใช้ครับ  แต่แลกกับการขับขี่ที่สนุกเลยทำใจรับได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เรื่องเลียงนี่มีตัวช่วยหลายแบบครับ
-sound clad น้ำยาพ่นโพรงซุ้มล้อช่วยซับเสียงจากถนน
-damper ฉนวนซับเสียงเอาบุในแผงประตูและพื้นในห้องโดยสาร(มีหลายยี่ห้อ เป็นแบบเดียวกับรถแต่งเครื่องเสียงใช้อ่ะคับ)

แต่ผมว่าความเร็วขนาดนั้นช่างมันเหอะครับ โฟกัสที่การขับขี่อย่างเดียวก็พอ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอเสนอการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุแต่ครอบคลุมถึงกลิ่นอื่นๆด้วยแล้วกัน คือแท่งปล่อยไออ้อนครับ หรือโอโซน สำหรับขจัดกลิ่น
-damper ฉนวนซับเสียงเอาบุในแผงประตูและพื้นในห้องโดยสาร(มีหลายยี่ห้อ เป็นแบบเดียวกับรถแต่งเครื่องเสียงใช้อ่ะคับ)
ขออนุญาตนะครับ damper มันคือแท่ง Shock absorber ไม่ใช่หรือครับ ผมเห็นในเว็บ CT200h บ่อยๆ แล้วไปค้นดู มันก็น่าจะแปลว่าสิ่งนี้นะ

ออฟไลน์ udis

อ่านดูคือวิ่ง 140 แล้วได้กลิ่นจากภายนอก โดยที่ปิดไม่ให้อากาศภายนอกเข้า
แบบนี้คงมีจุดรั่ว หรือจุดนั้นโดนลมแรงๆตอนวิ่งเร็วเลย เปิดให้อากาศภายนอกเข้าได้

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ของผม2.4  navi แต่ปี 2010 นะครับ ขับแถวนครปฐม ได้กลิ่นขี้หมูทุกครั้งเลยครับ แต่เข้ามานิดนึงตั้งแต่ตอนใช้รถใหม่ แต่ชินแล้วครับ เลยไม่ได้แก้ไขอะไรเลย  ยิ่งเสียงภายนอกนี่ดังพอๆกับมาสด้าสามที่เคยใช้ครับ  แต่แลกกับการขับขี่ที่สนุกเลยทำใจรับได้
คุณหมอ ต้องขออภัย กลิ่นขี้หมูจากฟาร์มลูกค้าผม มันเป็นทั้งบรรยากาศย่านนครปฐม ถึง ราชบุรี ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอเสนอการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุแต่ครอบคลุมถึงกลิ่นอื่นๆด้วยแล้วกัน คือแท่งปล่อยไออ้อนครับ หรือโอโซน สำหรับขจัดกลิ่น
ขออนุญาตนะครับ damper มันคือแท่ง Shock absorber ไม่ใช่หรือครับ ผมเห็นในเว็บ CT200h บ่อยๆ แล้วไปค้นดู มันก็น่าจะแปลว่าสิ่งนี้นะ
ผมหมายถึงประมาณว่าแผ่น damp หรือแดมป์ประตูน่ะครับ
ประมาณว่าเป็น sound damping material ประมาณนี้น่ะครับ
เติมerเข้าไปอาจผิดความหมายก็ได้ครับ ผมไม่ค่อยเก่ง ENg เท่าไหร่ อิอิ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Despinaauto

ถ้ากลิ่นข้างนอกมันแรงก้เข้ามาในรถได้ครับ  รถผม accord 2.4 gen 8 my 2008 ก็เป็นครับ

แต่ถ้ากลิ่นเกิดภายในรถเอง  ผมว่าอันนี้น่ากลัวกว่า  ว่ามีอะไรรั่วหรือเปล่า

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
เรื่องกลิ่นไม่แน่ใจเหมือนกัน  แต่ผมขับเร็วๆ ก็ไม่ได้กลิ่นอะไรอ่ะนะ

แต่ถ้าเรื่องเสียง  ผมแก้โดยเปิดเพลงให้ดังๆ ครับ
แค่นี้ก็ไม่ได้ยินเสียงรบกวนละครับ
แก้ง่ายที่สุดแระ  ;D

ผมหมายถึงประมาณว่าแผ่น damp หรือแดมป์ประตูน่ะครับ
ประมาณว่าเป็น sound damping material ประมาณนี้น่ะครับ
เติมerเข้าไปอาจผิดความหมายก็ได้ครับ ผมไม่ค่อยเก่ง ENg เท่าไหร่ อิอิ
ลองไปดูคร่าวๆแล้วมันน่าจะเป็นอย่างนั้นจริงครับ

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
ต้องถามต่อละครับว่ากลิ่นอะไร?

ถ้ากลิ่นฉุน คล้ายๆ แอมโมเนีย สงสัยแก้ยากครับ เพราะหลายๆรุ่นรถ ก็เป็นกัน
บางราย สัณนิษฐานว่าเป็นเพราะส่วนผสมในน้ำมัน ก็ยังไม่มีใครยืนยันในเรื่องนี้

มันเป็นกลิ่นของโรงงานรมควันยางเลยครับคุณจิมมี่  อีกครั้งก็กลิ่นคอกหมูที่แยกปากท่อครับ  แต่ตอนนี้ส่งเข้าศูนย์ไปแล้วครับไม่รู้ว่าวันนี้จะมีคำตอบหรือเปล่า  แต่ตอนความเร็วต่ำๆไม่เป็นนะครับ  :)

เรื่องกลิ่นไม่แน่ใจเหมือนกัน  แต่ผมขับเร็วๆ ก็ไม่ได้กลิ่นอะไรอ่ะนะ

แต่ถ้าเรื่องเสียง  ผมแก้โดยเปิดเพลงให้ดังๆ ครับ
แค่นี้ก็ไม่ได้ยินเสียงรบกวนละครับ
แก้ง่ายที่สุดแระ  ;D

กำลังคิดจะไปทำแดมป์แล้วครับกำลังเช็คราคาอยู่ ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำร้านดีๆ ให้หน่อยได้มั้ยครับ มีคนบอก +/- 20000 บาท หลังไมล์ได้เลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

มีแท่งปล่อยโอโซนด้วยเหรอครับ หรือเรียกโอโซน แต่จริงๆเป็นอย่างอื่นหรือเปล่า เพราะโอโซนจริงๆเป็นพิษต่อทางเดินหายใจเมื่อได้รับเป็นเวลานานนะครับ

มีแท่งปล่อยโอโซนด้วยเหรอครับ หรือเรียกโอโซน แต่จริงๆเป็นอย่างอื่นหรือเปล่า เพราะโอโซนจริงๆเป็นพิษต่อทางเดินหายใจเมื่อได้รับเป็นเวลานานนะครับ
ถ้าอย่างนั้นคงเป็น ionizer แบบ Plasmacaster น่ะครับ