ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจจะออกรถ Volvo S80 D3 ครับ คุณ J!MMY หรือเพื่อนๆพี่ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 10661 ครั้ง)

ออฟไลน์ piirrational

• Newbie
  • *
พอจะมีศูนย์ Volvo หรือ Sale ท่านใดที่ให้ดีลดีๆแนะนำหน่อยได้ไหมครับ

ตอนแรกใช้รถ Accord G7 + LPG อยู่ครับ และก็ขายไปเรียบร้อยแล้ว

แล้วก็ว่าจะออก NISSAN TEANA ตัว Minor Change แต่รอรถนานเหลือเกิน และคิดว่าซื้อมาก็คงติด LPG เหมือนเดิม

ระหว่างที่ลงคิวรอรถ เพื่อนๆก็มาแนะนำให้ลองดู Volvo S80 D3 หรือ S60 ดูครับ เลยเกิดสนใจขึ้นมาครับ

เพื่อนๆพี่ๆแนะนำด้วยครับ

ปล.ถ้าเป็น Teana คงซัก 6-7 ปีขาย เปลี่ยนใหม่

แต่ถ้าเป็น Volvo คงไว้ใช้ยาวๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ
[email protected]

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ถ้า S80-S60 เป็น S60 ดีกว่าครับ สวยกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   สลับกับผมนะ  ถ้าเป็น teana  ผมใช้นานๆได้  แต่ถ้าเป็น  volvo  หรือ  bmw  ผมจะใช้ไม่เกิน 5 ปี เสียดายเงินซ่อมครับ

ถ้าเลือกระหว่าง volvo เอา s80 ครับ  ผมชอบรถคันใหญ่  และรุ่นผมเลือก  2.5 polestar  tunning

ออฟไลน์ prai

S80 D3 ครับ ภายในภายนอกหรูกว่า S60 เยอะครับ S80 มันออกแนวสุขุม นุ่ม ลึก (เกิน)อ่ะครับ
ถ้าจะใช้ยาวๆ ก็ต้องถนอมมากๆ นะครับ  :) :) ยังไงก็ถ้าไม่ประทับใจอัตราเร่งก็ลอง จูน Polestar ดูนะครับ

ออฟไลน์ chamanow88

S80 D3 เห็นเซลล์บอกว่าได้รถปลาย มิ.ย.55 นะ

ออฟไลน์ MC Stradale

เท่าที่ใช้ Teana อยู่ตอนนี้นะครับ รู้สึกว่ามันเป็นรถที่ขับเรื่อยๆสบายๆดีนะครับ รื่นรมณ์ดี ภายในกว้างขวางนั่งสบาย จะติดแก๊สผมว่าก้ยังไม่เสียดายเท่า Volvo ถ้าอยากได้ Volvo ลองศึกษาข้อมูลจากรีวิวของพี่จิมมี่ประกอบการตัดสินใจดูครับ S80 มันให้ความรู้สึกที่เป็นผู้ใหญ่ดี ช่วงล่างนุ่มๆ ประหยัดน้ำมันด้วย S60 เครื่องเบลซิน 1.6 ก้ให้ความ sport ขึ้นมา ภายนอกสวยงาม ความปลอดภัยครบครัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นการตัดสินใจที่เหมาะสมและคุ้มค่าที่สุดในรถขนาดนี้แล้วครับ เลือกเลย ไม่ใช่ S60 ไม่ดีนะ แต่มันเล็กลงไปหน่อย

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ผมใช้อยู่แต่เป็นตัว 2.5FT ครับซื้อเร็วไปนิด
มีอะไรถามได้ครับ

โดยรวมอัตราเร่งใช้ได้ แต่ถ้่าจูนpolestar แล้วเร่งสนุกเลย กินไปหน่อยแต่ E85 ก็23บาทเอง
ช่วงล่างย้วยนิดนึง ภายในงานปราณีตมากครับ
เครื่องเสียงแจ่ม

โครงการอนาคตอาจทำท่อสูตร และก็เปลี่ยนสปริงHeico ครับ

ข้อดีข้อเสียลอง search S80 ดูครับ มีช่วยกันตอบอยู่หลายท่าน เช่น คุณGolf, Prai, Okcomputer

เชียร์ครับถ้าไม่เน้นแรงแต่ประหยัด ก็D3
เน้นแรงเสียงไม่ดังก็ 2.5FT

ออฟไลน์ golf32

ตามที่คุณ Edward บอกเลยครับแถมอาการคันเร่งหน่วงไปอีก 1 รายการรถดีนะครับผมใช้มาปีกว่าๆมีที่เคลมไปคือ

เบาะครับ เบาะลอกแต่เค้าเคลมให้ฟรีนะครับ รถผมตัว 2.5FT เหมือนกันแรงพอตัวเสียงเพราะนิ่ม แต่ผมว่าช่วงล่างนิ่มไปหน่อย

แอร์ตอนหลังไม่ค่อยเย็น แต่ข้างหน้าแทบจะแข็งอยู่แล้ว :D

ตอนแรกก็ว่าจะจูน Polestar แต่พอดีคันนี้ไม่ใช่รถผมเองเป็นรถคุณแม่ผมเอามาใช้ระหว่างรอรถตัวเองอีกหน่อยคนรถขับซะส่วนใหญ่เลยไม่ได้ทำครับ

ผมว่าตอนนี้ volvo เป็นรถยุโรปที่คุ้มราคาที่สุดแล้วครับ ราคาเท่าๆกับ series3 แต่รถใหญ่กว่าอีกนะครับภายในประกอบก็ดี เครื่องเสียงเดิมๆก็ใช้ได้แล้ว ยิ่งใน s80 ตัว superior แล้วด้วยอุปกรณ์บางอย่างยังไม่มีใน benz หรือ bmw เลยครับ

เรื่องค่าซ่อมเห็นหลายท่านบอกว่าแพงผมว่าก็ไม่ได้มากไปกว่าเบนซ์หรอกครับ หลายๆท่านที่พูดอาจไม่เคยได้สัมผ้สแต่ติดภาพลักษณ์เดิมๆเรื่องราคาค่าซ่อมแล้วบริการมา แต่อย่าลืมนะครับว่าด้วยค่าตัวที่ถูกกว่า เบนซ์และบีเอ็มสามารถเอามาเป็นค่าซ่อมได้สบายเลย ตัวรถเองก็มีประกันเหมือนๆกับบีเอ็ม แต่รายละเอียดปลีกย่อยที่ต่างกัน แต่หลักๆก็ maintenance ฟรีเหมือนๆกันครับ

ปล ผมเองไม่ได้มีส่วนได้เสียกับ volvo เพราะรถของผมเองก็เป็น bmw นะครับแค่อยากมาแชร์เพราะทีี่บ้านผมเองมีทั้ง benz bmw volvo ราคาตั้งถูกกว่าทั้ง benz และ bmw ขนาดนี้ค่าซ่อมจะกลัวทำไมครับ นอกจากคุณจะมาเทียบกับญี่ปุ่นอันนี้ก็เอาเปรียบ volvo ไปหน่อยนะครับ เพราะราคาตั้งก็ไม่เท่ากันแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 10:46:38 โดย golf32 »

• Newbie
  • *
เพิ่งเห็นว่ามี V60 sDrive ราคา 2,249,000 เข้ามาแล้วครับ

เห็นแต่รูป สวยทีเดียว ราคาก็โอเคในระดับนึงเลย

ระหว่าง TEANA MC 2.5 กับ VOLVO V60 เอาไรดีครับ

ปล. แต่ VOLVO V60 เพิ่งเปิดตัว ไม่มีดีลดีๆเลยอ่ะ แอบเซ็งนิดๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากได้ครับ

S80 D3 ไม่ก็ S60 ตัวล่าง

• Newbie
  • *
เดี๋ยววันนี้เซลล์จะเอา V60 มาให้ลองที่บ้านละครับ เดี๋ยวมีรายละเอียดจะเอามาเล่าให้ฟังเพิ่มเติมครับ

ลองคิดอย่างรอบคอบนะครับ

ผมเองเคยสัมผัสรถ benz  bmw  volvo  ครั้งแรกเมื่อประมาณปี  2533  ทราบถึงคุณภาพแต่ละยี่ห้อ

เพื่อนร่วมงานใช้รถกลุ่มนี้  ไม่รุ้กี่สิบคัน  แต่ละคนก้ใช้หลายยี่ห้อ  คำพุดที่ได้รับไม่แตกต่างกันครับ  ล่าสุดรุ่นพี่พึ่งขาย  S80 ไป เขาเคยใช้ E CLass  มาก่อนไม่อยากพูดถึงว่าเขาพุดว่าอะไรบ้าง

ผมอาชีพรักษาคนครับ  ไม่ใช่ sell  โปรโมทรถครับ 

• Newbie
  • *
   ลองคิดอย่างรอบคอบนะครับ

ผมเองเคยสัมผัสรถ benz  bmw  volvo  ครั้งแรกเมื่อประมาณปี  2533  ทราบถึงคุณภาพแต่ละยี่ห้อ

เพื่อนร่วมงานใช้รถกลุ่มนี้  ไม่รุ้กี่สิบคัน  แต่ละคนก้ใช้หลายยี่ห้อ  คำพุดที่ได้รับไม่แตกต่างกันครับ  ล่าสุดรุ่นพี่พึ่งขาย  S80 ไป เขาเคยใช้ E CLass  มาก่อนไม่อยากพูดถึงว่าเขาพุดว่าอะไรบ้าง

ผมอาชีพรักษาคนครับ  ไม่ใช่ sell  โปรโมทรถครับ 

แปลว่า ไม่น่าจะดีหรือครับ

วันนี้ลองรถดูแล้วก็ประทับใจมากนะครับ แต่ก็กลัวเรื่องภาพลบๆเก่าๆที่พูดถึงกันมากเหลือเกินครับ

แต่วันนี้เหมือนกับว่าทาง Volvo จะเปลี่ยนเป็นประกอบภายในแล้ว มี Maintenance Free 5ปี หรือ 100,000 โล

ทั้งหมดนี้จะช่วยทดแทนได้หรือไม่ครับ หรือว่ากลับไปคบ Nissan Teana แล้วเอามาติดแก็สดีครับ เพื่อนๆพี่ๆช่วยวิเคราะห์หน่อยครับผม

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ mick

ราคาขายต่อ ลองศึกษาดูหรือยังครับ ส่วนลดห้าแสน ที่จะมีตอนรุ่นใหม่มา เท่ากับว่าราคามือ 1 ตกไปเท่ากัน มือสองจะเหลือเท่าไหร่ ฃ
ห้าแสนอาจเท่าของ benz แต่คิดเป็น % ของราคาตั้งแล้วมากกว่า
รับได้ก็ลองดูครับ

Volvo  เป็นยี่ห้อที่ผมนั้งมามากที่สุดครับ  ตั้งแต่เด็ก รุ่น 2xx , 7xx , 940 ,960 , 960 exe , เรื่อยมาทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่  จนถึงปัจจุบัน  มีไม่ถึง 5 รุ่นที่ผมไม่เคยนั้งครับ

แต่ผมไม่เคยเป็นเจ้าของจริงๆนะครับ  เมื่อปี 2537 ผมไปเลือกรถ ลอง E 220 , Audi A6 2.4 , BMW 525i และ Volvo 960 3.0

ปรากฎว่า  volvo  เป็นรถที่ขับถูกใจผมมากที่สุด  แตกต่างจากที่เหลือชัดเจน  แต่สุดท้าย เลือก E 22O

volvo  เป็นรถที่ผมนั้งไปต่างจังหวัดบ่อยมาก  และเป็นรถที่เบาะนั้งสบายที่สุดในกลุ่มรถยุโรปครับ  โดยเฉพาะยุคก่อนหน้าที่ benz bmw จะปรับปรุงเบาะ

ข้อดี  นั้งสบาย  อุปกรณ์ครบ  นุ่ม  ถ้าถูกใจจขกท. ใน 5 ปีแรกสบายใจได้ครับ  หลังจากนั้น  ต้องเตรียมหาอู่ดีๆที่ไม่แพงครับ

ข้อเสีย  คนที่ผมรู้จักที่ใช้รถนี้  ประมาณ 40 คนได้ที่ยังเจออยู่  ไม่ขอกลับไปใช้อีก

สรุป  Volvo เป็นรถที่ผมชอบที่สุด ในแง่ของความสบายในการนั่งครับ  ราคาล่อใจ 

ถ้า จขกท. รักชอบจริง  เลือกได้ครับ  ใช้ 5 ปี แล้วค่อยวางแผนอีกครั้งครับ  เพราะเราไม่เสียอะไรเท่าไรในช่วงนี้ครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
ถ้าเป็นผม ผมเลือก volvo s80 2.5 ft เพราะออพชั่นที่มีมาให้ สะดวกสบาย

ถ้าคุณอยากได้รถที่ขับสนุกเหมือน bmw แต่ห่วงเรื่องความปลอดภัยก็ volvo s60

แต่ถ้าอยากได้สปอร์ตนิดๆ  ความสะดวกสบายเต็มพิกัด ปลอดภัยอย่างมั่นใจ  ภูมิฐานอย่างเต็มเปี่ยม และราคาสุขใจ

เลือก volvo s80
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้