ผู้เขียน หัวข้อ: ::: Mini Clubman ::: Consumption report  (อ่าน 5282 ครั้ง)

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
::: Mini Clubman ::: Consumption report
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 23:23:00 »
จากการที่สงสัยเหลือเกินว่ารถตัวเอง ถ้าใช้งานในเมือง ขับไปทำงานไปกลับ บ้านจาก ซ. นราธิวาส 14 ถึง ที่ทำงาน สยามทาวเวอร์ ระยะทางประมาณ 13 กม. ไปกลับ

รถติดนรกเกือบทุกวัน ใช้เวลาเดินทางอย่างต่ำ ครึ่งชม. mini สุด เลิฟ จะซดไปเท่าไหร่ ผลปรากฎว่า

น้ำมันที่ใช้ e10

ระยะทางใช้ไป 288.7 กม. ตามมาตราวัด

เติมน้ำมันจนหัวจ่ายตัด 37.67 ลิตร

เฉลี่ยในเมือง 7.66 กม./ลิตร

จริงนอกเมืองถ้าวิ่งความเร็ว 110 คงที่เปิด cruise ตาม trip comp ได้ประมาณ 16-17 กม. ลิตรนะครับ

แต่ถ้ารถติดสาหัสน้อง mini ก้กินพอสมควรเหมือนกัน

ก้เลยสงสัยนิดนึงว่า ผมเห็นบางคน(ใน web อื่น) บอกว่าอัตราสิ้นเปลืองในเมืองรุ่นนั้นรุ่นนี้ ได้ถึง 11 กม. ลิตร มันเป็นไปได้เหรอครับ ถ้าใช้ในเมืองอย่างเดียวจริง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ::: Mini Clubman ::: Consumption report
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 00:37:52 »
อันทึ่จริง ตอนผมทำทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ของ มินิ ทั้งหลาย ตัวเลขออกมา สวยๆงามๆกันทั้งนั้นเลยครับ
ถ้าเป็นตัวใหม่ เครื่องบล็อกใหม่จาก เปอโยต์ หนะครับ มี 17 กิโลเมตร/ลิตร โผล่ให้เห็นก็ยังมี

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ::: Mini Clubman ::: Consumption report
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 02:46:41 »
ซดอย่างนั้นบีทีเอสเถอะครับ!! ที่คนอื่นเขาทำได้ 11 อาจจะขับเวลาต่างกันมั้ง

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 08:43:14 »
กินกว่ากระบะเครื่อง 3000CC. อีก ::)

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:02:34 »
แปลว่าอ่านไม่ละเอียด

ผมบอกว่าเป็นอัตราขับขี่ในเมืองอย่างเดียว[/b]ซึ่งในเมืองของผมรถติดมากถึงมากที่สุด ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 16 กม./ชม.

ถ้าเป็นทางไกล ตจว. ผม เหยียบประมาณ 140 ยังได้ประมาณ 13-14 กม./ ลิตร เป็นอย่างต่ำ ถ้าวิ่ง 110 ไม่ต้องพูดถึงประมาณ 16-17 กม.ลิตร ถ้าวิ่ง 90 ได้ประมาณ 18-19 กม./ลิตร (ที่คุณ jimmy test มันวิ่ง คงที่ 110 เลยได้ 16-17 กม./ลิตร ไม่ใช่เหรอ ) อันนี้รอบเครื่องไม่ส่ำเสมอ ออกรถจากจุดหยุดนิ่งตลอดเวลา

ในการคิดอัตราสิ้นเปลืองปกติ เค้าจะมีระบุ urban, extra urban และ combine นะครับกรณีนี้ผมวัดระยะแค่ในเมืองอย่างเดียว

ส่วนกระบะ 3000 ซีซี ผมว่ามันกินมากๆ เลยนะครับ พอดีถังมันใหญ่ก้เลยหมดช้า (มินิ ถังแค่ 40 ลิตร)

และก้ bts ผม เคยน่งครับแต่บ้านอยู่ซอยลึกต้องพึ่ง มอเตอร์ไซค์ ไป bts ก้สงสัยว่าทำไมคุณภาพชีวิตมันเป็นอย่างนี้บางที ขากลับรถไม่ติดพี่ๆ มอไซค์ ขี่กันที 80 บางทีถนนลื่นๆ ไม่คุ้มถ้าเป็นไรขึ้นมา

และค่าใช้จ่ายในการเดินทาง bts มอไซค์ ไปกลับ 60 bts ไปกลับ 40 เป็น 100 พอดี

ส่วนขับรถใช้ประมาณ 2 ลิตร ไปกลับ ที่จอดบริษัทออกให้ ตกประมาณ 70 บาท เสียเวลาเพิ่ม ประมาณครึ่งชม./วัน มันก้โอนะ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:35:36 »
กระบะ3000cc. ของผมวิ่งในเมืองติดๆก็อยุ่ประมาณ 9 กม./ลิตร แต่วิ่งทางไกลเนื่องจากรถสูงและต้านลมจึงทำให้การกินน้ำมันอยู่ที่14-15 กม./ลิตร ครับ และเคยเลี้ยงแถวๆ 90-100 วิ่งได้ 18-19 กม./ลิตร

โดยผมจะมาหารเฉลี่ยทุกครั้งที่เติมน้ำมันกลับเข้าไปครับ ถ้าบอกกระบะกินมากผมว่ามันก็พอรับได้และดีกว่ากระบะสมัยก่อนมาก ถ้าเทียบกับขนาดรถและอัตราเร่งที่ได้ครับราคาน้ำมันที่ถูกกว่าและความเอนกประสงค์ทุกของได้เยอะและเฉลี่ยเป็นค่าใช้จ่ายต่อ1กิโลเมตรก็ถูกกว่าครับ ;D

ออฟไลน์ Prayuth J

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:25:10 »
ถ้าขับรถที่ติดมาก ถึงมากที่สุด แบบที่คุณ hadesto บอกล่ะก็

ทั้งทำเลที่ตั้งบ้าน และที่ทำงาน อัตราสิ้นเปลืองแบบนี้ก็สมเหตุสมผลครับ

ถ้าขับยาวๆ ความเร็วซัก 110-130 กม./ชม. ก็กินน้อยลงแบบที่คุณ Jimmy เคยทดสอบและโพสต์ไว้แน่นอนครับ

ตอนนี้ใช้ CRV Gen 2  2003 อยู่ครับ
ผมขับจากบ้านที่รังสิต มาทำธุระในเมือง ขับเรื่อยๆ 100-120 กม./ชม. มาติดนิดหน่อยในกรุงเทพฯ
น้ำมันเต็มถัง เฉลี่ยแล้ว วิ่งได้ประมาณ 420-480 กิโลเมตรครับ คิดออกมาก็ 10-11 กม./ลิตร
ผมก็ถือว่าประหยัดครับ

ของเพื่อนผม เป็นรุ่นเดียวกัน บ้านอยู่ตรอกจันทน์ ทำงานสีลม เคยบอกว่า เติมเต็มถัง วิ่งได้ แค่ 300 กว่ากิโลเมตรเองครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 19:06:20 »
มีอยู่ครั้งหนึ่ง

ขับรถจากจุฬาฯจะไป โออิชิ ซอยทองหล่อ

ตอน 6 โมงเย็น

กว่าจะถึง โออิชิ เกือบ 2 ทุ่มครับ

ขับตามพระราม 4 แล้วไปเลี้ยวซ้ายซอยที่มี คาร์ฟู อยู่ปากซอย

แล้วไปทะลุออก สุขุมวิท

ฮอนด้า แจ๊ซ รุ่นใหม่ น้ำมัน e20

โดนไป 8 กม./ล. เหมือนกันครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 20:03:46 »
รถเจ้าของกระทู้ยังโอนะครับ รถผมขับจาก สุขุมวิท ซอย 8 ตอนเย็นๆ รถติดนรกแล้วดันหลงทาง แทนที่จะขึ้นทางด่วนตรงพระราม 4 (ใช่ป่ะ?...ไม่แน่ใจอีกเพราะรอบที่แล้วหลง)
ดันเลย ก็ทะลุเข้าแถวๆ เซ็นทรัลเวิล์ด ติดชิบ...หาไม่เจอกันเข้าไปใหญ่ จับอัตราการบริแดกน้ำมันได้ราวๆ 5 กิโลลิตร

Saab 900 Draken เครื่อง 2.0 ไม่โบ.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 22:06:38 »
โอเค ขออภัยครับ ผมอ่านไม่ละเอียดเอง