ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถที่สามารถรองรับผู้ใหญ่ที่มีชีวิตหลายภาคด้วยครับ  (อ่าน 8176 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookatt

• Newbie
  • *
ขอความกรุณาแนะนำด้วยนะครับ คิดมาเป็นเดือนแล้วยังหาคำตอบไม่ได้เลย ปัจจุบันผมอายุ 48 ปี ต้องการหารถให้เป็นรางวัลชีวิตตัวเอง คิดว่าจะใช้ยาวไปจน retire (60) จึงจะเปลี่ยนรถอีกครั้ง แต่ยังหารถที่ลงตัวไม่ได้ เลยมาขอความเห็นจากน้อง ๆ โดยเฉพาะอยากฟังความเห็นจากคุณ Jimmy และผู้การ Cheng (ผมเคยเจอคุณจิมมี่ครั้งหนึ่งนานมากแล้ว ผมเป็นเพื่อนคุณฉัตรวิไทและเป็นรุ่นพี่ ดร. วิทย์ ซึ่งได้แนะนำให้ผมลองฟังความเห็นคุณ Jimmy ดู)

กระทู้นี้เลยเขียนยาวนิดนึงนะครับ เพื่อให้เห็นความต้องการและลักษณะการใช้งานรถของผมอย่างชัดเจน

Lifestyle
1) ผมทำงานราชการในระดับกลาง ๆ ค่อนข้างสูง แต่ยังไม่สูงพอที่จะมีที่จอดส่วนตัว อย่างไรก็ดี เนื่องจากเป็นคนที่มาทำงานเช้าจึงพอหาที่จอดในร่มได้ ที่ทำงานไม่ค่อยสนใจครับว่าใครจะขับรถอะไร ไม่ต้องห่วง image อีกทั้งก็เป็๋นที่รู้กันว่าผมมีฐานะพอสมควร จึงไม่ต้องกังวลเรื่องขับรถแพงเกินไป

2) ชีวิตอีกภาคนั้นเป็นการทำงานภาคเอกชน ซึ่งเป็นรายได้หลักของผม ผมทำงานเป็นที่ปรึกษากฎหมาย แต่ไม่ต้องเข้า office ลักษณะการทำงานจะเป็นการไปพบกับลูกค้าตามโรงแรม 4-5 ดาว ไปตีกอล์ฟเสาร์อาิทิตย์ และพาลูกค้าไป entertain เป็นส่วนใหญ่ ในส่วนนี้ image เป็นส่วนสำคัญในการสร้างความน่าเชื่อถือและความสะดวกในการหาที่จอด ;D  partner ของผมก็ขับ Porsche 911 (997) turbo อยู่ และเป็นขอให้ผมช่วนเปลี่ยนรถให้เหมาะสมกับงานด้วย

ลักษณะการใช้งาน
ผมจะขับรถเองเป็นส่วนใหญ่ ใช้คนรถไ่ม่เกิน 1-2 ครั้งต่อสัปดาห์ ขับรถออกต่างจังหวัดไม่บ่อย ประมาณเืดือนละไม่เิกิน 2 ครั้ง ส่วนใหญ่จะขับไปหัวหิน พัทยา ระยอง เขาใหญ่ วังน้ำเขียว เท่านั้นครับ ส่วน trip ขับไกล ๆ เช่น เชียงใหม่ จะไปปีละไม่เกิน 1 ครั้ง เวลาขับต่างจังหวัด

การใช้งานปกติ ขับรถประมาณ 3+ ชั่วโมงต่อวัน ขับไปส่งลูกที่โรงเรียนและไปทำงานตอนเช้าใช้เวลาบนรถประมาณ 1.5 ชั่วโมง ตอนเย็นขับไปพบลูกค้าตามโรงแรมบ้างหรือกลับบ้านเลยก็ใช้เวลาประมาณ 1.5 ชั่วโมงเช่นกัน กลางวันมีขับออกไปทานข้าวข้างนอกบ้างแต่ไม่ทุกวัน สภาพที่ขับจะอยู่ในกรุงเทพชั้่นในเป็นส่วนใหญ่ (รถติด) กับใช้ทางด่วนเป็นเส้นทางหลัก

โดยปกติจะขับรถคนเดียว มีแต่ลูก (อายุ 14) นั่งด้วยตอนเช้าเท่านั้น อย่างมากก็จะมีภรรยาและลูกนั่งไปด้วยเฉพาะวันเสาร์อาิทิตย์

รถที่มีใช้อยู่ในปัจจุบัน
Alphard 2.4 Hybrid ซื้อจาก grey อายุ 5 ปี วิ่งไป 80,000 (ใ้ช้เวลาคนรถขับให้ นาน ๆ จะขับเองเฉพาะเวลาออกต่างจังหวัดบางครั้งที่มีคนไปด้วยหลายคน แต่ส่วนใหญ่ไว้ให้คนรถไปรับลูกกับภรรยาใช้)
Nissan Teana 2.4 รุ่นแรกแต่ minor change แล้ว อายุ 7 ปี วิ่งไป 70,000 (เดิมใช้ประจำ แต่หลัง ๆ กลายเป็นรถสำรองเวลาคันไหนเข้าอู่)
Mercedes e200 coupe ซื้อจาก grey อายุไม่ถึงปี (รถภรรยาใช้ ผมขับเฉพาะเวลาไปด้วยกัน)
Toyota Yaris ตัวแรก อายุ 4 ปี ขับไป 60,000 อันนี้ใช้ขับเอง ซื้อมาใช้แทน Teana เนื่องจากหาที่จอดง่าย แต่ปัจจุบันใช้ขับทุกวันแล้วเหนื่่อย

งบประมาณซื้อรถใหม่
ตั้งงบไว้ประมาณ 4.5 ล้าน (เกินได้ไม่เกิน 2 แสน) โดยคิดว่าจะไม่ขายรถเดิมที่มีอยู่

ลักษณะการใช้งานที่คาดไว้
ขับเองทุกวัน ไปทั้งทำงานราชการและพบลูกค้า ใช้ขับออกต่างจังหวัดเฉพาะเวลาไปคนเดียวหรือไปกับภรรยาและลูกเท่านั้น ไม่เน้นนั้่งได้หลายคน คาดว่าจะขับประมาณ 15,000 กิโลเมตรต่อปี เวลาขับต่างจังหวัดขับไม่เกิน 170  นั่งขับเวลารถติดแล้วไม่อึดอัด อยากได้เป็น 4 ประตู ภายนอกสีเงิน ภายในสีดำจะได้ดูแลง่ายและไม่โทรมเวลาอายุเยอะ ต่อและควบคุม ipod เพื่อฟังเพลงได้ มี handfree ของโทรศัพท์มาจากโรงงาน (เข็ดแบบติดเองแล้ว) ไม่ต้องมี DVD ก็ได้ ส่วนตัวไม่ชอบรถแต่งหรือเปลี่ยน mag ชอบรถ look เดิม ๆ จากโรงงาน

รถที่ดูอยู่

1) MB Thai c250 cdi Avangarde 3.1m
ข้อที่ชอบ
ประหยัดน้ำมัน
เครื่องเร่งได้ดี (รับเสียงเครื่องได้)
เล็กดี คล่องตัว
Option โอเค
ราคาถูกใจ ประหยัดดี
มีประกันศูนย์และมั่นใจว่าเหมาะกับประเทศไทย

ข้อที่ไม่ชอบ
ไม่ชอบลายล้อ mag อย่างมาก ถ้าซื้อคงต้องเสียเงินเปลี่ยนอีกซึ่งก็คงเป็นแสน
Look ดูวัยรุ่นไปนิด รู้สึกเหมือนขโมยรถเด็กมาขับ
ลองขับเกิน 160 แล้วรู้สึกไม่เกาะ
MB Thai ไม่มีเบาะสีดำ ถ้าซื้อคงเอารถสีดำเบาะสี cappuccino ซึ่งคงรักษายากและดูโทรมเมื่อใช้ไปเกิน 8 ปี
ยังมีข้อกังวลเรื่องการดูแลรักษา ช่างประจำบอกว่าอาจมีปัญหา turbo ในระยะยาวได้หากใช้ในเมืองเป็นหลัก เนื่องจากเครื่องตัวนี้เหมาะสำหรับใช้ทางไกลมากกว่าในเมือง

2) MB Thai e200 Elegance 3.7m หรือ e250 cdi Elegance 4.0m
ข้อดี
ราคาถูกใจ ประหยัดดี
ภายนอกชอบ design หมดทุกอย่างรวมทั้งลายล้อ mag (เป็นรถที่ชอบที่สุดนับแต่ w124)
มีประกันศูนย์และมั่นใจว่าเหมาะกับประเทศไทย
นั่งสบายเพราะกว้าง
ประหยัดน้ำมันเวลาใช้ในเมือง

จอดคงลำบากนิดนึงเนื่องจากขนาดของตัวรถ
ไม่สามารถเลือกเบาะดำได้ ถ้าซื้อคงต้องเอาเบาะเทาซึ่งโทรมไวมาก
เป็นห่วงเรื่องกำลังเครื่องเนื่องจากได้ขับ e200 ของภรรยาแล้วรู้สึกออกตัวอืดนึดนึง จะมีแรงก็ต้องเกิน 1800 รอบไปแล้ว ทำให้การขับในเมืองไม่ค่อยดีเท่าไหร่
เป็นห่วงเรื่องการซ่อมเครื่อง turbo ในระยะยาว หลัง 8 ปี
อ่านจาก review ของคุณ jimmy แล้ว เป็นห่วงเรื่องเกาะถนนเวลาวิ่งต่างจังหวัด ไม่รู้ว่าจะปรับปรุงอย่างไร ถ้าเปลี่ยนโช็คสปริงแล้วจะดีขึ้นหรือไม่ ถ้าแนะนำตัวนี้ช่วยกรุณาแนะนำด้วยว่าควรปรับปรุงช่วงล่างอย่างไร

3) MB Thai e250 Avantgarde 4.0m
ข้อดี
ราคาอยู่ในงบ
ภายนอกชอบ design แต่ไม่ชอบลายล้อ mag
เกาะถนนพอสมควรตาม review ของคุณ Jimmy
ประหยัดน้ำมันเวลาใช้ในเมือง

จอดคงลำบากนิดนึงเนื่องจากขนาดของตัวรถ
ไม่สามารถเลือกเบาะดำได้ ถ้าซื้อคงต้องเอาเบาะเทาหรือ almond ซึ่งโทรมไวมาก
เป็นห่วงเรื่องการซ่อมเครื่อง turbo ในระยะยาว หลัง 8 ปี

4) MB Thai e300 Avantgarde 4.7m
ข้อดี
กำลังเครื่องน่าจะดีเนื่องจากเป็น 6 สูบ ออกตัวดี
ชอบ design และลายล้อ mag
Option ดีกว่าเพื่อน
เกาะถนนพอสมควรตาม review ของคุณ Jimmy
คาดว่าเครื่องน่าจะบำรุงรักษาต่ำเนื่องจากเป็นเครื่อง normal aspiration

ข้อเสีย
ภายในไม่มีสีดำ มีแต่ two tone แต่ยังดีกว่า elegance ซึ่งเป็นสีเทาหรือเบจล้วน ๆ รวมพวงมาลัยและ console
ราคาเต็มงบไปนิด
คาดว่าจะกินน้ำมันเวลาใช้ในเมือง

4) MB e250 Avantgarde ของ Grey สั่งจาก HK
ข้อดี
ราคาในงบ (จ่าย 300,000 ให้ MBTH แล้วก็ยังอยู่ในงบ)
เลือก option ได้หมด สั่งสีภายในได้ ซึ่งคิดว่าจะสั่งตัว low option แต่เป็น Avantgarde จะได้มีอะไรเสียน้อยหน่อย
ประกอบนอกซึ่งน่าจะดีกว่าเนื่องจากไม่ติดเรื่อง local content เหมือนรถประกอบใน

ข้อเสีย
ไม่มีประกันปีที่ 3 (แต่ไม่ห่วงเรื่องรถยำหรือรถทดลองขับ เนื่องจากมีเพื่อนที่ทำ grey อยู่)
ศูนย์ไม่สามารถ update software ของรถให้ได้ตามนโยบาย
ไม่เหมาะกับน้ำมันบ้านเรา ทำให้ไม่แน่ใจว่าระยะยาวจะเป็นอย่างไร

ส่วนยี่ห้ออื่น ๆ เช่น lexus bmw นั้น แม้รถจะดี แต่คงไม่เอาเนื่องจากความยากในการขายต่อและหาอะไหล่เวลาอายุมาก ประกอบกับผมเคยใช้ mb มานาน มีช่องทางหาอะไหล่กับมีอู่นอกที่รู้จักหลายแห่ง เลยมุ่งเน้นเป็น MB มากกว่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
โฟค คาราเวล ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

ถ้าผมจำไม่ผิด E Class "AVANTGARDE" TH มีเบาะภายในสีดำ ลายไม้ Dark ash wood (ไม้สีดำๆ มีลายหน่อยๆ) ครับ (แต่ไม่มั่นใจว่าต้องจับคู่สีภายนอกหรือเปล่าครับ)
ความต้องการของ จขทก. ผมเห็นว่าลงตัวที่ E Class ที่สุดครับ เพราะมันเป็นรถครอบครัวก็ได้ เป็นรถธุรกิจก็ดีครับ
C Class AV ผมเคยเห็นที่ TCC ภายในก็มีสีดำนะครับ

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
ท่าทางจะชอบbenzนะครับเนี้ย listมีแต่benzเลยอะครับ ในตัวเลือกe lassทั้งนั้น เป็นเอาe250 avangarde

• Newbie
  • *
ถ้าผมจำไม่ผิด E Class "AVANTGARDE" TH มีเบาะภายในสีดำ ลายไม้ Dark ash wood (ไม้สีดำๆ มีลายหน่อยๆ) ครับ (แต่ไม่มั่นใจว่าต้องจับคู่สีภายนอกหรือเปล่าครับ)
ความต้องการของ จขทก. ผมเห็นว่าลงตัวที่ E Class ที่สุดครับ เพราะมันเป็นรถครอบครัวก็ได้ เป็นรถธุรกิจก็ดีครับ
C Class AV ผมเคยเห็นที่ TCC ภายในก็มีสีดำนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครั

ลืมไปครับว่ามีภายในสีดำ แต่ต้องจับคู่กับรถสีขาวเท่านั้น  ผมไม่ค่อยถูกฉโลกกับรถสีขาวครับ ฝังใจตั้งแต่เด็กที่ขับรถไปชน  ชอบสีเงินไม่ว่าจะเป็น iradium palladium หรือเทา ซึ่งต้องจับคู่กับเบะาเทาอ่อนเท่านั้น มีสีดำที่จับคู่กับเบาะสี almond ในใจก็โน้มเอียงไปที่ e ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าตัวไหนถึงจะเหมาะ เพราะหารถลองไม่ได้ ผมอยากซื้อกับ mbth แต่มันก็ไม่ได้รถตามที่อยากได้ รู้สึกว่าถ้าต้องจ่าย 4m แล้วก็น่าจะได้รถที่เราชอบจริง ๆ เลยไปดู grey มาบ้าง ปรากฏว่า grey มีสีเงินเบาะดำเยอะเลยครับ ประเด็นนี้เลยทำให้ลังเลระหว่าง grey กับ mbth

ส่วนรุ่นย่อยของ e-class อันนี้ก็เป็นอีกประเด็นหนึ่งเหมือนกัน ตอนแรกก็ดู ๆ elegance แต่พอคุยกับคนที่ใช้ + อ่าน review ของคุณ jimmy แล้ว ก็คิดว่า avantgarde น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า

ส่วนเครื่อง turbo ไม่แน่ใจว่ามันจะทนสภาพการใช้งานรถติดโหด ๆ แบบบ้านเราได้แค่ไหน ตัวไหนจะทนกว่ากันระหว่าง benzine กับ diesel ในสภาพรถติด ๆ ครับ

• Newbie
  • *
ท่าทางจะชอบbenzนะครับเนี้ย listมีแต่benzเลยอะครับ ในตัวเลือกe lassทั้งนั้น เป็นเอาe250 avangarde

แฮะ ๆ เป็นแฟน benz ใช้มาตั้งแต่ /8 123 124 210 ระยะยาวเกิน 10 ปี มั่นใจเรื่องอะไหล่กับความง่ายในการปล่อยมากกว่าเพื่อนครับ มิได้หมายความว่ายี่ห้ออื่นจะไม่ดีแต่อย่างใด  จริง ๆ อีกตัวที่น่าสนก็เป็น BMW F30 ใหม่ (ถ้า bm ชอบเฉพาะ series 3) แต่เข็ดกันตั้งแต่ยนตรกิจสมัย e30 ครับ พอเกิน 5 ปี ซ่อมกันไม่หวาดไม่ไหว เสียเงินซ่อมยังไม่เท่าไหร่ แต่เสียเวลาทำมาหากินมันเรื่องใหญ่ครับ

ไอ้เรื่องศูนย์นี้ นาๆจิตตังครับ บ้านผมใช้w211 e240มือสองมา รถgrey ก็ไม่เห็นมีอะไร ก็เข้าอู่นอกแค่นั้นเอง แต่ถ้ารถศูนย์มันได้warranty แค่นั้นเองครับ แต่พอหมดประกัน อยู่ที่ว่าคุณอยากเข้าศูนย์ mbth หรืออู่นอกแค่นั้นแหละ ลืมไปอีกตัวเลือกเห็นกระทู้ก่อน cls grey markeyราคาใกล้ๆกันแต่รถใหญ่กว่าอีก แต่ปัญหารถgrey market คือเรื่องเครื่องdiesel เพราะไม่รู้greyเข้าจูนรถกับน้ำมันบ้านเรายัง เมื่อก่อนcase cdi grey marketมีปัญหามากๆ

• Newbie
  • *
ไอ้เรื่องศูนย์นี้ นาๆจิตตังครับ บ้านผมใช้w211 e240มือสองมา รถgrey ก็ไม่เห็นมีอะไร ก็เข้าอู่นอกแค่นั้นเอง แต่ถ้ารถศูนย์มันได้warranty แค่นั้นเองครับ แต่พอหมดประกัน อยู่ที่ว่าคุณอยากเข้าศูนย์ mbth หรืออู่นอกแค่นั้นแหละ ลืมไปอีกตัวเลือกเห็นกระทู้ก่อน cls grey markeyราคาใกล้ๆกันแต่รถใหญ่กว่าอีก แต่ปัญหารถgrey market คือเรื่องเครื่องdiesel เพราะไม่รู้greyเข้าจูนรถกับน้ำมันบ้านเรายัง เมื่อก่อนcase cdi grey marketมีปัญหามากๆ

จะซื้อ grey ก็เป็นห่วงเรื่องนี้หละครับ กลัวเรื่องน้ำมันมากที่สุดถึงเลือกเฉพาะ cgi จาก grey เป็นตัวเลือก เพราะเข้าใจว่าไม่มีปัญหาแต่อย่างใด (ภรรยาไม่ยักกล้ัว ออก e200 coupe grey เฉยเลย) แต่อยากได้เพราะเราเลือกสีเลือก option ได้ตามความต้องการ และก็มั่นใจกับการประกอบจาก germany มากกว่า ส่วนตัวเคยใช้ 300e 124 ประกอบในแล้วจุกจิก แถมผุง่ายอีกต่างหาก ขณะที่ a124 e220 เอาเข้ามาเองจาก uk เป็น uk spec แท้ กลับไม่มีปัญหาต้องซ่อมอะไรเลยในระยะ 6-7 ปี แรก เลยอยากรู้เหมือนกันว่าปัจจุบันยังเป็นอย่างนั้นอยู่หรือเปล่า

ส่วนเรื่อง warranty นั้น ไม่ค่อย serious ครับ เพราะเพื่อนเป็น grey ซึ่งเท่าที่ใช้กันมาก็ร้ับผิดชอบดี Alphard ให้ประกัน 3 ปี เวลาเสียก็เปลี่ยนให้ทันที ประกอบกับเคย deal กับ MBTH แล้ว พบว่าถ้าเป็น warranty claim จะไม่ค่อยประทับใจ รออนุมัติกันนาน ถ้าจ่ายสดมีของเปลี่ยนทันที เพียงแต่ห่วงเรื่อง spec น้ำมัน กับพวกปุ่ม eco เท่าัันั้นครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีปัญหาอยู่หรือเปล่า เห็นว่าบ้านเราเปลี่ยนเป็น euro IV กันตั้งแต่ 15 มค 55 แล้ว ปัญหาน้อยลงมั้ยครับ

ออฟไลน์ birm@productive

4.5 ล้านนี่คันไหนก็ได้
ตัวผมเชียร์ BMW นะ
F10 525d ตัวใหม่ อยู่ในงบแน่นอน แต่ภายในจะมีสีดำหรือไม่นั้น ต้องเช็คกับดีลเลอร์ครับ
(ถ้าจะลองสอบถามเรื่องบีเอ็ม ผมแนะนำ"อย่า"เข้าศูนย์ที่พระราม4 เด็ดขาด และ/หรือ ศูนย์ที่บริษัทชื่อเดียวกัน)
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

น้่ำมันในไทย อย่าเปรียบกับนอกเลย เห็นเเล้วหน่าย คิดดีละกันครับจะเล่น รถgreyมี เบนซินป่าวอะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เห็นมีรถเก๋งซะหมดบ้าน ขอแนะนำแหวกแนวหน่อย  :P

ลองดู BMW X3 2.0d หรือไม่ก็ Volvo XC60 D3 หรืออาจจะรอรถ Benz M Class ที่ทาง MBTH คิดจะเปิดตัวเร็วๆนี้ดูก็ได้นะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ถ้า จขกท. เคยใช้รถเกรย์แล้วประทับใจมากกว่ารถประกอบใน ก็ซื้อเกรย์ก็ได้ครับ และตรงตามความตรงการของเรามากที่สุดด้วย
E Class ตัวประกอบในปัจจุบันเห็นบ่นกันเรื่องการเก็บเสียงพอสมควรโดยเฉพาะด้านหลัง ส่วนเกยร์ตัวซันรูฟมีปัญหาบ้างเป็นรายๆ ไปครับ

4.5 ล้านนี่คันไหนก็ได้
ตัวผมเชียร์ BMW นะ
F10 525d ตัวใหม่ อยู่ในงบแน่นอน แต่ภายในจะมีสีดำหรือไม่นั้น ต้องเช็คกับดีลเลอร์ครับ
(ถ้าจะลองสอบถามเรื่องบีเอ็ม ผมแนะนำ"อย่า"เข้าศูนย์ที่พระราม4 เด็ดขาด และ/หรือ ศูนย์ที่บริษัทชื่อเดียวกัน)
ไปโดนอะไรที่มิลเลนมาครับ? ผมว่าเขาก็บริการดีนะ(เซลล์)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ออกจะแหวกแนว ไปหน่อยนะครับ แต่ผมว่า
ขนาดนี้น่าจะมี รถสปอร์ตติดบ้านไว้หน่อยนะครับ

Audi R8
fairlady 370z
z4

อะไรเทือกๆ นี้ดีกว่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
porsche cayenne เห็นสวยดีครับ วันนี้เจอเส้นพระรามสองวิ่งไม่น่าต่ำกว่า160ครับ ส่วนราคาไม่ทราบอ่ะครับ ลองเสนอเฉยๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ mckyparty

พี่อายุเท่านี้ ทำงานหารางวัลชีวิตได้ขนาดนี้ถือว่าเก่งมากโขครับ ยินดีด้วยครับ
สำหรับเรื่องรถ ถ้าไม่อยากเล่นมือสองก้อผ่านไปเลย ไม่ต้องอ่าน

แต่ถ้ามีใจ ผมเชียร์ W220 +เก็บงาน 2-3 แสน น่าจะเจออะไรที่ใช่มากขึ้น เพราะไปจับ อี จับ ซี ป้ายแดงมามันก้อไม่ได้รู้สึกแปลกใหม่อะไรกว่าที่เป็นอยู่ครับ
จริงๆอยากให้เล่น W140 แต่ก้อกลัวจะเก่าไปไม่เตะตา ต้องใจวัยรุ่นอย่างพี่
จะเล่น W221 ก้อยังวิ่งอยู่ 4 ล้านขึ้น เสี่ยงไปหน่อย

พี่ลองคิดเล่นๆดูนะ นั่งเอส จาก กทม ไป เชียงใหม่ ถึงแล้วพี่ยังมีแรงช้อปปิ้ง+เดินเล่น สบายๆ หารถใดมาเทียบยาก

ออฟไลน์ BlackSpeed

สั้นๆ Audi R8 ครับ  :)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Ty ESC

ไม่มีความเห็นใดๆ นอกจากจะมาบอกว่า เบาะ สี  Cappuchino นี่สวยดีออกครับ
ผมละอยากได้มากแต่ตัวที่ซื้อดันไม่มีสีนี้

สีน้ำตาลแบบนี้ใช้ไปนานๆก็ไม่น่าจะดูแลยาก เพราะไม่ได้สีอ่อนอะไร จะมีก็คือรอบ ที่จะออกเป้นรอยพับรอยย่น รอยถลอกที่จะเห็นชัดหน่อย แต่ถ้าปัญหานี้เบาะสีเข้มทุกสีเป็นหมดอยู่ดีครับ

ส่วนตัวใช้ C w204 facelift  ผมว่ามันเหมาะกับขับไปคนเดียวหรือสองคน สบายๆ
แต่ถ้าต้องเผื่อนั่งหลังเองด้วย มันเล็กไปครับ ไม่น่าจะเหมาะกับพี่(ขอเรียกว่าพี่ละกันนะครับ)

และมาแจ้งนิดนึงว่าMBTH เซอวิส กับเรื่องเคลม ไม่ค่อยสมศักดิ์ศรี ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการเท่าไหร่
ถ้า สนิทกับ เกรย์ มีคนหาอะไหล่ให้ได้ แล้ว สิ่งที่อยากได้ MBTH ไม่มี แถมราคที่ได้จากเกรย์ แตกต่างอย่างมีนัยยะ จนขึ้นหลังก ล้าน หรือ แสนปลาย

เกรย์ก็น่าสน ถ้าสามารถตรวจสอบแหล่งที่มาของรถได้ชัดเจน และเลือก ออฟชั่นที่ไม่มีปัญหากับการใช้งานในบ้านเรา
ผมว่า เกรย์น่าสนมากครับ

ปล. แอบมากระซิบว่า CLS ออกเกรย์ น่าสนนะครับ แต่อาจจะเด่นเกินไปสำหรับพี่ เพราะมันล่อสายตาคนเหลือเกินพาลจะเป็นขี้ปากคนได้ในระบบราชการไทย (เป็นผมจะออก รถญี่ปุ่นเล็กๆ มาขับไปทำงานราชการ จอดไว้กลางแจ้งไม่เสียดายรถ จอด เบนส์ อีกคันไว้บ้านไม่ให้เป็นขี้ปากคน น่าเบื่อ)

ออฟไลน์ Despinaauto

เลือก E 250 CGI  สีดำ  เบาะออกส้มๆ  แต่เห้นว่าจะเปลี่ยนสีเบาะแล้วครับ

เลือกของ  MBTH  ครับ   ไม่ต้องห่วงว่าจะใช้ถึง retire  ครับ  เพราะพอก่อนหน้านั้นก้จะเปลี่ยนรถอีก  เชื่อผม

ถามถึงตัว  e 220  CBU  ที่บ้านมีอยุ่  ช่วงล่าง  ตัวถัง  คุณภาพยังดีอยู่ครับ  15 ปีแล้ว  ทนกว่าตัว  CKD  ครับ

ชีวิตก็คล้ายๆผม  ทำราชการ  กับทำเอกชน  อายุมากกว่าผมไม่มากเท่าไร  รถคันแรกเป้น 230E  ล่าสุดผมเอา  E250 CGI  MBTH มาแล้ว

เคยคิดจะใช้รถนานๆเหมือนจขกท.  สุดท้ายซื้อรถใหม่ทุกสองปีครึ่ง  ทำงานซื้อเองยกเว้นรถคันแรก

ออฟไลน์ Ruksadindan

Volvo S80 Sport ครับ ภายในได้สีดำอย่างใจหวัง ความแรงหายห่วง แต่ก็ยังใช้ E85 ได้ ส่วนความมั่นคงในการทรงตัวดีกว่า Elegance ครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

Rang rover Evoque
ของผมอาจจะแหวกแนวหน่อยนะครับ วันนี้ขับไปเจอเท่ห์มากครับ ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ต้องนี้เลยครับ Mercedes-Benz E-250 Coupe CGI Blue Efficiency Avantgarde เกียร์ 7 Speed สีดำเบาะแดง Option เต็มๆเป็นอันจบ เรี่องน้ำมันไม่มีปัญหาครับเพราะผมใช้อยู่ก็ดีทุกอย่างนะครับและรถผมก็ซื้อจาก grey markey แต่ต้องหาข้อมูลและตรวจสอบแหล่งที่มาของรถให้ชัดเจนหน่อยนะครับและเป็นศูนย์ที่ไว้ใจได้
เรื่องของการขับขี่ดีขับขับสบายไม่เหนื่อยแนะนำเลยครับและคุณจะมีความสุขกับการใช้  Benz คันนี้อย่างแน่นอน

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ คิดว่าน่าจะโน้มเอียงไปที่ e250 cgi grey ครับ แต่เท่าที่เช็คราคากับเพื่อนดู ราคาไม่ได้แตกต่างกับ MBTH อย่างมีนัยสำคัญ (เมื่อรวมค่าแรกเข้า MBTH 300,000) เพียงแต่เลือกสีภายนอกภายในได้ และสามารถเลือกอุปกรณ์ที่ต้องการได้ จริง ๆ แล้วถ้า MBTH ยอมรับให้ัสั่ง e-saloon ประกอบนอกเข้ามาได้ ผมคงเลือกสั่งกับ MBTH แม้ว่าจะแพงกว่า grey ก็ตาม

เหตุที่คิดว่าจะเอา cgi แทน cdi ก็เนื่องจากคิดว่าปัญหาเรื่องน้ำมันน่าจะน้อยกว่าเยอะ เนื่องจาก MBTH ไม่ได้นำรถเครื่อง cdi มาเลย จึงคิดว่าต้องมีปัญหามากพอสมควร ในขณะที่เครื่อง cgi นั้นมีนำเข้าทั้งในรุ่น c250 coupe e250 coupe ผมจึงคิดว่่า spec เครื่องคงไม่แตกต่างจากยุโรป เพียงแต่อาจมีการปรับตั้ง ecu ให้เหมาะกับค่านำ้มัน ผมจึงคิดว่า cgi น่าจะปัญหาน้อยกว่า

เท่าที่ไปเช็คดูเมื่อวานที่ศูนย์ grey พบว่า ecu ของ 250 cgi นำเข้าจากอังกฤษนั้นจะตั้งรับค่าน้ำมันที่ basic กับตั้ง fuel quantity ที่ stage 1 ซึ่งปกติ grey จะปรับเป็น octane 93 กับ fuel quantity stage 9 (lowest quality fuel) ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นค่าที่เหมาะสมหรือไม่ ถ้าใครมีข้อมูลรบกวนแชร์ด้วยครับ

จากการคุยกับ grey (เพื่อนกัน) พบว่า เขาสามารถสั่งได้ทั้งจาก UK และ HK ซึ่ง HK จะแพงกว่าประมานแสนกว่าบาท ไม่ทราบว่าประโยชน์จากการนำเข้ารถจาก HK นอกจากเข็มไมล์เป็น KM กับ Keyless Go เหมือนไทยแล้ว รถจาก HK จะเหมาะสมกับสภาพบ้านเรามากกว่าหรือไม่

ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ

ออฟไลน์ tseesak

• Newbie
  • *
ไม่รู้บอกทันหรือเปล่า ผมว่า e250cgi MBTH น่าจะดีกว่านะครับ และมีสีและเบาะแบบที่ต้องการด้วยครับผมเพิ่งออกจากศูนย์แถวๆสถานีรถไฟฟ้าอารีย์ แต่ถ้าจะเปลี่ยนล้อ อาจต้องดู e300 ตอนนี้ราคาลดลงมามาก ห่างกันกับ e250 ไม่เกิน 300,000 ถ้าเอา e250 ไปเปลี่ยนล้อจะได้ราคาเท่าๆกันกับ e300 เลย คงต้องดูการใช้งานหล่ะครับ แต่โดยรวมอยู่ในเมืองเป็นหลัก รถติดบ่อย e250 AV น่าจะเหมาะสมกว่า แต่จะบอกว่ามันไม่ได้นิ่มเหมือนตัว EL นะครับยิ่งเทียบกับรถเกรย์ที่เซตช่วงล่างมาจากอังกฤษ (ไปลองของเพื่อนมา) รถ MBTH แข็งกว่าชัดเจนครับแต่ก็มั่นใจกว่ามากผมวิ่งต่างจังหวัดทุกสัปดาห์คิดว่าขับแล้วอุ่นใจครับ