ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมาสด้าไม่เอามาสด้า6มาขายบ้างครับ  (อ่าน 6319 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ทำไมมาสด้าไม่เอามาสด้า6มาขายบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 19:50:50 »
อยากทราบว่ามาสด้าทำไมไม่เอามาสด้า6 มาขายในไทยบ้างครับพี่คนในเป็นเซลล์มาสด้าพอรู้มั้ยครับหรือพี่จิมมี่พอรู้มั้ยครับผมว่ามันสวยดีครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: ทำไมมาสด้าไม่เอามาสด้า6มาขายบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 19:54:16 »
ยอดขายดูแล้วมันไม่คุ้มค่ากับการตั้งไลน์ผลิตก็แค่นั้นแหละครับ ผมก็ชอบเหมือนกัน ฝันกันต่อไปหุหุ

ออฟไลน์ [J]e[w]

Re: ทำไมมาสด้าไม่เอามาสด้า6มาขายบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 20:38:00 »
ผมว่าอ้างอิงจากยอดมาสด้า3ก็พอรู้นะครับว่ายังขายไม่ดีเท่าไหร่ ยิ่งถ้าผลิตมาสด้า6แล้วยิ่งไม่คุ้มเข้าไปใหญ๋ แต่ถ้านำเข้ามาขายราคาก็จะโดดขึ้นไปอีก
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 21:31:45 »
ฟิลิปปินส์มีประกอบ + ขาย มั๊ยหว่า ถ้านำเข้ามาแบบ 3 จะได้มั๊ย ราคาน่าจะสูสี accord camry มีคนซื้อแน่ๆ แต่คงไม่เยอะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 21:37:52 »
ไม่ใช่เซลส์มาสด้านะครับ แต่พอจะมีข้อมูล

มาสด้าตอนนี้มีฐานการผลิตไม่พอครับ มาสด้า 6 เข้าใจว่ามีผลิตแค่ 2-3 แห่งในโลกเท่านั้น
คือในอเมริกาเอง เพราะตัวถังจะใหญ่กว่าเวอร์ชันปกติที่ขายทั่วโลก และในญี่ปุ่น
และผมไม่แน่ใจว่ามีจะมีอีกสักประเทศหรือไม่ ยังไงก็ตามที่ใกล้ไทยที่สุดคือญี่ปุ่น

ซึ่งกำลังการผลิตที่จะป้อนความต้องการของตลาดตอนนี้ก็ไม่พออยู่แล้วครับ
และถ้าจะนำเข้ามาขายในไทยก็แพงมาก ถ้ามองยาวไปถึงตั้งไลน์ผลิตก็คงมีข้อจำกัด
เพราะตอนนี้ก็ผลิตทั้ง Mazda 2, Mazda 3, BT-50 แล้ว และคงไม่คุ้มทุน
เพราะตลาด D-Segment คนไทยมองไปที่เรื่องหรูหราเป็นหลัก ในขณะที่ 6 เน้นความสปอร์ต
ตัวถังก็เล็กกว่าเพื่อน พูดง่ายง่ายมายังไงก็ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 21:57:46 »
จะเอามาประกอบในประเทศ ยอดขายก็ไม่มากพอที่จะขึ้น line ใหม่
จะนำเข้ามาจากญี่ปุ่น ราคาก็จะสูงเกินไป. รุ่นต่ำสุดราคาน่าจะพอๆกับ camry hybrid รุ่น top สุด
ก็เลยเป็นเหตุที่ Mazda ยังไม่เอามาขายครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 22:14:44 »
จ้าวพ่ออย่าง accord ยังเหนื่อย

6 ไม่สิ้นใจอนาถ เลยรึ

ไหนยอดขายน่ากลัว ไหนจะต้องสต็อคอะไหล่

ไม่สต๊อค เดี๋ยวก็มีข่าว 0 มาสด้าห่วยอีก

ได้ไม่คุ้มเสียแน่ๆ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 22:55:25 »
ไม่ใช่เซลส์มาสด้านะครับ แต่พอจะมีข้อมูล

มาสด้าตอนนี้มีฐานการผลิตไม่พอครับ มาสด้า 6 เข้าใจว่ามีผลิตแค่ 2-3 แห่งในโลกเท่านั้น
คือในอเมริกาเอง เพราะตัวถังจะใหญ่กว่าเวอร์ชันปกติที่ขายทั่วโลก และในญี่ปุ่น
และผมไม่แน่ใจว่ามีจะมีอีกสักประเทศหรือไม่ ยังไงก็ตามที่ใกล้ไทยที่สุดคือญี่ปุ่น

ซึ่งกำลังการผลิตที่จะป้อนความต้องการของตลาดตอนนี้ก็ไม่พออยู่แล้วครับ
และถ้าจะนำเข้ามาขายในไทยก็แพงมาก ถ้ามองยาวไปถึงตั้งไลน์ผลิตก็คงมีข้อจำกัด
เพราะตอนนี้ก็ผลิตทั้ง Mazda 2, Mazda 3, BT-50 แล้ว และคงไม่คุ้มทุน
เพราะตลาด D-Segment คนไทยมองไปที่เรื่องหรูหราเป็นหลัก ในขณะที่ 6 เน้นความสปอร์ต
ตัวถังก็เล็กกว่าเพื่อน พูดง่ายง่ายมายังไงก็ไม่คุ้มครับ

+ ครับ  Mazda เน้นความ Sport ซึ่งคนไทยส่วนมากที่จะซื้อรถระดับราคานี้มักจะเน้นไปที่ความหรูหรา สะดวกสบาย และภาพลักษณ์ภูมิฐานมากกว่าครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:50:40 »
แค่ตอนเน่ ทั้งเนื้อทั้งตัวยังไม่มีแรงจะผลิต เพิ่ม เลย