ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง "มติ ครม. ห้ามนำเข้าโครงรถยนต์, มอเตอร์ไซค์และอะไหล่เก่าใช้แล้วจากต่างประเทศ"  (อ่าน 16895 ครั้ง)

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *
สืบเนื่องจากได้ไปอ่านกระทู้นี้มาครับ
http://www.siamspeed.com/index.php/topic,191643.msg941173/topicseen.html#msg941173

"มติ ครม. ห้ามนำเข้าโครงรถยนต์, มอเตอร์ไซค์และอะไหล่เก่าใช้แล้วจากต่างประเทศ"
1. โครงรถยนต์เก่าใช้แล้วห้ามนำเข้า
2. โครงมอเตอร์ไซค์เก่าใช้แล้วห้ามนำเข้า
3. หัวเก๋งห้ามนำเข้า  
-----  ยกเว้น เครื่องยนต์ ครับ --------

ไม่ทราบว่ารายละเอียดที่แท้จริงเป็นอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 15:01:36 โดย WOODOOSHY »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เชียงกงนำเข้าหัวตัดเฉยๆ ไม่ได้ประกอบรถขาย พลอยซวยไปด้วยเลย  ::)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
เรือยอชต์ เครื่องบิน ยกเว้นภาษี เออดีๆ เรามันจนมีแค่รถขับ เสียภาษี พวก.......โคตรรวย ซื้อเครื่องบิน ซื้อเรือยอชต์ แต่ไม่ต้องเสียภาษี เจริญจริงๆ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:18:28 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Fly to dream

เดี๋ยวก็ยกเลิก เพราะเชียงกงไม่ได้มีน้อยๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Chariot

เรือยอชต์ เครื่องบิน ยกเว้นภาษี เออดีๆ เรามันจนมีแค่รถขับ ภาษี80เปอร์เซต์ พวก.......โคตรรวย ซื้อเครื่องบิน ซื้อเรือยอชต์ แต่ไม่ต้องเสียภาษี เจริญจริงๆ ;D ;D

เรือยอร์ช เอาเข้ามาเป็นเจ้าของได้แค่ 6 เดือน ต้องนำออกจากประเทศ หากครบกำหนดแล้วไม่นำออก จะเสียค่าปรับวันละ 500 บาทครับ

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
น่าจะเจาะจงกว่านี้นะครับไม่งั้นเซียงกงทำไงล่ะ

ออฟไลน์ yod artstu

อวสาน อิมหัวตัด อีโวหัวตัด และรถป๊อบ
: )

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
อวสาน อิมหัวตัด อีโวหัวตัด และรถป๊อบ

ไม่มีแล้วคอแดง , RA , spec c T T

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
เรือยอชต์ เครื่องบิน ยกเว้นภาษี เออดีๆ เรามันจนมีแค่รถขับ ภาษี80เปอร์เซต์ พวก.......โคตรรวย ซื้อเครื่องบิน ซื้อเรือยอชต์ แต่ไม่ต้องเสียภาษี เจริญจริงๆ ;D ;D

เรือยอร์ช เอาเข้ามาเป็นเจ้าของได้แค่ 6 เดือน ต้องนำออกจากประเทศ หากครบกำหนดแล้วไม่นำออก จะเสียค่าปรับวันละ 500 บาทครับ
ผมว่าคนที่มีเงินซื้อเรือยอร์ช ค่าปรับแค่วันละ500 เดือนละ15000 ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ  นึกแล้วก็เศร้าา คนรวยก็รวยขึ้นๆ คนจนก็แทบจะไม่มีทางหนีจากความจนได้เลย This is ประเทศไทยT-T

ออฟไลน์ shando

ผมว่าถ้าจะโดทษใคร ก็โทษคนอาศัยช่องโหว่ของกฎหมายเอามาทำรถจดประกอบเถอะครับ

คนอื่นเลยพลอยซวยไปด้วยเลย

ออฟไลน์ superden

แบบนี้รถญี่ปุ่น มือสอง จะไม่เข้ามาแล้วใช่ไหมครับ
ว่าแต่ เขาเริ่มใช้กฎหมายนี่เมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ prai

80% ?????

ออฟไลน์ gorilla

ผมว่าถ้าจะโดทษใคร ก็โทษคนอาศัยช่องโหว่ของกฎหมายเอามาทำรถจดประกอบเถอะครับ

จะไปโทษเค้าได้ยังไงอ่ะครับ ผิดตรงไหนเหรอครับ? ภาษีก็จ่ายเหมือนกัน  รัฐได้เงินเหมือนกัน

รถจดเค้ามีเป็น 10 ปีแล้วครับ เหมือนมอเตอร์ไซต์ พอมันบูม ก็เป็นเรื่องขึ้นมา

ทำไมไม่อนุญาตให้นำเข้ารถมือสองทั้งคันจากต่างประเทศละครับ กำหนดอัตราภาษีมาเลย จะเอาไงก็ว่ามา

กลัวแต่จะไปขัดประโยชน์ของใครหลายคนที่พอมีอิทธิพลต่อรัฐมากกว่า

ถึงแม้ว่าจริงๆ รถจดประกอบยอดขายมันก็ไม่ได้มากมายก่ายกองเลย

ออฟไลน์ H.

จะไปโทษเค้าได้ยังไงอ่ะครับ ผิดตรงไหนเหรอครับ? ภาษีก็จ่ายเหมือนกัน  รัฐได้เงินเหมือนกัน

รถจดเค้ามีเป็น 10 ปีแล้วครับ เหมือนมอเตอร์ไซต์ พอมันบูม ก็เป็นเรื่องขึ้นมา

ทำไมไม่อนุญาตให้นำเข้ารถมือสองทั้งคันจากต่างประเทศละครับ กำหนดอัตราภาษีมาเลย จะเอาไงก็ว่ามา

กลัวแต่จะไปขัดประโยชน์ของใครหลายคนที่พอมีอิทธิพลต่อรัฐมากกว่า

ถึงแม้ว่าจริงๆ รถจดประกอบยอดขายมันก็ไม่ได้มากมายก่ายกองเลย
เหตุผลเดียวกับสรรพกรส่งคนไปนับชามก๋วยเตี๋ยวนั้นแหละครับ ตรงไหนที่ทำให้เงินภาษีหายไป "อย่างไม่เข้าท่า" เขาก็พยายามสกัดจุดมัน
ก็เท่านั้นครับ

รถจดประกอบมันผิดวัตถุประสงค์ที่ประเทศไทยมองว่ารถสูงกว่า C segment ไปเป็นของฟุ่มเฟือย
แต่ผมมองว่าน่าจะเปลี่ยนห้่ามนำเข้าเป็นขึ้นภาษีดีกว่า

รถมือ 2 รถจดประกอบจาก ตปท. หลายคนชอบครับ
อย่างพวก SR-V, Clubman ทั้งหลาย จะไปหามือ 1 คงไม่มีใครผลิตให้แล้ว อันที่จริงมันก็ Big man toy นั้นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 18:50:39 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
ลองไปดูสิ รถประกอบ ส่วนมากมีเเต่รถราคาเเพง รถซูเปอร์คาร์
พวกนี้จงใจหลีกเลี่ยงภาษี ครับ

----------------------------------------------------------
เเต่ก่อนมันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ
พอหลังๆมา รถจดประกอบ เริ่มเยอะขึ้น 
มีการทำเป็นธุรกิจ ทำให้ภาษีที่เข้าสู่ประเทศหายไปหลายพันล้านบาท

โดยการออกใบอินวอยซ์ ว่านำเข้าชิ้นส่วนอะไหล่รถยนต์  เเล้วนำมาประกอบเป็นคัน
จากนั้นก็นำไปแจ้งว่าเป็นรถใช้พลังงานทดแทนเพื่อหลีกเลี่ยงการตรวจมาตรฐาน สมอ.
เเล้วก็นำรถและเอกสารทั้งหมด ไปยื่นขอทะเบียน ได้ป้ายแดงอย่างถูกต้องที่ขนส่ง
หลังจากนั้นไม่นาน ก็จะแจ้งขอเปลี่ยนไปใช้เชื้อเพลิงเป็นน้ำมันเหมือนเช่นเดิม
และจะล้างเล่มทะเบียนรถยนต์ ด้วยการแจ้งเล่มหายและขอทำใหม่ ไม่ให้หลงเหลือร่องรอยว่าเป็นรถยนต์ที่ใช้วิธีการจดประกอบ
ก่อนขอย้ายทะเบียนรถยนต์เข้ากรุงเทพฯ

ออฟไลน์ H.

ลองไปดูสิ รถประกอบ ส่วนมากมีเเต่รถราคาเเพง รถซูเปอร์คาร์
พวกนี้จงใจหลีกเลี่ยงภาษี ครับ

----------------------------------------------------------
เเต่ก่อนมันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ
พอหลังๆมา รถจดประกอบ เริ่มเยอะขึ้น  
มีการทำเป็นธุรกิจ ทำให้ภาษีที่เข้าสู่ประเทศหายไปหลายพันล้านบาท

โดยการออกใบอินวอยซ์ ว่านำเข้าชิ้นส่วนอะไหล่รถยนต์  เเล้วนำมาประกอบเป็นคัน
จากนั้นก็นำไปแจ้งว่าเป็นรถใช้พลังงานทดแทนเพื่อหลีกเลี่ยงการตรวจมาตรฐาน สมอ.
เเล้วก็นำรถและเอกสารทั้งหมด ไปยื่นขอทะเบียน ได้ป้ายแดงอย่างถูกต้องที่ขนส่ง
หลังจากนั้นไม่นาน ก็จะแจ้งขอเปลี่ยนไปใช้เชื้อเพลิงเป็นน้ำมันเหมือนเช่นเดิม
และจะล้างเล่มทะเบียนรถยนต์ ด้วยการแจ้งเล่มหายและขอทำใหม่ ไม่ให้หลงเหลือร่องรอยว่าเป็นรถยนต์ที่ใช้วิธีการจดประกอบ
ก่อนขอย้ายทะเบียนรถยนต์เข้ากรุงเทพฯ

ถั่วต้มเลยครับ เพราะหลังๆมันเป็นธุรกิจที่เหมือนเอาเท้าไปลูบหน้ายังไงไม่รู้

แล้วก็นึกถึงการทำแบบนี้
http://www.nongmaiclub.com/blog/index.php?id=pccl%20VII&page=showblog&idg=1&idt=214
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 19:39:09 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ shando

จะไปโทษเค้าได้ยังไงอ่ะครับ ผิดตรงไหนเหรอครับ? ภาษีก็จ่ายเหมือนกัน  รัฐได้เงินเหมือนกัน

ที่ไม่ให้นำเข้ารถมือสองจากต่างประเทศ เพราะว่ารถที่เก่า ย่อมก่อมลพิษมากกว่ารถใหม่ และมารฐานไอเสียแต่ละประเทศก็ไม่เหมือนกัน(ถึงในทางปฏิบัติจะนำเข้าจากญี่ปุ่นก็เถอะ) ดังนั้นเหตุผลหลักจึงเป็นเรื่องสิ่งแวดล้อมครับ
ส่วนที่อยากให้นำเข้ารถมือสองทั้งคันได้แล้วกำหนดอัตราภาษีเอา ผมว่าอัตราภาษีคงต้องอัตราเดียวกับรถใหม่หรือแพงกว่าครับ เพราะถ้าอััตราภาษีถูกกว่า ทุกคนก็แค่เอารถใหม่ไม่เคยวิ่งจดทะเบียนในตปท.ซะ นำเข้าเป็นมือสองซะ เกิดช่องว่างทางกฎหมายใหม่ขึ้นมาอีก
ผมไม่ได้ว่ารถจดประกอบไม่ดี แต่มันเป็นการใช้ช่องว่างทางกฎหมายเพื่อทำสิ่งที่ผิดกฎหมายครับ ถึงจะไม่มีใครเดือดร้อนก็เถอะ

ออฟไลน์ banch

เพราะจดประกอบทุกวันนี้

มันไม่ได้นำเข้าอะไหล่มาประกอบนะซิครับ

มันแทบจะนำเข้ามาทั้งคันเลย

แล้วมาซิกแซกตอนนำเข้าว่าเป็นอะไหล่

ซึ่งจริงๆอาจจะไม่ได้ซิกแซกหรอก แต่รู้กันตั้งแต่แรกอยู่แล้ว

ประเทศชาติเสียประโยชน์มากมายมหาศาล

ยังเหลือ พวก บจก. หจก. ที่ซื้อ Vat อีก

เดือนไหนกำไรเยอะซื้อ Vat ทันที

ซึ่งตอนนี้แถวๆนี้ ทำกันเป็นเรื่องปรกติเลย

รายได้เดือนนึงเป็นสิบล้าน เสียภาษีมากกว่าพนักงานกินเงินเดือนอย่างผมนิดเดียว

พูดแล้วเจ็บปวด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าห่วงเรื่องมลพิษ  ทำเป็นข้อกฏหมายเลยครับ 

มาใส่ใจข้อกฏหมายแบบปลายเหตุ ไม่มีผลอันใดหรอกครับ ในเมื่อทุกวันนี้รถยนต์เก่าบุโรทั่งแบบไม่น่าวิ่งได้เกิน 60 ก็วิ่งในประเทศ

กินน้ำมันมหาโหด  มลพิษมหาศาลก็ยังปล่อยให้วิ่งอยู่ในประเทศ  แล้วรัฐยังปล่อยการเก็บภาษาีตาม CC ทั้งที่รถเก่า 2200 มลพิษมากกว่าเครื่อง 4000 สมัยนี้
เสียอีก

ป.ล. ผมไม่ได้เดือดร้อนกับข้อกฏหมายนี้นะ แต่ผมว่ามันปัญญาอ่อน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ intervention

• Newbie
  • *
  • F10 525d Sophisto Grey
คงต้องลงไปดูในรายละเอียด ว่ามีเหตุและผลอย่างไร  แต่อย่างที่หลายคนว่ากัน  ถ้าอะไรที่มันไม่ถูกต้อง ก็ต้องทำให้เกิดการบังคับใช้กฎหมายให้เคร่งครัด  ไม่ให้มีสองมาตรฐาน 

GeMiNi

ทำไมหลังๆนี้ชอบยุ่งกับวงการรถยนต์จริง :-\

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าเอาเรื่องภาษีมาอ้างก็อีกเรื่องเพราะรถพวกเกรย์ ก็นำเข้าแบบ 32 เขาก็หลุด เท่าที่ทราบงานนี้มีเบื้องหลังเป็นบริษัทรถใหญ่หลายต่อหลายบริษัทลงขันกัน
เพื่อสกัดจุดอ่อนจุดนี้น่ะครับ เรื่องนี้ผมได้ยินจากขาใหญ่รถจดประกอบเขาบอกมาหลายเดือนแล้ว และสุดท้ายก็น่าจะจริงตามนัน ส่วนเชียงกงน่าจะไม่มีปัญหา
เพราะมันไม่ได้เอาโครงเข้ามาไง เอามาแค่เป็นชิ้นๆ สำแดงเป็นอะไหล่ได้ก็คงไม่มีปัญหาติดขัดข้อกฎหมายอะไร

แต่ถ้ามองเรื่องมลพิษ อันนี้มันเอาสีข้างถูกันเกินไป เพราะถามจริงๆว่าในบ้านเรา ไอ้รถที่มันเก่ากว่า 10 ปี มีวิ่งกันเต็มถนน และก็พวกนี้หรือเปล่าที่ไม่ผ่านเรื่อง
มลพิษ ดังนั้นจริงๆ รถยนต์ยิ่งเก่ามากๆ ไม่มีตัวกรองไอเสีย เครื่องยนต์เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ตะหากที่ควรเพิ่มภาษี ถูกหรือไม่ ? ทำไมไม่ทำ

เหตุผลง่ายๆเลย ถ้าทำ ก็เท่ากับรัฐไปขัดผลประโยชน์กับคนส่วนมากของประเทศยังไงหล่ะครับ
แต่ไอ้รถจดประกอบน่ะ ปลายเหตุชัดๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
ในความคิดผมมันคือไปขัดกำไร กับพวกขาใหญ่ เเล้วอาจจะลงขันจริงๆเพื่อสกัดกัน คนที่โดนก็น่าจะพวงไปด้วยgrey เช่น จดttsป็นtt รถจดประกอบ เซียงกง พวกหัวตัด เรื่องของเรื่องผลประโยชน์ขัดกันเองเเหละ ถึงหาเรื่องแดก ใครมีเส้น + ก็อยู่กันได้ทั้งนั้นเเหละใน ไทย เบื่อ

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต