ผู้เขียน หัวข้อ: }>- วิดีโอคลิป Dodge Viper ไม่มีเบรค ABS ซั่มท้ายรถตู้อย่างจัง -<{  (อ่าน 17605 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
Re: }>- วิดีโอคลิป Dodge Viper ไม่มีเบรค ABS ซั่มท้ายรถตู้อย่างจัง -<{
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 00:43:18 »
1. Dodge Viper คันในภาพ อายุกี่ปีแล้วครับ?

2. ผมพูดมาตลอดว่า Ultimate Driving Machine สำหรับคนที่บ้ารถและการควบคุมจริงจริง
เค้าไม่ต้องการตัวช่วยอะไรมาวุ่นวายทั้งนั้นครับ รถระดับ Hyper Car หลายคันก็ไม่มีอะไรเลย
ทั้ง Traction Control, ABS หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะมันมาทำให้เสียจังหวะเวลาซัดในสนามได้

ถ้าอยากได้ความปลอดภัย ผมคิดว่าคงไม่มาซื้อ Viper ตั้งแต่แรกครับ
เพราะมันขึ้นชื่อว่า Twichy มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
ทำไมเหมาว่า ไม่มี ABS แล้วจะเบรคห่วยละครับ

แต่ละ Gen ของ Viper เบรค 4 pot อย่างต่ำทั้งนั้น   

ในคลิปไม่มีัแน่ๆ ABS 

ที่บอกว่าไม่มี ABS เป็นเบรคห่วย เพราะมันห่วยเมื่อเอามาซิ่งในถนน

รถคุณจะดิบเถื่อนแรงควายแค่ไหน เชิญไปสนามเลยครับ ซั่มกำแพงริมแทร็คได้ตามใจชอบ

ถ้าเอามาใช้ในถนน ก็ควรจะระมัดระวังตัวมากกว่านี้ ไม่ใช่ซัดอย่างไม่เจียม มุดกระจาย จี้ท้ายไปทั่ว

มาดูอีกกรณีนึง ที่รถดิบๆ ไม่มีอุปกรณ์ช่วยอะไร แต่ซัดไม่เจียมกัน

กระแทกคันเร่งระหว่างโค้งโดยที่ไม่มี traction control

ถ้ารถสเปคดิบเถื่อนโคตรๆ แล้วขับมุดในเมือง ก็คงคล้ายกับพวกกระบะบ้าพลังที่เราชอบด่ากันนั่นแหละครับ

ขอโทษนะครับ คุณ Chariot

ผมตอบคุณดีดี แต่คุณจะมาใช้คำว่า "ควาย" กับผมทำไมครับ?
เริ่มต้นกระทู้มา คุณบ่นว่ารถตั้งแพงทำไม่มี ABS ผมก็มาตอบให้ว่ารถ hyper car ทำไมถึงไม่มี ABS
และยังไม่ได้พูดถึงเหตุการณ์ในคลิปที่คุณยกมาเลย

แอบ กระเทือนน จริงๆ จะมีหรือไม่ นะ บนถนนแห้ง ผมกล้าพูดเลยว่า ABS ไม่มีความจำเป็นสำหรับตัวผม เพราะ เท้าผมซอยยิกๆ และ คอนโทรล น้ำหนักได้ จะเต็มเหนียวมุดอะไรขนาดนั้นไหน ผมคิดไลท์ไว้ล่วงหน้าแล้ว ดังนั้น ABS ไม่ได้ช่วยให้ชีวิตดีขึ้นเลย ถ้าไม่ใช้ถนนเปียกก คับ

ไม่ต้องไล่ให้ไป สนามหรอกคับ เวลาผมรีบเต็มเหนียวผมรีบๆๆไปเลย ไม่อยู่รอให้ใครเค้าว่า เราทันหรอกคับ เพราะเรารีบจริงๆไม่ได้ ซัดเล่นมุดๆ มันส์ๆแล้วก็เลิกก ปล่อยให้คันที่เราแซงมา มาตามไล่ว่า อะไรเราได้
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: }>- วิดีโอคลิป Dodge Viper ไม่มีเบรค ABS ซั่มท้ายรถตู้อย่างจัง -<{
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 00:47:30 »
เป็นคลิปที่เตือนสติได้เป็นอย่างดีครับขับออกจากอุโมงจากที่มืดๆมาที่แสงสว่างโดยทันที่(เหมือนตำรวจตั้งด่านกลางคืนชอบเอาไฟฉายLEDส่องที่หน้าที่ตาประจำเล่นเอาสายตามองอะไรไม่ชัดเจนไปชั่วขณะ)

รถระดับ ซุปเปอร์คาร์ในสมัยก่อนดิบมากๆขับยากไร้ระบบตัวช่วยต่างๆคนขับต้องมีฝีมือในการควบคุมรถมากพอสมควรครับ ไม่ใช่แค่ Dodge Viper
สมัยก่อน ferrariกับ911ต่างเป็นรถที่ควบคุมยากและขับยากเช่นกัน

ขับรถอย่าประมาทครับรถดีรถแรงหรือไม่ระบบต้วช่วยเยอะแค่ไหนอยู่ที่คนขับละครับ

ABS มีแล้วไม่ได้ใช้ ยังดีกว่าถึงเวลาจะใช้แล้วไม่มี ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 19:26:58 โดย O_o" »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 01:37:40 »

ขอโทษนะครับ คุณ Chariot

ผมตอบคุณดีดี แต่คุณจะมาใช้คำว่า "ควาย" กับผมทำไมครับ?
เริ่มต้นกระทู้มา คุณบ่นว่ารถตั้งแพงทำไม่มี ABS ผมก็มาตอบให้ว่ารถ hyper car ทำไมถึงไม่มี ABS
และยังไม่ได้พูดถึงเหตุการณ์ในคลิปที่คุณยกมาเลย

ใจเย็นครับ ความหมาย แรงควาย ในที่นี้หมายถึง แรงมากมายมหาศาล ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 01:54:20 »
คนเรามันก็พลาดกันได้ทั้งนั้นครับ ถึงได้ต้องระมัดระวังกันเต็มที่

ปัญหามันมาจากคนนั่นละครับ เร่งเครื่องตรงที่ๆ มองไม่ถนัด

ส่วนเรื่องรถ ผมก็ว่า ไม่ว่าจะเป็นรถอะไรก็ตาม ถ้ามันผ่านการตรวจสภาพ และเสียภาษีถูกต้อง มันก็คือรถที่วิ่งได้บนถนนครับ ไม่เกี่ยวกับแรงไม่แรง ดิบไม่ดิบ ช้าไม่ช้า หรอกครับ

ผมคิดว่ารัฐบาล โดยเฉพาะรัฐบาลในประเทศใหญ่อย่างในสหรัฐ น่าจะมีความเข้าใจเกี่ยวกับความปลอดภัยของรถยนต์อยู่ แล้ว ดังนั้นรถที่ผ่านการตรวจสอบ ก็น่าจะปลอดภัยในระดับหนึ่ง

แต่อย่างไรก็ดี มันไม่มีที่ไหน ที่รถทุกคันจะมีระดับความปลอดภัยเท่ากันหรอกครับ แม้แต่รถรุ่นเดียวกัน ยังมี option ไม่เท่ากันเลย ดังนั้นการที่จะมาบอกว่า รถใครอันตรายกว่ารถใคร และรถใครเหมาะจะวิ่งบนถนนหรือไม่ ผมคิดว่าปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ตำรวจเขาตัดสินเถอะครับ จะได้ไม่ต้องมาผิดใจกัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:02:45 »
ผมทราบครับ ว่าคุณหมายความว่าแรงมากมหาศาล
แต่คุณลองอ่านข้อความคุณดูอีกรอบ ในมุมมองของคนที่กำลังสนทนากับคุณอยู่สิครับ
ว่ามันให้ mood and tone ออกมายังไง เวลาคุณใช้ภาษาลักษณะนี้

"รถคุณจะดิบเถื่อนแรงควายแค่ไหน เชิญไปสนามเลยครับ ซั่มกำแพงริมแทร็คได้ตามใจชอบ"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:12:46 »
Best Chariot

พูดกันตามตรงว่า หลายครั้งแล้ว ที่การแสดงความคิดเห็นของ Best เอง
นำมาซึ่งความขัดแย้งกับผู้อื่นดดยไม่จำเป็น และพี่เองก็นั่งอ่านกระทู้ของเบสต์
ในช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา จนชวนให้สงสัยว่า เกิดอะไรขึ้น ไปอารมณ์เสียจากไหนมา

ขอย้ำนะ

รถมันจะซั่มกัน มันไม่เกี่ยวหรอกว่า จะมีหรือไม่มี ABS มันอยู่ที่คนล้วนๆ

แล้วการไล่ให้คนอื่นไปขับในสนาม โดยไม่ดูตาม้าตาเรือแบบนี้หนะ
ถามจริงๆนะ หาคำพูดอื่นที่ดีกว่านี้ไม่ได้แล้วหรือ?

ขอย้ำว่านี่ไม่ได้ออกมาปกป้องกัน เพราะถ้าเนยผิด หรือกล้วยผิด พี่ก็ซัดไม่เลี้ยงเหมือนกัน
ขนาดพี่เป็นฝ่ายผิด ในบอร์ดนี้ เนยก็ซัดพี่ไม่เลี้ยง ไม่สนว่าพี่จะเป็นเจ้าของเว็บเลย ก็ทำกันมาแล้ว

ดังนั้น อยากฝากเบสต์ให้ตรองดูว่า ช่วงที่ผ่านมา การแสดงความเห็นช่วงนี้
ฃซึ่งมันบ่งบอกว่า เบสต์เจออะไรบางอย่างมาอยู่นั้น แท้จริงแล้ว มันเกิดจากอะไรกันแน่
ระหว่าง สิ่งแวดล้อมภายนอกที่มากระตุ้น หรือว่าเป็นเพราะสิ่งที่อยู่ในใจของเบสต์เอง?

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:24:56 »
ความเร็ว และระยะการชนแค่นี้ต่อให้เอารถคันไหนที่มี ABS สุดเทพของคุณ ก็เละครับ++++

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:39:41 »
รถดิบสมัยนี้ไม่มีอะไรเลยแม้แต่ ABS ที่ผลิตอยู่มีหลายรุ่นนะครับ อย่าคิดว่าไม่มีเลย Noble รุ่นรู้สึก M700 นั่นแหละรุ่นนึงละ และอีกหลายรุ่นที่มีขายและแต่ละคัน 650 แรงม้า +
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:47:42 »
 ;D ;D เข้าใจผิดเยอะเลยนะครับ abs นั้นทำงาน ช่วยป้องกันล้อล้อค เเต่ไมได้ช่วยให้ระยะเบรคสั้นลงเลย

จะทำให้ระยะเบรคมากกว่าเดิมด้วยซ้ำ เพราะสั่งให้เบรค จับๆ-ปล่อยๆ  ซ้ำไปซ้ำมา

อันีน้เทียบระหว่าง คนที่คุมน้ำหนักเบรคเป็น ใช้เบรคธรรมดา เเละ อีกคน ใช้เบรคเอบีเอส เเต่เหยีบเบรคมิดปล่อยabsทำงานเองนะครับ คนที่คุมน้ำหนักเท้าดี รุ้จังหวะ ที่ไม่ทำให้ล้อล้อค เบรคได้สั้นกว่าเเน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:00:38 โดย r0u0g0e0k »

Chariot

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:01:54 »
ผมว่าไม่ต้องพยายามเถียงกันว่าใครชนะ มันจะเหนื่อยเปล่าๆ

ความเห็นใครความเห็นมัน ต่างคนต่างคิดว่าถูก การจะพยายามไปเปลี่ยนความคิดคนอื่น มันจะเหนื่อยเปล่าๆ

ยังรับฟังขอบคุณในทุกความเห็นครับ

ส่วนเรื่องมี ABS แล้วระยะเบรกยาวขึ้น ไม่จริงนะครับ ดูตามคลิปนี้

ส่วนเรื่องการเว้ยระยะเบรกให้เหมาะสม ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ควรทำ

สรุปว่า ผมเห็นด้วยที่ควรขับด้วยรถระยะที่เหมาะสม ประเมินความสามารถของสมรรถนะรถตัวเองให้เหมาะสม และที่สำคัญ รถสมัยนี้น่าจะมี ABS และอุปกรณ์ความปลอดภัยบางชิ้น เป็นมาตรฐานได้แล้วนะ มันควรเป็นสิ่งจำเป็นยิ่งกว่ากระจกไฟฟ้า หรือเซ็นทรัลล็อกซะอีก

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:12:11 »
 ;D ;D ผมเทียบระหว่างคนที่รุ้อาการรถเเละ ความคุมน้ำหนักเท้าได้ กับการเหยียบสุดให้ล้อล้อคเเล้ว ปล่อยabsทำงานนะครับ ยังไงคนที่คุมรถเเละคุถมน้ำหนักเบรคได้ สั้นกว่าเเน่นอน ยังไงผมก็ยืนยัน ผมอาจไม่มีความสามารถ อธิบายเป็นทฤษฏีได้ ยังไงลองฝาก คุณ Tee@Abuser ช่วยมาอธิบายหน่อยครับ

เเต่อันในคลิป เล่น กระเเทกเบรคสุดตรีนทั้งคู่ คันที่ไม่มีabs มันก็ต้องไถลสิครับ อะไรจะเอาอยู่

เเต่ยังไงมีมันก็ต้องดีกว่าไม่มีหละครับ เพราะไม่ใช่ทุกคนจะไปมีทักษะควบคุมรถระดับสูงมากมาย บางคนเเม่บ้าน บางคนไมได้สนใจรถมากนักใช้เเค่เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:38:15 »
ผมยังไม่เคยขับรถที่มี ABS มาก่อน มีแค่ลองสั้นๆเท่านั้นแล้วก็ไม่เคยมีเหตุการณ์ที่สุ่มเสี่ยงที่ต้องใช้ ABS เลยปกติผมกลางวันผมจะขับไม่เกิน 110 กลางคืน ไม่เกิน 100 แต่คันต่อไปของผมคงต้องมี ABS หล่ะครับ ใครจะไปรู้ว่าขณะเราขับรถข้างหน้าจะเป็นไงถึงไม้คันใหม่ผมจะขับด้วยความเร็วเท่าเดิมก็ตาม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 13:26:34 »
Ref: http://www.aaafoundation.org/resources/index.cfm?button=abs#stop

อ้างถึง
Do cars with ABS stop more quickly than cars without it?

Under most conditions, a vehicle with a good anti-lock brake system can stop in a slightly shorter distance than an average driver could accomplish in the same vehicle without ABS; however, that is not the main purpose of ABS, and the difference is generally not great enough to notice or be of any real use. ABS certainly doesn't improve your stopping distance nearly enough to justify driving faster or following more closely!

ABS can actually lengthen stopping distances on some surfaces, such as loose snow, dirt, or gravel, because of effects that occur during locked-wheel skidding that are unique to those surfaces.

The importance of ABS to you as a driver is that it helps you to retain control of your vehicle during a maximal braking effort. Without ABS, if you brake hard enough to lock your wheels, you will not be able to steer the vehicle, and the vehicle may skid sideways or spin around. Two-wheel ABS will prevent the vehicle from spinning out of control, and four-wheel ABS will actually allow you to retain the ability to steer your vehicle while you're still braking.

Ref: http://www.nhtsa.gov/cars/problems/equipment/absbrakes.html

อ้างถึง
Do cars with ABS stop more quickly than cars without? ABS is designed to help the driver maintain control of the vehicle during emergency braking situations, not make the car stop more quickly. ABS may shorten stopping distances on wet or slippery roads and many systems will shorten stopping distances on dry roads. On very soft surfaces, such as loose gravel or unpacked snow, an ABS system may actually lengthen stopping distances. In wet or slippery conditions, you should still make sure you drive carefully, always keep a safe distance behind the vehicle in front of you, and maintain a speed consistent with the road conditions.

ไม่ใช่เรื่องการพยายามเปลี่ยนความเชื่อ หรือเถียงเอาชนะครับ แต่คือการพยายามทำให้คุณเข้าใจ ABS อย่างถูกต้อง
ไม่ใช่เอาคลิปโตโยต้ามาโพสต์รัวรัวแบบที่เคยทำกัน แล้วก็บอกว่า เห็นมั้ยล่ะ ABS แบบหยุดเร็วกว่า สั้นกว่า ชัวร์
สุดท้ายคนใช้รถที่มี ABS ก็ไล่จี้คนอื่นบนทุกสภาพพื้นผิวถนน เพราะมั่นใจว่ามี ABS ฉันเอาอยู่แน่นอน

สิ่งที่ควรจะเข้าใจคือ ABS ทำงานอย่างไร ทำงานเมื่อไหร่ และมีจุดประสงค์ไว้เพื่อทำอะไร
ตอบทีละข้อดังนี้

1. ทำงานโดยการลดแรงกดเบรก เพื่อป้องกันล้อล็อคแล้วลื่นไถล
2. ทำงานเมื่อล้อเกิดการลื่นไถล แล้วเซ็นเซอร์ที่ล้อใดล้อหนึ่งตรวจจับได้
3. จุดประสงค์หลักมีไว้เพื่อให้ผู้ขับ "สามารถบังคับควบคุมทิศทางได้" ในขณะที่มีการเบรกกระทันหัน

ระบบที่จะทำให้ระยะเบรกสั้นลงนั้นคือ "BA" หรือ Brake Assist นั่นแหละทำมาเพื่อลดระยะเบรกให้สั้นลงจริงจริง

คำว่า "ALWAYS" มันเป็นคำประเภท Extreme และมักจะใช้ไม่ได้กับสถานการณ์จริง
เพราะทุกอย่างมีข้อยกเว้นเสมอ แทนที่จะท่องจำกันไปแบบผิดผิดเพราะดูคลิปไม่กี่อัน
ผมว่าเรามาศึกษาและทำความเข้าใจอย่างถูกต้องดีกว่า ว่าจริงจริงแล้วมันทำงานยังไง
และจะได้ทราบว่าโอกาสไหนที่ ABS จะพาซวยบ้าง จะได้ลดอุบัติเหตุ และใช้รถกันอย่างถูกต้องเสียที

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 15:56:41 »
สำหรับผมแล้ว คิดว่า ABS น่าจะเป็นเครื่องมือชิ้นท้ายๆ ที่เราคิดจะหวังพึ่งพามันอ่ะครับ
มันเหมือนมีไว้สำหรับตอนคับขันหรือฉุกเฉิน หรือเลี่ยงไม่ได้ซะมากกว่าครับ
ยังไงก็ต้องขับรถให้ถูกวิธี ไม่ประมาทเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 19:22:27 »
ขับแบบฉลาดๆ ตรงไหนควรเร่ง ตรงไหนควรเบา ก็ไม่เคยเห็นว่า ABS มันจำเป็นเลยครับ
ถ้าจะไล่จี้คันหน้าก็ต้องเห็นข้างหน้าของคันหน้า เช่นชิดขวามากขึ้น หรือเบนไปชิดเส้นด้านซ้ายมากขึ้น
ไม่ก็ใช้การเทียบความเร็วเอา คันหน้าเบรคเราก็ต้องเบรคให้ทัน แต่ถ้าวิธีนี้คันหน้าชนเราก็ชน ฮ่าๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 19:49:58 »
ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไร หรือคนขับเก่งแค่ไหน

ผมว่า ABS คือสิ่งดีๆ ที่ทุกคันควรจะมี

มันไม่สำคัญหรอกว่าจะเก่งหรือไม่เก่ง
บางอารมณ์ ผมขับชิลๆ เพลินๆ ใครจะไปคิดว่าหมามันจะออกมาตัดหน้าเรา
บางที ผมขับตจว อยู่ๆ มอไซต์โผล่มาจากข้างทาง
ขับๆอยู่ดีๆ กระบะคันข้างหน้าทำของหล่นบนถนน ต้องหักหลบกระทันหัน
หรือ เคราะห์ร้าย เราไม่สบาย หรือง่วงนอน แต่จำเป็นต้องขับ

ผมขอเปรียบ คร่าวๆ
ABS เป็นเหมือนเกราะป้องกันตัว หุ้มร่างกายเราทั้งร่าง
ีฝีมือในการขับ เป็นเหมือนโล่ห์
ถ้าคุณพร้อมสู้+ฝีมือดี คุณยกโล่ห์กันได้ตลอด คุณก็รอด
แต่ถ้าโดนแทงข้างหลังโดยไม่รู้ตัว โล่ห์มันไม่ได้ช่วยคุณเลย
สิ่งที่ช่วยคุณ คือเกราะที่คุณใส่ติดตัวนั่นล่ะ

ABS จับๆปล่อยๆ ทำให้ยางมีหน้าสัมผัสมากขึ้น ระยะเบรคสั้นลง
ถ้าไม่มี ABS ล้อล๊อค ยางไถไปกับพื้น แรงเสียดทานมันไม่เหลือแล้ว

ออฟไลน์ MILD

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 22:01:01 »
ถ้ามี city safety แบบวอลโว่จะเบรคทันไหมนะ  ;D

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 01:45:38 »
 ;D ;D ถ้าควรมีมั้ยควรเเน่นอนครับ ระบบความปลอดภัย มียังไงก็ดีกว่าไม่มี

เเต่ถ้าบอกว่าabs ช่วยให้ระบะเบรคสั้นลง มันจะเป็นการย้ำความเชื่อผิดๆให้คนที่เค้าไม่รุ้ครับ การทำงานของมันจริงๆ คุณเนยอธิบายไว้ได้ครบถ้วนเเล้ว

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 03:27:34 »
ทำไมมันถึงดราม่าแบบนี้ งง

ปล. คิดเล่นนะๆ ถ้ามันทำให้ระยะเบรคสั้นลงจริง  รถแข่งในสนามทุกคันคงนำมาใช้ทุกคันไปแล้ว  ทำให้เบรคก่อนเข้าโค้งได้ลึกขึ้น  ย่อมทำให้เวลาต่อรอบลดลง  อธิบายเพิ่มที่ผมบอกว่าคิดเล่นๆ หมายถึงระยะเบรคอย่าเดียว ไม่ได้คิดตอนเบรคแล้วเลี้ยวพร้อมกัน หรือเบรคในขณะที่ล้อซ้ายกับขวาอยู่ในพื้นผิวที่ต่างกันแบบคลิปสุดท้าย ตอนท้ายๆ   และคิดในขณะพื้นแห้ง แบบคลิปแรกสุด   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 03:32:17 โดย mkuski »

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 04:16:26 »
ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไร หรือคนขับเก่งแค่ไหน

ผมว่า ABS คือสิ่งดีๆ ที่ทุกคันควรจะมี

มันไม่สำคัญหรอกว่าจะเก่งหรือไม่เก่ง
บางอารมณ์ ผมขับชิลๆ เพลินๆ ใครจะไปคิดว่าหมามันจะออกมาตัดหน้าเรา
บางที ผมขับตจว อยู่ๆ มอไซต์โผล่มาจากข้างทาง
ขับๆอยู่ดีๆ กระบะคันข้างหน้าทำของหล่นบนถนน ต้องหักหลบกระทันหัน
หรือ เคราะห์ร้าย เราไม่สบาย หรือง่วงนอน แต่จำเป็นต้องขับ

ผมขอเปรียบ คร่าวๆ
ABS เป็นเหมือนเกราะป้องกันตัว หุ้มร่างกายเราทั้งร่าง
ีฝีมือในการขับ เป็นเหมือนโล่ห์
ถ้าคุณพร้อมสู้+ฝีมือดี คุณยกโล่ห์กันได้ตลอด คุณก็รอด
แต่ถ้าโดนแทงข้างหลังโดยไม่รู้ตัว โล่ห์มันไม่ได้ช่วยคุณเลย
สิ่งที่ช่วยคุณ คือเกราะที่คุณใส่ติดตัวนั่นล่

ABS จับๆปล่อยๆ ทำให้ยางมีหน้าสัมผัสมากขึ้น ระยะเบรคสั้นลง
ถ้าไม่มี ABS ล้อล๊อค ยางไถไปกับพื้น แรงเสียดทานมันไม่เหลือแล้ว

ชอบครับ

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 06:35:17 »
นั่งอ่านอยู่เริ่มจะเครียด พอเจอใช้คำว่าซำ่กำแพง track :D กลายเป็นฮาไปเลยครับ 5555

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 06:59:43 »

แวะมาบอกว่า ลืมกลับมาแก้ที่โพสท์ไว้ที่หน้าแรกว่า

จริงๆรถคันนี้ไม่มี ABS ครับ

เพราะที่จำได้ ยุคนู้นเลยรถแรงๆ ไม่นิยมติดตั้งระบบนี้กัน

popdemonic

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 11:05:33 »
ขอเป็นจาก "รถซั่มกัน" ไปเป็น "รถมันFeaturing" กันดูน่ารักกว่ามั้ยครับ

รถอเมริกัน สมัยโน้น เขาเน้น เครื่องตะเกียบ CC เยอะๆๆๆๆๆ  ช่วงล่าง กับเบรค ไม่ได้สนใจหรอกครับ

ถึงว่าถ้าเอารถไอ้กัน CC เยอะสมัยนู้น พวกMuscle มาซัดบนถนนเมืองไทย กับIntegra ผมว่าIntegra

ยังชนะเลย รถพวกนี้ช่วงล่าง ด้อยพัฒนาอย่างแรง เอาตัวอย่างชัดๆๆเลย Mustang นี่หละครับพี่น้อง

เค้าเรียกสิงห์ไฟแดง เวลาออกไฟแดง ควันต้องกลบตูด ถ้าออกแล้วควันไม่กลบตูดต้อง ไปสอบซ่อม

กลับรถแล้วออกใหม่ รถเกียร์ออโต้เสียด้วยแบบโบราณๆนั่นแหละ เพราะรถมันทำได้แค่นั้นครับ มันเข้าโค้ง

ไม่ได้ เบรคก็แสนธรรมดา อย่างViper ผมดูในคลิป รอบเดียวนะ น่าจะเป็นตัว Gen 1 RT/10 รู้สึกว่าจะไม่มี

ABS