ผู้เขียน หัวข้อ: }>- วิดีโอคลิป Dodge Viper ไม่มีเบรค ABS ซั่มท้ายรถตู้อย่างจัง -<{  (อ่าน 17607 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ดูคลิปกันก่อนครับ

ผมอยากทราบว่า รถราคาแพง เครื่องแรง แต่ไม่มี ABS เหรอครับ เห็นเบรกลากยาวซะควันโขมงเลย

สงสัยมากว่า บริษัทเขาคิดอะไรอยู่ ถึงไม่ใส่ ABS ลงในรถสปอร์ตกำลังสูงแบบนี้ ?

อีกเรื่องนึง กรณีชนนี้น่าจะเกิดจากการพร่าแสงอย่างที่ผมเจอในกระทู้ก่อนๆ ทำให้เราไม่เห็นสภาพการจราจรข้างหน้าชั่วคราว ไม่สามารถกะระยะเบรกได้ทัน
วิธีแก้คือ ตอนอยู่ในอุโมงค์ก็ดูทางข้างหน้ายาวๆ กะระยะเบรกเผื่อไว้ก่อนเลย ตอนออกจากอุโมงค์จะได้เหลือเนื้อที่เผื่อคันหน้าเบรกกระทันหันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:40:41 โดย Chariot »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: }>- Dodge Viper ไม่มีเบรค ABS ซั่มท้ายรถตู้อย่างจัง -<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 16:29:39 »
ถ้าแสงขนาดนี้ ผมว่าประมาทนะที่ออกไปเร็วขนาดนั้น *-*
ป.ล.ABS อาจจะทำงานแล้วรึเปล่าครับ แต่ชนอยู่ดี เอิ๊ก

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
Re: }>- Dodge Viper ไม่มีเบรค ABS ซั่มท้ายรถตู้อย่างจัง -<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 16:35:11 »
รูปแบบนี้ ABS หรือ ABC จนถึง Z ก็ช่วยหยุดไม่ทันละครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 16:39:06 »
เหมือนว่า ABS ทำงานอยู่นะครับ แต่ด้วยความเร็วกะระยะกระชั้นชิดเลยเอาไม่อยู่ :o

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 16:39:48 »
ABSเน้นทำให้สามารถควบคุมรถและหักหลบสิ่งกีดขวางได้ขณะเบรคเป็นหลัก ช่วยเรื่องระยะเบรคบ้างแต่ไม่ได้แปลว่ามีแล้วเบรคจะไม่มีทางลากยาว

ที่เบรคแล้วไหลยาวขนาดนั้นเพราะไปเบรคในจังหวะเร่งเครื่องครับ แรงส่งเลยเยอะ ต่อให้มีABSก็ไม่พออยู่ดี

คนขับก็บ้านะ ตอนออกจากอุโมงค์มองแทบไม่เห็นยังจะเร่งอีก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 16:46:26 »

ABS ทำงานครับ แต่ระยะไม่มากพอสำหรับการหลบและหยุดรถ รวมถึงเร่งเครื่องแล้วเบรคทันที

แต่สิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งเลยคือ เร่งเครื่องตอนขับออกจากอุโมงค์
แดดแรงมากขนาดนั้น เมื่อผ่านจากจุดที่อับแสงไปที่สว่างอย่างรวดเร็ว ทำให้เกิด Blind side ชั่วขณะ
ดูก็รู้เลยว่าคนขับดอดจ์ ไม่เห็นรถตู้ที่จอดอยู่ เพราะเจอแสงที่ลอดผ่านอุโมงค์บังตา

ใครที่เคยผ่านแยกเกษตรช่วงเที่ยงๆ บ่ายๆ ทุกวันน่าจะเข้าใจดี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 16:47:36 »
Viper ตัวเก่าไมีอะไรทั้งสิ้นครับ ดิบๆเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 16:48:42 »
น่าจะมี เพราะถ้าไม่ ควรจะแย่กว่านี้ แต่ที่เขาชนเพราะประมาทแท้ครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:01:01 »
ผมว่ามุดไม่เก่งมากกว่า ดูเหมือนจะไม่อ่านไลน์ถนนเลยด้วยซ้ำไป

.-_-.

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:21:59 »
   แปลก!!!!!!!

ทำไมอีกคันถึงตามถ่ายรถคันนี้ตั้งแต่อยู่ข้างหลัง  ไปแอบทำอะไรกับรถเขาหรือเปล่า???????

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:28:03 »
ปกติที่ทางเข้า-ทางออกของอุโมงค์
ควรจะมีโครงสร้างพรางแสงไว้เสมอ
เพื่อป้องการสายตาที่อาจปรับแสงไม่ทัน
อุโมงค์นี้ไม่มีแฮะ .....
คนขับเลยตาพร่าตอนออกจากอุโมงค์
บวกกับความเร็วที่มากเลยเจอดีเข้าไป
เหอะ ๆ ๆ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:35:37 »
จากที่ผมนั่งดูคลิปนี้แล้ว
งานนี้ จะมีหรือไม่มี ABS ก็ไม่เกี่ยวครับคุณผู้อ่าน

คนขับ ตัดสินใจออกว้าย และเร่งออกจากอุโมง ทันที
โดยลืมนึกถึงเรื่องแสง และกดารตัดสินใจแซงขวา ในถนนที่รถแล่นพวงมาลัยซ้าย
แบบนี้ ถือว่า คิดผิดแต่แรกแล้วครับ พลาดในจุดที่ เรียกว่า ตกม้าตายง่ายๆ

เป็นตัวอย่างไว้นะครับ ใครที่คิดจะแซงซ้าย บนถนนในบ้านเรา ไม่จำเป็น อย่าทำครับ อาจเจอแบบนี้ได้

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:41:40 »
คนถ่ายก็นะ ประมาทพอกัน ขับไปถ่ายไป

conan_murder

Re: }>- วิดีโอคลิป Dodge Viper ไม่มีเบรค ABS ซั่มท้ายรถตู้อย่างจัง -<{
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:44:59 »
Viper มีชื่อที่ความดิบครับ ตัวเปิดประทุนตัวแรกนี่หลังคาก็ไม่มี ที่เก็บของก็ยังไม่มีเลย ABS นี่เพิ่งจะมามีเอาทีหลังนี่เอง

Chariot

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:45:56 »
Viper ตัวเก่าไมีอะไรทั้งสิ้นครับ ดิบๆเลย
Viper มีชื่อที่ความดิบครับ ตัวเปิดประทุนตัวแรกนี่หลังคาก็ไม่มี ที่เก็บของก็ยังไม่มีเลย ABS นี่เพิ่งจะมามีเอาทีหลังนี่เอง

มันจะดิบไปมั้ยครับนั่น อยากรู้จังว่าทำไมเขาไม่ใส่มาให้ รถเครื่องแรงควายแต่เบรคห่วยก็ยังจะกล้าทำมาขายแฮะ  :P

แต่สิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งเลยคือ เร่งเครื่องตอนขับออกจากอุโมงค์
แดดแรงมากขนาดนั้น เมื่อผ่านจากจุดที่อับแสงไปที่สว่างอย่างรวดเร็ว ทำให้เกิด Blind side ชั่วขณะ
ดูก็รู้เลยว่าคนขับดอดจ์ ไม่เห็นรถตู้ที่จอดอยู่ เพราะเจอแสงที่ลอดผ่านอุโมงค์บังตา

ใครที่เคยผ่านแยกเกษตรช่วงเที่ยงๆ บ่ายๆ ทุกวันน่าจะเข้าใจดี

ผมผ่านบ่อย ช่วงบ่ายแก่ๆ เจอดวงอาทิตย์ยิงเข้าตาประจำ เคยลองใส่แว่นเลนส์ปรับแสงอัตโนมัติ ก็ยังปรับความเข้มไม่ทันใจเลย  :-[

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: }>- วิดีโอคลิป Dodge Viper ไม่มีเบรค ABS ซั่มท้ายรถตู้อย่างจัง -<{
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 18:21:48 »

ดิบไปป่าวครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

conan_murder

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 18:34:48 »
อเมริกันตอนนั้น ไม่สนใจเรื่อง Handling หรอกครับ  ;D

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 18:39:47 »
โหดมากครับ ;)

ออฟไลน์ domo24

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 19:31:59 »
คนขับร้องเลย เจอแบบนี้ แสงมันแยงตา ต้องระวังครับ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 19:42:51 »
อันตรายครับ

ปล.รถราคาแพงยังไงก็หนีอุบัติเหตุไม่ได้
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 21:14:31 »
ทำไมเหมาว่า ไม่มี ABS แล้วจะเบรคห่วยละครับ

แต่ละ Gen ของ Viper เบรค 4 pot อย่างต่ำทั้งนั้น   

ในคลิปไม่มีัแน่ๆ ABS 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 21:27:04 »
1. Dodge Viper คันในภาพ อายุกี่ปีแล้วครับ?

2. ผมพูดมาตลอดว่า Ultimate Driving Machine สำหรับคนที่บ้ารถและการควบคุมจริงจริง
เค้าไม่ต้องการตัวช่วยอะไรมาวุ่นวายทั้งนั้นครับ รถระดับ Hyper Car หลายคันก็ไม่มีอะไรเลย
ทั้ง Traction Control, ABS หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะมันมาทำให้เสียจังหวะเวลาซัดในสนามได้

ถ้าอยากได้ความปลอดภัย ผมคิดว่าคงไม่มาซื้อ Viper ตั้งแต่แรกครับ
เพราะมันขึ้นชื่อว่า Twichy มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 21:39:31 »
จากที่ผมนั่งดูคลิปนี้แล้ว
งานนี้ จะมีหรือไม่มี ABS ก็ไม่เกี่ยวครับคุณผู้อ่าน

คนขับ ตัดสินใจออกว้าย และเร่งออกจากอุโมง ทันที
โดยลืมนึกถึงเรื่องแสง และกดารตัดสินใจแซงขวา ในถนนที่รถแล่นพวงมาลัยซ้าย
แบบนี้ ถือว่า คิดผิดแต่แรกแล้วครับ พลาดในจุดที่ เรียกว่า ตกม้าตายง่ายๆ

เป็นตัวอย่างไว้นะครับ ใครที่คิดจะแซงซ้าย บนถนนในบ้านเรา ไม่จำเป็น อย่าทำครับ อาจเจอแบบนี้ได้
ผมว่าเดี๋ยวนี้รถบ้านเราขับเร็วแซงซ้ายล่ะครับ  พวกเล่นขับแช่ขวา80 กันอย่างสบายใจ  ทำไงได้ ตำรวจเล่นแต่พวกขับเร็ว แต่ไม่ได้เล่นพวกแช่ขวานี่เนอะ  เจอประจำ รถขนผัก ฮ่าๆ

Chariot

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 23:10:38 »
1. Dodge Viper คันในภาพ อายุกี่ปีแล้วครับ?

2. ผมพูดมาตลอดว่า Ultimate Driving Machine สำหรับคนที่บ้ารถและการควบคุมจริงจริง
เค้าไม่ต้องการตัวช่วยอะไรมาวุ่นวายทั้งนั้นครับ รถระดับ Hyper Car หลายคันก็ไม่มีอะไรเลย
ทั้ง Traction Control, ABS หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะมันมาทำให้เสียจังหวะเวลาซัดในสนามได้

ถ้าอยากได้ความปลอดภัย ผมคิดว่าคงไม่มาซื้อ Viper ตั้งแต่แรกครับ
เพราะมันขึ้นชื่อว่า Twichy มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
ทำไมเหมาว่า ไม่มี ABS แล้วจะเบรคห่วยละครับ

แต่ละ Gen ของ Viper เบรค 4 pot อย่างต่ำทั้งนั้น   

ที่บอกว่าไม่มี ABS เป็นเบรคห่วย เพราะมันห่วยเมื่อเอามาซิ่งในถนน

รถคุณจะดิบเถื่อนแรงควายแค่ไหน เชิญไปสนามเลยครับ ซั่มกำแพงริมแทร็คได้ตามใจชอบ

ถ้าเอามาใช้ในถนน ก็ควรจะระมัดระวังตัวมากกว่านี้ ไม่ใช่ซัดอย่างไม่เจียม มุดกระจาย จี้ท้ายไปทั่ว

มาดูอีกกรณีนึง ที่รถดิบๆ ไม่มีอุปกรณ์ช่วยอะไร แต่ซัดไม่เจียมกัน

กระแทกคันเร่งระหว่างโค้งโดยที่ไม่มี traction control

ถ้ารถสเปคดิบเถื่อนโคตรๆ แล้วขับมุดในเมือง ก็คงคล้ายกับพวกกระบะบ้าพลังที่เราชอบด่ากันนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 23:13:57 »
abs มันช่วยได้แค่ระดับนึงแค่นั้นแหละคับ ขนาดนี้ไม่มีทางจะช่วยได้แน่นอน

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 23:14:11 »
ประมาท+รู้เท่าไม่ถึงการณ์จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 23:20:17 โดย redsun »

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 23:42:07 »
ผมเคยขับเข้าอุโมง เป็นทางลงและเลี้ยวด้วย แล้วดันมีรถติดในอุโมง โอ้โห สดุ้งเลย ตั้งแต่นั้นมาระวังตลอด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 23:49:06 »

ที่บอกว่าไม่มี ABS เป็นเบรคห่วย เพราะมันห่วยเมื่อเอามาซิ่งในถนน

รถคุณจะดิบเถื่อนแรงควายแค่ไหน เชิญไปสนามเลยครับ ซั่มกำแพงริมแทร็คได้ตามใจชอบ

ถ้าเอามาใช้ในถนน ก็ควรจะระมัดระวังตัวมากกว่านี้ ไม่ใช่ซัดอย่างไม่เจียม มุดกระจาย จี้ท้ายไปทั่ว

มาดูอีกกรณีนึง ที่รถดิบๆ ไม่มีอุปกรณ์ช่วยอะไร แต่ซัดไม่เจียมกัน

กระแทกคันเร่งระหว่างโค้งโดยที่ไม่มี traction control

ถ้ารถสเปคดิบเถื่อนโคตรๆ แล้วขับมุดในเมือง ก็คงคล้ายกับพวกกระบะบ้าพลังที่เราชอบด่ากันนั่นแหละครับ

ขอโทษนะครับ คุณ Chariot

ผมตอบคุณดีดี แต่คุณจะมาใช้คำว่า "ควาย" กับผมทำไมครับ?
เริ่มต้นกระทู้มา คุณบ่นว่ารถตั้งแพงทำไม่มี ABS ผมก็มาตอบให้ว่ารถ hyper car ทำไมถึงไม่มี ABS
และยังไม่ได้พูดถึงเหตุการณ์ในคลิปที่คุณยกมาเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 00:04:56 »

ขอโทษนะครับ คุณ Chariot

ผมตอบคุณดีดี แต่คุณจะมาใช้คำว่า "ควาย" กับผมทำไมครับ?

หมายถึงว่าแรงมากมหาศาลเหมือนควายหรือเปล่าครับ เขาไม่น่าหาเรื่องพี่นะ

ผมเคยขับเข้าอุโมง เป็นทางลงและเลี้ยวด้วย แล้วดันมีรถติดในอุโมง โอ้โห สดุ้งเลย ตั้งแต่นั้นมาระวังตลอด
ดังนั้นอุโมงค์ที่มีเครื่องเตือนจะดีมากครับ ที่ไทยก็มีนะ ที่นำไปสนามกอล์ฟที่อยู่หลังศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะน่ะครับ จะมีไฟบอกว่าข้างล่างเกิดอุบัติเหตุหรือปัญหาติดขัด

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 00:16:17 »
คุณ Chariot
การที่คุณจะเอาคลิปวีดิโอที่สามารถพบหาได้ใน internet แล้วก็เอามาตั้งกระทู้ถกกันถึงกรณีที่เกิดขึ้นในคลิปนั้นๆ ว่ามีที่มาอย่างไร
สาเหตุ และผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นมาเป็นอย่างไร ผมมองว่าเป็นเรื่องดีครับ จัดเป็นกระทู้ที่ให้สาระ และในขณะเดียวกันก็ให้แง่คิดกับผู้อ่านท่านอื่นด้วย
แต่ข้อความของคุณที่เขียนว่า

"ที่บอกว่าไม่มี ABS เป็นเบรคห่วย เพราะมันห่วยเมื่อเอามาซิ่งในถนน

"

ผมอ่านดูแล้วมันเหมือนกับคนกำลังสื่ออย่างเป็นนัยๆถึงคนที่คุณกำลังพูดถึงว่า รถคุณจะแรงขนาดไหน
ขอเชิญไปขับที่สนาม ไม่ใช่บนถนนหลวงที่มีรถของผู้อื่นสัญจรไปมา สร้างความเดือดร้อนให้กับคนอื่น

มองในแง่ความเป็นจริงนะครับ รถของใคร ใครก็มีสิทธิ์ใช้บนถนนหลวงทั่วไป ตราบใดที่คนๆนั้นยังเสียภาษีอย่างถูกต้อง
ถูกครับ ความเห็นของคุณเป็นความเห็นส่วนบุคคล แต่ลักษณะการใช้คำพูดของคุณมันดูก้าวร้าวเกินไปหรือเปล่าครับ อยากทราบ

ส่วนเรื่องความระมัดระวังและความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนน ตรงนี้เป็นเรื่องที่ผู้ใช้รถใช้ถนนทุกคน ควรจะต้องรับทราบ
และรู้อยู่แก่ใจ เมื่อตนเองมานั่งหลังพวงมาลัย ไม่มีใครอยากให้เกิดอุบัติเหตุขึ้นหรอกครับ เสียเวลา เสียเงินเสียทอง เสียอารมณ์

แล้วแบบนี้ รถยนต์บางรุ่นในปัจจุบันที่ไม่มี ABS แต่เป็นรถบ้านธรรมดา คนขับก็ขับซิ่ง ไม่แพ้ในคลิปวีดิโอนี่ คุณจะไล่ให้เค้าไปขับในสนามไหมครับ?????

ทุกอย่าง มันขึ้นอยู่กับจิตสำนึกของผู้ที่อยู่หลังพวงมาลัยครับ ไม่ใช่อยู่ที่รถ ต่อให้รถคันนั้นจะมีระบบความปลอดภัยมากขนาดไหน
ถ้าขับแบบเสี้ยน อุบัติเหตุมันก็เกิดขึ้นได้เหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 00:18:12 โดย BnN »