ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบช่วงล่าง pajero sport กับ captiva หน่อยครับ  (อ่าน 15959 ครั้ง)

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
ปาเจโร่ ขอเป็น 4wd ส่วน แค็ปติว่า ขอเป็นดีเซล 2.0 lt ครับ

อยากขอความเห็นเรื่องช่วงล่างครับ อ่านรีวิวของคุณจิมมี่ทั้งสองคันแล้วครับ ก็ได้รับคำชมเรื่องช่วงล่างทั้งคู่
แต่อยากได้แบบ เอาสองคันนี้มาเปรียบมวยกันเลยอ่ะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยเปรียบเทียบช่วงล่าง pajero sport กับ captiva หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 20:26:19 »
รอดูครับ  ;)

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบช่วงล่าง pajero sport กับ captiva หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:14:41 »
เพิ่งได้ Captiva มาครับ วิ่งได้ 8000 กว่าโลแล้ว เอามาแทนที่เจ้า Fortuner ที่ใช้งานมาแค่ 3 ปี
ช่วงล่างนั้นขอเปลี่ยบเทียบกับ Fortuner ครับ เพราะยังไม่เคยลอง pajero sport ครับ

กับเจ้า Captiva นี้ประทับใจตั่งแต่แรกขับช่วงล่างนุ่มหนึบกว่า Fortuner เยอะ (แต่ถ้าเกิน 150 อาจมีย้วยบ้าง แต่ไม่น่าเกลียด)
ต่างกันราว ฟ้ากับเหว ซึ่งเป็นเหตุผลหลักที่ใช้เจ้า Fortuner ได้แค่ 3ปี
ก่อนตัดสินใจซื้อเจ้า Captiva ให้คุณแม่ไปลองนั่งหลังดู คุณแม่บอกว่าดีกว่า fortuner มากมายนั่งไม่เวีัยนหัว
ก่อนหน้านี้คุณแม่ไม่ยอมนั่ง Fortuner เลย แต่พอมานั่ง Captiva แกชอบ แกเลยช่วยออก 5 แสน อะ  ;D
สบายใจโก๋ไปเลย 

ต้องลองเองครับ แต่ควรลองถนนหลายๆแบบดู แล้วจะรู้ว่า SUV แท้มันต่างกับเทียมอย่างไร
อย่าวิ่งแต่ถนนเรียบๆทางตรงอย่างเดียว แล้วคุณจะไม่เสียใจทีหลัง หลังจากได้มันมาครอบครองแล้ว  ;)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:35:12 »
Captiva ช่วงล่างนุ่มดีครับ แบบรถเก๋งเลย แต่ส่วนตัวผมว่ามันโยนเกินไป อยากจะให้แน่นกว่านี้อีกนิดแล้วโยนน้อยลงอีกหน่อย
อีกอย่างคือพวงมาลัยค่อนข้างเบาเกินสำหรับรถใหญ่และหนักแบบนี้ ทำให้ขาดฟีลความมั่นคงในความเร็วสูง (120+) ด้วยอ่ะครับ
เทียบกับ Ford Escape ที่ออกมา 9 ปีแล้ว ผมยังให้คะแนน Ford ดีกว่า (เฉพาะเรื่องช่วงล่างนะ)

Pajero Sport ไม่เคยขับนะครับ แต่เคยนั่งสั้นๆ จำได้ว่าช่วงล่างก็นุ่มดีไม่กระด้างแบบที่คาดไว้จากรถพื้นฐานกระบะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 00:24:43 »
จากคนใช้ ป๋า เรื่องช่วงล่างถือว่าทำมาได้ดีพอตัวครับ ไม่นิ่มย้วย แต่ก็ไม่แข็งกระด้าง วิ่งเส้น ลอยฟ้าโค้งก่อนถึงสะพานพระราม8ขาเข้า เข้าโค้งได้80แบบมั่นใจครับขับความเร็วสูง 130 - 140(ใจผมถึงแค่นี้)

ก็มันคงดีครับเหมาะกับถนน กากๆ ของบ้านเราดีนะ (ความเห็นส่วนตัว) ภายในแคบกว่าฟอจูน ที่นั่งแถว3 เท่าที่ลองนั่ง ฟอจูนดีสุด นั่งได้จริง ตามด้วยน้อง ป๋า ถึงจะขาชันแต่ก็นั่งได้  แล้วก็นั่งไม่ได้เลย แคปตีว่า เล็กแคบเกินไป

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 02:11:58 »
ว่ากันเรื่องช่วงล่างอย่างเดียว
การทรงตัว ความนุ่มนวล Captiva ดีกว่าแน่นอนเพราะเป็นอิสระสี่ล้อ ดิสก์เบรคสี่ล้อ ตัวถังแบบโมโนคอกเหมือนรถเก๋ง
ส่วนเรื่องความทนทานแข็งแรง Pajero Sport เหนือกว่า เพราะโครงสร้างเป็น SUV แบบ Body on Frame แบบรถกระบะ

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 05:55:03 »
Cap top max 18 ก่อน MC
ช่วงล่างด้านหน้า ฝั่งคนขับ นุ่มนวลดี แต่ย้วยไปหน่อยคงเพราะรถสูง jump เเล้ว ไม่กระแทก ซับแรงสะเทือนดี ไม่เด้งมาก
แต่ด้านหลัง ไม่น่าเชื่ิอว่า ทางไม่เรียบนี่กระเเทกใช้ได้เลย แข็งๆยังไงไม้รู้ ซับแรงไม่ค่อยดี บางจังหวะ jump มีโดด
นั่งหลังผมว่าไม่ค่อยเหมาะ (สำหรับผมเอง) แต่ถ้าเป็นล้อ 16 ยางหนาๆ กับ โช็คนุ่มๆหน่อยอาการน่าจะดีกว่านี้
โดยรวมแล้วชอบกว่า โตต้า ครับ ปา ไม่เคยลองครับ
คล้ายๆ คห.4 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 06:59:23 โดย Jim lover »

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:19:41 »
ช่วงล่าง  ปาร์เจโร่  เทียบไม่ได้แน่นอนครับ เพราะโครงสร้างมาจากรถกระบะ   เน้นไปทางลุยๆ  ได้

แต่ แคปติว่า ช่วงล่างแบบรถเก๋ง  เหมือน CR-v  จะนิ่มกว่าพวก ปาร์เจโร่  ฟอร์จูนเนอร์เยอะครับ

ถามว่า  ชอบแบบไหน ถ้าเจ้าของกระทู้ ชอบนิ่มๆ  นวล แบบรถเก๋ง  แคปติว่าไปเลยครับ

แต่ถ้าชอบ ลุย หนึบๆ  เหมือนรถกระบะ  ก็เอาปาร์เจโร่

จริงๆ  เจ้าของกระทู้  จะต้องไปลองนั่งและขับดูครับ  ถึงจะสัมผัสถึงรสชาติที่แท้จริง

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 13:53:05 »
เคยลองแต่ PJS ครับ

ช่วงล่าง จากคนที่ไม่เคยขับรถ PPV มาก่อนเลย ผมว่าทำได้ดีนะครับ นุ่มและเกาะถนน

แต่หลังจาก 140 ไปแล้ว เริ่มหวั่นๆครับ ผมไม่กล้าขึ้นมากกว่านั้น

มีช่วงนึงโค้งตรงระนอง ตัว S ลงเขา ผมวิ่งมาเร็วมาก แล้วนึกว่าเอาไม่อยู่แน่ แต่เอาอยู่ครับ ผมทึ่งเลย

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:04:17 »
จริง ๆ เคยนั่ง pjs ในเบาะแถวสอง ส่วนตัวคิดว่าเด้งไปนิด เส้นทางที่นั่งคือ มอเตอร์เวย์ไปพัทยา ความเร็ว 100-140 อยากทราบว่า ถ้าช่วงความเร็วดังกล่าว เบาะแถวสอง แคปติว่า ในเส้นทางเดียวกับ pjs แคปติว่าจะเด้งน้อยกว่าเยอะมั้ยครับ