ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากจะบอกเลยว่า อ่านรีวิวจบปุ๊บไปจองปั๊บ  (อ่าน 14700 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMILY

• Newbie
  • *
Re: ไม่อยากจะบอกเลยว่า อ่านรีวิวจบปุ๊บไปจองปั๊บ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:23:53 »
เยี่ยมครับ มันต้องให้ได้อย่างนั้น
ผมก็อยากลองขับก่อนเหมือนกัน คิดดูนะครับ ตอนผมซื้อ Tiida นี่ทั้งๆที่เคยลองขับกับ J!MMY ในตัว 1.8
มาก่อนแล้ว และรู้ว่าอัตราเร่งรุ่น 1.6 ต่างจาก 1.8 ไม่มากตามที่จิมบอก ผมยังต้องขอลองเองก่อนเลยครับ

มองว่ารีวิวเป็นการสร้างฐานความรู้ในการพิจารณา แต่ท้ายสุด ปิดการขายหรือไม่ นิ้วกับปากกาของ"เรา"ครับ
ที่เป็นผู้เลือก

ค่ะ

ผมเข้าใจคุณ Amily นะครับ ที่ทำอย่างนี้ลงไปเนื่องด้วยเหตุผลดังต่อไปนี้
   1. ผู้หญิงไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ ไม่ค่อยสนใจแรงม้า แรงบิด เหมือนผู้ชาย
ขอให้สวย น่ารัก ไว้ก่อน
   2. ลองรถแล้วก็ไม่รู้ว่าแต่ละคันที่เป็น eco car แตกต่างกันไหม
   3. จากประโยคที่ว่า "รถที่บ้านเกือบทั้งหมดซื้อ เพราะรีวิวคุณจิมมี่" แสดงว่า รถที่ซื้อมา
ในอดีตเป็นมิตรที่ดีต่อครอบครัวเขา
   4. รถมันสวยอยู่แล้ว ยิ่งเพิ่มมินิรีวิวยิ่งตัดสินใจได้
   5. ให้ทันคืนภาษีรถคันแรก
   6. คอนโซลหน้าสวยกว่ารถทุกคันใน eco car

ขอให้มีความสุขในการรับรถใหม่นะครับ

อ่านแล้วอึ้งเล เหมือนนั่งอยู่ในใจเราเลยค่ะ ^ ^

ออฟไลน์ jocole

• Jr. Member
  • **
Re: ไม่อยากจะบอกเลยว่า อ่านรีวิวจบปุ๊บไปจองปั๊บ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:56:13 »
จขกท อาจจะไปจองแบบเป็นคิวไว้ก่อนก็ได้ครับ เพราะเท่าที่ถามเซลล์มา สามารถถอนจองได้ทุกกรณีน่ะครับ

ผมก็กำลังจะไปจองเหมือนกันครับ ได้คิวไว้ก่อน จะได้ทันรถคันแรก

ถ้ารถเปิดตัวมา ราคาแรง หรือไปลองเเล้วไม่ชอบ ก็คงถอนจองไปน่ะครับ

แต่ แนะนำ จขกท นิดนึงว่า ถ้ารถมาเเล้ว ไปลองก่อนนะครับ ว่าชอบ ไหม ถ้าชอบก็ จัดไปครับ

จะได้รถที่เราชอบ+ ดีตามที่พี่จิมมี่บอกครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:12:11 »
ผมเข้าใจคุณ Amily นะครับ ที่ทำอย่างนี้ลงไปเนื่องด้วยเหตุผลดังต่อไปนี้
   1. ผู้หญิงไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ ไม่ค่อยสนใจแรงม้า แรงบิด เหมือนผู้ชาย
ขอให้สวย น่ารัก ไว้ก่อน
   2. ลองรถแล้วก็ไม่รู้ว่าแต่ละคันที่เป็น eco car แตกต่างกันไหม
   3. จากประโยคที่ว่า "รถที่บ้านเกือบทั้งหมดซื้อ เพราะรีวิวคุณจิมมี่" แสดงว่า รถที่ซื้อมา
ในอดีตเป็นมิตรที่ดีต่อครอบครัวเขา
   4. รถมันสวยอยู่แล้ว ยิ่งเพิ่มมินิรีวิวยิ่งตัดสินใจได้
   5. ให้ทันคืนภาษีรถคันแรก
   6. คอนโซลหน้าสวยกว่ารถทุกคันใน eco car

ขอให้มีความสุขในการรับรถใหม่นะครับ

อ่านแล้วอึ้งเล เหมือนนั่งอยู่ในใจเราเลยค่ะ ^ ^
[/quote]

เอิ่มมม....ทำไมผมอ่านแล้วรู้สึกเขินแทนก็ไม่ทราบครับ  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:13:36 »
เร็วไปหรือเล่าครับ ??

รอ mitsu ออกมาก่อนไหม

ไม่ก็รอ Full eview ก่อนไหม

และที่สำคัญไปลองก่อนไหม

เพราะผมเองก็เคยซื้อ Camry แบบไม่ได้ลอง แค่ฟังๆเค้ามาว่าดี

สุดท้ายใช้ได้ 7 พัน กว่า กิโล    ขายทิ้ง ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:37:25 »
แล้วที่ว่าได้ล็อต 2 - 3  นี่ เขาบอกไหมครับว่าได้ประมาณเดือนไหน

และรถเปิดตัว 22 มีนาคม   เรียกได้ว่ามันก็แทบจะเป็น Motor Show แล้ว

ถ้าจองในงาน  คงต้องรอต่อคิวเป็นหางว่าวแน่ๆ แหละ

แม้ว่าใจจริงผมก็อยากรีบๆ จองเหมือนกันครับ  เพราะกลัวจะได้ไม่ทันคืนภาษีรถคันแรก

ถึงอย่างไรก็ตาม  ผมยังไม่คิดจะเดินเข้าไปในศูนย์ตอนนี้  ตราบใดที่รถคันจริงยังไม่มีให้ดู   

............................

ขอถามอีกหน่อยครับ  "เขาแถมประกันหรือเปล่า"

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:44:42 »
ต่างคนต่างความคิด ต่างคนต่างมาตรฐาน ต่างคนต่างมุมมองครับ

ยินดีกับรถใหม่ ได้รถไวๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 13:56:02 »
- เซลล์บอกว่า ล็อต 2 และ ล็อต 3 น่าจะไม่เกิน พฤษภา นี้ค่ะ  แต่ไม่ชัวร์ว่า ต้นเดือน กลางเดือน หรือปลายเดือน

- เซลล์ยังไม่รู้มาร์จิ้นค่ะ   แต่บอกที่ชัวร์ๆ ก็ฟิล์ม 3M  หน้าเต็ม

:P

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 15:29:32 »
55 ตอนมาร์ชผมก็ตัดสินใจว่าต้องจองก่อนงานเปิดตัวที่เซ็นทรัลเวิล์ด
(หลังพี่จิมและทีมงานไปดักรอถ่ายรูปในปั๊มย่านบางนา)

ทั้งนี้ทั้งนั้นศึกษาในเวปนี้มาพักใหญ่ตั้งแต่มีข่าวว่านิสสันจะทำอีโคคาร์ ..
จองก่อนทำให้ได้มาร์ชเกียร์ออโต้ล็อตแรก ไม่งั้นต้องรอเกือบครึ่งปีเหมือนหลายๆท่าน

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:01:52 »
จริงๆ ผมอ่านจากรีวิวของคุณจิมมี่เนี่ย ผมก็เชื่อใจคุณจิมมี่เหมือนกันนะครับ
สาเหตุเพราะ ผมกับคุณจิมมี่น่าจะชอบรถสไตล์คล้ายๆ กัน
เลยฟังความเห็นแล้ว เชื่อใจได้

แต่ยังไงผมก็จะไปลองขับเอง อย่างน้อยต้องเห็นรถคันจริงก่อน
เพราะบางครั้ง ความเห็นของคุณจิมมี่ก็อาจจะไม่ตรงกับผมก็ได้

อย่างกรณี Swift เนี่ย อ่านแล้วผมก็ กรี๊ดกร๊าด แต๋วแตก อยากได้เหมือนกัน
แต่ รอดูของจริงก่อนดีกว่า เผื่อโดนคุณจิมมี่สับขาหลอก  :D

จองไปแล้วก็ยินดีด้วยครับ
ในกรณีนี้ผมไม่ห่วงหรอกว่าจะได้รถไม่ถูกใจ แต่ขอบอกว่าอย่าเชื่อเซลมากครับ
ยิ่งกระแสรถแรงๆ อย่างนี้ด้วยแล้ว เซลมักจะเล่นตัว บางคนก็พูดเพื่อเร่งให้เราจอง
ยิ่งเราไปง้อเซลมากๆ บางครั้ง เซลก็นึกว่ามีอำนาจเหนือเรา แอบเอามาร์จิ้นที่ใช้แถมของแถมให้เรา งุบงิบ เข้ากระเป๋าตัวเองก็ได้

ผมว่า ไม่น่ารีบจอง เพราะรถยังไม่เปิดตัว
ไม่แน่วันที่เปิดตัว ซูซูกิ อาจจะบอกว่า แถมประกันชั้น 1 ก็ได้

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:39:57 »
เพื่อความปลอดภัยของท่านในการซื้อรถมาขับซักคัน ควรศึกษาข้อมูล และ ลองขับดูก่อน ถึงจะเป้นดี

ความรุ้สึกในการขับขี่ของแต่ละคนก้ไม่เหมือนกันนะครับ บางทีความรุ้สึกที่พี่ๆทีมงานชอบ เราอาจจะไม่ชอบก้ได้

nuuhamster

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:58:15 »
ตอนนี้มีศูนย์ไหนมีรถ test drive มั่งพอทราบไหมครับ?

กำลังจะไปจองเหมือนกัน

edit: แหะๆ ทนไม่ไหว ไปจองแล้วเหมือนกัน ถ้าตัวจริงมาไม่ชอบ ศูนย์คืนค่าจองให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 17:01:20 โดย nuuhamster »

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 08:04:56 »
การศึกษา ของบ้านเรา ทำให้คนเป็นนกแก้วนกขุนทอง
ท่องจำจากตำราหนังสือ อ่านจากหนังสือ เวบ หรือ ตำรา แล้วเชื่อเลย
ไม่เหมือน ตปท ถึง เวบ หรือ หนังสือนั้น น่าเชื่อแค่ไหน
เค้าต้องทดลองด้วยตัวเอง จน เจอสิ่งที่ตอบโจทย์และ เหมาะสมที่สุดก่อน เท่านั้น
ถึงจะเลือก เพราะฉะนั้น ทุกท่าน จงอย่าเชื่อ ทั้งหมด จนกว่าจะทดลองด้วยตัวเองก่อน
เหมือนที่ นายจิมมี่ แนะนำ นั่นแหละ ถูกต้องที่สุดด
LIKE A BOSS!!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 12:30:46 »
การศึกษา ของบ้านเรา ทำให้คนเป็นนกแก้วนกขุนทอง
ท่องจำจากตำราหนังสือ อ่านจากหนังสือ เวบ หรือ ตำรา แล้วเชื่อเลย
ไม่เหมือน ตปท ถึง เวบ หรือ หนังสือนั้น น่าเชื่อแค่ไหน
เค้าต้องทดลองด้วยตัวเอง จน เจอสิ่งที่ตอบโจทย์และ เหมาะสมที่สุดก่อน เท่านั้น
ถึงจะเลือก เพราะฉะนั้น ทุกท่าน จงอย่าเชื่อ ทั้งหมด จนกว่าจะทดลองด้วยตัวเองก่อน
เหมือนที่ นายจิมมี่ แนะนำ นั่นแหละ ถูกต้องที่สุดด

เพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ
อึ้งๆนะคะที่เท้าความถึงระบบการศึกษา :'(      รู้สีกเหมือนคนไทยที่เรียนหนังสือเฉพาะในประเทศโดนดูถูกและเหมารวมไปหมด (ฝรั่งไม่ได้ดีเป็นพระเจ้านะคะ)

เรากับที่บ้านไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ ไม่เคยเรียนด้านช่างหรืออุตสาหกรรมรถ
เราแค่อยากได้รถดีๆ เราเชื่อว่าพี่จิมมี่ตั้งใจดีในการรีวิวรถ หลายคนที่เรารู้จัก และหลายคนที่บ้านเราใช้เว็บนี้เป็นแนวทางประกอบการตัดสินใจ
และยังไม่มีใครผิดหวัง ทุกคนรับข้อดี ข้อเสีย ที่พี่จิมมี่ช่วยชี้ให้เห็น

เราก็บอกเซลล์ไปแล้วว่าขอลองขับดูด้วย