ผู้เขียน หัวข้อ: ขออีกสักหัวเรื่องSwift: อคติกับแบรนด์Suzuki  (อ่าน 14157 ครั้ง)

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
Re: ขออีกสักหัวเรื่องSwift: อคติกับแบรนด์Suzuki
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:01:54 »
สำหรับผม
ผมไม่ชอบใช้รถเหมือนกับชาวบ้าน
ชอบลอง ชอบเสี่ยง ขอลองสักตั้ง
ราคาขายต่อผมไม่แคร์ เพราะผมซื้อรถมาใช้
ไม่ได้ซื้อมาขายต่อ...
"พี่วรพล ไทยไดร์เวอร์"เคยพูดไว้ว่า
"คุณจะทนขับรถโดยไม่มีความสุขไป5ปีเพื่อหวังขายต่อได้ราคา
หรือคุณเลือกที่จะมีความสุขในการใช้รถทุกวัน แต่อาจจะโดนเมียบ่น555ตอนขายต่อ"

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ขออีกสักหัวเรื่องSwift: อคติกับแบรนด์Suzuki
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:29:16 »
บางทีเราก็หนีคำว่ารถตลาดไม่ออกนะครับ บางคนผ่อนแบบรัดตัวพอเดือดร้อนจากเหตุไม่คาดฝัน เช่น หมุนเงินไม่ทัน โดนออกจากงาน ลูกป่วย เลิกกันกับเมียแล้วจะแบ่งสมบัติกัน ถ้าเป็นรถไม่ตลาดแทบจะให้ฟรีไปผ่อนต่อยังไม่ค่อยมีใครเอาเลย แต่ถ้าเป็นรถตลาดตั้งราคาไม่สูงมากคนแทบจะวิ่งชนกันขอซื้อ ดังนั้นคนที่ไม่เล่นรถตลาดแล้วร้อนเงินจนเจอเหตุเช่นนี้จะจำฝังหัวไปเลยว่าต้องรถตลาดเท่านั้นแล้วก้คนอื่นที่ยังไม่ได้ซื้อรถเขาก็เห็นตัวอย่างก็เลยฝังหัวตามๆกันมา

เมื่อสองสัปดาห์ก่อนมีคนมาขายรถให้พ่อผมมาสด้ารุ่นก่อนจำปีไม่ได้เป็นแค๊ปตัวธรรมดาขาย 3 แสนร่อนหาขายไม่มีใครซื้อ พ่อผมเช็คกับไฟแนนท์แล้วปล่อยที่ 2.4-2.5 แสน ถ้าซื้อ 3 แสน ต้องขาย 3.3 แสน (ค่านายหน้า+ซ่อมนิดหน่อยประมาณหมื่น) คนซื้อต้องดาว์นเกือบแสนแล้วจะขายให้ใครได้หล่ะครับทั้งที่ตัวนี้ผมตรวจสอบราคากลางของธนชาติอยู่ที่ 3.6 แสนซะด้วยซ้ำ ปกติถ้าไฟแนนท์ปล่อย 2.5 แสน ต้องรับซื้อไม่เกิน 2.4 แสนบวกนายหน้ากับซ่อมนิดหน่อยต้นทุนก็ 2.5 แสน แต่จะได้กำไรตรงเงินดาว์นประมาณ 2 หมื่น

ดังนั้นสำหรับผม รถตลาดเหมาะสำหรับคนที่เงินไม่ค่อยมากพอที่จะรับเหตุฉุกเฉินอะไรได้เป็นการซื้อความสบายใจด้วยส่วนนึง เคยคุยกับไฟแนนท์เขาบอกว่ามีรถที่ต้องยึดคืนมากพอดู (จำตัวเลขไม่ได้) นี่ขนาดไม่ได้นับพวกที่ขายดาว์นออกไปก่อนนะ แสดงว่าคนที่ไม่มีกำลังผ่อนต่อจนหมดงวดก็มีมากพอดู

แต่ถ้าเทียบกันคนที่มีเงินเยอะๆรายได้สูงจะไม่ค่อยคำนึงถึงราคาขายต่อนักเน้นรถที่ชอบมากกว่าเพราะฐานการเงินดีกว่าทำให้พร้อมรับความเสี่ยงจากเหตุฉุกเฉินที่ต้องใช้เงินได้มากกว่า ถ้าเป็นอย่างนั้นก็เอารถที่ชอบได้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 15:13:23 »
ผมก็ไม่ได้ใช้ Suzuki ยังชอบเลยครับ

ถ้ามีโอกาสยังบอกว่าจะซื้อมาแต่งให้เหมือน MINI เลย

แต่ก็ยังมีน้อยน่ะครับที่แต่งเหมือน MINI ส่วนมากก็เดิมๆกันอยู่เลย

ไม่ได้คิดว่าเรียนแบบอ่ะ คิดว่าน่ารักเหมือนกันมากว่า  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 16:52:45 »
สำหรับผมตอนนี้เจ้านี่ผ่านหมด แต่ขอรอดูรีวิวจากคนใช้งานจริงและปัญหาต่างๆสักพักก่อน  หวังว่าถึงเวลานั้นศูนย์บริการคงมีเยอะขึ้นนะ  :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:14:26 »
                  ยังไม่ลอง อย่างมาสะเออะ >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(

รถเขาดีแต่หัวคุณยังไม่เปิดกว้าง บางอย่างรถมินิดีกว่า แต่บางอย่างซูซูกิกลับดีกว่า

การที่คุณไปดูถูกรถยี่ห้ออื่นโดยที่คุณยังไม่เคยสัมผัสอย่ามาวิจารณ์

ระหว่างรถซูซูกิกับรถมินิ ผมเลือกซูซูกิเพราะ ราคา ความคุ้มค่า ตัวรถ

ผมไม่กังวลราคาขายต่อไม่แคร์เลยเพราะคุณซื้อรถมาขายหรอ ถ้าซื้อมาขายก็ไม่ต้องซื้อ

เปิดอยู่รถมือ2เลยซิ พวกหัวโบราณ >:( >:( >:( >:(

ถ้าพูดแรงขอโทษด้วยครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Mr.P

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:38:20 »
บ้านผมก็ใช้รถเจ้าตลาด 2 ยี่ห้อนะ
บางอย่างก็โอเค เช่น เครื่องยนต์
บางอย่างก็ห่วยสุดๆ เช่น ช่วงล่างไม่นิ่งเท่าไหร่

โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว เปิดใจเถอะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:41:19 »
มันคือเรื่องจริง  ;) ;) ;) ลองไปถามคนแถวบ้านที่ซื้อยี่ห้อไหนยี่ห้อนั้นดู เค้าจะมองว่ารถเค้าคือที่สุดของโลกแม้แต่ Bwnz ,BMW ยังไม่เท่ารถเค้า  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 18:28:45 »
ผมไม่อคตินะ ผมไม่สนว่ายี่ห้ออะไร
ผมสนแค่ว่า สมรรถนะ ของเล่น หรือรูปร่างมันเหมาะสมกับราคามันมั้ย
ลองขับแล้วเป็นไง จะถูกมากหรือจะแพงมาก ให้คุ้มกับตัวมันก็พอ

ออฟไลน์ Blanco

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 22:58:49 »
;D
มีเงินก็ไม่ซื้อมินิครับ ไม่อยากให้มาด่าว่าคาย ไม่คายได้ไง รถราคาล้าน
ซื้อสามล้าน มีเขาแล้วก้อต้องกินหญ้าด้วยนะ จบ
บางคนเค้าซื้อรสนิยม ให้เค้าคิดกันอย่างนั้นต่อไปเถอะ เพราะเค้าออกจากบ้านก้อลงแปลงอย่างเดียว ;D
เพราะผมมองมินิว่า ขี้เหร่ คับเมื่อเทียบกับ สวิฟท์ มินิ สวยตาย...แหละ

สมมุติถ้าสวิฟท์รุ่นทอปราคา ล้านสอง คุณว่าเมื่อไปเทียบกับมินินี่จะเป็นอย่างไร เหอะ เผลอๆต้นทุนมินิจะถูกกว่าด้วย
อยากให้ใตร่ตรองดูสักนิดว่า มันคุ้มหรือเปล่า ขนาดสวิฟท์ ผมยังอยากให้รุ่นทอปไม่เกินห้าแสน  :P
ผมว่าทัศนคติอันนี้ก็ไม่ดีนะครับ จะซื้อมินิ หรืออะไร ถ้าชอบถ้ายินดีจ่ายไม่โง่หรอกครับ เพราะมันก็มีสิ่งที่ดีกว่า แย่กว่า แล้วแต่ว่าคนผู้นั้น จะเลือกตรงใหน
การที่คุณพูดออกมาอย่างนี้ มันเหมือนไม่ให้เกียรติคนที่เค้าซื้อหรือชื่นชอบมินิเลยนะครับ
ถ้าจะให้ติ swiff ก็มีข้อให้ติตำหนิเหมือนกันครับ เช่นเดียวกับมินิ มันอยู่ที่ใครมองใครชอบอะไรครับ

จริงๆก็แอบโกรธคำพูดของคุณนะครับ การที่คุณมาพูดเช่นนี้ แต่เอาเถอะครับ....
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 23:18:42 »
ไม่ใช่ความผิืดของผู้บริโภคหรอกครับ คนเราก็นึก คิด และจำ ไปตามประสบการณ์ของตน ทั้งทางตรง และทางอ้อม (ที่เจอเอง ฟังมา เดา มั่ว บลาๆๆๆ.....)

การบ้านของ Suzuki ก็คือ ต้องทำให้คนเหล่านั้น จดจำสิ่งดีๆ ที่ Suzuki มีให้ อย่างสุดแสนประทับใจครับ

เพราะฉะนั้น.....

ตอนนี้ ช่วยเพิ่มศูนย์บริการ และปรับปรุง หรือปิด dealer เพิง....แหงน สมัยพรประภา เถอะครับ

ตัวเลขหลัก 30 กับผู้ที่กำลังจะเป็นรายใหญ่ใน segment ที่ใหญ่ที่สุดอย่าง Eco Car

34 มันน้อยไป (มาก) ครับ

Swift เป็นรถที่ดี สวย และน่าสนใจ ใครมีลูกสาวจะเอารถคันแรกไปเรียน ผมไม่กระดากปาก ที่จะรอดู และไป test drive Swift

แต่พอพูดถึงเรื่องบริการหลังการขาย ผมก็ แอ้ก............

เพราะฉะนั้น ต้องสู้ครับ!!!!!!! เหล่านักรบชาว Shizuoka ทั้งหลาย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 00:39:07 »
ผมเพิ่งอ่านกระทู้นี้ตอนเย็น

กลับบ้านตอนดึกแล้วบอกแฟนว่าเดี๋ยวน้องชายจะออกสวิฟท์มาขับ

แฟนบอกว่า สวิฟท์สู้ฟิเอสต้าไม่ได้ ดูยังไงมันก็รถก็อปมินิ ฟิเอสต้าสวยหรูกว่า

ผมก็ได้แต่อึ้งแล้วก็เล่าให้ฟังว่า เพิ่งมีคนมาโพสต์เรื่องนี้ใน HLM แล้วก็อธิบายว่าคนที่รู้เรื่องรถจริง ๆ เค้าคิดยังไง

ส่วนตัวผมเชื่อว่าด้วยคุณงามความดีของตัวรถ อีกหน่อยคนก็เปลี่ยนความคิดไปเองล่ะ

Suzuki ใจกล้า ๆ เปิดอ็อฟชั่นกับราคามาแบบตอนที่มาร์ชออกใหม่ ๆ รับรองดังแน่

ปล. แฟนผมรู้เรื่องรถนิด ๆ หน่อย ๆ เท่านั้น ระดับมอง 350Z เป็นรถเก๋งญี่ปุ่นทรงอย่างกะรถเต่า มอง RX8 ว่าเหมือน Mazda 2 :D :D :D

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:02:17 »
เรื่องนี้แล้วแต่ความคิดแต่ละคน มันไม่เหมือนกัน จะไปบังคับ ให้คิดตามกันคงต้องใช้เวลา
แต่อยากรู้เหมือนกันว่าที่มันก็อปมินิ มันเหมือนตรงไหน รถมี4ล้อเหมือนกันถ้าไม่อยากให้เหมือนก็ไปซื้อ10ล้อมาขับ
ถ้ายี่ห้อ ที่บูชาอยู่ เค้าทำรถออกมารูปร่างแนวนี้จะบ่นกันมั้ย อาจมีเสียงชมก็ได้ ได้รถคล้ายมินิแต่ราคาถูกกว่า ;D ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:45:58 »
ลองดูๆกันไปครับ คนต่อๆไปที่จะเข้ามาใช้จะรู้สึกอย่างไร อันนี้ผมว่าสำคัญกว่า เพราะถามว่าจริงๆคนที่ยังไม่ได้รู้จัก Suzuki ดีก้ยังมีอีกเยอะ

ออฟไลน์ boymoreubon

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 07:31:57 »
;D
มีเงินก็ไม่ซื้อมินิครับ ไม่อยากให้มาด่าว่าคาย ไม่คายได้ไง รถราคาล้าน
ซื้อสามล้าน มีเขาแล้วก้อต้องกินหญ้าด้วยนะ จบ
บางคนเค้าซื้อรสนิยม ให้เค้าคิดกันอย่างนั้นต่อไปเถอะ เพราะเค้าออกจากบ้านก้อลงแปลงอย่างเดียว ;D
เพราะผมมองมินิว่า ขี้เหร่ คับเมื่อเทียบกับ สวิฟท์ มินิ สวยตาย...แหละ

สมมุติถ้าสวิฟท์รุ่นทอปราคา ล้านสอง คุณว่าเมื่อไปเทียบกับมินินี่จะเป็นอย่างไร เหอะ เผลอๆต้นทุนมินิจะถูกกว่าด้วย
อยากให้ใตร่ตรองดูสักนิดว่า มันคุ้มหรือเปล่า ขนาดสวิฟท์ ผมยังอยากให้รุ่นทอปไม่เกินห้าแสน  :P
ผมว่าทัศนคติอันนี้ก็ไม่ดีนะครับ จะซื้อมินิ หรืออะไร ถ้าชอบถ้ายินดีจ่ายไม่โง่หรอกครับ เพราะมันก็มีสิ่งที่ดีกว่า แย่กว่า แล้วแต่ว่าคนผู้นั้น จะเลือกตรงใหน
การที่คุณพูดออกมาอย่างนี้ มันเหมือนไม่ให้เกียรติคนที่เค้าซื้อหรือชื่นชอบมินิเลยนะครับ
ถ้าจะให้ติ swiff ก็มีข้อให้ติตำหนิเหมือนกันครับ เช่นเดียวกับมินิ มันอยู่ที่ใครมองใครชอบอะไรครับ

จริงๆก็แอบโกรธคำพูดของคุณนะครับ การที่คุณมาพูดเช่นนี้ แต่เอาเถอะครับ....

ถูกครับ เพราะผมก้อสื่ออย่างนั้น คุณเคยอยู่ในวงการมินิแล้วจะรุครับ ใช้คำว่าเผือกละกัน พวกเผือกชอบดถูกคนขับ... ว่ากอบปี้อย่างนู้น เลียนแบบอย่างนี้ อยากได้มินิ แต่ไม่มีตัง เจออย่้างนี้แล้วคุณจะรูสึกอย่างไร ส่วนตัวผมมีเงินก้อม่ายซื่อ
เป็นรถที่ต้องโง่ก่อนแล้วค่อยซื้อครับ คนอะไรเสียเงินทิ้งล้านสอล้านเพื่อรถคันเดียว  เอาเป็นว่า ผมเสียดายเงินภาษีแทนซะมากกว่า เอาไปทำบุญบ้างนะ เงินน่ะ  เอารสนิยมมากลบความ....

ออฟไลน์ Blanco

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 22:56:23 »
;D

ถูกครับ เพราะผมก้อสื่ออย่างนั้น คุณเคยอยู่ในวงการมินิแล้วจะรุครับ ใช้คำว่าเผือกละกัน พวกเผือกชอบดถูกคนขับ... ว่ากอบปี้อย่างนู้น เลียนแบบอย่างนี้ อยากได้มินิ แต่ไม่มีตัง เจออย่้างนี้แล้วคุณจะรูสึกอย่างไร ส่วนตัวผมมีเงินก้อม่ายซื่อ
เป็นรถที่ต้องโง่ก่อนแล้วค่อยซื้อครับ คนอะไรเสียเงินทิ้งล้านสอล้านเพื่อรถคันเดียว  เอาเป็นว่า ผมเสียดายเงินภาษีแทนซะมากกว่า เอาไปทำบุญบ้างนะ เงินน่ะ  เอารสนิยมมากลบความ....
ครับ เอาเป็นว่าผมไม่อยากจะโต้เถียงหรืออะไรกับคุณแล้วกันครับ ขอให้โชคดีครับ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ