ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta ผมเป็นโรคแพ้อากาศร้อน ขอคำปรึกษาครับ  (อ่าน 17200 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
Re: Fiesta ผมเป็นโรคแพ้อากาศร้อน ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 08:09:43 »
fiesta ผมก็เคยเป็นครับ

รบกวนท่าน Dark Master ชี้ทางสว่างแก่ผมทีขอรับ

(-/\-)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: Fiesta ผมเป็นโรคแพ้อากาศร้อน ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:12:32 »
ขอเพิ่มนิด รถใครมีเสียงคล้ายๆรถมี Turbo มั้ยครับมีเสียงวี๊ดแบบเพราะๆเวลาเร่งหนักๆ เมื่อก่อนไม่เป็นแต่เดี๋ยวนี้ผมเป็น แต่ไม่มีปัญหาอื่นนะแค่เสียง แต่กลับชอบเสียงนี้ทั้งๆที่มันอาจเป็นปัญหา 8) 8) 8)

ของผมมีเสียง วี๊ด (คล้ายกับเวลาเทอร์โบทำงาน) เหมือนกันครับ แต่เท่าที่สังเกตุ จะเกิดเสียงเวลาที่คุยมือถือผ่าน Bluetooth ครับ
ถ้าฟังเพลงผ่าน USB ธรรมดา หรือฟังวิทยุ ก็ไม่ได้ยินเสียงนี้เลยครับ  :D

เลือก โหมด AUX ไว้  แต่ไม่ใช้งานไม่ได้ปิด ก็วีด ครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:03:32 »
ครัชลื่นรึป่าว ถ้าขับรถติดๆตลอดมีแนวโน้มว่าครัชจะไปไวมาก เพราะเท่าที่ดูมันเลียครัชเยอะมาก

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:49:05 »
ไม่สนใจสลับใช้น้ำมันอย่างอื่นบ้างหรอครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 18:06:32 »
fiesta ผมก็เคยเป็นครับ

รบกวนท่าน Dark Master ชี้ทางสว่างแก่ผมทีขอรับ

(-/\-)
ผมขับในที่อากาศร้อนมากๆ+ขับเร็ว+ระยะทางไกล+นมค.แห้ง
ผมไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ แต่มันเป็นแค่ครั้งเดียวตอนนี้มันหายแล้ว ลองเข้าเช็คที่0ดูครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 18:20:09 »
อากาศเย็น ความหนืดของน้ำมันค่านึง
อากาศร้อน ความหนืดของน้ำมันอีกค่านึง

ผมว่าเลือกใช้น้ำมันเครื่องไม่เหมาะสมมากกว่าครับ ไม่ครอบคลุมช่วงอาการร้อนมั้งครับ
ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดู หมายถึงลองใช้ค่ายอื่น แล้วเลือกเกรดอื่นดูบ้างครับ
หรือโดนน้ำมันปลอมเข้าให้แล้วครับ...
 :-\ :-\ :-\

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 18:27:11 »

[/quote]
ผมขับในที่อากาศร้อนมากๆ+ขับเร็ว+ระยะทางไกล+นมค.แห้ง
ผมไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ แต่มันเป็นแค่ครั้งเดียวตอนนี้มันหายแล้ว ลองเข้าเช็คที่0ดูครับ
[/quote]

อากาศเย็น ความหนืดของน้ำมันค่านึง
อากาศร้อน ความหนืดของน้ำมันอีกค่านึง

ผมว่าเลือกใช้น้ำมันเครื่องไม่เหมาะสมมากกว่าครับ ไม่ครอบคลุมช่วงอาการร้อนมั้งครับ
ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดู หมายถึงลองใช้ค่ายอื่น แล้วเลือกเกรดอื่นดูบ้างครับ
หรือโดนน้ำมันปลอมเข้าให้แล้วครับ...
 :-\ :-\ :-\

ผมมาลองตรองดู รถมันเปลี่ยนไป หลังจากช่วงปีใหม่เปลี่ยนปั้มติ๊กมาครับ

ของเก่าเสีย สาเหตุที่ช่างบอกว่าเป็นที่อะไหล่ หลังจากนั้นมันก็พบอาการนี้

เเต่เป็นเพราะผมขับช่วงพระอาทิตย์ตก หรือ เพิ่งเริ่มขึ้นเป็นประจำ

เมื่อคืนวิ่งก็วิ่งดี กดเป็นมา ปกติดีครับ

รถผมเพิ่งถ่ายน้ำมันเครื่องรอบ 2 เมื่อต้นเดือนนี้เองครับ

จริงๆ ก็ว่าจะลองของดีดีไปเลย เเต่กะให้หมดคูปองฟรีไปก่อนครับ

เดี๋ยวยังไงวันเสาร์นี้ จะต้องหาสาเหตุให้ได้ นัดศูนย์ไว้เเล้ว

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 08:37:44 »
เมื่อวันเสาร์เอาเข้าศูนย์ 08.30น. เอารถออกไปเทสกับช่างประมาณ 30 กว่าโล ทางโล่งก็อัดๆๆ เข้าไป อาการปกติครับ

กลับเข้าศูนย์ ต่อ ECU เช็คระบบต่างๆ ปกติครับ  ช่างเช็คตัวกรองอากาศ ปรากฏว่ามันสกปรก เเนะนำให้ผมเปลี่ยน

ผมก็เอางั้นก็ได้ จ่ายไป 390 บาทได้ รวม Vat 7%  ใจจริงก็คิดว่า เป่าไป 2 รอบเเล้ว วิ่งไปเเค่ 15,000โล

ต้องเปลี่ยนเเล้วหรือ?  หลังจากนั้นขับกลับบ้าน ไม่ไกลมากประมาณ 5 โลเศษยังไม่เห็นผลอะไร

พอวันอาทิตย์ขับไปจากพระราม 2 ขับไป ขนของเเถวลาดพร้าว สภาพเต็มคันรถ นั่ง 3 คน อัดของท้ายเเละเบาะหลังเต็มพิกัด

เเต่เจอสภาพรถติด ก็ไม่ได้ลองเหยียบเท่าไหร่ เเวะถ่ายของที่ลงคอนโดญาติ เเวะทานข้าว

เที่ยงๆ ขึ้นทางด่วน เส้นดินแดง เหยียบตลอดทางกลับถึงบ้านพระราม 2 ใน 20 นาที อาการเดิมไม่มา

เเต่ต้องลองอีกต่อไปยังไม่เเน่ใจครับ 

* ถ้าหายขาดจริงๆ คงต้องยอมรับว่า

ไม่ได้สนใจตัวกรองอากาศเท่าไหร่เพราะคิดว่ารถวิ่งน้อย ขับเเต่ในเมืองหลักๆ เเล้วยังไม่ถึงกำหนดเปลี่ยน

ก็เลยย่ามใจ ประสบการณ์ครั้งนี้ มีประโยชน์กับผมมากๆ ครับ

** เเต่ถ้าต่อไปไม่หายล่ะ ? ??? ผมก็คงหาทางให้ได้เเหละ :'(

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ
ขอบคุณศูนย์ฟอร์ด พนักงานฝ่ายบริการทุกฝ่ายครับ
ที่จัดการให้ผมเสร็จหมดภายในเวลา 08.30 - 10.30
ยอมรับฟังปัญหา เเละ พยายามช่วยผมอย่างใจเย็น
เเละไม่คิดค่าเเรงเปลี่ยนกรองให้ฟรี (ปกติเเค่กรองเเอร์ซื้อเเล้วให้ช่างติดให้ก็คิด :P)

สุดท้ายนี้คุยกับช่างระหว่างไปเทสรถกัน ช่างก็บอกว่าเหนื่อยเพิ่มขึ้น เฟียสต้ารถออกกันเยอะ งานเลยเยอะตาม
รอเมื่อไหร่ฟอร์ดจะเปิดศูนย์บริการเพิ่มเยอะๆ สักที

เเม้ผมจะได้ยิน ช่างคนนี้นินทาผมทางโทรศัพท์ตอนโทรไปถามอาการ ทีเเรกผมโมโหนะ
เเต่มาเจอกัน เราก็คุยกันได้ดี ผมก็ต้องยอมเเหละ ผมจะเอาประโยชน์จากเค้านิ
ธรรมดาของมนุษย์

"ศูนย์ฟอร์ดมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ผมโชคดี หรือ หลายคนโชคร้ายกัน"