ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta ผมเป็นโรคแพ้อากาศร้อน ขอคำปรึกษาครับ  (อ่าน 17196 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ชาว Headlightmag ทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมมีเรื่องรบกวนใจอยากขอคำปรึกษา แนะนำวิธีการแก้ปัญหาครับ

เจ้าเฟียสต้าของผม 1.6S 5Drs. ตอนนี้รถอายุครับ 1 ปี  วิ่งไปเกือบ 15,000 โลแล้ว

ปกติผมจะใช้รถเกือบทุกวัน โดย จันทร์ - ศุกร์ ขับเช้า 06.00น. และช่วงค่ำ 18..00 เป็นต้นไป

การขับในวันธรรมดา เช้า กับ ค่ำ รถปกติดีครับวิ่งลื่นไหลไม่มีปัญหา ประมาณวันละ 40-50 โล

แต่พอเวลาวันหยุดออกไปวิ่งชานเมือง หรือ ต่างจังหวัด รถมีปัญหาเรื่องการเร่งแซง ทำความเร็ว

ในสภาพอากาศร้อนครับ

โดยล่าสุดเช้าวันนี้ผมขับจาก กทม. ไปเมืองกาญ ก็ขับไปเรื่อยๆ 80-120 km./Hr.

พยายามเลี้ยงรอบไว้ไม่เกิน 3000  หลังจากขับไปได้ 1 ชั่วโมง  รถเริ่มมีอาการเหยียบ เร่งแซงไม่ค่อยขึ้นได้ดังใจเลย

สถานการณ์ที่ว่าคือเมื่อชะลอความเร็ว ช่วง 20-40 หรือ รถจอดหยุดนิ่ง แล้วเหยียบคันเร่ง

เสียงเครื่องอื้อครับ แต่รถไม่พุ่ง คิ๊กดาวน์ ก็อืด ต้องเค้นแรงกันจนเรดไลน์เลยทีเดียว ถึงจะมา

ผมแปลกใจมากมันเป็นหยั่งงี้มาได้สักระยะแล้วครับ  ซึ่งเมื่อก่อนหน้านี้ แม่ผมขับ แม่ผมก็ทักเหมือนกัน

ว่ามันออกตัวได้อืด และ ทำให้เปลืองน้ำมันมากแม่ผมทักถึงขนาดว่า รถเจ้าคุณปู่อีกคัน

วาง 1J 2500CC ในตัวถังหนักๆ อย่าง W123 ติด LPG ยังออกตัวได้ดีกว่าเลย  เฟียสต้ามันเป็นอะไรนี่

จากข้างต้น บางคนบอกว่าเอารถ 1600 ไปเทียบ กับรถ 2500 ได้ยังไง ก็ต้องบอกว่ามันอืด จนรู้สึกได้ทั้งคนขับ

และคนนั่งครับ ใครนั่งใครก็ทัก พาลให้ไปทำท่อไอเสียเลย (แต่ตอนนี้ไม่มีตังค์ และกลัวแก้ไม่ถูกจุด)

รถคันนี้เดิมๆ ครับ เติม อี 20 ตลอด

เคยปั้มติ๊กเสีย ( ปั้ม A/C ) ในช่วงวันหยุดปีใหม่ที่ผ่านมาพอดีเลย หึหึ

ก็ได้ทำการเคลม เปลี่ยนอะไหล่เรียบร้อยแล้วครับ

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องศูนย์  2 ครั้ง ล่าสุดก็เมื่อต้นเดือน คาสตรอลสูตร เทคโนโลยีสังเคราะห์แท้ 100 ไป

ปรากฏอาการก็ยังเป็นเหมือนเดิม จึงไม่คิดว่าเป็นที่น้ำมันเครื่อง  จึงอยากขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านครับ

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าครับ

ว่าผมควรแก้ตรงไหนดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Fiesta ผมเป็นโรคแพ้อากาศร้อน ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 22:48:48 »
ชินกับการวิ่งเวลาที่อากาศเย็น ไปเจอร้อนๆมันก็ต้องอืดกว่าเป็นธรรมดาหรือเปล่าครับ .... เดาเอาจากปัจจัยที่ให้มานะ

ออฟไลน์ pongisra

Re: Fiesta ผมเป็นโรคแพ้อากาศร้อน ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 22:49:30 »
บอกรายละเอียดได้ชัดเจนมากครับ แต่ผมก็ไม่ทราบเมือนกันว่ามาจากอะไร

แต่ปกติแล้วในอากาศร้อนๆรถจะไม่แรงเหมือนอากาศเย็นๆอยู่แล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดคุ้นๆว่าเคยอ่าว่า อากาศร้อนขึ้นทุกๆ 8องศาทำให้กำลังเครื่องลดลง 1%

แต่จะร้อนยังไงก็ไม่น่าถึงขนาดเร่งไม่ออก

ยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 23:02:13 »
บอกรายละเอียดได้ชัดเจนมากครับ แต่ผมก็ไม่ทราบเมือนกันว่ามาจากอะไร

แต่ปกติแล้วในอากาศร้อนๆรถจะไม่แรงเหมือนอากาศเย็นๆอยู่แล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดคุ้นๆว่าเคยอ่าว่า อากาศร้อนขึ้นทุกๆ 8องศาทำให้กำลังเครื่องลดลง 1%

แต่จะร้อนยังไงก็ไม่น่าถึงขนาดเร่งไม่ออก

รถที่ผมใช้ก็เป็นนะครับ (CR-V G2) อาการคล้ายๆ จขกท.เลย

อากาศไม่ต้องถึงกับเย็น  แตะเป็นพุ่งๆ คันเร่งเบา

พออากาศร้อนมากๆหน่อย อืดเห็นๆเลยครับ ต้องเหยียบให้ VTEC เปิดรถถึงจะมีแรง (แรงหายไปประมาณ 20-30% ได้ครับ)

ทุกวันนี้ยังไม่รู้เลยว่ามันเป็นเพราะอะไร ผมคิดเอาเองว่าน่าจะเป็นพวกเซ็นเซอร์ต่างๆทำงานผิดพลาดแน่ๆเลย แต่ไม่รู้ว่าตัวไหน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 23:20:05 »

จากปากบอกเล่าคนอื่นนะครับ กรณีหนึ่งคือคนที่แต่งรถใช้กรองอากาศแบบกรวย เจอแดดร้อนๆแผดเข้าเต็มๆ เร่งไม่ขึ้นเห็นผลครับ
ส่วนอีกกรณี พี่ในเว็บนี้น่ะแหละ ประมาณปีก่อน ตอนต้นปีที่อากาศเย็นเข้ามาอีกที เหยียบคันเร่งเป็นพุ่งผิดปกติเลยทีเดียว

ออฟไลน์ razr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 23:36:13 »
ต้องเปลี่ยนไปเติม91บ้างนะคับจะได้เป็นการล้างเครื่อง ไม่ใช่เติมแต่อี20 ต้องสลับกันคับ คนที่มีปั้มน้ำมันเขาบอกมา แหะๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:28:35 »

จากปากบอกเล่าคนอื่นนะครับ กรณีหนึ่งคือคนที่แต่งรถใช้กรองอากาศแบบกรวย เจอแดดร้อนๆแผดเข้าเต็มๆ เร่งไม่ขึ้นเห็นผลครับ
ส่วนอีกกรณี พี่ในเว็บนี้น่ะแหละ ประมาณปีก่อน ตอนต้นปีที่อากาศเย็นเข้ามาอีกที เหยียบคันเร่งเป็นพุ่งผิดปกติเลยทีเดียว

ใช่ครับ เท่าที่ได้ยินมาว่ากรองอากาศ ต้องให้ดูดอากาศมาจากนอกรถ ถ้าไปทำใหม่แล้วจะเ็นแบบเปลือ แบบกรวย หรืออะไร ถ้าดูดอากาศจากในห้องเครื่องก็อืดลงหมด เพราะอากาศในห้องเครื่องร้อนกว่าข้างนอกหลายสิบองศา ม้าหายไปหลาย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:31:49 »
ต้องเปลี่ยนไปเติม91บ้างนะคับจะได้เป็นการล้างเครื่อง ไม่ใช่เติมแต่อี20 ต้องสลับกันคับ คนที่มีปั้มน้ำมันเขาบอกมา แหะๆ

ยังไงหรอครับ

เท่าที่ผมได้ยินมามีแต่ E เยอะทำให้เครื่องสะอาดเพราะ Ethanol มันไปกัดคราบสกปรกออก

รถที่ติด E85 kit พอใช้ไปสักพักเขาให้เปลี่ยนกรองเบนซินเพราะมันจะตันเนื่องจาก E85 มันไปกัดคราบสกปรกต่างๆออกมาหมด

-ปล ข้อมูลที่ผมบอกก็อ่านมาอีกทีนะครับ ไม่ใด้เจอกับตัวเอง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:32:15 »
ลองไปเช็ค เซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำดูครับ เพราะ ECU มันรับผลจากตัวนี้ไปปรับการจ่ายน้ำมันด้วย
ถ้าเกิดมันเพี้ยน รายงานค่าผิดพลาด กล่องอาจจะถมหนาจัดเพื่อป้องกันเครื่องพัง แล้วเลยวิ่งไม่ออก กินน้ำมันก็ได้

นอกจากนั้นก็ไล่เช็คพวก Airflow Sensor, Camshaft Sensor, Crankshaft Sensor, O2 Sensor ดูอีกที
ถ้าเป็นที่ Airflow บางทีแค่ทำความสะอาดก็กลับมาเหมือนเดิมแล้วครับ ส่วนที่เหลือก็คงต้องเปลี่ยน
แต่รถยังอยู่ในประกัน ไม่น่ามีปัญหาอะไร

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:33:39 »
ไม่ใช่ว่าเอธานอลยิ่งเป็นอัตราส่วนมากจะชะล้างได้ดีกว่าหรือครับ
คนที่ปั๊มเขาอาจจะอยากขายระบายแก๊สโซลีนล้วนก็ได้นะ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:05:46 »
อยากให้ท่าน จขกท. ลองดูสักนิดไม่เสียหลาย เพื่อรถของท่านเอง

ลองจัดหนักไป ปั๊มคาลเท็กซ์ (แจ้งวัฒนะ ก็มี) เติม โกลล์ (เบนซิน 95) หรือ ซิลเวอร์ (เบนซิน 91) เต็มถัง แล้วใช้จนหมด แล้วเติมเต็มถังอีกสักรอบ

ทีนี้ ลองเทียบดูนะ ว่า ต่างกับตอนใช้ พวก E หรือไม่? แล้วเครื่องดีขึ้นหรือไม่ ลองดูนะครับ

(เหล้าเพียวๆ กับ เหล้าผสมโซดา กินแล้วเมาเหมือนกัน แต่รสชาติ ที่ผ่านลิ้น ผ่านลำคอ ลงไป มันช่างต่างกันมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:30:33 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:39:05 »
ถ้ามันเป็นที่น้ำมัน มันจะเป็นตั้งแต่แรกสตาร์ทยันดับเครื่องครับ
เรื่องนี้ ไม่ใช่ปัญหาของน้ำมันเบนซินแน่นอน

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 03:14:45 »
ผมว่าไม่เกี่ยวกับน้ำมันหรอกนะ อีดำ(เฟียสต้าร์)ผมเคยเป็น
อืด และกินน้ำมันมาก ตอนนั้นวิ่งจาก กทม. ถึงสกลฯ เติมเต็มถึงไปสามรอบ
(ปกติเติมเต็มถังแถวๆรังสิต มาเติมอีกที สารคามแล้วยิงยาวถึงสกลฯ แต่ตอนนั้นต้องแวะเติมที่โคราชอีกรอบ)
กลับถึงบ้านที่สกลฯ เอาเข้าศูนย์ เล่าอาการให้ช่างฟัง เช็คไปมา ช่างบอกว่า O2sensorมั้งไม่แน่ใจพัง(ผมจำไม่ได้นานละตั่งแต่ ม.ค.54)
ช่างเปลี่ยนให้ และวิ่งต่อคอมจูนอยู่หลายรอบ แล้วก็กลับมาปกติครับ

เรื่องน้ำมันอย่าไปโทษน้ำมันเลยครับ คู่มือระบุให้เติมE20 ก็เติมไปเถอะครับ ไม่เป็นไรหรอก วิศวะกรเขาคิดมาจนหัวแทบแตกแล้วละ หรือถ้าไม่สบายใจจริงๆใช้ 95 ดีกว่า
กำลังอัดสูงขนาดนี้ 91 น่าจะไม่ไหวมั้งครับ(เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ ผมไม่ได้เก่งอะไรหรอก แต่ผมคิดว่ากำลังอัด 11:1 ผมว่าต้องการค่าออคเทนค่อนข่างสูงนะ
ไม่งั้นคู่มือคงไม่ระบุให้เติม E20 ที่มีค่าออคเทนประมาณ98หรอกครับ เพราะถ้าออคเทนต่ำกว่า 95 เครื่องอาจจะชิ่งจุดระเบิดก่อนก็ได้
ใช่อยู่ว่ารถสมัยใหม่ เซนเซอร์ตรวจสอบระบบการทำงานเยอะแยะ เดี๊ยวกล่องมันก็สั่งหัวฉีด ฉีดน้ำมันให้เหมาะสมเอง! หรือปรับองศาไฟจุดระเบิดใหม่ แต่ตอนสตาทรถครั้งแรก ก่อนที่เซนเซอร์จะทำงาน
ตอนนั้นกล่องมันคงยังไม่รู้หรอกว่า ส่วนผสมที่จุดระเบิดครั้งแรกมันเหมาะสมหรือยัง หรือตอนที่จำเป็นต้องเค้นแรงบิดออกมาใช้รอบสูงๆกระทันหัน  
เช่น เร่งแซง หรือขึ้นทางชัน มันอาจจะน๊อคหรือเขกเพราะชิงจุดระเบิดไปก่อนก็ได้ เป็นบ่อยๆ นานๆไปคงไม่ดี อันนี้เป็นความเข้าใจส่วนตัวนะครับอาจจะผิดก็ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 03:31:56 โดย บูตะ ฉึกฉึก »
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 06:39:32 »
ขับแบบเดียวกับรถผมเลย 3000รอบยาวๆ เติมE20
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 08:22:20 »
ขอบคุณพี่เนย เเละเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านครับ

ผมเคยเล่าอาการนี้ให้คนไกล้ชิดฟัง

หลายคนบอกปกติเครื่องร้อน เเต่ผมคิดว่ามันไม่ปกติ

มันอืดน่าเกลียดมาก เเละตอนที่ผมไปถ่ายน้ำมันเครื่องเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา

ก็มีถามๆ ช่างอยู่เหมือนกัน เเต่ไม่ได้อธิบายละเอียดมากขนาดนี้

เพราะหวังว่าถ่ายน้ำมันเครื่องเเล้วน่าจะดีขึ้น ทางช่างก็บอกว่าธรรมดาเครื่องร้อน อากาศร้อน - -"

เรื่องนี้ เป็นเรื่องที่ผมต้องพิสูจน์ใจของศูนย์ฟอร์ดอีกครั้ง

หลังจากครั้งก่อนๆ ปิดเเต่ละเคสผมได้ค่อนข้างโอเค

เดี๋ยววันนี้ช่วงสายผมจะโทรไปจองคิววันเสาร์นี้ที่ศูนย์ฺเเต่เช้า

ไม่รู้ว่าเค้าจะรับฟังเเละเข้าใจกับปัญหาของผมหรือเปล่า

เพราะเหมือนต้องใช้เวลาพอสมควรทำให้เครื่องร้อนหน่อย เเล้วต้องออกวิ่งเช็ครถ

เข้าปีที่ 2 เเล้ว จะขอใช้ให้สบายใจหน่อยก็ไม่ได้  >:(

ขอบคุณอีกครั้งครับ เเล้วได้เรื่องยังไง ผมจะเข้ามาเล่าสู่กันฟังนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 08:24:14 โดย THEKHAM »

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:01:08 »
เวลาขับกลางคืนเป็นไหมครับ

ถ้าไม่เป็น น้ำมันไม่เกี่ยวชัวร์ๆ

ส่วนเรื่องขับกลางวันแล้วอืด ผมคิดว่าจะเป็นเซ็นเซอร์ตัว ออกซิเจนเซนเซอร์นะครับ
ผมเคยเอารถเพื่อนไปขับที่เส้นมอเตอร์เวย์ แล้วเจอกกิ่งไม้เกี่ยวออกซิเจนเซนเซอร์หลุด (แต่เป็นซิวิค ไดเมนชั่นนะ)
รถจะเหยียบไม่ออก กดมิดก็ได้ไม่มา ขึ้นแต่รอบ น้ำมันถังนึงวิ่งทางไกลได้แค่ 300 กว่าโล ตอนนั้นเอาไปเปลี่ยนมา 7000 กว่าบาท

ผมดูแล้วน่าจะออกการเดียวกัน แต่อาจจะไม่ได้ถึงกับเสียอะครับ น่าจะเป็นว่า มันอ่านค่า O2 ได้ต่ำกว่าปกติ จนทำให้เครื่องมันปรับอัตราฉีดน้ำมันใหม่ เครื่องมันก็เลยอืดกว่าปกติ (ถ้าผมจำไม่ผิด อากาศที่ร้อนปริมาณ o2 มันจะต่ำครับ เหมือนตอนที่ซิวิคเพื่อนผมเซนเซอร์เสีย เครื่องมันคงอ่านได้ว่า o2 มีน้อยมาก)

แก้ไขแล้ว อย่าลืมมาอัพเดทกันด้วยเน้ออ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:04:30 »
กลางคืน กดเป็นมาครับ  ;D

เเต่กลางวันขี้เกียจมากครับ

ขอบคุณครับน้าโป้ง ไว้ผมจะมาอัพเดทให้ฟังนะครับ

ล่าสุดโทรจองคิวเช้าวันเสาร์เเล้ว 08.30 น.

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:03:57 »
กลางคืนวิ่งดีกว่ากลางวัน ผมว่าน่าเกียวกันอยู่นะ
เปลี่ยนกรองอากาศยังครับ ทุก4หมื่น5พัน หัวเทียนดัวย
เปลียน2 ตัวนี้น่าดีขึ้น

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:10:33 »
เวลาขับกลางคืนเป็นไหมครับ

ถ้าไม่เป็น น้ำมันไม่เกี่ยวชัวร์ๆ

ส่วนเรื่องขับกลางวันแล้วอืด ผมคิดว่าจะเป็นเซ็นเซอร์ตัว ออกซิเจนเซนเซอร์นะครับ
ผมเคยเอารถเพื่อนไปขับที่เส้นมอเตอร์เวย์ แล้วเจอกกิ่งไม้เกี่ยวออกซิเจนเซนเซอร์หลุด (แต่เป็นซิวิค ไดเมนชั่นนะ)
รถจะเหยียบไม่ออก กดมิดก็ได้ไม่มา ขึ้นแต่รอบ น้ำมันถังนึงวิ่งทางไกลได้แค่ 300 กว่าโล ตอนนั้นเอาไปเปลี่ยนมา 7000 กว่าบาท

ผมดูแล้วน่าจะออกการเดียวกัน แต่อาจจะไม่ได้ถึงกับเสียอะครับ น่าจะเป็นว่า มันอ่านค่า O2 ได้ต่ำกว่าปกติ จนทำให้เครื่องมันปรับอัตราฉีดน้ำมันใหม่ เครื่องมันก็เลยอืดกว่าปกติ (ถ้าผมจำไม่ผิด อากาศที่ร้อนปริมาณ o2 มันจะต่ำครับ เหมือนตอนที่ซิวิคเพื่อนผมเซนเซอร์เสีย เครื่องมันคงอ่านได้ว่า o2 มีน้อยมาก)

แก้ไขแล้ว อย่าลืมมาอัพเดทกันด้วยเน้ออ

หากเป็นแบบนี้จริงๆ ก็หมายความว่า
1. อากาศที่ยุโรปดีกว่าอากาศเมืองไทย ?
2. หมายความว่ารถไม่มีอากาศหายใจงั้นหรอ?
3. แสดงว่าต่อไป กทม. ก็คงขาดอากาศบริสุทธิ์?
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ พี่บ่าวFiesta    (อาจจะดูกวนๆนะ แต่คนขับรถยุโรป เทห์ทุกคนครับ)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:56:55 »
แอร์โฟลว ไม่ก็ อ๊อคซิเจนเซ็นเซอร์สกปรกครับ

เคยเจออาการเร่งแล้วตื้อๆเหมือนกัน
พอให้ช่างถอดออกมาดู ดำปี๊เลย พอล้างแล้วกลับมาเป็นเหมือนเดิม

ไม่ก็ ลองทำความสะอาดลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ
กรองอากาศสกปรกหรือเปล่า

ทุกสิ่งที่ผมบอกมา เป็นเรื่องพื้นฐาน แก้ง่ายๆ ทำง่ายๆ
ถ้านอกเหนือจากนี้ งานเข้าแน่นอน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:04:36 »
แอร์โฟลว ไม่ก็ อ๊อคซิเจนเซ็นเซอร์สกปรกครับ

เคยเจออาการเร่งแล้วตื้อๆเหมือนกัน
พอให้ช่างถอดออกมาดู ดำปี๊เลย พอล้างแล้วกลับมาเป็นเหมือนเดิม

ไม่ก็ ลองทำความสะอาดลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ
กรองอากาศสกปรกหรือเปล่า

ทุกสิ่งที่ผมบอกมา เป็นเรื่องพื้นฐาน แก้ง่ายๆ ทำง่ายๆ
ถ้านอกเหนือจากนี้ งานเข้าแน่นอน

สาธุ อย่าให้เป็นอะไรมากเลย

ขอบคุณครับ

กลางคืนวิ่งดีกว่ากลางวัน ผมว่าน่าเกียวกันอยู่นะ
เปลี่ยนกรองอากาศยังครับ ทุก4หมื่น5พัน หัวเทียนดัวย
เปลียน2 ตัวนี้น่าดีขึ้น

น้าเงาะ ตอนนี้วิ่งไปแค่ 15,000 เองครับ

NgoH

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:25:10 »
รถผมก็เคยเป็นเหมือนกัน ครับ แต่ของผมเข้า5หมื่นแล้ว
กรองอากาศสกปรกมาก ลองตรวจดูนะครับ ถ้าวิ่งแถวฝุ่นเยอะน่ามีส่วน
รถน้าเขม 1 ปี หมื่น5
รถผม1ปี 5หมื่น   
 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:42:30 โดย NgoH »

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:24:55 »
อากาศร้อนความหนาแน่นอากาศก้น้อยครับ

ผมว่าเรื่องแบบนี้น่าจะเป็นกันทุกคันนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:38:50 »
ขอเพิ่มนิด รถใครมีเสียงคล้ายๆรถมี Turbo มั้ยครับมีเสียงวี๊ดแบบเพราะๆเวลาเร่งหนักๆ เมื่อก่อนไม่เป็นแต่เดี๋ยวนี้ผมเป็น แต่ไม่มีปัญหาอื่นนะแค่เสียง แต่กลับชอบเสียงนี้ทั้งๆที่มันอาจเป็นปัญหา 8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

NgoH

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 18:37:53 »
ขอเพิ่มนิด รถใครมีเสียงคล้ายๆรถมี Turbo มั้ยครับมีเสียงวี๊ดแบบเพราะๆเวลาเร่งหนักๆ เมื่อก่อนไม่เป็นแต่เดี๋ยวนี้ผมเป็น แต่ไม่มีปัญหาอื่นนะแค่เสียง แต่กลับชอบเสียงนี้ทั้งๆที่มันอาจเป็นปัญหา 8) 8) 8)

ของผมไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย ตั้งแต่ เปลี่ยนปลายท่อมา

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 19:09:50 »

มีอยู่ครับ มีอยู่ เวลามันอื้อก็เพราะดี เเต่ถ้าไปทำท่อ เเล้วเสียงอื้อขนาดนี้
คันอื่นคงเเซว เสียงดัง ล้อไม่วิ่งเเน่ๆ เลยครับ :'(

อากาศร้อนความหนาแน่นอากาศก้น้อยครับ

ผมว่าเรื่องแบบนี้น่าจะเป็นกันทุกคันนะครับ

เข้าใจครับ เเต่ของผมมันผิดปกติ เกินไปสำหรับรถใหม่ครับ
ลองอ่านรายละเอียดทั้งหมดที่ผมให้ไว้ครับ น่าจะเข้าใจผม :'(

รถผมก็เคยเป็นเหมือนกัน ครับ แต่ของผมเข้า5หมื่นแล้ว
กรองอากาศสกปรกมาก ลองตรวจดูนะครับ ถ้าวิ่งแถวฝุ่นเยอะน่ามีส่วน
รถน้าเขม 1 ปี หมื่น5
รถผม1ปี 5หมื่น   
 ;D

ถ้าเป็นอย่างที่น้าเงาะบอก ผมสบายใจเลยถ้าเป็นเเค่นี้ ถ้ามากกว่านี้ ผมคงต้องเหนื่อยเยอะหน่อย

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 19:18:26 »

ของผมมีเสียง วี๊ด (คล้ายกับเวลาเทอร์โบทำงาน) เหมือนกันครับ แต่เท่าที่สังเกตุ จะเกิดเสียงเวลาที่คุยมือถือผ่าน Bluetooth ครับ
ถ้าฟังเพลงผ่าน USB ธรรมดา หรือฟังวิทยุ ก็ไม่ได้ยินเสียงนี้เลยครับ  :D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 19:20:44 »
E20   อืด  เปลี่ยนน้ำมัน  จบ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 19:46:33 »
ผมรู้สึกว่าเฟียสต้าผมขับกลางคืนเร่งมาไวกว่ากลางวันจริงๆ

เสียงวี๊ดๆของผมก็เป็น จะได้ยินประมาณ2800รอบขึ้นไป(แต่บางทีก็ไม่มีเสียงแฮะ)

ปล.เติมe20บางจากแถวที่ทำงานแล้วอืดกว่าปตท.ชัดเจนมาก

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:04:27 »
 fiesta ผมก็เคยเป็นครับ