ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ ความรู้สึกของคนที่ขับ colorado G80 diff-lock หน่อยครับ  (อ่าน 4766 ครั้ง)

ออฟไลน์ ayuttawat

• Jr. Member
  • **
  • บี แฟสซิเนต
คือผมจะมองหารถมือ 2 รุ่นนี้อยู่อ่ะครับ
มาดีนะคร้บ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากทราบ ความรู้สึกของคนที่ขับ colorado G80 diff-lock หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 15:37:43 »
diff-lock ถ้าใช้ไม่เป็นก็เกิดอันตรายได้นะครับ

ตัวอย่างเช่น เวลากดคันเร่งส่งออกจากโค้ง รถหมุนเอาง่าย ๆ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: อยากทราบ ความรู้สึกของคนที่ขับ colorado G80 diff-lock หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 19:01:06 »
ถ้าไม่ได้ใช้รถในทางโคลนทางขรุขระเป็นหล่มประจำก็ไม่มีประโยชน์ที่จะใช้รุ่นนี้
แต่ถ้าวิ่งทางโคลนทางขรุขระเป็นหล่มเป็นประจำก็ใช้ 4WD จะลุยได้ดีกว่า
ถ้าวิ่งทางเรียบระบบนี้ก็ไม่ได้ทำงานเลย ไม่มีประโยชน์ที่จะมีไว้

ออฟไลน์ rogerover3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:25:53 »
ผมว่าได้ใช้งานอยู่นะ ยิ่งช่วงฝนตกใหม่ๆ แค่ยูเทรินกลับรถ เหยียบแรงไปนิดเดียวท้ายก็ออกง่ายๆเลย

รถกระบะท้ายมันเบา ผมเคยขับดีแมกหมุนตอนฝนตกที่ยูเทรินมาครั้งหนึ่ง ดีแต่ไม่เป็นอะไร

มีระบบแบบนี้ก็ดี ช่วยในเรื่องความปลอดภัยได้

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 23:56:24 »
diff-lock ถ้าใช้ไม่เป็นก็เกิดอันตรายได้นะครับ

ตัวอย่างเช่น เวลากดคันเร่งส่งออกจากโค้ง รถหมุนเอาง่าย ๆ

ใช่ตัวเดียวกับ auto difflock มั้ยครับ ถ้าใช่มันทำงานที่ความเร็วไม่เกิน 30 Km/h ไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:57:50 »

G-80 diff lock ตัวนี้เป็น auto lock จะทำงานทันทีเมื่อล้อหลังข้างใดข้างหนึ่งหมุนด้วยความเร็วต่างกัน
และจะยกเลิกการทำงานเมื่่อรถมีความเร็วสูงกว่า 30km/h

ผมว่าไม่อันตรายหรอกครับ ออกจากโค้งตอน 30Km/h คุมได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:50:11 »
สรุปว่าไม่มีใครเคยขับรุ่นนี้...ครับที่ตอบมาทั้งหมด :)