ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วงล่าง Swift ECO เทียบกับ Lancer EX GT  (อ่าน 10933 ครั้ง)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
สอบถามช่วงล่าง Swift ECO เทียบกับ Lancer EX GT
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:45:52 »
พอดีว่าเพื่อนผมอ่านบทความแล้วสนใจ Swift ECO เพราะชอบช่วงล่างๆหนึบๆ
แต่ใจยังชอบฟิลลิ่งช่วงล่างแบบ Lancer EX ที่เค้าเคยมาลองขับรถของผมอยู่

เลยฝากผมมาถามว่าในรีวิวบอกใกล้เคียง Mazda 3 แล้วถ้าเทียบกับ Lancer EX
ฟิลลิ่งจะต่างกันยังไงบ้างครับ

เพราะเค้าก็บ่นว่าตอนนี้อาจจะซื้อ EX ตัว GLX ไม่ไหว  แต่อยากได้รถหนึบๆไว้ขับ

ออฟไลน์ toonze

Re: สอบถามช่วงล่าง Swift ECO เทียบกับ Lancer EX GT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:08:01 »
โห เทียบกันข้ามรุ่นเลยหรอครับ รอผู้รู้

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: สอบถามช่วงล่าง Swift ECO เทียบกับ Lancer EX GT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:17:55 »
มันคนละรุ่นกันแล้วนะครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:24:43 »
 ;D ห่างชั้นไปนิดครับ

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:34:30 »
ผมว่า จขกท คงอยากทราบแม้จะคนละรุ่น
เนื่องจากพี่จิมบอกในรีวิวไว้ว่า

"ดีกว่า eco car - b segment - และลามไป c-segment บางรุ่น" น่ะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:37:40 »
ผมว่าน่าจะเทียบกับ EX ไม่ได้
รอคุณจิมมี่มาตอบแล้วกันครับ 
ตัวผมเองพออ่านรีวิว ยังอยากได้เลย กะว่าคงหาเวลาไปลองขับสักรอบครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:40:13 »
EX มันสุดยอดที่สุดในกลุ่มนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:41:23 »
ผมว่าน่าจะเทียบกับ EX ไม่ได้
รอคุณจิมมี่มาตอบแล้วกันครับ 
ตัวผมเองพออ่านรีวิว ยังอยากได้เลย กะว่าคงหาเวลาไปลองขับสักรอบครับ

นั้นสิครับคิดเหมือนกันเลย ถ้ามีตังจะซื้อให้พ่อ และคนในครอบครัวใช้ สะดวกดีใช้ในเมือง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:57:50 »
ผมว่า swift ความหนึบคงสู้ Lancer EX ไม่ได้
เพราะ ความกว้างของรถต่างกัน น้ำหนักรถต่างกัน แรงกดพื้นต่างแน่นอน
ถ้าจะให้เท่าคงต้อง ไปป modify เปลี่ยน โช็ค สปริง ใหม่ แต่จะกระด้างขึ้นนะครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 15:14:25 »
ขอบคุณครับ

ผมเข้าใจว่าคนละ segment กันก็แตกต่างกันมากในหลายๆเรื่อง  แต่เนื่องจากเห็นว่ามีอารมณ์เกาะถนนเหมือนกัน
และดีกว่า c-segment บางรุ่น เลยอยากจะถามเรื่องฟิลลิ่งน่ะครับ   ไม่ใช่ถึงขนาดว่า "ต้องเทียบเท่า" หรืออะไรประมาณนั้น

แต่ถ้าเจาะจงเน้นเรื่องความหนึบ มันน่าจะมีอะไรบางอย่างที่ให้ความเหมือน และแตกต่างกัน  อยากทราบตรงจุดนั้นครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 16:14:18 »
ผมขอเดาว่าที่ swift eco เหมือนหรือทำได้ดีกว่า c-segment บางคัน ในแง่ของช่วงล่าง คือ การรองรับแรงกระแทรก
ไม่ใช่การควบคุม หรือ ความมั่นใจในการขับขี่ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 16:16:21 »
ผมว่าอย่าข้ามรุ่นไปไกลเลยครับเอาแค่ว่ามันดีที่สุดในเซกเมนต์ก็น่าจะโอเคแล้วหละ  นี่ถ้ามีESPมาให้อีกละก็ .....
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 17:19:11 »
รถคนละประเภทจะเทียบข้ามรุ่นคงจะยาก ปัจจัยหลายอย่าง
อย่างเรื่องน้ำหนักรถ ขนาดตัวถัง ระยะฐานล้อ กำลังเครื่องยนต์ อัตราืทดเกียร์ ความนิ่ง/ความหนืดพวงมาลัย และอื่นๆอีกมากมาย
ทุกปัจจัยข้างต้นมีผลต่อการขับขี่มากๆนะครับ

อย่างเช่น ที่ไปเทสมาฟอร์ด เรนเจอร์ กับ มาสด้า bt-50
ขนาดใช้งานวิศวกรรมหลายๆอย่างร่วมกัน ยังได้ผลการขับขี่ที่ต่างกันเลยครับ
แต่อันนี้เทียบกันได้เพราะรถชนิดเดียวกัน

ถ้าอย่างงั้นเด๋วก็จะมีคนมาถามอีกว่า BT-50 ช่วงล่าง เทียบกับ LANCER EX

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 17:23:58 »
สรุปจากรีวิว นะครับ

ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่มeco เเละ B-seg

เเละช่วงล่างซับเเรงสะเทือนได้ดีกว่า ซีวิค กับ อัลติส

ช่วงล่างอามรณ์ คล้ายๆมาสด้า3 

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 18:11:09 »
อยากรู้ด้วย  :D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 18:25:29 »
เท่าที่อ่านคือ ใกล้เคียง Mazda 3 ตัวใหม่
แล้วไม่เหมือน Lancer EX 2.0 GT ยังไงบ้าง

1. พวงมาลัยน่าจะเบากว่า
2. ช่วงล่างน่าจะหนึบดี แต่ไม่นุ่มหนึบแบบ EX

ฉะนั้น ถ้าอยากได้รถหนึบๆก็เลือก Swift ECO ได้เลยครับ แต่ขาดความนุ่มนวลครับ
ผมว่าลองดู MIRAGE อีกตัวครับ ผมว่าน่าจะตั้งมาแบบนุ่มหนึบ แต่พวงมาลัยเบาเช่นกันตามสไตล์รถเล็กในเมือง เน้นคล่องตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 19:16:17 โดย udis »

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 18:42:45 »
คงต้องให้คุณจิมมี่ตอบเสียแล้วหละครับ เพราะคุณจิมมีเคยขับทั้งสองคัน แต่ถ้าคิดโดยตรรกะก็คงเหมือนทุกท่าน  :)

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 20:26:24 »
เท่าที่อ่านคือ ใกล้เคียง Mazda 3 ตัวใหม่
แล้วไม่เหมือน Lancer EX 2.0 GT ยังไงบ้าง

2. ช่วงล่างน่าจะหนึบดี แต่ไม่นุ่มหนึบแบบ EX

ฉะนั้น ถ้าอยากได้รถหนึบๆก็เลือก Swift ECO ได้เลยครับ แต่ขาดความนุ่มนวลครับ
ผมว่าลองดู MIRAGE อีกตัวครับ ผมว่าน่าจะตั้งมาแบบนุ่มหนึบ แต่พวงมาลัยเบาเช่นกันตามสไตล์รถเล็กในเมือง เน้นคล่องตัวครับ

รีวิว บอกว่าซับเเรงสะเทือนได้ดีกว่า ซีวิค กับ อัลติส นี่ยังไม่นุ่มอีกเหรอครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 20:46:08 »

รีวิว บอกว่าซับเเรงสะเทือนได้ดีกว่า ซีวิค กับ อัลติส นี่ยังไม่นุ่มอีกเหรอครับ

ส่วนตัวผมยังไม่เชื่อในจุดนี้ครับ คงต้องลองเองครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 21:41:31 »
ความนุ่มนวลต้องไปตัดสินกันเองครับ รถที่คุณ J!MMY บอกว่ามันแข็งจนรับไม่ได้
ผมเองยังรู้สึกว่ามันหนึบแน่น สบายสบาย

แต่ถ้าวกกลับไปประเด็นของ จขกท. งบเท่านี้ก็คงไม่พ้น Swift ครับ
ยกเว้นว่าไม่รีบใช้รถ ก็รอดู Mirage หน่อยนึงก็เท่านั้น
คิดเสียว่า ในบรรดาตัวเลือกในงบเท่านี้ ปัจจุบัน Swift คือรถที่ช่วงล่างดีที่สุด
ดังนั้น ก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะต้องไปเปรียบเทียบข้ามมวยกับ EX เลย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 00:03:42 »
ทางที่ดีควรต้องไปลองขับดูก่อนครับว่าSwift ECO กับ Lancer EX GTอันไหนตรงกับความต้องการมากกว่ากันครับ
รีวิวเป็นแค่การแนะแนวหรือแนวทางในการเลือกซื้อและตัดสินใจจากข้อมูลดิบที่เราอ่าน
อารมณ์ความรู้สึกต่างๆได้จากการทดลองขับดูก่อนครับ ว่าตรงกับความต้องการของตัวผู้ซื้อเองหรือไม่ ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 03:01:38 »
ผมว่ามันออกแนวเอา "เขาทราย" ไปต่อยกับ "ไมท์ ไทสัน" อ่ะครับ
ไม่ใช่ว่า เขาทราย ไม่เก่งนะ แต่ดันไปต่อยกับแชมป์(นุ่มหนึบ)ที่สูงกว่า 2 Class กันทีเดียว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:12:24 »
น่าจะบอกว่าเหมาะสมตามราคามากกว่าครับ ไหนๆก็ไม่มี ESC เหมือนกัน

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:23:31 »
คุณ hutzero น่าจะหมายถึง EX รุ่น 1.8 GLX  ราคา 8 แสนถ้วน   ไม่น่าจะใช่ตัว 2.0 GT  นะ

รถคนละ secment ผมว่าเทียบไม่ได้แน่นอน อาจจะได้แค่เป็นบางเรื่อง เช่น การดูดซับแรงกระแทกเป็นต้น  แต่ไม่ได้หมายความว่าทั้งหมด ทั้งเกาะเท่า หนึบเท่า นุ่มเท่า คงเป็นไปไม่ได้ครับ