ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ ford focus TDCI ครับ  (อ่าน 11350 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
จะซื้อ ford focus TDCI ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:08:31 »
มีคำถามหน่อยครับ

ค่าซ่อมบำรุงแพงมั้ยครับ กว่าจะ ดึงทางบ้านเปลี่ยนใจจาก toyota ได้ แต่กลัวเรื่องซ่อมบำรุง คงจะเข้าศุนย์ตรงตากสินครับ

แล้วซื้อมาต้องแต่งอะไรเพิ่มมั้ยครับ ตัวรถ มี อะไรมีไม่ได้มาตรฐานเปล่าครับ ยาง ล้อ โช๊ค เบรค ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างมั้ยครับ คือ ขับซิ่งครับ

อย่าง toyota กับ honda เนี่ยซื้อมาต้องมาจับเปลี่ยนโช๊ค กันเลย ไม่ค่อยเกาะเลยครับ  ;D

อีกอย่าง อยากแรงครับ จูนกล่องดีมั้ย เห็นมีของ DTE ที่เขาบอกว่าแรงจริง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

Re: จะซื้อ ford focus TDCI ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:10:36 »
ถ้าเป็นโฉมปัจจุบันตอนนี้มือหนึ่งไม่มีของแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: จะซื้อ ford focus TDCI ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:12:11 »
ยินดีด้วยที่ทานกล่อมให้ทางบ้านยอมรับกับยี่ห้อนี้ได้  :)

เสียใจด้วยที่ท่านอาจจะไม่ได้ซื้อมันเพราะสถาณการล่าสุดตอนนี้มันน่าจะขายหมดไปจากทุกศูนย์ในประเทศไทยแล้ว ยังไงลองโทรไล่ศูนย์ที่ห่างไกลความเจริญดูนะครับ  :P

ของเดิมยังไม่มีใครบ่นว่าไม่เกาะถนนกันนอกจากยางจากโรงงานที่มันค่อยข้างแย่ ถ้าจะจูนกล่องลองใช้ของเดิมไปสัก5-6เดือนก่อนอาจจะเพียงพอแล้วก็ได้กับที่มันเป้นอยู่  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:14:12 »
มือสองครับ ลืมบอกไป (พอดีรถญาติ) พึ่งซื้อมาแต่จะขายไปออกเบนซ์ ซะงั้น

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:19:40 »
มือสองครับ ลืมบอกไป (พอดีรถญาติ) พึ่งซื้อมาแต่จะขายไปออกเบนซ์ ซะงั้น
ดีครับ รู้ประวัติรถกันด้วย สบายใจดี จัดไปครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:27:31 »
โอ้วววเยี่ยมถ้าเป็นแบบนี้คุ้มมากๆรถยังใหม่ๆแต่ราคามือสอง  :o

งั้นก่อนอื่นไปติดต่อศูนย์ขอซื้อกรองแอร์ใส่เลยครับ รุ่นดีเซลไม่ม่ใส่มาให้แต่ขอบเบนซินมี มันเอามาใส่ทดแทนกันได้  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:11:06 »
FOCUS TDCI รถในฝันอีกคันครับ แต่แพงไปหน่อยสำหรับผม ขอแค่ เฟียสต้า TDCI ก็ไม่มาสักที เซง.

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:41:55 »
จากที่ผมใช้ ก็ไม่ได้เพิ่มเติมอะไร เดิมๆจามศูนย์เลย

ผมว่าทุกอย่างโอเคแล้วน่ะ ยกเว้นยางที่มากับมัน ผมก็กำลังจะหาเปลี่ยนเหมือนกัน  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:46:04 »
โอเคครับ
กรอง แอร์
กับยางใหม่ แต่อันนี้ขอ ใส่ แมค ของตัว RS ลงไปด้วยผมว่าน่าจะแจ่ม

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:58:05 »
โทรบอกศูนย์ให้เตรียมไว้ก่อนด้วยนะครับท่านเดี๋ยวเหมือนผมจะไปใส่กรองแอร์ศูนย์บอกต้องสั่งไว้ก่อนเพราะไม่มีของ :-X

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:07:33 »
ถ้ามาเหลี่ยมนี้จัดไปเลยครับ แถมรู้ประวัติรถด้วย    ได้รถแล้วลองแวะไปหาน้าๆใน ฟอร์ดโฟกัสคลับดูครับ  ที่นั้นมีคนติด DTE แล้วก็ทำสเปคช่วงล่างให้เลือกแต่งด้วยนะครับ

ปล.ถ้าสงสัยอะไร ลองถามน้าใหญ่ที่เวปนั้นดูครับ

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 20:13:27 »
ยางติดรถ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อว่ามันจะเลวทรามได้ขนาดนั้น

สุดท้ายทนทั้งเสียงดังทั้งแข็งไม่ไหว  จัดไปทั้งยางทั้งแม็ก

แต่ด้วยความที่อยากให้รถมันนิ่มเงียบ

ผมเลยไปหาล้อแม็ก 15 นิ้วใส่โฟกัสตัวเก่ามาชุดนึง

ในสภาพป้ายแดง  ใส่ยางโยโกซีรี่ส์ 65 ไปเล้ย

ทีนี้ละ  นุ่มนวลดังล่องลอยไปในความฝัน

เงียบแบบไม่ต้องเร่งเครื่องเสียงอีกต่อไป

แถมรู้สึกว่ามันหนืดน้อยลงไปมากๆเลย

เบรคก็ดีขึ้นด้วย  ล้อติดรถทั้งชุดเลยระเห็จ

ไปกองอยู่ในห้องเก็บของแทน  ชุดนี้จ่ายไป

แค่หมื่นเศษ

มีความสุขสมบูรณ์แบบ  ก่อนหน้านี้ก็ใส่

จูนนิ่งชิบยกรางคอมมอนเรล  ได้ม้าเพิ่มเป็น

174  ทอร์คตามราคาคุยก็เกือบ 400 nM

ก็รู้สึกได้ว่าต่างไปจากเดิม  เหยียบเป็นมา

ทันใจดีแท้  ไม่ได้กินน้ำมันเพิ่มมากมาย

ลงทุนแค่ไม่กี่พันบาทเท่านั้น

สุดท้าย  มันยังไม่แรงเท่า 320d แต่ก็ใกล้เคียง

ในขณะที่นิ่มนวลกว่าเจ้าตัวนั้นมากมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 20:15:53 โดย Silverliner »

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 21:20:13 »
ยางติดรถ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อว่ามันจะเลวทรามได้ขนาดนั้น

สุดท้ายทนทั้งเสียงดังทั้งแข็งไม่ไหว  จัดไปทั้งยางทั้งแม็ก

แต่ด้วยความที่อยากให้รถมันนิ่มเงียบ

ผมเลยไปหาล้อแม็ก 15 นิ้วใส่โฟกัสตัวเก่ามาชุดนึง

ในสภาพป้ายแดง  ใส่ยางโยโกซีรี่ส์ 65 ไปเล้ย

ทีนี้ละ  นุ่มนวลดังล่องลอยไปในความฝัน

เงียบแบบไม่ต้องเร่งเครื่องเสียงอีกต่อไป

แถมรู้สึกว่ามันหนืดน้อยลงไปมากๆเลย

เบรคก็ดีขึ้นด้วย  ล้อติดรถทั้งชุดเลยระเห็จ

ไปกองอยู่ในห้องเก็บของแทน  ชุดนี้จ่ายไป

แค่หมื่นเศษ

มีความสุขสมบูรณ์แบบ  ก่อนหน้านี้ก็ใส่

จูนนิ่งชิบยกรางคอมมอนเรล  ได้ม้าเพิ่มเป็น

174  ทอร์คตามราคาคุยก็เกือบ 400 nM

ก็รู้สึกได้ว่าต่างไปจากเดิม  เหยียบเป็นมา

ทันใจดีแท้  ไม่ได้กินน้ำมันเพิ่มมากมาย

สุดท้าย  มันยังไม่แรงเท่า 320d แต่ก็ใกล้เคียง

ในขณะที่นิ่มนวลกว่าเจ้าตัวนั้นมากมายครับ
มาตกใจตอนจบ น่าสนๆแหะ ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 21:22:30 »
ชักสงสัยแล้ว
ยางติดรถมันยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 00:35:08 »
ยางเดิม NCT5 ครับ

ส่วนล้อ จาก 16 เดิม มาเป็น 15 มันนุ่มเงียบกว่าเห็นๆอยู่แล้วครับ แม้จะเอา NCT5 ที่ติดล้อมาอยู่เดิมก็รับรู้ได้
แต่ด้วยแก้มยางที่สูงกว่าทำให้เวลาเปลี่ยนเลนกระทันหันก็จะรู้สึกถึงความไม่มั่นคงเพิ่มขึ้นมาเหมือนกันครับ...แต่หากขับไปจนชิน ก็จะไม่รู้สึกว่ามันแตกต่างกันมากจนเกินไปจนรับไม่ได้ แต่โดยรวมแล้ว 205/55 R16 ก็ให้สมรรถนะที่ดีกว่าอยู่ดี  แต่หากชอบความนุ่มก็ต้องไปจบที่ 195/65 R15

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 00:41:33 »

แค่หมื่นเศษ

ทำที่ไหนเหรอคับ จูนนิ่งชิบยกรางคอมมอนเรล  เนี่ย ขอข้อมูลหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:39:32 »
โอวววปรับไปถึง174แรงม้านี่เกียร์ไม่พังเอาเหรอครับ  หรือว่าใช้เกียร์ธรรมดาเลยไม่ต้องกลัวเรื่องนี้ :o

อันนี้หมายถึงจูนกล่องอย่างเดียวหรือว่าใส่ครบหมดทั้งจูนกล่อง กรองเปลือย อินเตอร์คูลเลอร์ ท่อทั้งเส้นด้วย? อยากเอาไปใส่กล่องเหมือนกันแต่บางคนก็ว่าใส่กล่องของ DTE แล้วบางโปรแกรมเค้าใช้แล้วเครื่องเขกหรือเดินไม่เรียบ แต่ถ้า remap ไปเลยจะไม่เจอเรื่องนี้ ที่สำคัญเลยคือตอนนี้ไม่มีเงิน...........  :'(

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:42:33 »
จริงๆ แล้ว ยาง Good Year NCT5
มันก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นนะครับ
จากที่ใช้ๆอยู่ จะมีคือเสียงยางดังไปหน่อย
แต่การเกาะถนนก็อยู่ในระดับที่รับได้
เจอน้ำอาจจะดิ้นนิดๆ ซึ่งก็เอาอยู่นะ

คือถ้าเราใช้่งานในชีวิตประจำวัน ขับรถไปทำงาน ไปเที่ยวบ้าง
ขับตามกฏหมายกำหนด ผมว่ามันก็เพียงพอละครับ
แต่ถ้ายางชุดนี้หมดอายุไข ก็คงเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นดูเหมือนกัน
อยากเห็นความแตกต่าง ว่าจะต่างกันมากน้อยยังไง

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 23:51:44 »
ไม่รอFocus Modelchange หรอครับ