ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าเรื่อง Supercar ในกลุ่มรถตลาดทั่วไป  (อ่าน 8284 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ว่าเรื่อง Supercar ในกลุ่มรถตลาดทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 21:31:57 »
ผมเห็นรถ Supercar หลายคันแล้ว ส่วนใหญ่เป็น Supercar 2 ประตู แต่แฝงไปด้วยความแรง สมรรถนะ ประหยัดน้ำมันด้วย ซึ่งมีข้อถกประเด็นดังนี้
-Supercar 2 ประตูมีอยู่แล้ว แล้ว Supercar แบบ Saloon GT Hatchback และ SuperSUV  ในกลุ่มตลาดนี้มีหรือเปล่า
-ถ้าหากทำรถ Supercar ประเภทรถตลาดพวก 4-5 ประตู (รถ supercar บ้านๆ) แบบนี้จะมีผลกระทบมากน้อยอย่างไร
-ในบ้านเรามีรถ SuperSUV เหมือนเมืองนอกหรือเปล่าครับ

ถ้ามี supercar แบบรถบ้านๆ(4-5 ประตู 7 ประตู)ทั่วไป ขอรายชื่อด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 21:33:56 โดย Bangkok Fiesta EX »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ 402m11.1sec

Re: ว่าเรื่อง Supercar ในกลุ่มรถตลาดทั่วไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 21:54:33 »
ขึ้นอยู่กับคุณ จขกท ให้คำจำกัดความของ supercar ว่าอย่างไรครับ
และผมก็ไม่เข้าใจว่า supercar จะเป็นแบบรถบ้านๆไปได้อย่างไร มันผกผันกันนะครับ
รถเจ็ดประตูนี่ มันจะเป็น supercar ได้อย่างไรครับ รถเมล์ยังมีประตูไม่ถึงเจ็ดเลย
ถ้ามองในแงดี สมมุติว่าคุณหมายถึงเจ็ดที่นั่ง ผมก็ไม่คิดว่าโตโยต้า คอมมูนิเตอร์จะเป็น supercar ไปได้อีกอย่างไรเหมือนกัน

รบกวนช่วยอธิบายได้ไหมครับ ว่าsupercar ที่หมายถึงเป็นรถเช่นไรครับ ผมไม่เข้าใจที่คุณถามซักข้อ เข้าใจแค่ข้อสาม ใช่ครับ บ้านเรามี superSUV
อย่างเช่น cayenne turboS ครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ว่าเรื่อง Supercar ในกลุ่มรถตลาดทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 21:58:34 »
ถ้าคิดแบบง่ายๆ รถครอบครัวบ้านๆ4ประตูก้ S65 S63 Panamara turbo

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 21:58:40 »
Benz C63 E63 S63
aston martin rapide
Fer FF

และอื่นๆอีกมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:02:24 โดย pinggiyam »

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 21:59:30 »
Supercar 5 door ที่นึกออกตอนนี้ก็มี Panamera turbo s / Aston martin  rapide / Cayanne turbo s (อันนี้น่าจะเป็น Super suv)

รุ่นอื่นจำไม่ได้รอท่านอื่นเพิ่มละกันครับ

แต่ไม่แน่ใจพวก AMG /M 4 door จะนับป่าว

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:06:11 »
ขึ้นอยู่กับคุณ จขกท ให้คำจำกัดความของ supercar ว่าอย่างไรครับ
และผมก็ไม่เข้าใจว่า supercar จะเป็นแบบรถบ้านๆไปได้อย่างไร มันผกผันกันนะครับ
รถเจ็ดประตูนี่ มันจะเป็น supercar ได้อย่างไรครับ รถเมล์ยังมีประตูไม่ถึงเจ็ดเลย
ถ้ามองในแงดี สมมุติว่าคุณหมายถึงเจ็ดที่นั่ง ผมก็ไม่คิดว่าโตโยต้า คอมมูนิเตอร์จะเป็น supercar ไปได้อีกอย่างไรเหมือนกัน

รบกวนช่วยอธิบายได้ไหมครับ ว่าsupercar ที่หมายถึงเป็นรถเช่นไรครับ ผมไม่เข้าใจที่คุณถามซักข้อ เข้าใจแค่ข้อสาม ใช่ครับ บ้านเรามี superSUV
อย่างเช่น cayenne turboS ครับ

Supercar เป็น รถที่ออกแบบเพื่อรองรับสมรรถนะความเร็วสูง (พูดง่ายๆคือรถ supercar แรง) มีความสามารถในการเข้าโค้งสูงไม่ว่าจะเป็น 2 ประตู อาจจะมี 2 หรือ 4 ที่นั่งก็ได้

ส่วนใหญ่จะเป็นรถประเภทเครื่องวางกลางขับล้อหลังหรือ RMR
มีอัตราเร่งจาก 0-100 กิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือ 0-60 ไมล์ต่อชั่วโมงต่ำกว่า 4 วินาที 0-160 กิโล/ชม. หรือ 0-100 ไมล์/ชม. ต่ำกว่า 10 วินาที และ วิ่ง Quater Mile หรือ ระยะราวๆ 400 เมตร ได้ต่ำกว่า 13 วินาที
ทำความเร็วสูงสุดได้เกิน 200 ไมล์/ชม. หรือ 320 กิโล/ชม.

ส่วน SuperSUV ยังไม่ทราบครับ รอผู้รู้มาตอบครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:11:45 »
Maserati Quattroporte GTS นับไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:19:05 โดย preme123 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:20:05 »
สำหรับผมมันจะมีเยอะมาก
4 doors Super car or Super saloon include 4 doors coupe=  M3 M5 C63 E63 CLS63 S63 S65AMG Panamera Turbo, Aston Rapide, Quarttro Porte,RS4, RS6 etc....
Super SUVs = Cayenne Turbo,Turbo S, G55AMG, ML63AMG, X5M  Q7 V12 ;Detc...
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ V10ThLnD

• The coup
  • Newbie
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:52:06 »
 ;D แฮะ  ท่างั้นคงต้องมาดูคำว่านิยามของคำนิยามของ Supercar กันซะก่อน    ขออนุญาติยกภาษาปะกิตจาก Wikipedia นะฮะ

Supercar is a term used most often to describe an expensive high end car. It has been defined specifically as "a very expensive, fast or powerful car".[1] Stated in more general terms: "it must be very fast, with sporting handling to match", "it should be sleek and eye-catching" and its price should be "one in a rarefied atmosphere of its own".[2]

เอาละแปลง่ายๆ แพง, มีพละกำลังสูง, นอกจากจะมีความเร็วแล้วความสามารถการบังคับควบคุมก็จะต้องแม็ทกับตัวมันเองด้วยที่สำคัญคือมันต้องเต่ะตาและหาดูได้ยาก  :o ประมาณนี้เนอะ   ต่อไปขอตอบเป็นข้อๆ

1. Super.....  อื่นๆ  ไม่มีหรอ?? มันก็มีแหละครับ แต่ผมว่ามันเหมือนเป็นแนวการเอาคำ Super ไปขยาย รถในประเภทนั้นๆ ที่มีคุณสมบัติหรือประสิทธิภาพสูงกว่ารถในประเภทนั้นๆทั่วไป เอาที่ผมนึกออกนะแบบพวกฝรั่งๆเค้าเรียกกัน เช่น - Supersaloon - (ถ้านึกไม่ออกลองนึกถึงพวก BMW M5 , Audi RS6  เป็นต้น

2.ถ้าหากทำรถ Supercar ประเภทรถตลาดพวก 4-5 ประตู (รถ supercar บ้านๆ) แบบนี้จะมีผลกระทบมากน้อยอย่างไร??
  --  อันนี้ต้องย้อนขึ้นไปอ่านตามนิยามข้างบนนะฮะ   แต่ถ้าจะทำให้เป็นรถแนวบ้านๆ แล้วมี Perfomance สูงๆ  แล้วต้นทุนมันก็ต้องสูงขึ้นสิค้าบบ หรือถ้าเป็นรถบ้าน แต่กำลังแรงๆผมว่ามันจะไปเข้าข่ายพวก Modified หรือแค่ระดับ Sport Cars, Sport Sedan หรือไม่ก็ Hot Hatch มากกว่าไหมหนอ...?? ยกตัวอย่างเช่น Impreza STi , EVO, Golf GTi , RS4 (น่าจะเข้าพวกได้อยู่นะ) 

แต่คงจะไปเรียกว่า Supercar ไม่ได้หรอกฮะ (นี่ยังไม่นับนิยาม Exotics Cars อีกนะ 55555)   เพราะกระบวนการผลิตของ Supercar นั้นแน่นอนว่ามันต้องมีต้นทุนที่สูงกว่ามากอยู่แล้ว และแน่นอนว่า เป้าหมายกลุ่มลูกค้าก็ยังต่างกันแหงๆละ :-\

ซึ่งอย่าลืมว่ามันยังมีคำนิยามว่า Sport Car อยู่อีกคำ ที่มันน่าจะหมายถึงรถที่มีสมรรถนะรองๆลงมาหรือเทียบเท่าแต่ผลิตในปริมาณมากกว่านะครับ ซึ่งผมว่ามันน่าจะจัดอยู่ในกลุ่มนี้มากกว่าแฮะ  อย่างพวก 350Z, 370Z, RX-8, Lotus Elise,  ประมาณนี้

3. Super SUV???   --
   -- ถ้านึกถึงตัวอย่างของกลุ่มนี้ไม่ออก มองหา Porsche Cayenne ไว้ก่อนเลย เพราะผมว่ามันเกลื่อนถนน กทม. มากเลยนะ 555  ;D  ถ้าคิดว่าสมรรถนะมันจะไม่ได้  ขอแนะนำให้ไปกางสเป็ค Cayenne Turbo ดูฮะ  - -"a
   -- BMW ก็ยังมี X5 M  กับ X6 M เลยใช่ไหม???
   -- Audi  ถ้า Q7 ยัดเครื่อง V8 มันยังไม่หนำใจพอ ยังมี Q7 V12 TDi ดีเซล-ทวินโบฯที่แรงม้าแต่ะๆ 500 อีกนะครับ  - -"a
------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนรถอื่นๆที่หน้าตาบ้านๆแต่แอบแรงจากโรงงานที่ผมพอจะนึกออกอีกก็
 - Audi RS6 Avant -  V10 Twin Turbo ในแนว Estate/Wagon แบบพ่อบ๊าน...พ่อบ้าน (แอบแรง) - -"a
 - BMW ก็มี Estate แนวพ่อบ้าน (แอบแรง) อย่าง M5 Touring -- V10 500 แรงม้า + เกียร์ SMG !!!
 - Benz ก็ลองมองไปถึง E-Class ตัวแรงอย่างพวก E55 AMG หรือ E63 AMG ก็ได้ฮะ
 - Benz อีกเช่นกัน... C-Class หน้าตา 4 ประตู  แต่ขอโทษ เจ้านี่มันปั่นล้อหลังซะควันท่วมสนุกสนานกันไปเลยก็ C63 AMG

เอาล่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็เป็นเรื่องด้วยว่าคำนิยามแหละนะครับ  ซืึ่งมันเยอะนะผมว่า 555+

แต่ถ้าถามผมแล้ว นิยามคำว่า Supercar จะไปกันได้ไม๊กับนิยามรถบ้าน???
ผมว่าทั้งสองนิยาม มันมีจุดเริ่มต้นและจุดประสงค์ที่มันต่างกันเสียจนไม่อาจจะมาบรรจบกันได้ครับ   :D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 23:43:02 »
หากถ้าเราจะหมายถึง Supercar นะครับผมมองว่ามันน่าจะเรียกรถกลุ่มที่เป็นรถที่ระดับหัวแถวแสดงถึงความเป็นที่สุดมีสมรรถนะการขับขี่ที่ดีมากๆมีความเป็นที่สุดเรื่องเทคโนโลยีและขั้นตอนการผลิตการออกแบบโดยยึดอยู่บนหลังที่ว่าทุกสิ่งที่นำมาใช้คือสิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่จะมีและสรรหาได้มีความอย่างละเอียดแต่ถ้าเป็นรถประเภท Saloon GT Hatchback หรือ SUV นะผมมองว่ามันไม่น่าจะใช่ Supercar นะครับแต่มองว่าเป็น Saloon GT Hatchback หรือ SUV แบบ Lexury หรือ Lexury Sport ซะมากกว่าซึ่งมันดีแต่มันไม่ได้ทุกสร้างมาบนพื้นฐานที่ที่ว่าต้องดีที่สุดยกตัวอย่าง Maserati Quattroporte GTS ก็เป็น Saloon GT แบบ Lexury หรือ M3 M5 C63 E63 CLS63 S63 S65AMG Panamera Turbo ก็น่าจะอยู่ในกลุ่มเดียวกัน ส่วนพวก Cayenne Turbo,Turbo S มันน่าจะ SUV แบบ Lexury Sport ที่เหนือกว่า SUV ธรรมดาเท่านั้นนะครับที่ผมว่าจะเรียกได้เต็มปากเต็มคำว่า Supercar นะผมว่าน่าจะเป็นพวก Bugatti Veyron, Pagani Zonda, Lamborghini Avantador, Porsche Carrera GT, Koenigsegg Agera, McLaren อะไรประมาณนี้ซะมากกว่านะครับแต่ก็มีที่ไม่ใช้ที่สุดแต่ก็อยู่ในข่าย Supercar ก็มีพวก 430, Gallardo, 911 Turbo 911 GT3 อะไรประมาณนี้ด้วย (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 23:57:01 »
juke GTR เรียก super car ป่าว ^^'

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 07:26:30 »
สำหรับผม BMW M5 ครับ

Supercar ไม่จำเป็นต้องมีเครื่องแรงที่สุด

Supercar อยู่ที่เราจะมอง ว่าอยากมองในมุมไหน
ถ้าผมจะบอกว่า SLS AMG ที่ MB ภูมิใจนักหนา ไม่สามารถสู้ Toyota Supra ในสนาม Drag ได้
แค่นั้นไม่ได้หมายความว่า SLS ไม่ดี

มันขึ้นกับว่า เรา Value ในจุดไหนมากกว่ากัน
ซึ่งตรงนี้ SLS กินขาดดดดดดดดดด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:35:14 »
เยอะแยะไปครับ

C63 E55 E63
M5 X6M X5M ฯลฯ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:29:14 »
ลืม RANGE  ROVER กันไปได้ไง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:40:48 »
อยากรู้ juke-r มันรับป่าวครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 12:54:45 »
ลืม RANGE  ROVER กันไปได้ไง
ผมรู้สึกว่า Range Rover มันกระเดียดไปทางกลุ่ม Ultra luxury น่ะครับ
เปรียบเสมือน Rolls Royce ที่วิ่งได้ในป่า มากกว่าจะเป็นรถบ้าพลัง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 15:51:43 »
Maserati Quattroporte GTS นับไหมครับ

มันเป็น luxury saloon อ่านะครับ แต่เครื่องยนต์นี่ผมก้คิดว่ามันก้น่าจะเป็น supercar ไปแล้วหละมั้ง

ชอบมากครับคันนี้

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 15:06:45 »
ผมว่า porsche ไม่ใช่ supercar ยกเว้นรุ่น Turbo และ GT2/3

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 23:38:23 »
BMW M5
BMW M550d (ประหยัดน้ำมันด้วย)
MB E63 AMG

RUF RD30S (เอาแค่ Cayenne Diesel ตัวธรรมดา ก็พุ่งซะปวดหลังแล้ว)
Audi Q7 V12 TDI

Maserati Quartopotte ไม่รู้เขียนถูกรึป่าว แต่วันก่อนเห็นวิ่งบนโทลเวย์
เห็น Z4 ไปจี้ตูดรถรุ่นนี้ ไม่รู้หรอกมันแรงแค่ไหน รู้แต่ว่า คนขับ Maserati คิกดาวทีนึง เสียงดังมากกก ผมตกใจเลย
แล้วก็ทิ้ง Z4 หายไปเลย