ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการเติมน้ำมันทดแทน แทน super 95  (อ่าน 10312 ครั้ง)

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำด้วยครับ เกี่ยวกับน้ำมันรถที่ต้องใช้...

ผมกำลังคิดว่าอาจต้องขาย Audi Q5 TFSI Quattro เพราะความกังวลเรื่องน้ำมันเชื้อเพลิงที่รัฐฯ และ ปตท จะประกาศยกเลิกการนำเข้าเบนซิน 91 และ 95 แต่ผมได้รับคำแนะนำจาก
Sell ว่าสามารถใช้ E20 -Gassohol 95 ได้ แต่เท่าที่ทราบ ณ วันที่ได้รถมาต้อง super 95 เท่านั้นซึ่งผมก็เติม super เพรียวๆมาตลอด และปั๊ม K ที่พอจะช่วยได้แต่ผมเดินทางออกต่างจังหวัดบ่อยเคยอยู่ในสถานการณ์เสี่ยงและกลัวเครื่อง TFSI จะ knock เหมือนที่มี case มาบ่อยๆเหมือนกัน ผมจึงอยากขอคำตอบจากหลายๆท่านถึงสิ่งที่ sell บอกมาว่าสามารถใช้พลังงานทดแทนเติมแทน super 95 ได้ว่าจริงหรือไม่? เพราะจากความกังวลนี้ ผมเองกำลังมองเจ้าสุดหล่อ BMW 525d เผื่อไว้อยู่น่ะครับ... แต่ใจยังพิศสมัย Audi อยู่ จึงขอคำชี้แนะด้วยครับ... ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการเติมน้ำมันทดแทน แทน super 95
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 01:27:45 »
อ่อ ประสิทธิภาพการขับ Q5 กับ 5 Series เท่าที่ผมเคยขับ นี่พอฟัดพอเหวี่ยงกัน จะต่างกันเฉพาะที่ option ของรถ แต่ถ้าเป็นไปได้ผมก็ไม่อยากเสีย 2 ล้านเพื่อขาย Audi กับการซื้อ BMW คันใหม่ หรือท่านใดอยากช่วยเพิ่มน้ำหนักในการตัดสินใจให้ผมบ้างไหมครับ? เพราะตอนนี้เสียดายและกังวลกับคันเก่า แต่ก็อยากลองคันใหม่เหมือนกัน...

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการเติมน้ำมันทดแทน แทน super 95
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 02:03:23 »
"ปตท จะประกาศยกเลิกการนำเข้าเบนซิน 91 และ 95"

สงใสว่าทำไมเขาไม่ให้ไปเติม 95 E10 ทำไมให้ข้ามจาก E0 ไป E20 เลย

แล้วถ้าเกิดเติมไม่ได้จริงๆ เอาไปไห้ MTM ไทย จูนจะพอแก้ได้ไม้ครับ ถ้าเขาจูนรถศูนย์ให้วิ่งน้ำมันไทยได้ เขาก็น่าจะจูนรถคุณ title ให้ใช้น้ำมันเมืองไทยได้

เท่าที่รู้มาค่าจูนแสนกว่า แต่ก็ได้ 272แรงม้าด้วย

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 02:52:30 »
ถ้าไม่กลัวประกันศูนย์ขาด ก็ติดแก๊สและพ่วงกล่องจูนเลยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 07:12:16 »
รถใหม่ขนาดนี้ ผมคิดว่าเติม E10 ได้แน่นอนอยู่แล้วครับ
เพียงแต่ E20 อาจจะยังไม่ได้ ถ้าไม่ได้ระบุไว้ชัดเจน
น่าจะลองอ่านคู่มือประกอบนะครับ เพราะรถเยอรมันน่าจะมีระบุไว้
ว่าเติมน้ำมันอะไรได้บ้าง และถ้าไม่แน่ใจก็อีเมล์ไปหา Audi โดยตรงเลยครับ

ส่วนเรื่องเครื่องน็อค "มันคนละเรื่องครับ"
อาการ Knock หรือชิงจุดระเบิดมันเกิดจากค่า "ออกเทน" ในน้ำมัน
จะเบนซิน 95 แก๊สโซฮอล์ 95 (E10) หรือน้ำมัน E20 มันก็ออกเทน 95 เท่ากัน
ดังนั้น ถ้าเติม 95 แล้วไม่น็อค จะเติม E10 หรือ E20 ก็คือไม่น็อคครับ
สิ่งที่เป็นตัวชี้ขาดว่าเติมได้หรือไม่ได้ คือท่อยางและซีลยางต่างต่าง
ที่อยู่ในระบบน้ำมันเชื้อเพลิงและเผาไหม้ต่างหาก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:43:04 »
ลองเติม V power ได้ไหมครับ
หรือไม่ ลองถามเซลส์ดูอีกครั้งว่า มันเติม E10 ได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้พอที่จะเปลี่ยนพวกท่อยางให้รองรับแก๊สโซฮอลได้หรือเปล่าครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:30:26 »
หรือไม่ ลองถามเซลส์ดูอีกครั้งว่า มันเติม E10 ได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้พอที่จะเปลี่ยนพวกท่อยางให้รองรับแก๊สโซฮอลได้หรือเปล่าครับ

V Power ตอนนี้เป็น E10 ครับ

ผมเชื่อว่ารถของจขกท.น่าจะเติม E10 ได้ครับ

ออฟไลน์ Ginger

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:56:34 »
E10 ใช้ได้ครับ
ใช้2.0tfsi เหมือนกัน ผมดูในคู่มือรถมันไม่ได้บอกตรงๆ ซึ่งSEARCHดูแล้วอย่างต่ำคือ95และส่วนผสมไม่เกิน E10

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:25:43 »

V Power ตอนนี้เป็น E10 ครับ

ผมเชื่อว่ารถของจขกท.น่าจะเติม E10 ได้ครับ
ใช่ครับเป็น E10 ผมเคยอ่านที่ไหนไม่รู้ พวกรถสปอร์ตเวลาที่หาเติมเบนซิน 95 ไม่ได้ เค้าจะเติม V power กันครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:29:13 »
ถ้าไม่กลัวประกันศูนย์ขาด ก็ติดแก๊สและพ่วงกล่องจูนเลยครับ

Q5 ติดแก็ส ไม่เข้า่ท่ามั้งครับ จูนกล่องอ่ะมีครับ แนะนำของ apr เลยครับ เค้ามีโปรแกรมจูนกล่องสำหรับเกรดน้ำมันในบ้านเราเลยครับ scirocco gti tts เห็นไปจูนกันเต็มเลย วิ่งรื่น+แรงกว่าเดิมอีก เพื่อนผมก็เอากอล์ฟ r ไปจูนมา เติมโซฮอล 95 ปตท วิ่ง
ชิวๆไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 12:32:27 »
ลูกเพื่อนพ่อผม ยังใช้ Audi RS6 ตัวล่าสุดครับ ใช้ประจำด้วย

ก่อนหน้านี้ ก็ใช้ Cayanne Turbo

รถสั่งมาเองจากอังกฤษ นะครับ

ไม่ได้ผ่านตัวแทนในบ้านเรา

ก็ยังเห็นใช้งานปกติ

แต่ไม่เคยถามนะว่าเค้าเติมน้ำมันอะไร

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 16:04:49 »
Q5 สวยครับ แต่สมรรถนะตัว Quattro ก้ยังสู้ BMW X3 หรือ MB GLK ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 16:17:51 »
เติม E10 ได้แน่นนอนครับเพราะตอนนี้ผมและเพื่อนๆก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรนะครับผมเติม V Power ตอนนี้มันเป็น E10 ครับ
แต่จะให้ Q5 ติดแก็สคงไม่ไหวนะครับเสียดายรถ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 23:46:11 »
ก้อเติม Shell V-power Gasohol95 แทนสิครับ มาตรฐาน Euro5ด้วย

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 23:46:43 »
 A1 1.4TFSI sohol95 มาตลอด ปตท ด้วยซ้ำไป ปีนึงแล้วปกติดีครับ ออคเทนถึงก็ใช้ได้แล้วครับ ไอ่ที่พูดๆกันว่าใช้ได้ไม่ได้มันอยู่ที่วัสดุยางท่อน้ำมันครับ