ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเพราะเหตุใดไทยถึงไม่มีองค์กรที่ทดสอบความปลอดภัยของรถยนต์ ?  (อ่าน 5720 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ทั้ง ๆ ที่ประเทศไทยก็เป็นผู้ผลิตรถยนต์และมียอดขายค่อนข้างมาก หรือว่าไม่ได้เป็นประเทศทีี่มีผู้ผลิตรถยนต์เลยไม่จำเป็นน่ะครับ ?

ดังเช่น Europe ก็มี 7 รัฐบาลจัดตั้ง EURONCAP
           USA ก็มี NHSTA
           Australia มี ANCAP
           Japan มี JNCAP
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Zx-III

Welcome to Thailand land of money, power and corruption
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 12:16:52 โดย Zx-III »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มองในแง่ร้ายเกินไปหน่อยไหม?

1. ใครจะเป็นเจ้าภาพละ?
2. ทุนในการทำงานขององค์กรนี้จะมาจากไหนละ?
3. ทุกวันนี้ เรามีสถาบันยานยนต์ ที่จะรับงานตรวจสอบคุณภาพ รวมทั้ง สมอ. อยู่แล้ว
แต่ไม่มีงบมากพอจะจัดทำ Crash test lab

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถึงมีแล้วได้ 5 ดาว
คิดว่ามันจะน่าเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LimitedEdition

คนรุ่นใหม่ขาดความเชื่อถือและเชื่อมั่นกับประเทศเราขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย

ผมรู้นะครับ ว่าประเทศเรายังต้องพัฒนาในอีกหลายด้าน แต่ถ้าคนรุ่นใหม่ทับถมและร้องยี้
ให้กับประเทศเรากันเอง แล้วประเทศจะพัฒนาไปได้ยังไงครับ ผมบอกตรงตรงนะครับ
ผมมาอยู่เมืองนอก ผมก็ไม่เคยรู้สึกแย่กับประเทศไทย และภูมิใจที่จะบอกคนรอบข้างว่า
ผมเป็นคนไทยเสมอ แล้วถ้าพิจารณาให้ดี หลายด้านเราก็ดีกว่าเค้า หลายด้านยังต้องพัฒนา
ทางที่จะช่วยกันได้ก็คือ เรียนรู้สิ่งที่ดีแล้วมาช่วยกันพัฒนาประเทศเราครับ

ส่วนเรื่องทดสอบการชน
ผมคิดว่ามันค่อนข้างตรงไปตรงมานะครับ บ้านเราถึงจะเป็นฐานการผลิตรถยนต์
แต่ไม่ได้เป็นศูนย์กลางการออกแบบรถยนต์ ดังนั้นการมี Crash Test Lab
มันก็คงไม่ได้สมเหตุสมผลเท่าไหร่ เพราะคงไม่พัฒนารถที่ประเทศนึง
แล้วขนขึ้นเรือมาทั้งล็อต แล้วเอามาชนเล่นที่อีกประเทศนึง แล้วขนกลับครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
มอก.ล่ะพอใช้ได้มั๊ยครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถึงมีแล้วได้ 5 ดาว
คิดว่ามันจะน่าเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ

กลัวมีใต้โต๊ะซิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่า แพงด้วย ส่วนหนึ่งครับ

ออฟไลน์ O_o"

มันจะได้มาตฐานรึเปล่าถ้าทำจริงๆ ไม่ใช่ว่าจะดูถูกนะ ประเทศเราเองก็ไม่ได้เป็นประเทศที่ผลิตและออกแบบรถเองได้ ได้แค่เป็นฐานการผลิต    จะเหมาะกว่าืื อีกทั้งที่ต่างประเทศที่ทดสอบกันก็มีมาตฐานดีพออยู่แล้ว
ถ้าจะทำใครเป็นคนลงทุนให้ละ รุ่นรถที่ขายในประเทศไทยก็ไม่ได้มากมายเป็น 30-40 รุ่น ;D ;D
ไม่ต้องถึงรถยนต์ก็ได้ แค่รถจักรยานยนต์นะมีรึเปล่าทุกวันนี้

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
อย่างนี้สรุปว่าไทยควรมีมั้ยครับเนี่ย
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Fly to dream

รถที่ผลิตก็ส่งไปเทสอยู่แล้วคงไม่จำเป็น ถ้าจะเอามาอ้างก็เอา 5 ดาวต่างประเทศมาลดลง 1-2 ดาวตามอ็อฟชั่นที่ขายจริงหรือข้อบังคับจริงที่ตั้งบอกไว้  รถที่เทสได้ 5 ดาวเต็มๆยังไงมันก็ได้เท่ากันนั่นแหละ แต่ให้ลดลงตามสิ่งที่ขายจริงกับตอนเทสว่ามันลดลงมั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
คนรุ่นใหม่ขาดความเชื่อถือและเชื่อมั่นกับประเทศเราขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย

ผมรู้นะครับ ว่าประเทศเรายังต้องพัฒนาในอีกหลายด้าน แต่ถ้าคนรุ่นใหม่ทับถมและร้องยี้
ให้กับประเทศเรากันเอง แล้วประเทศจะพัฒนาไปได้ยังไงครับ ผมบอกตรงตรงนะครับ
ผมมาอยู่เมืองนอก ผมก็ไม่เคยรู้สึกแย่กับประเทศไทย และภูมิใจที่จะบอกคนรอบข้างว่า
ผมเป็นคนไทยเสมอ แล้วถ้าพิจารณาให้ดี หลายด้านเราก็ดีกว่าเค้า หลายด้านยังต้องพัฒนา
ทางที่จะช่วยกันได้ก็คือ เรียนรู้สิ่งที่ดีแล้วมาช่วยกันพัฒนาประเทศเราครับ

ส่วนเรื่องทดสอบการชน
ผมคิดว่ามันค่อนข้างตรงไปตรงมานะครับ บ้านเราถึงจะเป็นฐานการผลิตรถยนต์
แต่ไม่ได้เป็นศูนย์กลางการออกแบบรถยนต์ ดังนั้นการมี Crash Test Lab
มันก็คงไม่ได้สมเหตุสมผลเท่าไหร่ เพราะคงไม่พัฒนารถที่ประเทศนึง
แล้วขนขึ้นเรือมาทั้งล็อต แล้วเอามาชนเล่นที่อีกประเทศนึง แล้วขนกลับครับ
ชอบในมุมมองนะครับ แต่ผมไม่กล้าปฎิืเสธว่าสังคมไทยเรื่องแย่ๆมากกว่าเรื่องดีๆ
ผมก็ภูมิใจที่เกิดเป็นคนไทย
ผมมีเพื่อนและคนรู้จักเป็นคนต่างชาติมากมายถ้าถามว่าเค้าคิดอะไรเมื่อพูดถึงเมืองไทย
คำตอบที่ได้รับส่วนมาก 1. มวยไทย  2. โสเภณี  3. ยาเสพติด (คงคิดถึง3เหลี่ยมทองคำแน่ๆ)
แต่ถ้าถามคนต่างชาติที่มีฐานะ คำตอบที่ได้รับบ่ิอยๆ คือ ถ้ามีเงินประเทศที่น่าอยู๋ที่สุดคือเมืองไทย เพราะ ทำได้ทุกอย่าง(ในทางที่ไม่ดี)
คอรัปชั่นล้วนๆครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่ามันไม่จำเป็นหรือเปล่าครับ สำหรับประเทศเราที่ไม่ได้ผลิตรถยนต์เองอย่างนี้

แต่ผมยอมรับนะครับว่าผมเป็นคนนึงที่บางทีขาดความเชื่อมั่นในประเทศตัวเอง เพราะหลายๆอย่างที่ได้รับรู้มา เรามีอะไรหลายอย่างที่ประเทศอื่นไม่มี เป็นข้อดีครับ แต่ถ้ามันไม่มีข้อเสียบางอย่าง เช่น ผมกำไรที่เอาไปปันให้ผู้ถือหุ้นของ ปตท เป็นแสนล้าน แล้วเอามาพัฒนาประเทศ หรืออะไรก้ตามที่ไทยเราถูกใครก้ตามโกงไปเนี่ย ผมว่าประเทศเราคงจะน่าอยู่กว่านี้อีกเยอะเลยครับ คงจะมีรถไฟความเร็วสูงอย่างต่างประเทศเค้า วิ่งรอบประเทศเรา อย่างนี้มันจะดีมากๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ bongo

• **

ออฟไลน์ 2k

ไม่ต้องถึงขนาดมีองค์กรทดสอบชนหรอก ขอแค่ออกกฏควมคุมคุณภาพตัวรถให้มันทัดเทียมกับที่ส่งออกก็พอใจละ ไอ้ประเภทที่ขายในบ้านเราแพงกว่า/เท่ากับเค้าแต่คานกันกระแทกหลังถอดออก แอร์แบกเข่าม่านนิรภัยตัดทิ้ง ESP/VSCไม่ใส่ให้ ลดเสป็กเหล็กเปลือกนอก ปัญหาการประกอบมีให้เห็นบ่อยๆเนี่ยหยุดซะที ให้มันมีมาตรฐานความปลอดภัยที่รุ่นล่างสุดมีABSแอร์แบกพร้อมให้เหมือนในประเทศที่เค้าเจริญแล้ว ที่ๆเค้าเห้นคุณค่าในตัวคนมากกว่าผลกำไรกับราคาขายต่อ ขอแค่เนี้ยชาตินี้จะมีใครทำให้ไหม หึๆๆๆ  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เดี๋ยวจะเป็นแบบผลิตเองทดสอบเองทำให้ความน่าเชื่อถือลดน้อยลงสิครับต่อให้มาตรฐานดีก็ตาม ปกติมาตรฐานส่วนใหญ่ในธุรกิจรถยนต์เราจะอิงจากต่างประเทศ เช่น JIS DIN ก็เลยต้องอิงเค้าต่อไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

เคยเจอฝรั่งหลายคนที่บอกว่าไทยแลนด์ก็จะเข้าใจว่าเรามาจากไต้หวันเพราะเค้าฟังแล้วมันเสียงคล้ายๆกัน ในตอนนี้ผมไม่แน่ใจแล้วว่างู แขก คนไทยอะไรที่ควรตีก่อนเพราะคนไทยสมัยนี้ทั้งขี้โกงและเห็นแก่ตัวรายกาจยิ่งกว่าแขกเสียอีก ถ้าบนท้องถนนท่านจะเห็นพวกแทรกคอสะพาน เบียด ปาด ไม่เคยพลาดสักครั้ง   :-\

วีรกรรมของนักเรียนไทยในเมืองนอกเองก็ใช่ย่อยครับ มันจะมีพวกประเภทที่เรียนจบแล้วอีกสามวันกลับบ้านหรือพรุ่งนี้จะขึ้นเครื่องแล้วมันก็จะเอาบัตรเครดิตไปใช้ไปรูดจนเต็มวงเงินเลยแล้วตัวก็เผ่นกลับบ้านไป ทิ้งเรื่องเน่าๆไว้ให้คนไทยที่ไม่ได้ทำตัวแย่ต้องโดนมองไนทางไม่ดี คนไทยสมัยนี้ขอวีซ่าเข้าอเมริกายากขึ้น เรื่องนี้ก็เป็นหนึ่งในสาเหตุที่เราโดนจับตามองเช่นกัน  :-X

เรื่องพัฒนาประเทศผมมองว่าเราอยู่ในระดับที่ทำได้ไม่ยากเย็นอะไรเลยคนไทยฉลาดจะตาย แต่เรื่องใหญ่ที่จำเป็นต้องได้รับการแก้ไขอย่างทันท่วงทีแต่ไม่เคยได้รับการเหลียวแลจริงจังเลยคือเรื่องของวินัย จิตสำนึก และมารยาททางสังคมนี่แหละ ถ้าคนไทยมีสามอย่างนี้พร้อมผมบอกได้เลยใน10-20ปีนั้นถ้าจีนจะเป็นมังกรของโลกไทยก็จะเป็นเสือของโลกเช่นกัน เรามีทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรพื้นที่ มีอะไรหลายๆอย่างที่เสกเป็นเงินเป็นทองได้มากมายอย่างที่ประเทศการเงินแข็งๆอย่างญี่ปุ่นหรืออเมริกาไม่มีเรามีอยู่เยอะแยะ แต่ความเจริญนั้นจะไม่เกิดขึ้นถ้าคนไทยยังทำตัวกันแบบนี้ การขาด3สิ่งนี้ไปมันก็พัฒนาเป้นคนเห็นแก่ตัวโกงกินชาติบ้านเมืองอย่างที่เห็นทุกวันนี้นี่แหละ   >:(

เริ่มในระดับครอบครัวเราก่อนดีกว่า มีลูกสอนลูกมีหลานสอนหลานให้เป็นคนดีอย่าเอาเปรียบใครและอย่าให้ใครเอาเปรียบ แม้สมัยนี้มันจะมีแต่คนเห็นแก่ตัวเต็มบ้านเต็มเมืองดำทมิฬไปหมดขอแค่มีครอบครัวเราเป็นจุดขาวกระจายตัวอยู่บ้างพอให้เป็นความหวังในอนาคตก็ยังดี  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ devilpharynx

ประเทศเราจนครับ เคยดูในช่อง Discovery ที่สถาบันทดสอบผลิตภัณฑ์ ต่าง  ๆ ใช้เครื่องมืออุปกรณ์ที่ อลังการงานสร้างมาก ...

ออฟไลน์ LimitedEdition

เคยเจอฝรั่งหลายคนที่บอกว่าไทยแลนด์ก็จะเข้าใจว่าเรามาจากไต้หวันเพราะเค้าฟังแล้วมันเสียงคล้ายๆกัน ในตอนนี้ผมไม่แน่ใจแล้วว่างู แขก คนไทยอะไรที่ควรตีก่อนเพราะคนไทยสมัยนี้ทั้งขี้โกงและเห็นแก่ตัวรายกาจยิ่งกว่าแขกเสียอีก ถ้าบนท้องถนนท่านจะเห็นพวกแทรกคอสะพาน เบียด ปาด ไม่เคยพลาดสักครั้ง   :-\

วีรกรรมของนักเรียนไทยในเมืองนอกเองก็ใช่ย่อยครับ มันจะมีพวกประเภทที่เรียนจบแล้วอีกสามวันกลับบ้านหรือพรุ่งนี้จะขึ้นเครื่องแล้วมันก็จะเอาบัตรเครดิตไปใช้ไปรูดจนเต็มวงเงินเลยแล้วตัวก็เผ่นกลับบ้านไป ทิ้งเรื่องเน่าๆไว้ให้คนไทยที่ไม่ได้ทำตัวแย่ต้องโดนมองไนทางไม่ดี คนไทยสมัยนี้ขอวีซ่าเข้าอเมริกายากขึ้น เรื่องนี้ก็เป็นหนึ่งในสาเหตุที่เราโดนจับตามองเช่นกัน  :-X

เรื่องพัฒนาประเทศผมมองว่าเราอยู่ในระดับที่ทำได้ไม่ยากเย็นอะไรเลยคนไทยฉลาดจะตาย แต่เรื่องใหญ่ที่จำเป็นต้องได้รับการแก้ไขอย่างทันท่วงทีแต่ไม่เคยได้รับการเหลียวแลจริงจังเลยคือเรื่องของวินัย จิตสำนึก และมารยาททางสังคมนี่แหละ ถ้าคนไทยมีสามอย่างนี้พร้อมผมบอกได้เลยใน10-20ปีนั้นถ้าจีนจะเป็นมังกรของโลกไทยก็จะเป็นเสือของโลกเช่นกัน เรามีทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรพื้นที่ มีอะไรหลายๆอย่างที่เสกเป็นเงินเป็นทองได้มากมายอย่างที่ประเทศการเงินแข็งๆอย่างญี่ปุ่นหรืออเมริกาไม่มีเรามีอยู่เยอะแยะ แต่ความเจริญนั้นจะไม่เกิดขึ้นถ้าคนไทยยังทำตัวกันแบบนี้ การขาด3สิ่งนี้ไปมันก็พัฒนาเป้นคนเห็นแก่ตัวโกงกินชาติบ้านเมืองอย่างที่เห็นทุกวันนี้นี่แหละ   >:(

เริ่มในระดับครอบครัวเราก่อนดีกว่า มีลูกสอนลูกมีหลานสอนหลานให้เป็นคนดีอย่าเอาเปรียบใครและอย่าให้ใครเอาเปรียบ แม้สมัยนี้มันจะมีแต่คนเห็นแก่ตัวเต็มบ้านเต็มเมืองดำทมิฬไปหมดขอแค่มีครอบครัวเราเป็นจุดขาวกระจายตัวอยู่บ้างพอให้เป็นความหวังในอนาคตก็ยังดี  :)

เรื่องฝรั่งฟังเป็น Taiwan ก็ไม่แปลกครับ เพราะประเทศเค้าดังกว่าแล้วหน้าตาคนไทยส่วนมากก็มีเชื้อจีน
และที่ฟังผิดส่วนนึงก็มาจากการออกเสียงของคนไทยเองนั่นแหละ ที่ทำให้ฟังเพี้ยนไปจากคำว่า Thailand เป็น Taiwan
แต่ผมว่ามันไม่เห็นเกี่ยวกับประเด็นที่คุยกันอยู่เลยแฮะ?

ส่วนเรื่องคนไทยขี้โกงกว่าแขก หรือนักเรียนไทยก่อวีรกรรมไว้ ผมอยากจะบอกว่ามันก็มีทุกชาติครับ
เป็นเรื่องปกติของสังคมที่มีดีหรือเลว เพียงแต่ว่าเราได้รับข่าวสารเกี่ยวกับเรื่องของคนไทยมากขึ้น
เพราะเดี๋ยวนี้โลกแคบลง แล้วเราก็อยู่ในสังคมคนไทย มันก็ไม่แปลกที่เราจะได้ยินเรื่องคนไทยมากกว่าคนชาติอื่น
แต่นั่นไม่ได้แปลว่าประเทศอื่นเค้าจะไม่มีเรื่องแย่แย่อย่างที่เรามี หรือมีน้อยกว่าเรา เพียงแต่เราอาจจะไม่รับทราบเท่านั้น
ในสังคมผม ยังไม่เคยเจอปัญหาการยื่นขอ VISA มาอเมริกาแล้วมันลำบากขึ้น เพราะเราเป็นคนไทยเลย
มันจะยากขึ้นก็เพราะมาตรการป้องกันความเสี่ยงต่อการก่อการร้ายของอเมริกาที่เข้มงวดมากขึ้นเอง

ประเด็นที่สำคัญกว่าคือ ในฐานะที่เรามองเห็นว่าสังคมเริ่มพัฒนาไปในทางที่ด้อยคุณภาพลง
เราจะยืนชี้นิ้วร้องยี้ใส่ประเทศเรากันเอง ดูถูกดูแคลนประเทศเราเอง แล้วไปอุ้มชูคุณค่าของวัฒนธรรมหรือสังคมของต่างประเทศ
(ซึ่งถ้าคุณได้มาอยู่ในสังคมนั้นจริงจริง คุณก็จะรู้ว่ามีอะไรหลายอย่างที่ไม่ได้สวยงามเหมือนภาพวาดอย่างที่คาดหวัง)
หรือว่าจะช่วยกันคนละไม้คนละมือ ตั้งใจทำหน้าที่ของตัวเองให้ดี แล้วช่วยกันพัฒนาประเทศเราให้ไปข้างหน้ากันดีครับ

ออฟไลน์ nemesis

ประเทศเราไม่มีเพราะเราไม่ได้ออกแบบรถเองครับ ทดสอบไปก็เท่านั้นไม่ได้มีผลต่อยอดอะไรเลย เพราะเราก็ไม่สามารถไปแก้แบบ หรือเอาไปเป็นข้อมูลเพื่อปรับปรุงรถรุ่นใหม่ได้เลยเพราะเราไม่ได้เป็นคนออกแบบ เราผลิตให้ ขายแรงงานและวัตถุดิบบางส่วนแค่นั้น know how ก็ไม่ได้รับมา ต่างกับจีนถ้าจะมาผลิตของในประเทศเค้า ต้องนำ know how เข้ามาด้วย และตอนนี้เครื่องบินยี่ห้อหลักของโลก ก็เริ่มไปผลิตในจีนแล้ว อีกหน่อยคงมี brand ของตัวเอง

ออฟไลน์ mjoke1462

• **
ผมคนรุ่นใหม่ขออนุญาติไม่เชื่อในมาตรฐานประเทศไทยในหลายๆอย่างนะครับ

ผมว่าไม่ต้องทดสอบเองหรอก อิงจากตปท.ก็ได้ครับ ไม่เดือดร้อน

ออฟไลน์ 2k

ในฐานะสามัญชนทั่วไปก็แค่ทำได้เพียงดำรงให้ตัวเองยึดมั่นในความดีและสอนลูกสอนหลานเท่านั้นเองแหละครับ แต่ผมว่าผมคงจะไปเปลี่ยนแปลงสังคมไม่ไหวหรอก ไม่ได้บอกว่าสังคมของต่างประเทศดีนะครับแต่กับเรื่องพื้นฐานในการใช้ชีวิตที่มนุษย์ไม่ควรจะล้ำเส้นกันคนไทยเกิน70%ยังทำไม่ได้เลย ที่ผมเจอมาผมเข้าคิวรอแท็กซี่แถวยาว30-50คนตรงข้ามโลตัสอ่อนนุชแต่ก็มีคนหน้าด้านไปยืนเลยคิว5เมตรเรียกขึ้นตัดหน้าอีก50กว่าคนหน้าตาเฉย พอผมไปยืนด่ามันทำหน้าด้านบอกไม่รู้ค่ะ....แล้วเดินหนีไป(แถวห่างไปแค่ห่างตามันบอกไม่รู้) >:(  บนถนนก็เจอพวกแทรกปาดคอสะพานหรือคิวจ่ายเงินทางด่วนพอเราไม่ยอมให้เข้ามันก็ทำกระฟัดกระเฟียดโมโหโทโสจะเข้าให้ได้แล้วมาจี้ท้ายปาดหน้า  >:(   ซึ่งเรื่องพวกนี้ไม่ต้องไปเทียบกับกับวัฒนธรรมต่างชาติเอาแค่เทียบจากสังคมไทยในอดีตย้อนไปสัก10-20ปีที่ผ่านมา ผมจำได้ในตอนนั้นคนไทยยังไม่มีอาการหน้าด้านละเมิดสิทธิคนอื่นอย่างร้ายแรงแบบนี้เลย   :-\

นับวันวัฒนธรรมที่เราเคยอวดต่างชาติว่ายิ้มสยามมันจะยิ่งหดหายไปทุกทีๆๆๆ คนชาติอื่นที่เคยมาเที่ยวประเทศไทยหนึ่งในเหตุผลก็เพราะว่าคนไทยอัธยาศัยดีให้การช่วยเหลือกันดีเป็นมิตรกับต่างชาติ แต่ในตอนนี้มันแทบจะหายไปหมดแล้ว แท็กซี่เจอฝรั่งปุ๊บบอกเลยเหมา500เหมา1000ระอาได้ตามเซ็นทรัลเวิล คิวแท็กซี่สนามบิน และมาบุญครอง  :-X  คนไปไหว้พระพรหมมันยื่นชุดดอกไม้ธูปเทียนให้พอไหว้เสร็จมันมาเก็บเงินบอกชุดละ1000บาท!!!   :o  หรือจะเป็นคดีมาเฟียเจ็ตสกีที่โดนฝรั่งเค้าเอาวีดีโอไปลงยูทูปประจานว่ามาทะเลไทยอย่าได้เช่าเด็ดขาดเพราะมันจะหาว่าเอาเจ็ตสกีของมันไปทำเป้นรอยเพิ่มตรงโน้นตรงนี้รีดไถค่าเสียหายไป30000บาท ส่วนตำรวจตัวดีไม่ให้ความช่วยเหลือแต่อย่างใด................  :-X  หรือจะมาเฟียรถสองแถวที่ท่าเรือเฟอรี่ไปเกาะช้างที่ถ้าหากว่ามีรถคันไหนรับฝรั่งหรือผู้โดยสารจากท่าเรือมันจะเรียกให้จอดแล้วบังคับให้คนในรถลงแล้วไปขึ้นสองแถวของมัน   :-\  เรื่องแบบนี้ทำไมนับวันยิ่งมีแต่รุนแรงขึ้นบ่อยครั้งขึ้น? รายได้จากการท่องเที่ยวรายได้หลักของประเทศไทยชื่อก็บอกแล้วว่ามันต้องมาจากชาวต่างชาติ แต่นี่คนไทยเป็นอะไรกันไปแล้วเห็นแก่เงินขูดรีดทุกทางจากคนที่เค้าเอาเงินมาให้เรากัน ถ้าไม่ได้มันก็ทำตัวเป็นนักเลงให้เค้าเห็น แบบนี้มันก็ไม่ต่างจากทุบหม้อข้าวตัวเอง ซึ่งถ้าหากว่าคนไทยมีพื้นฐาน3อย่างที่ผมว่ามาเราจะไม่มีเลยสภาวะอันน่าทุเรศอย่างในตอนนี้ เมื่อก่อนเราเคยมีครบหมดแต่ทำไมนานวันไปมันยิ่งหดหายไปแล้วมันเลวร้ายลงทุกวัน? เมื่อก่อนบ้านเราก็มีโฆษณารณรงค์ให้มีวินัยอยู่บ่อยๆ อย่างตาวิเศษอะไรพวกนี้ก็หายไปจากสังคมเป็นสิบๆปีแล้ว ตอนน้ำท่วมปีที่แล้วนี่ก็สารพัดสารเพที่เราแสดงความเห้นแก่ตัวออกมากันชัดเจน แค่พอไปดูญี่ปุ่นที่เค้าเจอวิกฤติเสี่ยงตายกว่าเรามากเค้ายังมีแก่ใจต่อคิวกันรับของบริจาค ค่อยๆเข้าคิวรถในเลนสวนเพื่อออกนอกเขตภัยพิบัติ แต่มาดูคนไทยกันเองทั้งโกงของบริจาคทั้งแย่งของบริจาคกันกระจุยกระจาย  :-\

เรื่องนี้มันต้องแก้ไขอย่างจริงจังทั้งทางภาครัฐและเอกชน ตั้งแต่ใหญ่ไล่จนมาถึงระดับชุมชนเน้นไปในระดับครอบครัว ต้องปลูกฝังตั้งแต่เด็กให้มีวินัยและเคารพสิทธิของคนอื่นแล้วเน้นย้ำตลอดตั้งแต่อนุบาล ประถมมัธยม มหาลัยแล้วค่อยปล่อยไปตอนเริ่มเข้าวัยทำงาน แต่ทุกวันนี้ขึ้นรถไฟฟ้าเสียงเตือนปิดประตูปิ๊บๆๆๆแล้วยังมีพวกหน้าด้านวิ่งกรูกันมาแหกประตูรถกันอยู่เลย วัยทำงานอายุไม่เยอะกันทั้งนั้นเตือนปิดสองรอบมันก็กรูกันมาทั้งสองรอบต้องให้ยามเค้าเดินมาเป่านกหวีดไล่ใกล้ๆถึงจะออกรถได้  :-X  จะให้ผมไปสั่งสอนก็คงจะยากที่จะซึมซับเข้าหัวเพราะคนพวกนี้ทั้งชีวิตคงจะไม่เข้าใจว่าการกระทำอะไรของตนเองที่มันจะไม่ละเมิดคนอื่นและการอยู่ภายใต้กฏเกณท์ของสังคมเป็นยังไง

ออฟไลน์ Ishida

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบมาก ๆ ครับ อ่านแล้วได้คำตอบที่ดีมากมายเลยครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้