ผู้เขียน หัวข้อ: ....เมื่อคืนแฟนเกือบตาย เพราะ Speed limit ของ Benz....  (อ่าน 27874 ครั้ง)

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   เมื่อคืนแฟนบอกขับรถกลับบ้าน  ช่วงคับขันเร่งเพื่อจะแซงคันหน้าพอออกไปเลนฝั่งที่รถสวนมา  ปรากฎเร่งเครื่องไม่ขึ้น  รถสิบล้อสวนมาด้วยความเร็ว

แต่รอดมาได้หวุดหวิดมาก  แฟนไม่รุ้ว่าเกิดอะไรขึ้น  เพราะไม่รุ้ว่ามี speed limit โชคดีไม่ไกลก็ถึงบ้าน  ประคองรถกลับมา

ผมเองก็ใช้ไอ้นี่ไม่เป็นเหมือนกัน  แต่รู้ว่าก้านไหน  เห้นไฟมันติดอยู่ก็เลยกดปิดไป

รถที่มันระบบเยอะก็อันตรายเหมือนกันนะครับ  เราเองผิดที่ไม่ชอบศึกษา  อย่าง cruise control ในรถเบนซ์นี่มีมาตั้งแต่รถที่ผมขับเมื่อ 20 ปีก่อน  มาจนปัจจุบัน

ไอ้ก้านนี้ผมก็ไม่เคยใช้เลย

ปล.ใครทราบวิธีใช้ก้าน speed limit/cruise  เป็น ช่วยบอกหน่อยครับ  จะเป็นพระคุณมาก

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
Re: ....เมื่อคืนแฟนเกือบตาย เพราะ Speed limit ของ Benz....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 17:46:09 »
เอาใจช่วยครับ คุณแฟนคงขวัญหนีดีฝ่อเลย

Re: ....เมื่อคืนแฟนเกือบตาย เพราะ Speed limit ของ Benz....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 17:53:22 »
   ใช่ครับ  แฟนกลับมาถึงบ้านยังตกใจมากอยุ่เลย

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 17:54:56 »
ถ้าตรงก้านไม่มีไฟสีส้มติดอยู่มันจะทำงานเป็น cruise control แต่ถ้ากดลงไปไฟสีส้ม

ติดมันจะเป็น speed limlt วิธีการถ้าเผลอเปิด speed limlt ไว้แล้วต้องการเร่งแซงคือ

กดคันเร่งให้สุด ระบบก็จะถูกยกเลิกชั่วคราวครับ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 17:55:57 »
ควรศึกษาคู่มือการใช้งานนะครับ
ยิ่งของไฮเทค นี่อันตรายมากครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 19:24:02 »
ของฟอร์ดคือกดเบรกหนึ่งครั้งก็จะหลุด

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 19:36:50 »
ปกติ พวกระบบนี้ หากเรากดเบรค หนึ่งที ระบบ Speed limit  ครุซ คอนโทน      ก็จะหยุดทำงานนะครับ  บางยี่ห้อ หยุดทำงานไปเลย ต้องเซตใหม่  บางยี่ห้อ หยุดชั่วคราว

ผมเดาว่า แฟนเจ้าของกระทู้ ตั้ง Speed limit   หลังจากนั้น ขับรถออกมา ไม่ได้แต๊ะเบรค เลยแน่ๆ  พอจะแซง  ก็ยังไม่ได้แตะ ก็เลยเร่งไม่ออก 

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 20:06:06 »
คู่มือรถ Benz ไม่มีภาษาไทยให้อ่านเหรอครับ หรืออ่านแล้วเข้าใจยากครับ
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 20:21:41 »
speed limit มันไม่เหมือน cruise control นะครับ ถ้าเปิดระบบไว้ไว้ที่ 120 หมายความว่าคุณเหยียบคันเร่งให้ตายยังไงก็วิ่งได้ไม่เกิน 120 เหยียบเบรคให้ตายมันก็ไม่ปลดระบบเหมือน cruise control นะเออ แล้วไอ้การเปิด-ปิดระบบเนี่ยมันใช้ก้านเดียวกับ cruise control หรือมีก้านแยกอยู่ติดๆกันก็ไม่แน่ใจ แต่ผมจำได้ว่าพี่จิมมี่ก็เคยบอกว่าเผลอเปิด speed limit แบบไม่ได้ตั้งใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ prayut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 20:31:24 »
ผมใช้ W211 E230 ใช้มาได้ 4 ปีเศษ 7หมืนกิโล เข้าศูนย์ตลอด เพิ่งเจอเหตุระทึกคล้ายกัน แต่ไม่ได้เกิดจาก Speed limit  แต่อาการคล้ายกัน คือ อยู่เฉยเร่งเครื่องไม่ขึ้น จะโดนชนท้ายเอา เอาเข้าศูนย์ที่ลุมพินี ช่างแจ้ง ชุดวาล์วเกียร์เสีย  รหัสอุปกรณ์ MA000 270 17 00/80 เป็นการเสียแบบไม่มีเหตุผล ไม่ได้เกิดจากการใช้งานผิดปกติ  ค่าชุดใหม่ 28,405บาท นับว่าไม่แพงถ้าเทียบกับค่าชีวิต แต่ตลกร้ายคือ ช่างบอกเจอหลายคันแล้ว แต่ช่างบอกสบายใจได้ เพราะเป็นรุ่นปรับปรุง คุณจะไม่เจอกับเหตุการณ์อย่างนั้นอีก เอาไป post ลง FaceBook BENZ Thailand ชั่วอึดใจ โดนลบออกจาก wall แล้วมีการติดต่อหลังไมด์แทน เทียบกับมาตรฐาน Honda accord ที่มีอยู่ ใช้ผ่านมาร่วม 10 ปี ยังได้รับการติดต่อจาก Honda ในการเรียกรถกลับไปเปลี่ยนอุปกรณ์บางชิ้นเลย  ซึ่่งมันไม่ใช่อุปกรณ์ที่ ซีเรียส แต่มันเห็นถึงความรับผิดชอบต่อผู้ใช้รถ ในขณะที่ Benz กับข้อมูลสารสนเทศที่ต้องรวบรวม อะไร มันเสี่ยงต่อชีวิตคนใช้ เช่นกรณีนี้ กลับไม่ได้รับการติดต่อแจ้งเตือนใด ๆ ก็ขอโอกาสนี้ ขอเตือนผู้ใช้ W211 E230 ปี 2008 เอารถของท่านเข้าไป ตรวจสอบอุปกรณ์ชิ้นดังกล่าวด้วยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 20:48:44 »
คู่มือรถ Benz ไม่มีภาษาไทยให้อ่านเหรอครับ หรืออ่านแล้วเข้าใจยากครับ

จะไปว่าเค้าก็ไม่ถูกครับ

จะไปเอาอะไรกับผู้หญิงครับ
เราๆท่านๆมีความรู้ มีความเ้ข้าใจ

คู่มือรถ บอกตรงๆเลยนะครับ ผมเองก็อ่านไม่หมด
จะไปว่าเค้า ก็ไม่ถูกครับ

ปล. เข้าใจหัวอกผู้ชายครับ ทุกคนเป็นห่วงแฟนทั้งนั้น
แฟนเราขับรถได้ ไปไหนเองได้ก็ดีแล้ว ดีกว่านั่งรถสาธารณะ รถแท๊กซี่

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 21:04:39 »

เราๆท่านๆมีความรู้ มีความเ้ข้าใจ

คู่มือรถ บอกตรงๆเลยนะครับ ผมเองก็อ่านไม่หมด

ปล. เข้าใจหัวอกผู้ชายครับ ทุกคนเป็นห่วงแฟนทั้งนั้น
แฟนเราขับรถได้ ไปไหนเองได้ก็ดีแล้ว ดีกว่านั่งรถสาธารณะ รถแท๊กซี่

ผมไม่ได้ว่าครับ

ผมสงสัยว่า Benz มีคู่มือภาษาไทยหรือไม่ครับ เพราะเห็นมาถามว่ามันใช้อย่างไรครับ
ผู้หญิงเก่งกว่าผู้ชายมีมากมายครับ ผมไม่เคยคิดว่าผู้ชายเก่งกว่าเลยครับ
ไม่ได้มีเจตนาว่าเลยครับ

ถ้าทำให้่ไม่สบายใจก็ขอโทษด้วยนะครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 21:14:51 »
จะว่าผมก็ได้นะ ผมว่าอันตรายตั้งแต่แซงเลนที่มีรถสวนแล้วล่ะครับ แต่คือถ้ามันไม่ติดระบบ speed limit อะไรที่ว่านี่ ก็แซงพ้นใช่ไหม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 21:21:49 »

ผมไม่ได้ว่าครับ

ผมสงสัยว่า Benz มีคู่มือภาษาไทยหรือไม่ครับ เพราะเห็นมาถามว่ามันใช้อย่างไรครับ
ผู้หญิงเก่งกว่าผู้ชายมีมากมายครับ ผมไม่เคยคิดว่าผู้ชายเก่งกว่าเลยครับ
ไม่ได้มีเจตนาว่าเลยครับ

ถ้าทำให้่ไม่สบายใจก็ขอโทษด้วยนะครับ

ขอโทษด้วยเช่นกันครับ ผมเข้าใจผิดไปเอง  ^^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 21:24:50 »
Benz ถ้าไม่ใช่รถเกรย์ จะมีคู่มือภาษาไทยให้ครับ แต่มันหนาโคตรจนขี้เกียจอ่านเลยครับ

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 21:34:29 »
ขอเอาไปกดแชร์ใน FB ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 21:37:42 »
แต่ถึงแม้ว่ามันจะหนาขนาดไหนก็ควรเปิดอ่านครับ อ่านผ่านๆซักรอบนึงก็ยังดี

จะทำให้รู้ว่ารถเราทำอะไรได้บ้าง  เช่น c class ตัวใหม่ล่าสุด ถ้าต้องจอดขวางมันก็มีวิธี

ปลดมาเป็นเกียร์ n ได้ โดยการดึงถุงคันเกียร์ขึ้น จะเห็นเดือยสีขาว ก็แค่กดลงไปก็จะสามารถ

ปลดมาเป็น n ได้ เมื่อจอดขวางก็เข็นได้เหมือนรถทั่วไป

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 23:06:56 »
กดคันเร่งให้มิดครับ speed lim จะหลุดเองครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 05:30:43 »
ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีที่จะศึกษาข้อมูลจากคู่มือครับ

อย่างน้อยปุ่มทุกอย่างบนแผงหน้าปัด บนพวงมาลัย ก้านทุกก้าน
ควรจะรู้ว่ามันมีไว้ทำอะไร และใช้งานอย่างไรบ้างครับ

ผมไม่ค่อยสนับสนุนให้มาถามก่อนอ่าน ข้อนี้ขอพูดตรงตรง
เพราะเราจะแน่ใจได้อย่างไรว่า คนที่มาตอบนี่รู้จริง บางทีคนตอบก็เข้าใจผิดไปเองบ้าง
หรือไม่ได้ใช้รถรุ่นนั้นอยู่ เลยเอาความรู้จากรุ่นอื่นมาตอบบ้าง
ผลเสียไม่ใช่ใครเลย ตกอยู่ที่เราล้วนล้วนนะครับ

เอาเป็นว่าอ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหน อยากให้ช่วยกันอธิบายเพิ่มเติม
ค่อยนำมาคุยกันต่อดีกว่าครับ ผมเคยใช้ Speed Limit กับ Cruise ในเบนซ์มานานมากแล้ว
ลืมลืมไปเหมือนกันว่าทำงานอย่างไร

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:54:15 »
Speed limit ใช้ตัวเดียวกับก้าน Cruise control ครับ

พอเรากดลง ไฟ Lim จะดับลงก็กลับมาขับปกติครับ

ถ้าซื้อจาก MBTH จะมีคู่มือภาษาไทยให้นะครับ ถ้าเกรย์จะไม่มีครับ

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้มีหรือไม่ครับ

ถ้าต้องการเด๋วผมแสกนให้ได้ครับ มีประมาณ 2-3 หน้าเองครับ PM มาก็ได้ครับ

พอทำความเข้าใจแล้วใช้ไปซักพักก็จะชินครับ  :)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 17:51:38 »
   ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ซื้อจาก MBTH ครับ มีคู่มือภาษาไทย  อ่านไม่หมดหรอกครับ  อ่านบางทีก็ไม่เข้าใจ  อย่างเหยียบ hold  ทำตามคู่มือไม่ได้ สุดท้ายต้องลองผิดถูกเองถึงได้

อ่าน Cruise/Seed limit แล้ว แต่ไม่ค่อยเข้าใจครับ

ส่วนแฟนเขาไม่สนใจพวกนี้ครับ  ปุ่มบนพวงมาลัยรถกี่คันที่มีนี่ ไม่เคยสนใจ ไม่ใช้  เอาแค่พอขับ  ที่เปิดกระโปรงหน้าก็ไม่รู้  อธิบายก็ขี้เกียจฟัง

ผมเองไม่ได้ดีกว่าเท่าไร  ไม่ชอบเทคโนโลยีในรถ  ไม่ใช้พวก smart phone  แต่ถ้าเป็นเรื่องการซ่อมบำรุงเครื่องทราบครับ 

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 20:05:40 »
ควรศึกษาเป็นอย่างยิ่งครับ ซื้อรถมาใช้ยังไงก้ต้องลองเอา manual มาอ่านบ้าง อย่างที่บ้านผม เวลาซื้อรถมา มีส่วนไหนที่ผมอยากรู้ผมก้ไปเปิด manual อ่านครับ ไม่งั้นใช้ไปไม่รู้ว่ามันคืออะไรก้ปวดหัวแย่เลย

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 22:40:49 »
ผมคิดว่าใช้คำว่า เกือบตายเพราะ Speed Limit ของ Benz มันเกินไปครับ

ระบบของรถยนต์ทุก ๆ อย่างมีไว้เพื่อความปลอดภัยของผู้ซื้อ ผู้ใช้รถครับ

รถทุกคันมีสมุดคู่มือมาให้หมด สมควรเปิดอ่านอย่างยิ่ง รถแต่ละคันที่บ้านผม ผมเปิดอ่านทุกคันครับ

เพราะฉะนั้นกรณีนี้มันไม่ใช่เกือบตายเพราะรถ Benz แต่ต้องใช้ว่า เกือบตายเพราะขี้เกียจอ่าน Manual มากกว่าครับ

และเป็นความประมาทส่วนตัวอีกตะหาก ^^

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 01:36:08 »

ซื้อจาก MBTH ครับ มีคู่มือภาษาไทย  อ่านไม่หมดหรอกครับ  อ่านบางทีก็ไม่เข้าใจ  อย่างเหยียบ hold  ทำตามคู่มือไม่ได้ สุดท้ายต้องลองผิดถูกเองถึงได้

อ่าน Cruise/Seed limit แล้ว แต่ไม่ค่อยเข้าใจครับ

ส่วนแฟนเขาไม่สนใจพวกนี้ครับ  ปุ่มบนพวงมาลัยรถกี่คันที่มีนี่ ไม่เคยสนใจ ไม่ใช้  เอาแค่พอขับ  ที่เปิดกระโปรงหน้าก็ไม่รู้  อธิบายก็ขี้เกียจฟัง

ผมเองไม่ได้ดีกว่าเท่าไร  ไม่ชอบเทคโนโลยีในรถ  ไม่ใช้พวก smart phone  แต่ถ้าเป็นเรื่องการซ่อมบำรุงเครื่องทราบครับ 

ถ้าไม่เข้าใจลองถามเพิ่มเติมดูได้ครับ
ของพวกนี้มีทั้งประโยชน์ และโทษถ้าเราใช้ไม่ถูกวิธี

ก็เหมือน Airbag แหละครับ รถมี Airbag รอบคัน แต่คนนั่งไม่คาดเข็มขัดก็ตายได้เพราะ Airbag เหมือนกัน

อธิบายง่ายง่าย สปีดลิมิทใช้กำหนดความเร็วสูงสุดของรถ กดก้านเข้าหาคอพวงมาลัยแล้วจะเห็นไฟสีเหลืองติดขึ้นที่ก้าน
เป็นการเปิดใช้การคุมความเร็วรถ กดซ้ำอีกทีให้ไฟเหลืองดับคือปิด อันนี้อ้างอิงจาก W203 นะครับ รุ่นใหม่ก้านเปลี่ยนไปแล้ว

ส่วน Cruise Control ของรถทั้งโลกนี้ มี 4 ฟังก์ชัน
1. Accel หรือเพิ่มความเร็ว
2. Decel หรือลดความเร็ว
3. On/Off เปิดหรือปิดระบบ
4. Res หรือ Resume

ปกติแล้วจะใช้ Cruise Control ต้องเปิดระบบก่อน แต่เข้าใจว่า Mercedes ไม่ต้องไปกดให้มัน On
ถ้าต้องการจะล็อคความเร็วขณะนั้น เช่นวิ่งอยู่ 120 กม./ชม. เขี่ยก้านไปด้าน Accel หรือ Decel ก็ได้ มันจะคุมความเร็วนั้นไว้
ถ้าอยากเพิ่มความเร็ว ดันก้านขึ้นบนไปทาง Accel ถ้าอยากลดความเร็ว ทำตรงกันข้ามครับ กดก้านลงไปทาง Decel

ถ้าอยากยกเลิกการใช้งาน จะแตะเบรกก็ได้ หรือว่าผลักก้านออกจากตัวไปทาง Off
ถ้ายกเลิกไปแล้ว แล้วอยากจะกลับมาคุมความเร็วเดิมที่ตั้งไว้ ดึงก้านเข้าหาตัวมาทาง Res

ถ้าอยากตั้งความเร็วใหม่เลย ก็ดันก้านขึ้นหรือลงไปทาง Accel/Decel ก็ได้ จะกลายเป็นความเร็วใหม่

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 14:32:10 »
เบนซ์ใช้คันแรกสุดคือ E280 W124 ใช้อยู่ร่วมๆ สิบกว่าปี สมัยนั้น option พวกนี้ไม่มี รถธนบุรีมากสุดก็แค่ แอร์แยกสองฝั่ง, Dual Airbags แล้วก็ม่านไฟฟ้าหลัง ระบบไฟฟ้าน้อยดีชอบ คู่มือไม่เคยอ่านเลย - -"

เบนซ์คันสุดท้ายที่ใช้คือ E240 W211 option เพียบ แต่เป็นรถของอา ขับไม่บ่อย เลยไม่ได้ศึกษาคู่มือเหมือนกัน รู้แต่ว่าระบบไฟฟ้าเข้ามายุ่งวุ่นวายเยอะมาก ปัญหาเยอะ สุดท้ายอาขายทิ้งไปใช้ Camry โฉมปัจจุบันปัญหาน้อยกว่าอีก 555+

รถส่วนตัวปัจจุบันใช้ Zafira ซึ่งมี Cruise control เป็นปุ่มกดเล็กๆ 3 ปุ่มอยู่ปลายก้านไฟเลี้ยว หน้าปัทม์ไม่มีไฟหรือสัญลักษณ์บ่งบอกด้วยว่าเปิดใช้อยู่รึเปล่าต้องดูจากรอบเครื่องเอาเอง แถม 3 ปุ่มเนี่ยทำพื้นผิวแบบ ปุ่มนูน เส้นขีดๆ แล้วก็เป็นหลุมลงไป
จะมีกี่คนในโลกใช้เป็นโดยไม่เปิดคู่มืออ่านครับ !!!
สุดท้ายต้องควานหาคู่มือมาอ่านถึงรู้ว่าใช้ยังไง 3 ปุ่ม แต่สั่งงานได้ครบตั้งแต่ เปิด, ปิด, เพิ่มและลดความเร็ว, ยกเลิกชั่วคราว, เรียกความเร็วล่าสุดมาใช้ใหม่ เหอะๆ - -"

ถ้าคิดจะใช้รถที่ลูกเล่นเยอะๆ ผมว่าน่าจะอ่านคู่มือซัก 2 รอบครับ หนาแค่ไหนก็ต้องอ่าน เพราะบางระบบเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยอย่างมาก เสียเวลานิดเดียว อ่านคู่มือดีกว่าครับ อย่าโทษรถเลยครับ

ผมเองทำงานเกี่ยวกับควบคุมคุณภาพเครื่องมือแพทย์ และคู่มือเครื่องมือด้วย คุณหมอหลายๆ ท่านไม่เคยอ่านคู่มือเลย พอเครื่องมีปัญหาก็ต่อว่าบริษัทว่าผลิตเครื่องดีบ้างล่ะ ไม่ทนทานบ้างล่ะ ฟังแล้วก็ละเหี่ยใจครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 01:34:42 »

เข้าใจแล้วครับว่าทำไม ต้องเกือบตาย เพราะ Speed Limit
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 14:25:24 »
ก็ถือว่าเป็นอันตรายครับ เพราะรถไฮเทค ระบบก็ไฮเทคไปด้วย

แต่จริงๆ ระบบพวกนี้ ทางผู้ผลิตเขาได้ทดลองมาก่อนล่วงหน้าแล้ว กันลืม
เพื่อความปลอดภัย เช่นการวางวงจรตรวจจัับการเบรก หรือการคิกดาวน์เต็มเท้า เพื่อความปลอดภัยบนท้องถนน