ผู้เขียน หัวข้อ: 2558 AEC รถที่ไม่ได้นำเข้าไทยแต่ผลิตอยู่ทางเพื่อนบ้าน เราจะได้ใช้ในราคามาตรฐานไหมครับ  (อ่าน 5903 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
กับปี 2558 สมาคมอาเซียนที่จะยกเว้นภาษีนำเข้าทุกชนิดเป็น 0%

แบบนี้รถที่ผลิตอยู่ที่ประเทศเพื่อนบ้านเราเช่น Mazda 6 หรือคันอื่นๆอย่างฮุนไดแอคเซส

เราก็มีสิทธิ์สั่งจองได้จากศูนย์บริการบ้านเราเลยไหมครับ

ในเมื่อไม่ได้โดนกำแพงภาษีอีกต่อไปแล้วในปี 2558

สงสัยน่ะครับ !  ::)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
เป็นอย่านั้นได้ก็ดีครับ แต่ที่ผมกลัวคือ แรงงานไทยจะสู้ชาติอื่นได้หรือไม่ บอกตรงๆกลัวมาก

ปล.ไม่มีกำแพงภาษีรถ มันไม่น่าจะได้นะครับ พวกท่านๆเค้าคงจะหาไรมาเก็บเราในรูปแบบอื่นแหละครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ทุกวันนี้มันก็เป็น 0%อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ดูอย่าง Freed Innova Avanza สิครับรถนำเข้าจากอินโดทั้งนั้น

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member

ออฟไลน์ FyGI

บ้านเราจัดเก็บภาษีหลายชั้นครับ

ยิบย่อยมาก ภาษีนำเข้า 0 จริง

แต่สรรพาสามิตไม่ได้ 0 ตามครับ

ออฟไลน์ prai

ตามจริง อยากจะพูดถึงเรื่องการเปิดประเทศมาก แต่บอร์ดรถยนต์ถ้าพูดอะไรมากคงไม่เหมาะไม่ควร
แต่ผมอยากให้ทุกคนเตรียมตัว เตรียมพร้อมนะ เพราะแรงงาน เงินทุน ธุรกิจ สามารถไหลไปไหลมาได้ และประเทศ(ประชากร) ก็ดูว่ายังไม่พร้อมยังไม่เข้าใจกันสักเท่าไหร่

ส่วนเรื่องรถยนต์ เขาจะมีการกำหนดว่า ชิ้นส่วนกี่ % ต้องมาจากประเทศกลุ่มสมาชิกครับ ถ้าเกินจากนั้นก็คงไม่ได้รับการยกเว้นภาษีครับ

ออฟไลน์ delete

ได้ยินข่าวมาว่าจะทำการปรับปรุงแก้ไขอัตราภาษีรถยนต์ทั้งหมด

ไม่ใช่เพราะว่าจะคิดได้อะไรหรอก แต่เพราะAEC นั่นแหละครับถึงต้องทำ

น่าจะออกหลักเกณฑ์เร็วๆนี้ เหมือนจะได้ยินว่าครม.มีมติให้เริ่มคิดอัตราภาษีแล้วด้วย

ออฟไลน์ LimitedEdition

เห็นด้วยกับคุณ​ prai ครับ

เรื่องภาษีรถยนต์ยังไม่น่าเป็นห่วงเท่าเรื่องอื่น
โดยเฉพาะเรื่องแรงงานที่ไหลไปมาได้ ไม่มีต้นทุนเพิ่มเนี่ยแหละ
ที่กรีซจะเจ๊งทั้งประเทศ ยุโรปจะพังทลาย ก็เพราะเรื่องนี้ด้วยส่วนนึง

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
เรื่องกรีซผมว่า พลาดเพราะดันรวมค่าเงินเข้าด้วยกันด้วย ประเทศที่อ่อนแอกว่าจะลำบากเพราะค่าครองชีพจะอิงตามค่าเงินที่ไม่ได้สะท้อนสถานะที่แท้จริงของตัวเอง และถ้าล่มก็พาลฉุดประเทศสมาชิกตามไปด้วยเพราะใช้เงินเดียวกัน คือ AEC เราตอนนี้ไม่ได้รวมค่าเงิน แต่อนาคตอย่ารวมค่าเงินเหมือนยุโรปก็แล้วกัน

ออฟไลน์ V221

ค่าเงินจะรวมกันได้ต้องรวมกันจัดทำงบประมาณรายรับรายจ่ายครับ ถ้าต่างคนต่างมีสิทธิทำเองไม่มีทางรอดเปรียบเสมือนคุณมีลูกหลายๆคนที่อยากใช้จ่ายต่างกันมาก บางคนชอบออมบางคนชอบใช้แบบนี้เละแน่ครับ
BMW 750E M SPORT