ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายน้ำมันเครื่องมาแล้วรถอืดขึ้นครับ  (อ่าน 17364 ครั้ง)

ออฟไลน์ heppheptus

• Newbie
  • *
เนื่องจากได้นำรถนิสันทิด้าไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 1000 กิโลแรก ใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์นะครับเพราะรถยังอยู่ในประกันแล้วปรากฎว่าพอเปลี่ยนมาแล้วเครื่องอืดลง เร่งแล้วรอบขึ้นไว แต่ความเร็วไม่ขึ้นตาม
ความเร็วจะต้องเหยียบแช่ความเร็วถึงจะขึ้น แล้วเมื่อเบรคบางครั้งมีอาการคือ เบรคแล้วหยุดไม่ค่อยอยู่รถจะไถลไปข้างหน้าจนทำให้ต้องกดเบรคเพิ่มถึงจะหยุดรถได้ เพราะบางครั้งรอบเครื่องลงช้ากว่าความเร็ว แบบว่าบางทีความเร็วที่ 2000 รถความเร็ว 10 km/h
การเร่งบางครั้งต้องกดคันเร่งเยอะความเร็วถึงจะขึ้น เมื่อลองวัดน้ำมันเครื่องพบว่าน้ำมันเครื่องเฉียดตัวHมาหน่อยนึง
จึงอยากถามทุกท่านว่าอาการแบบนี้เกิดจากเติมน้ำมันเครื่องเกินใช่รึไม่ มีข้อแนะนำอย่างไร และมีข้อสันนิษฐานอื่นที่เกี่ยวข้องมั้ยครับ อยากรู้มากๆ เพราะทนใช้มาจน3500กิโลแแล้ว ??? ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2012, 15:30:33 โดย heppheptus »

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: อยากขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 07:32:17 »
1. กรุณาแก้ไขหัวข้อกระทู้ ให้สื่อถึงเนื้อหาด้วยครับ
จะได้เป็นประโยชน์ต่อตัวท่านเอง ให้สมาชิกเข้ามาช่วยกันตอบได้

2. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นของอะไร เบอร์อะไรครับ
แล้วนอกจากถ่ายน้ำมันเครื่องแล้ว ทำอะไรมาอีกรึเปล่า?

ถ้าเติมน้ำมันเครื่องมาเกิน ขนาดทำให้รถมันอืดรอบมันจะไม่ขึ้นไวด้วย
แล้วมันก็จะไม่มีแรงให้พุ่งมากกว่าเดิม จนต้องกดเบรกกันลึกกว่าเดิม
ต้องถามตัวเองก่อนว่า ที่เห็นรอบกวาดไปรอบสูงเนี่ย เป็นเพราะวิ่งไม่ไป
ก็เลยกดคันเร่งลึกกว่าปกติมากหรือเปล่า มันถึงได้รอบสูงกว่าเดิม และเบรกยากกว่าเดิม

ถ้าคำตอบคือใช่ ก็เป็นไปได้ว่าเป็นอาการน้ำมันเครื่องเกิน ซึ่งผลกระทบโดยตรง
จะทำให้เครื่องอืดลง แค่นั้นเลย แต่อาการต่างต่างที่ตามมา เป็นจากพฤติกรรมของเราที่เปลี่ยนไป

แต่ถ้าคำตอบคือไม่ใช่ ผมว่าต้องไปไล่หาที่อื่นแล้วครับ ว่าที่อู่ทำอะไรมานอกจากนี้รึเปล่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:25:03 »
ใส่กรองอากาศไม่แน่นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 09:30:45 »
น้ำมันเครื่อง ลองวัดตอนเครื่องเย็นดูนะครับ
ถ้าเกิน ก็มีผลให้เร่งไม่ออก รถไม่วิ่ง

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 09:39:10 »
รถใช้งานมากี่ กิโลเมตรแล้วครับ อาจจะเลือกใช้น้ำมันใสไปหรือเปล่าครับ ถ้ารถวิ่งมาพอสมควรแล้ว ลองหาที่มีความข้นหน่อยมาใช้ดูนะครับ เช่น 0W-40 น่าจะพอแก้ไขอาการนี้ได้นะครับ

การวัดระดับน้ำมันเครื่อง ควรวัดหลังจากใช้งานมาแล้ว และดับเครื่องประมาณ 5 นาทีครับ จะเห็นระดับที่ถูกต้องนะครับ

ออฟไลน์ heppheptus

• Newbie
  • *
Re: ถ่ายน้ำมันเครื่องมาแล้วรถอืดขึ้นครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 15:50:29 »
1. กรุณาแก้ไขหัวข้อกระทู้ ให้สื่อถึงเนื้อหาด้วยครับ
จะได้เป็นประโยชน์ต่อตัวท่านเอง ให้สมาชิกเข้ามาช่วยกันตอบได้

2. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นของอะไร เบอร์อะไรครับ
แล้วนอกจากถ่ายน้ำมันเครื่องแล้ว ทำอะไรมาอีกรึเปล่า?

ถ้าเติมน้ำมันเครื่องมาเกิน ขนาดทำให้รถมันอืดรอบมันจะไม่ขึ้นไวด้วย
แล้วมันก็จะไม่มีแรงให้พุ่งมากกว่าเดิม จนต้องกดเบรกกันลึกกว่าเดิม
ต้องถามตัวเองก่อนว่า ที่เห็นรอบกวาดไปรอบสูงเนี่ย เป็นเพราะวิ่งไม่ไป
ก็เลยกดคันเร่งลึกกว่าปกติมากหรือเปล่า มันถึงได้รอบสูงกว่าเดิม และเบรกยากกว่าเดิม

ถ้าคำตอบคือใช่ ก็เป็นไปได้ว่าเป็นอาการน้ำมันเครื่องเกิน ซึ่งผลกระทบโดยตรง
จะทำให้เครื่องอืดลง แค่นั้นเลย แต่อาการต่างต่างที่ตามมา เป็นจากพฤติกรรมของเราที่เปลี่ยนไป

แต่ถ้าคำตอบคือไม่ใช่ ผมว่าต้องไปไล่หาที่อื่นแล้วครับ ว่าที่อู่ทำอะไรมานอกจากนี้รึเปล่า
ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำเรื่องการโพสต์เพราะผมเพิ่งมือใหม่อยู่ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ เท่าที่เห็นใบเสร็จก็มีแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกะไส้กรองนำครับเปลี่ยนที่ 0 ใช้น้ำมันเครื่อง 0 น้ำมันเครื่องที่ติดรถมาตอนป้ายแดงไม่รู้นะครับตอนนี้ 10w-30slนะครับ

ใส่กรองอากาศไม่แน่นหรือเปล่าครับ
อันนี้ไม่ทราบครับ
น้ำมันเครื่อง ลองวัดตอนเครื่องเย็นดูนะครับ
ถ้าเกิน ก็มีผลให้เร่งไม่ออก รถไม่วิ่ง
ผมลองวัดตอนที่ดับเครื่องไปแล้วซักพักนะครับประมาณ10-15นาที มันขึ้นมาเฉียดๆตัวH
รถใช้งานมากี่ กิโลเมตรแล้วครับ อาจจะเลือกใช้น้ำมันใสไปหรือเปล่าครับ ถ้ารถวิ่งมาพอสมควรแล้ว ลองหาที่มีความข้นหน่อยมาใช้ดูนะครับ เช่น 0W-40 น่าจะพอแก้ไขอาการนี้ได้นะครับ

การวัดระดับน้ำมันเครื่อง ควรวัดหลังจากใช้งานมาแล้ว และดับเครื่องประมาณ 5 นาทีครับ จะเห็นระดับที่ถูกต้องนะครับ
3500 กิโลครับ ขอบคุณครับ