ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า...เบรคหน้าเกรดดี(ขั้นเทพ) แต่เบรคหลังเดิมๆ จะเป็นยังไงครับ??  (อ่าน 8957 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เรียนถามผู้รู้เรื่องเบรคครับ

ผทสงสัยว่า

- ถ้าผมใส่เบรคหน้าระดับ Brembo หรือ Project U แต่เบรคหลังยังเป็นดรัมเบรคเดิมๆ
จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ คือ ผมกลัวเบรคแล้วหน้าจิกแต่ท้ายปัด กลัวอันตรายน่ะครับ

- ถ้าเบรคหน้าขั้นเทพ แต่เบรคหลังเดิมๆ ประสิทธิภาพในการเบรคจะเป็นยังไงครับ

- ถ้าผมเผลอกดเบรคมากไปในโค้ง ผมจะท้ายออก หลุดจากโค้งมั้ยครับ

พวกผ้าเบรคเกรดดีๆที่เค้าใช้กันในสนาม แต่เบรคหลังยังเป็นดรัมเบรค
ดรัมเบรคที่ว่า มันมีผ้าเบรคเกรดดีๆมารองรับบ้างมั้ยครับ
หรือว่าเค้านิยมเปลี่ยนแค่คู่หน้า โดยที่ปล่อยคู่หลังเป็นผ้าเบรคเดิมๆ

กลัวจะเป็นเหมือนเวลาขี่จักรยานน่ะครับ
เบรคหน้าแรงๆ แล้วหน้าทิ่ม ท้ายออกเลย ถ้าเป็นรถ คงจะเสียหายกว่ามาก

ขอบคุณครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ขอตอบคำเดียวนะครับ! ทำเบรคหน้าแล้วก็ควรทำเบรคหลังไปด้วย! ให้มันสมดุลกัน ถ้าทำแต่เบรคหน้าอย่างเดียวโอกาสเกิดอุบัติเหตุมีแน่ครับ!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
หน้าก็จะทิ่ม สิครับ
แถมกดเบรกแรงๆ ท้ายก็อาจจะปัด

อิอิ

ออฟไลน์ 2k

การเปลี่ยนใส่ชุดเบรคที่มันอลังการทั้งหน้าทั้งหลังก็ใช่ว่าจะดีขึ้นเสมอไปครับ ต้องเอาให้พอดีกับตัวรถเพราะว่าจานเบรคขยายที่มันต่างจากของเดิมมากๆน้ำหนักก็จะเพิ่มขึ้นการถ่ายเทน้ำหนักก็จะไม่สมดุลย์กันอีกอาจเบรคแล้วหมุนหรือปัดได้แม้จะใส่เบรคหน้าหลังชุดเดียวกันก็ตาม............ลำบากเนอะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
เบรคหน้าเปลี่ยนอย่างเดียวก็ได้ครับ แต่ต้องให้สมดุลกัน

สังเกตุรถหลายยี่ห้อจะมีชุดคิดของแท้ตรงรุ่นขายด้วย
และไอ้พวกชุดคิดนี้ส่วนใหญ่เขาจะอัปเฉพาะหน้าครับ
แต่ก็ต้องอัปแค่พอเหมาะสมให้สมดุลกัน

เพราะฉะนั้นเปลี่ยนแค่หน้าก็มีประสิทธิภาพการเบรคเพิ่มขึ้นแล้วแหละครับ

ฟันธง...

ออฟไลน์ ugly...

ปล. ให้สมดุลกันนะครับ ไม่ได้ให้ใส่ข้างหน้าเทพโคด ข้างหลังเดิมๆ
ถ้าใส่แบบนี้ไม่ไหวแน่ๆ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
โหะ้ ๆ ตามพี่จิมมี่เลยครับ สุดท้ายงานก็จะเข้าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แปลงเบรคหน้าเก่า มาใส่ด้านหลัง เอาเบรคอัปเกรดไปใส่ข้างหน้า  (กรณีดิสส์ 4 ล้อ)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

keanetona

ตัวอย่างน่าจะประมาณจักรยานแม่บ้าน บางรุ่นเบรคหน้าให้ v-brake เลยนะ แต่เบรคหลังเป็นดรัม เท่าที่ลองขี่มา ถ้าเบรคหน้าแรงๆรถจะเสียหลักเอาง่ายๆ

ออฟไลน์ nemesis

แล้วรถที่มี EBD ล่ะ มันจะช่วยให้สมดุลได้ไม๊ ถ้าเปลี่ยนแต่เบรคหน้าน่ะ

ออฟไลน์ hutzero

ถ้าพูดถึงอีกประเด็นก็คือยางล้อหน้าน่าจะไปไวกว่า  (อาจจะต้องสลับล้อบ่อยๆ)

ออฟไลน์ MC Stradale

ทำทั้งหมดเลยก้ดีนะครับ ว่าแต่รถขับล้อหน้าหรือล้อหลังหรอครับ

nuuhamster

ล้อหน้าล็อคง่าย เหยียบเบรกแรงๆ เลี้ยวไม่เข้า ผ้าเบรกหน้าหมดเร็ว

ขนาดผมเปลี่ยนเกรดธรรมดาแต่ดีกว่าเดิม เปลี่ยนแค่หน้าได้วันเดียว ยังต้องไปใส่ด้านหลังตามเลย

นั่นขนาดของเดิมๆ ยังหนาๆอยู่นะ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
เบรคแล้วล้อหลังแซงล้อหน้ารึเปล่า  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตามที่คุณ​ ugly บอกเลยครับ

เปลี่ยนได้ แต่อย่าเทพมาก ของแบบนี้อาศัยความสมดุลย์กันเป็นหลัก
รถซิ่งขั้นประถมส่วนใหญ่ ก็แค่เปลี่ยนผ้าเบรกหน้าให้ดีขึ้น แล้วผ้าเบรกหลังเดิม
ก็ยังวิ่งใช้งานได้สบาย ประสิทธิภาพเบรกดีขึ้นมาก และรถยังไม่เสียอาการเลย
ต้องอย่าลืมว่า เวลาเบรกแรงแรง น้ำหนักเทมาด้านหน้าหมด ตัวรับภาระจริงจริง
คือเบรกหน้าล้วนล้วน ล้อหลังแทบจะไม่มีน้ำหนักกด แบบนี้เบรกดีมากไปก็ไม่มีประโยชน์
เพราะมันจะล็อคเสียเปล่าเปล่าครับ คราวนี้ต้องวุ่นวายให้ ABS กับ EBD มาช่วยกันจัดการอีก

แต่ถ้าจะเล่นขนาด ด้านหน้า 6 pot 12 pot แล้วเบรกหลังเดิม
ก็คงเป็นอย่างที่หลายท่านว่าไว้นะครับ กดทีล้อหน้าล็อค ABS สั่งปล่อยเบรกกันกระจาย
จะแย่หนักกว่าเดิมครับ

เพิ่มเติม..

เพิ่งแวะไปอ่านคลับ Brio มา มีคนเอาเจ้าตัวเล็กไปใส่ ATS 12 pot จานหน้า 380 มม. ด้วย..
หวังว่าคนขับจะอยู่รอดปลอดภัยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 03:53:15 โดย Nuay Paul R. »