ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมช่วงนี้ pajero sport งานเข้าบ่อยจัง (พวงมาลัยล๊อค หลายคันแล้ว)  (อ่าน 23221 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ช่วงนี้ ค่ายมิสซูเป็นอะไรครับ  
ปาร์เจโร่ สปอร์ต เจอปัญหาเยอะขึ้นเลย แม้ชาวปาร์เจโร่ไทยแลนด์ ยังบ่นๆ กันมากมาย
อ่านข่าว  เจอ  รุ่นนี้  เฟืองท้ายหอน ตัวนี้ไม่รู้แก้ยัง

แล้วปัจจุบัน  ปัญหาพวงมาลัย ฝืด จนล๊อค   3 คันแล้ว ที่เป็นข่าว   (จนเป็นเหตุให้คนขับเสียชีวิต  คนขับเป็นตำรวจ ซื้อรถมา 2 ปีแล้ว เจอปัญหานี้ มากกว่า 3 ครั้ง เอาเข้าแก้ไขก็ไม่หาย  )

ลองอ่านในกระทู้นี้ เห็นชาวปาร์เจโร่ บอกว่า เจอปัญหานี้เยอะเลย    .... ขนาดคนในคลับ ยังเพลียใจด้วยเลย  บอกคนบอก จะถอนใบจองแล้ว

ใครใช้ปาร์เจโร่มาเล่าสู่กันฟังหน่อยสิครับ
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?PHPSESSID=533dde0b6fcb3dd5d21936f107e200be&topic=4320.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2012, 15:30:20 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
ถ้าตอบแบบไม่ใช้หัว บางคนจะบอกว่าเพราะคนออกรถไม่ได้ถือฤกษ์ ไม่ได้ออกรถตามฤกษ์ :o

ถ้าตอบแบบปกติคือ รถมี Defect ได้เป็นปกติ แต่ขึ้นอยู่กับค่ายรถว่าจะแก้ไขอย่างไร อาจจะ recall หรือแก้ไขคันที่เจอปัญหา  ;D

ขอให้เป็นไปในแนวทางที่ดีแล้วกัน รถแต่ละคันก่อนรับเราก็ลองได้แค่แป๊ปเดียวก่อนเซนต์รับ ไม่รู้จะเกเรเมื่อไหร่ ไปดูอีกเว็บนึง Almera เพิ่งออกมาได้ 1 วันก็น๊อคซะแล้ว นะไม่ถึงกับเสียชีวิตแบบคุณตำรวจในเคสปาเจโร่ RIP  :'(

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
จะพิสูจณ์  ถามหาความรับผิดชอบกับ มิตซูยังไงล่ะคราวนี้ 

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
พูดถึง Defect รถ เเล้วเริ่มเซ็งกับรถตัวเองเเละ  :'(

1 ปี ยังมีอะไรพิศวงอยู่อีก

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
อ่านๆแล้วน่ากลัวจังเลยครับ :(

ออฟไลน์ Arado_kung

อ่านแล้วน่าจะเป็น defect part และน่าจะรวมทั้งไทรทันด้วย เพราะมีคนบอกเหมือนกันว่าไทรทันก็มีเจออาการแบบนี้ มิตซูน่าจะรีบแก้ปัญหาและ recall รถทั้งหมดกลับมาเปลี่ยนอะไหล่ อ่านแล้วนึกถึงเคสรถบรรทุกมิตซูในญี่ปุ่นที่ปิดข่าวเรื่องข้อบกพร่องไม่ยอมแก้ปัญหาจนกลายเป็นเรื่องใหญ่โตทำให้ยอดขายมิตซูในญี่ปุ่นตกต่ำมาจนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
RIP ผู้เสียชีงิตด้วยครับ

ส่วนสาเหตุก็ยังคงต้องรอพิสูจน์ต่อไป T T ตามระเบียบ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 7777777

คนใช้อยู่ กับคนกำลังตัดสินใจซื้อนี่เครียดเลย

ส่วนตัวขับปาอยู่ ถ้าเจอเองจังๆคงอยากขายทิ้งเหมือนกัน  (ถ้ารอดมาได้)

ใครจะมั่นใจว่าเปลี่ยนแล้วหาย... แกนพวงมาลัยปัญหายอดฮิตให้พูดขำๆ ตอนนี้ไม่ขำแล้ว

รอคุณจิมมี่ครับเคสนี้  :'( :'(

ออฟไลน์ Fly to dream

ผู้ใช้เยอะ รถเร่งผลิตยังไงก็เจอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Despinaauto

เขาบอกเฟืองท้ายหอน โช้ครั่ว  กลิ่นเข้า เป็นเรื่องปกติสำหรับรุ่นไปแล้วครับ  ถ้าคันไหนไม่เป็นถือว่าผิดปกติครับ  ผมทิ้งเงินจองไปเรียบร้อยแล้วครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

:( ขอไว้อาลัยแก่ผู้เสียชีวิตครับ หากสาเหตุเกิดจากพวงมาลัยจริง คงต้องถามถึงธรรมาภิบาลของผู้ประกอบการแล้วครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
defect พวงมาลัยล็อคแบบนี้
ขอเจอน้องต๊อกดีกว่า (เยอะ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HME

ไม่อยากให้มองว่าเป็นเรื่องปกติเลยฮะ

มันไม่สมบูรณ์คือมันผิดปกติ จะถี่จะห่าง มันก็ไม่ควรอยู่ดีนะฮะ

ออฟไลน์ csamabat

กรรมของผู้บริโภคแท้ๆ้เลยครับ เฮ้อ รถสมัยนี้ ???
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ mick

เป็นผม ให้ความสำคัยกับความปลอดภัยเป็นอันดับแรก รุ่นไหนมีปัญหา เสี่ยงแบบนี้ เลิกใช้ทันทีครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

น่ากลัวครับเคสนี้  พวงมาลัยล็อกแบบนี้ เคยเป็นกะ ยี่ห้อ รุ่นอื่นๆ ไหมครับ เสียว

ออฟไลน์ udis

น่ากลัวครับเคสนี้  พวงมาลัยล็อกแบบนี้ เคยเป็นกะ ยี่ห้อ รุ่นอื่นๆ ไหมครับ เสียว

ลองพิมพ์ Google ดูก็จะเจอครับว่าขึ้นมาว่า
Toyota : Fortuner ไมตี้เอ็กซ์
Honda : Civic City
Mazda : Mazda2
Chevrolet : Captiva
BMW : E46

แต่จริงเท็จแค่ไหน ข่าวบนอินเตอร์เน็ตเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนลองคิดเองนะครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2012, 20:08:31 โดย udis »

ออฟไลน์ MoLee

จำได้วาตอนนั้นมาสด้า2เองก็มีปัญหานี้เหมือนกันแต่เห็นจะเป็นน้อยมากหรือแทบไม่มี คันที่เป็นปัญหาสุดท้ายจบสวยด้วยการเปลี่ยนรถให้ แต่ในเคสมิตซูจะเป็นยังไงน่าลุ้นแหะ จริงๆเรื่องมาขนาดนี้แล้วน่าจะrecallไปเลยก็ดีนะครับเนี้ย อย่างน้อยก็เพื่อความสบายใจลูกค้าและคนที่กำลังจะซื้อ.. :-\

ออฟไลน์ nuttapatJazz

รถของผมทั้งไทรทันและปาเจโร่สปอร์ตมีปัญหาที่พวงมาลัยทั้งสองคันเลยครับ แต่ยังไม่เคยถึงขั้นล็อค

ตอนแรกมันจะแค่มีเสียงก๊อกๆเวลาขยับเปลี่ยนเลน หลังมาๆ มีอาการฝืด หมุนไม่ไป เลี้ยวเสร็จแล้วไม่คืน ต้องใช้แรงอย่างมากในการหมุน

ซึ่งอาการนี้เป็นทั้งสองคัน โดยที่ศูนย์มิตซูบิชิ "ไม่สามารถแก้ไขให้ได้"

สุดท้ายทั้งสองคันมาจบที่อู่นอก โดยการเปลี่ยนยอยพวงมาลัยครับ

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ patzahut

จากเคสนี้มีถุงลมแล้ว ใช่ว่าชนแล้วจะไม่ตายนะครับ   ในเมื่อตัวเหล็กของรถมันยุบเข้ามาแล้ว อะไรๆก็ไม่เหลือครับ  สำหรับท่านที่คิดว่ามีถุงลมรอบคันแล้วขับรถเร็วขึ้น ประมาทขึ้น  ต้องขับให้ระมัดระวังและช้าลงนะครับ  ให้ระบบพวกนี้ ABS EBD BA ESC Airbags...มันเป็นแค่ตัวช่วย พอครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เคสล้อหลุดจริงๆ เป็นรถบรรทุกครับ (ซึ่งปัจจุบันก็คือ Fuso ซึงกลายเป็นของ Daimler AG ไปแล้ว)

แต่มันก็ทำให้เรื่องแดง จนรัฐเข้ามาตรวจสอบ และค้นเอกสารปกปิดไปได้ถึงปี 1977

กลับมาเรื่องพวงมาลัยน้องปา

รู้สึก PJS เมื่อเทียบกับรุ่นอื่น ถือว่ามี defect ให้เป็นที่โจษจันเยอะจริงๆ นี่ยังมีเรื่องโชครั่วอีกนะครับ

ผมก็ไม่รู้ว่ามันจริงเท็จแค่ไหน เพราะไม่ได้ขับ PJS/Triton

แต่ถ้ามันเป็นเรื่องจริง ก็ขอวอนให้ MMTh ช่วยแก้ไขด้วย ก่อนที่มันจะกลายเป็น FD 2 ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ eaowpj

ผมว่ารถมีปัญหามันไม่แปลกหรอกครับ แต่ถ้ามีปัญหาแต่ไม่แก้นั่นแหละแปลกครับ ยังไงผู้บริโภคก็ไม่ควรรับกรรม ขอให้แก้ได้  :)

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
งานเข้าเต็มๆเลยละครับ++++