ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเจอพวกที่จอดรถอยู่หอแบบนี้คุณจะทำยังไง  (อ่าน 15100 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: ถ้าเจอพวกที่จอดรถอยู่หอแบบนี้คุณจะทำยังไง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 21:32:14 »
พี่ครับด้านขวายังเหลืออีกเพียบบบบบบ

ถอยเอาท้ายเ้ข้าซอง
ให้ด้านซ้ายของเราแนบเสาก็ได้
เพื่อให้ด้านที่เราขับมีที่ออกอ่ะครับ
(เขาก็ขึ้นไปขับรถเขาได้เช่นกัน)

ปล.ถ้าเขาจอดแบบนี้บ่อยก็ต้องบอกเจ้าของหอพักนะครับ
     ให้มีมาตรการ เพื่อแก้ไขกรณีดังกล่าวอ่ะครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: ถ้าเจอพวกที่จอดรถอยู่หอแบบนี้คุณจะทำยังไง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 21:39:43 »
ผมว่าช่องว่างทางขวาก็กว้างพอที่จะจอดนี่ครับ ยกเว้นรถของเราจะเป็นรถใหญ่ บางทีที่เขาจอดห่างจากทางซ้ายมากเพราะเขากลัวของทางซ้ายที่ดูเกะกะตกใส่หรือเปล่า
ผมว่าถ้าไม่ชอบก็ควรแจ้งเข้าของหอหรือร.ป.ภ ดีกว่า จะไปจอดขวางหรือจอดปิดประตูทางขวาของเขาระวังรถลายหรือบุบนะครับ (คดีหมอมุกจากข่าวก็เกี่ยวกับจอดขวางนี้แหละ ใครผิดใครถูกผมไม่รู้นะ)
ให้แง่คิดว่า ตอนนี้เราเป็นฝ่ายถูกเราจะอ้างสิทธิ์หรือตำหนิคนจอดก็ได้ แต่ถ้าเราไปกระทำต่อเขาเราก็เริ่มเป็นฝ่ายผิดนะครับ  :)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 21:56:20 »
ถ้าเราประณีประนอมให้คนผิด แล้วเมื่อไหร่เขาจะรู้ตัวว่าผิด

จะเขียนกระดาษแปะ หรือจะบอกกล่าวกันก็ได้ ตามแต่ความถี่ของการทำผิด (ทำผิดครั้งแรกก็บอกกล่าว ครั้งที่สองก็จอดขวางแม่มเลย)

แต่ผมไม่ประณีประนอม, ละม่อม, เลี่ยงการกระทบกระทั่ง กับพวกขับรถแย่ๆ แล้วลอยหน้าลอยตา

บางคนบอกให้คิดใจเขาใจเรา แล้วตอนมันจอด มันคิดใจเขาใจเรามั่งมั้ยล่ะ

ถ้ามันนึกจะจอด ผมก็นึกจะจอด มันจะได้รุ้ว่า การจอดรถแล้วเดือดร้อนคนอื่นมันเป็นยังไง

การแก้ปัญหาสไตล์ผมอาจจะไปขัดจารีตของใครบางคน ก็ขออภัยที่ทำให้ขุ่นใจ

เพราะผมเจอปัญหาคนจอดคาหน้าบ้านทุกวัน จนผมขี้เกียจไปตามเจ้าของรถแล้ว ผมก็จอดซ้อนคันซะเลย แล้วเขียนบอกเบอร์โทรไว้
พอมันโทรมาค่อยสวดทีหลัง

ในซอยนี้จอดกันอย่างนี้ทุกฤดู ไม่เกี่ยวกับอากาศร้อนหรือไม่ร้อนครับ  ::)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 22:12:14 »
คิดมากไปครับ

ปล่อยวางเถอะครับ
คิดในแง่ดี เค้าอาจจะขับไม่เก่ง เค้าอาจจะเพิ่งหัดขับ
ไม่แน่ ก่อนหน้านั้นอาจจะมีมอไซต์มาจอดอยู่

คิดมาก เครียดเปล่าๆครับ

ถ้าไม่เลวร้ายจริงๆ อภัยให้กันเถอะครับ
ลองมาแถวๆแอร์พอตลิ้งหัวหมากช่วง 5-6 โมงนะครับ จะรู้ว่านรกมีจริง
ความทุเรศและมักง่ายของคนไทยเป็นยังไง จะพบเจอได้ที่แอร์พอตลิ้งหัวหมาก

หอแค่นี้ เด็กๆครับ สมัยเรียนผมเคยเจอรถจอดขวางทางออกเลย รถคันอื่นต้องแทรกตัวสุดชีวิตเพื่อที่จะออกไปได้
เจ้าของรถทำตัวทุเรศๆ จอดขวางทางชาวบ้านตลอดเวลา
สมัยวัยรุ่นเลือดร้อน ยอมรับว่าผมเคยลงทุนถอดล้อมันออกมาแล้ว ปล่อยลมยางก็เคยทำ(ทำบ่อยด้วย)
เจ้าของรถแทบจะเป็นบ้าไปเลย แต่มันก็ยังทำตัวทุเรศเหมือนเดิม มีช่องให้จอดไม่จอด มักง่าย ขวางทางชาวบ้าน

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 22:20:14 »
ลองให้หอตีเส้นซิ ครับอะไร อะไรจะดีขึ้น

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 00:52:36 »
บอกเจ้าหน้าที่ผู้ดูแลที่จอดรถ ที่เป็นเจ้าของพื้นที่ ช่วยจัดการให้

จบ..

ง่าย..

อย่าทำเรื่องเล็ก ให้เป็นเรื่องใหญ่
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 02:50:44 »
คุณRaytum03 ไม่ต้องคิดมากครับ คุยกันไม่เคยเห็นหน้ากัน ตัวหนังสือมันยิ้มไม่ได้ครับ ไม่ได้โกรธเคืองอะไรนาครับ  ;D

____________________________________________________________________________________________

ส่วนเรื่องจะชี้ชัดๆใครผิดหรือจะประนีประนอมหรือไม่นั้นสุดแท้แต่ความกว้างความแคบของใจแต่ละคนหละครับ การประนีประนอม

การชี้แจงกันนั้นสำหรับผมเองถ้าเราเขียนกระดาษแปะหรือบอกกล่าวกันผมว่าผู้เจริญแล้วคงเข้าใจและปฎิบัติตัวแก้ไขหละครับ

ถ้าย้อนกลับไปสัก3000ปีที่แล้ว หรือผมอยู่ในอิหร่านจะน้อมยอมรับ กฎหมายฮัมมูราบี ตาต่อตา ฟันต่อฟัน แกตัดนิ้วฉัน ฉันตัดนิ้วแกคืน

ผมเคยขับรถโคตรแย่เลยนะ แย่เฮี่ยๆเลยด้วย สมัยผมเรียนอยู่เอแบคบางนา น้องสาวผมขับรถบนยกระดับบางนา ตามรถขนปลาแล้วฝา

ปิดถังปลาบินเข้าหน้ารถ ตำรวจโทรมาแจ้ง น้องสาวผมตกใจ หักปีนขึ้นกำแพงทางด่วนรถตีลังกา3ตลบกลางอากาศ ผมรีบขับรถไปรับที่โรงพยาบาลบางนา

2 แล้วแล่นไปที่รพ กรุงเทพ ซอยศูนย์วิจัย  เพราะผมจะพาน้องสาวผมส่งโรงพยาบาล โชคดีที่เหตุการณ์

ตอนนั้นผมเจอเพื่อนร่วมถนน ที่มีใจกว้างพอครับ ผมเลิกแล้วครับ ถือไม้ลงไปไล่ตีคนขับแท๊กซี่ที่มาปาดหน้ากลางสี่แยก ไล่ขับรถชนตูดคนแจกกล้วย

จนเจอดีคนควักปืนขึ้นมาจ่อกลางหน้าผาก ยกมือไหว้ประหงกๆ ยังดีที่เขายังเห็นว่าเป็นเด็ก มีเรื่องกับเจ้าหน้าที่ตำรวจเพราะคิดว่าข้าแน่ สุดท้ายตัวเองไม่มี

ปัญญาแก้ปัญหาเดือดร้อนบุพการี เดือดร้อนผู้ใหญ่  นึกย้อนไปสมเพศตัวเองกับเรื่องเล็กน้อยมากๆ  ก็แล้วแต่แนวทางการแก้ปัญหาของ

แต่ละคนครับ มันปัจเจกอยู่แล้วครับ กลัวเดี๋ยวกระทู้จะกรุ่นๆเสียเปล่า ผมไปนั่งจูนกล่องstandalone ผมต่อดีฝ่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 03:03:54 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 08:45:37 »
จอดรถขวางกัน ปาดหน้ากันนิดเดียว ด่ากัน ต่อยตีกัน มีเยอะ

ยิงกันตายเพราะเงินไม่กี่สตางค์ก็มีมาแล้ว ก็เลือกเอานะครับ กับการพูดคุยหรือแรงเข้าว่า....

เราไม่ได้โชคดีทุกวัน  ;)

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:04:11 »
ให้เจ้าของตึกตีเส้น ทำช่องจอดให้ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:07:58 »
ทำใจครับ จอดที่อื่นมั่งก้ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องในร่ม

ใจเค้าใจเราครับ ถ้าเกิดคนที่เค้าจอดเป็นญาติเจ้าของหอ แล้วเราไปทำไรไม่ดี

คนที่จะซวยคือเรานะครับ โดนระเห็ดออกโดยทันควันก็ได้

ใจร่มๆดีกว่าครับ  :D

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 16:24:50 »
ทางขวาเหมือนยังพอมีที่นะครับ กรณีนี้ ถ้าเป็นผม รถผมพอเข้าไปได้ ก็จะยัดเข้าไปแหละ เอาท้ายเข้า ประตูคนขับหันมาทางเดียวกัน เราออกได้ เค้าก็ต้องเข้าได้

ส่วนเรื่องตักเตือน แล้วแต่ครับ ถ้าเค้าทำบ่อยๆ ก็ควรได้รับการตักเตือน
แต่ถ้าครั้งนี้ครั้งแรก หรือปกติเค้าจอดดี คราวนี้อาจมีเหตุจำเป็นบางอย่างครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 17:41:46 »
เฮอๆๆๆๆ เอาเข้าไป 55+++

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 22:13:55 »
ค่อยๆพูดค่อยๆจากันครับ ผมว่าเค้าไม่ได้มีเจตนาจะทำให้ใครเดือดร้อนหรอก มั้ง

ควรจะแจ้งให้เจ้าของหอจัดการ ถึงมีเรื่องกัน ก็มีเรื่องกับเจ้าของหอ ไม่ไช่เรา จริงใหม
หรือไม่ก็ ถ้าเจอเจ้าของรถ ก็บอกเค้าดีๆ ก็เท่านั้นเองครับ

อาจจะเป็นมือใหม่ หรือไม่ก็ รีบจอด

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 14:34:07 »
ช่องว่างก็น่าจะพอเข้าได้นะครับ ก็จอดเข้าไปนั่นแหละ
เขียนโน้ตแปะไว้บอกเจ้าของเฟียสต้าซักหน่อยว่าเค้าจอดรถทำให้คนอื่นเข้ายากนะ เท่านั้นพอ

บอกเจ้าของหอ หรือ รปภ. ไว้ด้วย เผื่อเจ้าของเฟียสต้าเข้ารถไม่ได้หรือถอยออกเองไม่ได้
ให้แจ้งเรา จะมาเลื่อนรถให้ แล้วก็ถือโอกาสว่ากล่าวตักเตือนกันอีกที

การที่เค้าจอดแบบนี้อาจมีเหตุผลที่เลี่ยงไม่ได้ก็ได้ครับ อย่าเพิ่งตัดสินคนอื่นด้วยความคิดของเราคนเดียว
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1