ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเจอพวกที่จอดรถอยู่หอแบบนี้คุณจะทำยังไง  (อ่าน 15103 ครั้ง)

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
ถ้าเจอพวกที่จอดรถอยู่หอแบบนี้คุณจะทำยังไง  สมมุติเหลือจอดอยู่ที่เดียว

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าเจอพวกที่จอดรถอยู่หอแบบนี้คุณจะทำยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:24:21 »
เอาแบบฮาร์ดคอร์ : ก็จอดแทรกเข้าไปเลย ให้มันเปิดประตูฝั่งขวาไม่ได้ จนต้องเข้าทางซ้ายแทน

เอาแบบซอร์ฟๆ : ก็จอดซ้อนคันให้มันลงมาเข็นเองเด่ะ เอาแบบว่า ถ้ากุเข้าไม่ได้ เอ็งก็ออกไม่ได้เช่นกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ถ้าเจอพวกที่จอดรถอยู่หอแบบนี้คุณจะทำยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:26:47 »
คือเฟียสต้าสีเงินนั่นจอดเบียดออกมาใช่ไหมครับ
คาดว่า
 1. คนขับ หัดขับอยู่ เลยกาก ไม่กล้าชิดมาก
 2. มันกลัวรถมันเป็นบุบลักยิ้ม เลยจอดแบบนั้น

ไม่ว่าแบบไหน คงต้องไปจอดที่อื่นก่อน แล้วเขียนจดหมายว่ากล่าวกันแปะรถไว้ครับ
เจ้าของจะได้รู้ตัว
ถ้าไปขูดหรือปล่อยลมยาง คงไม่ใช่ทางที่ดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:28:19 »
ลองเสนอมาตรการขึ้นกลางบ้างคือล็อคล้อครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:36:58 »
ให้เจ้าของหอเคลียร์ให้ครับ เพราะเราเสียเงินแล้ว เป็นหน้าที่ของเขาที่จะจัดการให้ผู้อาศัยอยู่กันอย่างปกติสุขครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:52:01 »
เขียนตักเตือนใส่กระดาษ แปะไว้ท้ายรถ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 03:14:46 »
เขียนตักเตือนใส่กระดาษแปะไว้ก็เป็นแนวทางที่ดีนะครับ ไม่ใช่เขียนด่านะ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

popdemonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 08:59:21 »
เอาแบบฮาร์ดคอร์ : ก็จอดแทรกเข้าไปเลย ให้มันเปิดประตูฝั่งขวาไม่ได้ จนต้องเข้าทางซ้ายแทน

เอาแบบซอร์ฟๆ : ก็จอดซ้อนคันให้มันลงมาเข็นเองเด่ะ เอาแบบว่า ถ้ากุเข้าไม่ได้ เอ็งก็ออกไม่ได้เช่นกัน

ขออนุญาตเรียกว่าน้องแล้วกัน เพราะดูสไตล์การตอบแล้ว ผมว่าวัยวุฒิน่าจะน้อยกว่าผมแน่ๆ

ถ้าทำแบบนี้ 1. ถ้าเกิดคนขับเป็นผู้หญิง หรือเป็นคนขับรถใหม่ ยิ่งถ้าเป็นรถใหม่ หรือป้ายยังแดงๆ

รถคันเล็กๆผมจะสันนิษฐานว่า มือใหม่หัดขับแล้วกัน เค้าจะไม่ทราบเลยว่าคุณต้องการ

บอกให้เค้ารู้ว่าแกจอดรถกินซองจอดอีกซอง ซ้ำร้ายคุณจะโดนสังคมประนามแทนด้วยซ้ำหากคุณ

ไปทำพฤติกรรมแบบนั้น แล้วเกิดเรื่องเกิดราวขึ้นมา ลองมองกลับกันว่าถ้าคุณเป็นบุคคลที่3

นาย a จอดกินซอง ทั้งโดยเจตนาหรือไม่  นาย b ก็เลยบันดาลโทสะไปจอดกั๊กเอาไว้ไม่ให้นาย a ขึ้นรถได้

หรือตั้งใจไปจอดซ้อนคันเพื่อหวัง แก้แค้นหรือความสะใจหรือต้องการเตือนก็ตาม ผมเป็นบุคคลที่3 ผมจะมองว่า

พฤติกรรมแบบนั้นไม่ใช่พฤติกรรมของผู้เจริญแล้วครับ  แค่เขียนข้อความเตือนเอาไว้ก็พอ หรือถ้าเจอเจ้าของรถ

ก็ทักทายแล้วบอกกล่าวกันแค่นั้นก็พอ   

2.จอดซ้อนคันไปก็ไม่มีประโยชน์ ลำบากตัวคุณเองต้องลงมาเลื่อนรถอีก ถ้าเกิดรถเขาจะออก ไหนจะต้องมานั่งพะวงรถชั้นจะโดนขูดไหม?

ผมว่าทำแบบนี้ไม่มีประโยชน์เลยครับ ขุ่นข้องหมองใจกันเปล่าๆ จากในรูปสมมตินะครับ ด้านซ้ายรถตอนที่เข้าจอดอาจจะมีของวางเอาไว้อยู่ทำให้ คนขับจำเป็นต้อง

จอดเบียด กินมาอีกซองด้านขวา แล้วเผอิญว่ามีคนเค้าย้ายลัง ย้ายกล่องไปแล้ว แบบนี้ถ้าคุณเป็นคนที่เข้ามาจอดรถแทนฟอร์ดคันนั้น คุณว่า คุณจะ

จอดกินเลนอีกซองมาไหม? แล้วที่สำคัญคนเราพักอยู่ที่เดียวกัน อยู่หออยู่ตึกเดียวกัน มันก็เหมือนอยู่ในครอบครัวเดียวกัน เลี่ยงการกระทบกระทั่งกันดีที่สุด

หนักนิดเบาหน่อย เพราะสมัยนี้คนเราจิตใจเป็นแบบนี้ ถึงขับรถบนถนนแล้วก็ยิงกันด้วยเรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:00:10 »
หมายถึงห่างเสาเกินไปใช่มั้ยครับ
เพิ่งเห็นครั้งแรก หรือ ทำประจำครับ ?

ก่อนอื่นคนเรา ไม่อยากทำให้คนอื่นเดือดร้อนอยู่แล้วครับ มันคุยกันได้
ถ้าพลาดแค่ครั้งนี้ครั้งเดียว โดนด่า หรือเข้าใจผิดเลยก็น่าเห็นใจครับ (มันก็เรื่องเล็กน้อย คุยกันก่อนจะทำอย่างอื่นเกินเลย)

หัดขับ ขับไม่เก่ง กะระยะยังไม่ดี มันเป็นไปได้หมดนะครับ  ;D

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:20:11 »
.
ทุกวันนี้ผมเจอแบบว่า วันเสาร์-อาทิตย์ คนอยู่น้อย จอดตรงกลางเลย (สงสัยมีปม) มันเริ่มจาก 1 คัน ล่าสุดเลียนแบบกัน 4 คันแล้ว ผมเองก็หงุดหงิด เพราะผมต้องเดินไกลขึ้น(ที่จอดรถเป็นทางยาวก่อนเข้าตึก) บางครั้งวิ่งไปแล้วก็ต้องถอยหลัง ผมก็อดทน คิดเสียว่าคนพวกนี้มีปัญหาทางจิตที่ต้องบำบัดในวันเสาร์-อาทิตย์ อยู่มาวันหนึ่ง มีคันหนึ่งโดนขูดสี มันเอะอะไปทั่วจะแก้แค้นเอาคืน คุณว่ามันน่ากลัวไหมล่ะ ถ้าเขาแก้แค้นคนผิด หรือการแก้แค้นมาลงที่เรา เราจะซวยขนาดไหน
.

ออฟไลน์ kinokuniya

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:22:53 »
ให้เจ้าของหอเคลียร์ให้ครับ เพราะเราเสียเงินแล้ว เป็นหน้าที่ของเขาที่จะจัดการให้ผู้อาศัยอยู่กันอย่างปกติสุขครับ

เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:25:54 »
เคยเจอเหมือนกันครับ ผมจะให้ รปภ มาเคลียให้ครับ อย่างที่หอผมนี่เขาจะจำได้หมดว่ารถคันไหนของห้องไหน คนนอกถ้าไมไ่ด้มีกิจจริงๆก็ไม่ได้จอดครับ  รปภ ไล่หมด

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:31:34 »
ชีวิตเด็กหอครับ เจอประจำ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

ทางแก้ก็บอกคนดูแลหอ หรือไม่ก็ รปภ. ครับ จบ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:50:28 »

ขออนุญาตเรียกว่าน้องแล้วกัน เพราะดูสไตล์การตอบแล้ว ผมว่าวัยวุฒิน่าจะน้อยกว่าผมแน่ๆ

ถ้าทำแบบนี้ 1. ถ้าเกิดคนขับเป็นผู้หญิง หรือเป็นคนขับรถใหม่ ยิ่งถ้าเป็นรถใหม่ หรือป้ายยังแดงๆ

รถคันเล็กๆผมจะสันนิษฐานว่า มือใหม่หัดขับแล้วกัน เค้าจะไม่ทราบเลยว่าคุณต้องการ

บอกให้เค้ารู้ว่าแกจอดรถกินซองจอดอีกซอง ซ้ำร้ายคุณจะโดนสังคมประนามแทนด้วยซ้ำหากคุณ

ไปทำพฤติกรรมแบบนั้น แล้วเกิดเรื่องเกิดราวขึ้นมา ลองมองกลับกันว่าถ้าคุณเป็นบุคคลที่3

นาย a จอดกินซอง ทั้งโดยเจตนาหรือไม่  นาย b ก็เลยบันดาลโทสะไปจอดกั๊กเอาไว้ไม่ให้นาย a ขึ้นรถได้

หรือตั้งใจไปจอดซ้อนคันเพื่อหวัง แก้แค้นหรือความสะใจหรือต้องการเตือนก็ตาม ผมเป็นบุคคลที่3 ผมจะมองว่า

พฤติกรรมแบบนั้นไม่ใช่พฤติกรรมของผู้เจริญแล้วครับ  แค่เขียนข้อความเตือนเอาไว้ก็พอ หรือถ้าเจอเจ้าของรถ

ก็ทักทายแล้วบอกกล่าวกันแค่นั้นก็พอ   

2.จอดซ้อนคันไปก็ไม่มีประโยชน์ ลำบากตัวคุณเองต้องลงมาเลื่อนรถอีก ถ้าเกิดรถเขาจะออก ไหนจะต้องมานั่งพะวงรถชั้นจะโดนขูดไหม?

ผมว่าทำแบบนี้ไม่มีประโยชน์เลยครับ ขุ่นข้องหมองใจกันเปล่าๆ จากในรูปสมมตินะครับ ด้านซ้ายรถตอนที่เข้าจอดอาจจะมีของวางเอาไว้อยู่ทำให้ คนขับจำเป็นต้อง

จอดเบียด กินมาอีกซองด้านขวา แล้วเผอิญว่ามีคนเค้าย้ายลัง ย้ายกล่องไปแล้ว แบบนี้ถ้าคุณเป็นคนที่เข้ามาจอดรถแทนฟอร์ดคันนั้น คุณว่า คุณจะ

จอดกินเลนอีกซองมาไหม? แล้วที่สำคัญคนเราพักอยู่ที่เดียวกัน อยู่หออยู่ตึกเดียวกัน มันก็เหมือนอยู่ในครอบครัวเดียวกัน เลี่ยงการกระทบกระทั่งกันดีที่สุด

หนักนิดเบาหน่อย เพราะสมัยนี้คนเราจิตใจเป็นแบบนี้ ถึงขับรถบนถนนแล้วก็ยิงกันด้วยเรื่องพวกนี้

ตามมารยาทไม่ควรจอดเช่นนี้ครับ  แฟนผมสมัยพึ่งหัดขับจอดรถทีใช้เวลาเป็นสิบนาทีเพื่อให้เรียบร้อยครับ  จอดแบบนี้เรียกมักง่าย เอาง่ายตัวเอง

เพื่อนผม  การศึกษาระดับสูงกว่าป.เอกเมื่อเทียบกัน  ยศระดับพันเอก เจอจอดไม่สุภาพแบบนี้ แกจอดขวางแล้วเข้าเกียร์ P ไว้เลยไม่ให้ออก

เจ้าของรถมาต้องรอแกมาเลื่อน  เป็นนายพลต้องยกมือไหว้ขอโทษเพื่อนผม  เหตุการณ์จบด้วยดีครับ  คนจอดรถไม่ดียอมรับผิด 

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 10:12:25 »
มีมอไซค์มาจอดก่อนหรือเปล่า เลยต้องจอดห่าง พอมอไซค์ออกไปเลย เลยดูจอดแบบกั๊กๆ (มองในแง่ดี)

ส่วนจะทำยังไง ก็บอกเจ้าของหอหรือ รปภก่อน แล้วเขียนกระดาษแปะไว้ เขียบแบบสุภาพ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 10:18:34 »

กรณีผมมองว่า ยังจอดไม่เก่ง เพราะยังเหลือที่ให้เอารถไปเสียบได้บ้าง

เพราะถ้าจงใจจอดแบบปิดไม่ให้คนอื่นมาจอดใกล้ๆ เลย คือ คร่อมเส้น ไม่ก็แกล้งจอดเอียงๆ เขๆ ครับ
หลังๆมานี้เจอบ่อยมากตามห้างสรรพสินค้า

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 10:40:33 »
คนจอดยืนอยู่หลังกระจก นะ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:01:38 »
ตอบในฐานะที่มีห้องให้เช่านะครับ คุณ จขกท. ควรไปบอกเจ้าของห้องเช่าครับ นี่คือทางแก้ที่ดีที่สุด และจะไม่เกิดเรื่องราวอะไร
แต่ทางปฎิบัติผมถือว่าเฟียตาคันนั้นไม่ผิด เพราะที่จอดรถไม่มีการแบ่งเป็นช่องๆ แต่ตามมารยาทแล้วก็ควรจะเห็นใจคนมาที่หลังนิดนึง
บางที่เรื่องราวแบบนี้ก็ไม่มีใครผิด เพียงแต่ว่าไม่เข้าใจกันเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:22:25 »
ผมเคยเจอซีวิคจอดที่ปั้มปตท.ตรงอ้อมน้อย มีช่องสองช่องใหญ่มาก ๆ พี่แกจอดเบียดขวาแบบคร่อมเลนมาประมาณ 30 % ผมเลยจอดเบียดประตูชิดเลยเหลือระยะห่างประมาณ 5 เซ็น เพราะช่องจอดมันเหลือที่สุดท้าย อิอิ เสร็จผมก็นั่งรอครับว่าเจ้าของใคร สุดท้ายเป็นผู้หญิงมีอายุ มีลูก แถมไม่รู้ตัวนะว่าผิด ยืนบ่นว่าทำไมเรา(ตัวผม)จอดแบบนี้ แล้วเค้าจะขึ้นยังไง (ตอนแรกถ้าเค้าด่าแบบเอ่ยชื่อคันผม ผมก็ว่าจะด่าตรงนั้นละ เหอะ ๆ จอดเห็นแก่ตัวมาก ๆ)

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:35:01 »
พึ่งเจอมากับตัวเองเหมือนกันครับ เจอที่ลานจอดรถ ตึกเมอรี่คิงเก่า ตรงแถวแยกสะพานควาย เป็น Fiesta 5dr ตัวล่าง สีเงิน

ลักษณะที่เจอคือ จอดคล่อมที่จอดรถ 2 ที่เลยครับ เห็นแล้วก็อดไม่ได้ ต้องหากระดาษเขียนไปแปะหน้ารถ เพื่อตักเตือนซะหน่อย

กรณีของผม ผมมองว่า การจอดแบบนี้ ต่อให้เป็นมือใหม่ ก็ไม่ควรจะนำมาอ้างนะครับ ขับรถออกถนนมาได้ขนาดนี้แล้ว เวลาจอดรถ จะเสียเวลา
ถอยเข้าถอยออก จอดให้เป็นระเบียบมากกว่านี้อีกนิดเดียวจะเป็นอะไรไป ถ้าเป็นผมเอง ผมก็ละอายใจ ไม่กล้าทำแบบนี้แน่ๆ ต่อให้ต้อง
ขยับหลายรอบก็ต้องทำครับ

ของอย่างงี้ อยู่ที่จิตสำนึก ซึ่งสมัยนี้ ไม่ค่อยจะเห็นกันเท่าไหร่ เอาแต่คิดถึงแต่ความสะดวกสบายของตัวเองกันทั้งนั้น...

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 13:04:33 »
เรียกคนที่ดูแลหอพัก ให้หาที่จอดให้ ไม่ก็ตามตัวเจ้าของรถลงมาขยับรถคับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2012, 13:06:09 โดย DEAR[^,^] »

ออฟไลน์ lekoasus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 13:11:44 »
ดูจากรูป ด้านซ้ายของรถ มีซิงค์ล้างชามอยู่ มีการใช้งานหรือเปล่า?
มีคนเดินผ่านไปผ่านมาหรือเปล่า?
ถ้ามีการใช้งานหรือมีของมาตั้งสำหรับล้าง รถคันนี้ก้อจอดเว้นห่างให้สิ่งนั้นหรือเปล่า?
จากรูปแค่นี้บางทีไม่สามารถตัดสินใจได้ว่าเจ้าของรถคันนี้ตั้งใจจอดรถเกินหรือไม่ชิดด้านซ้าย
อีกอย่างทางเจ้าของหอไม่ได้ทำเส้นแบ่งช่องจอดให้เป็นที่เรียบร้อย ควรแจ้งเจ้าของหอให้ทำเส้น
แบ่งให้ จะได้สร้างระเบียบในการจอดครับ

popdemonic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 13:30:20 »

นาย a จอดกินซอง ทั้งโดยเจตนาหรือไม่  นาย b ก็เลยบันดาลโทสะไปจอดกั๊กเอาไว้ไม่ให้นาย a ขึ้นรถได้

พฤติกรรมแบบนั้นไม่ใช่พฤติกรรมของผู้เจริญแล้วครับ  แค่เขียนข้อความเตือนเอาไว้ก็พอ หรือถ้าเจอเจ้าของรถ

ตามมารยาทไม่ควรจอดเช่นนี้ครับ  แฟนผมสมัยพึ่งหัดขับจอดรถทีใช้เวลาเป็นสิบนาทีเพื่อให้เรียบร้อยครับ  จอดแบบนี้เรียกมักง่าย เอาง่ายตัวเอง

เพื่อนผม  การศึกษาระดับสูงกว่าป.เอกเมื่อเทียบกัน  ยศระดับพันเอก เจอจอดไม่สุภาพแบบนี้ แกจอดขวางแล้วเข้าเกียร์ P ไว้เลยไม่ให้ออก

เจ้าของรถมาต้องรอแกมาเลื่อน  เป็นนายพลต้องยกมือไหว้ขอโทษเพื่อนผม  เหตุการณ์จบด้วยดีครับ  คนจอดรถไม่ดียอมรับผิด  

ผมก็ไม่ได้บอกว่าจอดแบบนี้ถูกมารยาทนะ ในเคสนี้ประเด็นสำคัญคือ หลีกเลี่ยงการกระทบกระทั่งกันดีทีสุดครับ เพราะ

1. พักอาศัยอยู่ในสถานที่เดียวกัน หากเกิดบาดหมางใจ ด้วยเรื่องน้ำผึ้งหยดเดียว มีประโยชน์?

2. เราเองก็ยังไม่ทราบintention แน่ชัดว่า ทำไมเขาถึงจอดแบบนี้ ด้านข้างมีของวางไว้ ขณะที่รถคันนี้เข้ามาจอด?

ผมมองว่า หากเป็น มนุษย์ ซึ่งแตกต่าง  คน มนุษย์ ไม่ใช่แค่สิ่งมีชีวิต แต่มนุษย์หมายถึงผู้เจริญแล้ว ผมมองว่า

เขียนกระดาษบอกเค้าไว้นิดนึง ไม่เสียหาย  เคสของแฟนคุณขณะหัดขับรถใหม่ๆ ยังโยกจอดเป็น10นาที ลองคิดไหมครับ

ว่าขณะที่แฟนคุณโยกจอดในห้างสรรพสินค้า สมมติว่ามีรถมา เค้าก็ต้องจอดคอยแฟนคุณโยกรถอยู่ตรงนั้นอีก10นาที แบบนี้แฟนคุณ

สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นเหมือนกัน? แบบนี้คนอื่นไม่ต้องมีคำถามขึ้นมาหรอครับ ว่าขับยังไม่แข็งจะมาขับทำไม

เดือดร้อนคนอื่นเหมือนกัน? ลองมองหลายๆมุมครับ มันไม่มีใครถูกหรือผิดหมดอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องยศ บรรดาศักดิ์ หรือระดับ

การศึกษา เวลาขับรถอยู่บนถนน น้ำใจ และมารยาทเป็นสิ่งสำคัญ ถ้าขับรถแล้วถือเรื่องพวกนี้เอาไว้กัน ก็จะเป็นแบบตัวอย่าง

ลูกนักการเมือง ขับรถแหกด่าน ชนกัน ปาดกันบนถนน ไข้โป้งนั่นแหละครับ ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะเลย อะไรละม่อมได้ก็ละม่อมดีกว่า

ผมว่านะ อากาศช่วงนี้ร้อนด้วย ผมนี่ไม่ออกจากบ้านช่วงนี้เพราะอากาศนี่แหละ ขับรถบนถนนเพื่อนร่วมทางก็จะหงุดหงิดง่าย

อากาศก็ร้อน รถก็ติด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2012, 13:37:45 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 14:21:00 »
คาดว่าหลายท่านที่ขับรถเก่งๆ แล้ว คงอยากให้ร่วมกันประนามคนจอดแบบนั้น
อย่างนี้ต้องจอดขวางไม่ให้ออก พอเจ้าของรถมาแล้วก็กระโดดชกหน้าเขาเลยครับ
"ข้างบนคือความคิดที่อยู่ในใจผมเมื่อเจอเหตุการณ์ไม่สบอารมณ์แบบนี้"

แต่...ผมไม่ทำแบบที่คิดเพราะกลัวว่าถ้าจอดเบียด จอดขวาง ถ้ารถคันนั้นเกิด
เป็นลูกท่านใหญ่นายโต เขาจะนั่งรอท่าน พอท่านเดินมาที่รถเขาจะพูดกับท่านว่า
"มึงรู้ไหมกูลูกใคร" แต่ถ้าเป็นคนธรรมดาก็ถือว่าผมรอดไปอีกหนึ่งวันครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 16:30:14 »
เป็นผมผมก้จอดนะ ถ้ารถผมเล็กพอ ก้จอดข้างๆรถเค้าเนี่ยหละ ทำไงได้หละครับ ในเมื่อเหลือที่จอดที่เดียว ก้หาทางขึ้นเอาเองรึกัน ในเมื่อคุณจอดอย่างนี้ ผมเข้าได้ แล้วถ้าผมจอดอย่างนี้ คุณก้น่าจะขึ้นได้เช่นกัน

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 18:23:35 »

ตามมารยาทไม่ควรจอดเช่นนี้ครับ  แฟนผมสมัยพึ่งหัดขับจอดรถทีใช้เวลาเป็นสิบนาทีเพื่อให้เรียบร้อยครับ  จอดแบบนี้เรียกมักง่าย เอาง่ายตัวเอง

เพื่อนผม  การศึกษาระดับสูงกว่าป.เอกเมื่อเทียบกัน  ยศระดับพันเอก เจอจอดไม่สุภาพแบบนี้ แกจอดขวางแล้วเข้าเกียร์ P ไว้เลยไม่ให้ออก

เจ้าของรถมาต้องรอแกมาเลื่อน  เป็นนายพลต้องยกมือไหว้ขอโทษเพื่อนผม  เหตุการณ์จบด้วยดีครับ  คนจอดรถไม่ดียอมรับผิด 

ผมก็ไม่ได้บอกว่าจอดแบบนี้ถูกมารยาทนะ ในเคสนี้ประเด็นสำคัญคือ หลีกเลี่ยงการกระทบกระทั่งกันดีทีสุดครับ เพราะ

1. พักอาศัยอยู่ในสถานที่เดียวกัน หากเกิดบาดหมางใจ ด้วยเรื่องน้ำผึ้งหยดเดียว มีประโยชน์?

2. เราเองก็ยังไม่ทราบintention แน่ชัดว่า ทำไมเขาถึงจอดแบบนี้ ด้านข้างมีของวางไว้ ขณะที่รถคันนี้เข้ามาจอด?

ผมมองว่า หากเป็น มนุษย์ ซึ่งแตกต่าง  คน มนุษย์ ไม่ใช่แค่สิ่งมีชีวิต แต่มนุษย์หมายถึงผู้เจริญแล้ว ผมมองว่า

เขียนกระดาษบอกเค้าไว้นิดนึง ไม่เสียหาย  เคสของแฟนคุณขณะหัดขับรถใหม่ๆ ยังโยกจอดเป็น10นาที ลองคิดไหมครับ

ว่าขณะที่แฟนคุณโยกจอดในห้างสรรพสินค้า สมมติว่ามีรถมา เค้าก็ต้องจอดคอยแฟนคุณโยกรถอยู่ตรงนั้นอีก10นาที แบบนี้แฟนคุณ

สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นเหมือนกัน? แบบนี้คนอื่นไม่ต้องมีคำถามขึ้นมาหรอครับ ว่าขับยังไม่แข็งจะมาขับทำไม

เดือดร้อนคนอื่นเหมือนกัน? ลองมองหลายๆมุมครับ มันไม่มีใครถูกหรือผิดหมดอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องยศ บรรดาศักดิ์ หรือระดับ

การศึกษา เวลาขับรถอยู่บนถนน น้ำใจ และมารยาทเป็นสิ่งสำคัญ ถ้าขับรถแล้วถือเรื่องพวกนี้เอาไว้กัน ก็จะเป็นแบบตัวอย่าง

ลูกนักการเมือง ขับรถแหกด่าน ชนกัน ปาดกันบนถนน ไข้โป้งนั่นแหละครับ ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะเลย อะไรละม่อมได้ก็ละม่อมดีกว่า

ผมว่านะ อากาศช่วงนี้ร้อนด้วย ผมนี่ไม่ออกจากบ้านช่วงนี้เพราะอากาศนี่แหละ ขับรถบนถนนเพื่อนร่วมทางก็จะหงุดหงิดง่าย

อากาศก็ร้อน รถก็ติด

แฟนผมเขาไม่ขวางหรอกครับ  เวลาขยับเรารอให้รถเขาผ่านไปก่อนค่อยขยับใหม่ครับ  ไม่ทำให้ชาวบ้านเขาเสียเวลา  ผู้หญิงจะจอดรถเป็นยากกว่าชายครับ  แม้จะขับคล่องพอควร  เวลาขับใหม่ก็ไม่แช่ขวาครับ

ในเคสนี้คิดว่าจขกท.คงเจอบ่อยๆ  ถ้าเขามักง่ายก้ไม่สมควรครับ  แต่ถ้ามีความจำเป็นอื่นก็อีกเรื่อง

ที่เอ่ยผมยกตัวอย่างให้ฟัง  การแก้เปัญหาเป็นกรณีๆไปครับ  บางครั้งเราไม่อยากไปยุ่งแต่กลัวคนขับรถร่วมทางไม่ปลอดภัย  ทั้งที่ไม่ใช่หน้าที่เรา

ผมกล้าพูดได้ว่าผมเป็นคนขับรถดีมาก เพื่อนก็ชมกัน  แต่จะทนไม่ค่อยได้กับคนที่ขับรถอาจทำให้เกิดอันตรายต่อผู้อื่น  แต่ผมว่าจะเลิกทำแล้ว ไม่ใช่หน้าที่เรา อันตรายต่อตัวเองด้วยครับ

คุณ popdemonic ไม่ต้อง serious นะครับ ไม่ได้ว่าอะไรคุณ pop คงเข้าใจผิด ก็ขอโทษด้วยครับ เป็นเพียงยกตัวอย่างให้ฟังครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 18:28:33 »
เป็นผมก็จะจอดเข้าไปในช่องที่เหลืออ่ะคับ แล้วหากระดาษมาเขียนแบบสุภาพว่า "กรุณาจอดให้ตรงช่องด้วย"

แล้วจอดเอาหน้ารถออกมาแล้วเบียดทางซ้ายให้แนบที่สุด ซึ่งแสดงให้เห็นว่า เราลงได้ เค้าต่องขึ้นได้ เพราะเราจอดชิดมากๆ ให้เค้าดูแล้ว

วันหลังจะได้มีความเกรงใจกันบ้าง หรือ ถ้าเป็นมือใหม่จะได้ตั้งใจจอด
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 18:56:59 »
ในช่องซ้ายมืออาจจะมีมอไซจอดก่อนอยู่ก็ได้ครับแล้วจังหวะมาเจอมอไซออกไปแล้วก็เลยเป็นช่องว่าง

keanetona

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 20:17:15 »
วิธีที่ดีที่สุดของหอพักคือ ซื้อแม่แรงไว้สักตัวครับ เหมือนตามห้างสรรพสินค้าตอนนี้ที่เริ่มซื้อแม่แรงมาประจำไว้ตามลานจอดรถเพื่อตัดปัญหาลูกคุณจอดขวาง

ออนไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 21:14:20 »
คิดในแง่ดีคือ เจ้าของอาจจะไม่มีทักษะที่ดีพอในการจอดให้ชิด

คิดในแง่ไม่ดีคือ เห็นแก่ตัว ไม่เคารพสิทธิผู้อื่น

ผมว่าเคสนี้ ควรคุยกับเจ้าของหอก่อนว่าให้แจ้งเจ้าของรถให้ด้วย

หรือที่หอ ไม่มี รปภ หรือครับ