ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามคุณ Jimmy หรือ คุณแพน เรื่อง Prius ครับ  (อ่าน 7067 ครั้ง)

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
ผมได้ไปทดลองขับ Prius มาแล้ว (รถทดลองเป็นรุ่นชุดแต่ง TRD ครับ) โดยส่วนตัวรู้สึกดังนี้

อัตราเร่ง mode normal พอเพียงกับการใช้งานทั่วไป
           mode eco อืดมาก และลดความแรงของแอร์ลงด้วย
           mode power เร่งพุ่งดีมากๆครับ
ช่วงล่าง โอเคเลยครับ ชอบ
พวงมาลัย  หนักแน่นดีมากครับ แต่เหมือนจะหนักไปนิดหนึง (ไม่รู้ลมยางอ่อนไปหรือปล่าว)
ความนุ่มนวล นั่งหน้าโอเคเลย นั่งหลังก็โอเครับรับได้ ไม่แข็งตึงตังมากอย่างที่คิด
เบรค โอเค แต่ยังรู้สึกแปลกๆกับการจับตัวของเบรคครับ คงต้องใช้เวลาปรับตัว
การเก็บเสียง ยังไม่ดีเท่าไหร่ แต่ก็พอรับได้ น่าจะต้องปรับปรุงในส่วนนี้

อยากจะสอบถามคุณจิมมี่ หรือ คุณแพน ว่า ตอนที่ทดสอบอัตราเร่งในคลิป Prius
ใช้ mode อะไรทดสอบครับ normal หรือ power
แล้วได้เคยทดลองจับความแตกต่างiระหว่าง mode หรือไม่ครับ เช่น 0-100 80-120

ผมมีแพลนจะออกรถช่วงกลางปีหรือไม่ก็สิ้นปีนี้ครับ จะรอ Prius MC
ส่วนตัวเลือกอื่นๆ ก็รอดู L12F กับ CRV 2012 ส่วน CX-5 สงสัยจะรอไม่ไหว

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
Re: อยากสอบถามคุณ Jimmy หรือ คุณแพน เรื่อง Prius ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 16:51:02 »

mc คราวนี้จัดหนักเลย แต่ถ้ามี plug-in จะแหล่มกว่านี้อีกครับ  :)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
Re: อยากสอบถามคุณ Jimmy หรือ คุณแพน เรื่อง Prius ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 17:01:26 »
อยากเห็น CR-V 2012 เร็วๆจังครับ รู้ว่ามันดูใหญ่ขึ้น ผมว่าภายในมันดูกว้างดีนะ แต่จริงๆแล้วตัวที่อยากเห็นมากที่สุดก้คงเป็น CX-5 เนี่ยหละครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 22:14:41 »

ที่พอจำได้ ตอนใช้เทส เขาบอก Normal Mode

เพราะลอง Power แล้ว ได้พอๆกัน เพียงแต่โดนแรงดึงมาหลอกให้คิดว่าแรงขึ้น

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 00:02:23 »
ขอบคุณมากนะครับคุณBestHuafoo

ตอนแรก ใจผมคิดเอนเอียงไปว่าถ้าใช้ mode power 0-100 อาจจะได้ตํ่ากว่า 11 วิ เพราะมันอาจจะเซ็ตให้มอเตอร์มาช่วยขับแบบ full load ไปเลย
ถ้าเป็นอย่างที่บอก แสดงว่าถ้ากดคันเร่งเต็มๆ เค้าคงเซ็ตมาให้เหมือนกันทั้ง normal และ power mode
โดนสับขาหลอกแล้วซิเรา T_T
แต่ยอมรับครับว่า ถ้ากด power mode กดคันเร่งไม่มากเท่าไหร่ รถมันก็วิ่งทันใจดีครับ

สงสัยว่าจะต้องตัด L12F ออกจากตัวเลือกเพราะช่วงนี้ Nissan เริ่มทําตัวไม่น่ารักแล้ว  :-[

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 02:47:08 »
เท่าที่คุณ เจ้าของกระทู้เขียนมา ก้ไม่ได้ต่างจากที่เราลองครับ

ส่วน อัตราเร่ง เราลองทั้งหมด ธรรมดา และ Power บอกเลยว่า ตัวเลขสุดท้ายปลายทางจะไม่ต่างกันนักครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 14:21:18 »
ขอบคุณคุณ Jimmy มากครับที่ช่วยยืนยัน ;D

Spec. รถที่ผมมองไว้เป็นตัวเลือกเรียงตามลําดับความสําคัญคือ
1. งบประมาณ 1.3 ล้าน
2. ช่วงล่างต้องดี เน้นขับทางไกลแล้วรู้สึกผ่อนคลาย เน้นนุ่มสบาย แต่ต้องไม่นุ่มเกินไป และไม่แข็งเกินไปจนรู้สึกกระด้าง (ชอบเทียน่า แต่กินนํ้ามันมาก และไม่อยากติดแก็ส ก็เลยตกไป)
3. มีเบาะนั่งที่ดี รองรับสรีระคนขับ นั่งขับแล้วไม่รู้สึกอึดอัด (Focus TDCI แรงและประหยัด แต่ขับแล้วอึดอัด เข่าซ้ายติดด้านข้างคอนโซล ก็เลยตกไป)
4. ขับในเมืองและทางไกลประหยัดนํ้ามัน แต่ก็สามารถแรงได้ (ผมมี fleet card ของบริษัท ใช้เติมนํ้ามันปั้มเชลล์ได้ 200 ลิตรต่อเดือน) ผมวิ่งใช้งานเฉลี่ยวันละ 100 กิโลเมตร
5. ลุยนํ้าท่วมได้พอสมควร (Prius คะแนนตกเพราะเตี้ยกว่ารถอื่น CRV คะแนนนําด้านนี้ชัดเจน)
6. การเก็บเสียงดี (Prius คะแนนตกก็ตรงนี้ล่ะ)
7. ต้องมีถุงลมอย่างน้อย 2 ใบ และ ต้องมี ABS BA
8. ต้องมี แอร์ออโต้พร้อม heater (ช่วยแก้เรื่องฝ้าบนกระจก ส่วน heater ไล่กินเหม็นอับในรถได้ดี) และต้องมี ครูสคอนโทรล (ยามเดินทางไกลใช้แล้วติดใจมาก)
9. เบาะพับได้

ดูๆแล้ว เจ้า Prius เหมาะกับสไตล์การใช้งานของผมมาก ยกเว้นเรื่อง การเก็บเสียง (น่าจะแก้ไขได้เองภายหลัง) กับเรื่อง ลุยนํ้าท่วม (แก้ไขไม่ได้) T_T

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ