ผู้เขียน หัวข้อ: !!!รบกวนเพื่อนๆ ผมต้องการออก Proton Persona CNG ครับ ใครมีประสบการณ์หรือข้อมูลชี้แน  (อ่าน 20775 ครั้ง)

ออฟไลน์ RedEyeWhiteDragon

• Newbie
  • *
รบกวนเพื่อนๆ
ผมต้องการออก Proton Persona CNG ครับ
ใครมีประสบการณ์หรือข้อมูลชี้แนะบ้างครับ...!!!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลองขับหรือยังครับ และขอแนะนำให้หาอู่นอกด้วยครับ เพราะข่าวลือว่าตัวแทนเขาฟันค่าอะไหล่ขนาดว่ามีทริปไปมาเลเซียเพื่อไปซื้ออะไหล่เลยนะครับ

ส่วนการขับ เท่าที่ผมลองขับระยะสั้นๆ ผมไม่ชอบฟีลของรถครับ

แถมอีกนิด ตัวแทนจำหน่ายของโปรตอน บริการดีจนเปิดตัวกับสคบ. และ ซาฟิร่า ต้องแปะตราเชฟโรเล็ท ทั้งๆที่มันเป็นโอเปิล(แต่ก็เป็นรถในเครือGMเหมือนกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 22:56:23 โดย keanetona การ photoshop »

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

ไม่ได้ใช้ Persona แต่ใช้ Altis CNG คงตอบได้มั่งนะครับ ;D

รถใช้แก๊ส ถ้าคุณไม่ได้อยู่ในกรุงเทพ และถ้าอยู่ต่างจังหวัดมากๆ จะดีครับ คุ้มด้วย
เพราะรถแก๊สไม่มีอะไรน่ากลัวหรอกครับ คิวก็ไม่รอนาน ถ้ารู้จักเวลาที่เหมาะสมดีพอแล้ว จะสะดวกมากครับ ดีไม่ดีสะดวกกว่าน้ำมันอีก!! อันนี้จริงครับ

ส่วนการขับ ก็ไม่มีอะไรมาก แค่สลับสวิตช์เป็นใช้แก๊สซะ แล้วก็วิ่งตามปกติครับ อืดกว่ารุ่นน้ำมันนิดนึงเพราะถังแก๊สถ่วง
แต่สิ่งที่ดีที่สุดคือ การจ่ายค่าแก๊สครับ จ่ายครั้งละร้อยกว่าๆ เอง แทบจะงงๆในช่วงแรกเลยละครับ  :)

ส่วนนอกนั้น ต้องไปดูตัวจริงด้วยครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ราคาฝาสูบ..รถsavvyเบิกห้างราคา100,000 +-  นะครับ....

คิดดูก่อนไหมครับ....
มาผมหามาให้ดูครับ...
สายหัวเทียน 4 สาย ราคาหน้าร้าน 3960 บาท
คอยส์จุดระเบิด 6580 บาท
สายพานไทมิ่ง 2700 บาท
ลูกรอก ขาย 8750 บาท
หัวเทียน หัวละ 350 บาท
เกียร์ AMT  ราคา 192,590บาท
ฝาสูบ ขาย 105,460บาท  แค่ฝา
คอยล์จุดระเบิดโปรตอน Savvy ที่อังกฤษ 1900 บาท ที่มาเลย 5000 ที่ไทย 9900
ดูราคาซะก่อน...หนาววครับ
รถคันละ4-5แสน...แค่เกียร์+ฝาสูบ  ล่อไป 3แสนละครับ......ถ้าเอามาประกอบเอง..สงสัยรถจะคันละ 10 ล้าน  แน่เลย..
ไปอ่านมาเจ้าของรถลงทุนไปมาเลย์เองเลยครับ..ไปซื้ออะไหล่มาซ่อมเอง...ถูกกว่าของศูนย์ 50-90%เลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 19:16:42 โดย poonshop »

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
ลองเข้าไปดูในเวปคลับก็ได้ครับ น่าจะเห็นข้อมูลเพิ่มอีกเยอะ
... ว่าแต่ไม่รอดูตัวใหม่ก่อนเหรอ

ออฟไลน์ YenChar

ไม่เห็นด้วยครับ

ได้ข่าวเรื่องอะไหล่มาเหมือนกัน
ฟังหัวแบะเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ออฟไลน์ O_o"

ซื้อนะราคาไม่แพง
จะแพงตอนซ่อมนะสิครับ
ราคาโหดเอาเรื่องเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ค่าอะไหล่มันน่ากลัวมากครับ

รถก็พอใช้ได้นะครับ

แต่ก็นะ ราคาอะไหล่แบบนี้ service แบบนี้ ผมคงไม่เอาละครับ ถึงแม้จะมีคนรู้จักเปิดศูนย์อยู่ก็เถอะนะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำไมมันถึงกล้าคิดราคานี้ได้ครับ

ออฟไลน์ jones

ผมว่าถ้าคุณอยากได้รถติดแก๊สราคาประมาณนี้ไปซื้อพวกฮอนด้า โตโยต้า หรือรถยี้ห้อตลาดไรงี้มาแล้วมาติดเเก๊สเอาเองดีกว่าครับ ถ้าไม่อยากมานั่งเสียดายทีหลัง ไอ้รถน่ะไม่เท่าไหร่หรอก แตราคาอะไหล่ การบริการหลังการขาย การบำรุงรักษานี่สิ ไม่ผ่าน ส่วนเรื่องฟิลล่งรถเท่าที่ผมเคยลองรถเพื่อนมาในระยะทางสั้นๆ กับการสัมผัสบรรยากาศภายในรถ ผมไม่ประทับใจครับ จบ!
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ YIM

ทำไมมันถึงกล้าคิดราคานี้ได้ครับ

ผมว่าต้องถามกลับกันครับ

ทำไมถึงจะไม่คิดว่าเขาจะตั้งราคานี้ได้ต่างหากครับ

Proton นี่เครือพระนครครับ (เช่นเดียวกับ ALFA และ Fiat)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ราคาขายต่อเละเป็นโจ๊กต้มแน่ๆ

น่าจะขายออกยากด้วยถ้ามีปัญหา
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ MC Stradale

ไม่ค่อยอยากเชียรืเลยครับ Proton มันถูกก้จริง แต่สุดท้ายคุณภาพก้ตามราคาอ่านะครับ แนะนำว่าเล่นรถญี่ปุ่นโอเคสุดแล้วหละครับ

ออฟไลน์ Zx-III

พี่ Jimmyมาตอบเอง คิดดีๆละกันครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

อะไหล่ของ Persona ไม่ได้แพงเท่า Savvy ครับ
เพราะเครื่องยนต์มันมาจากคนละแหล่งกันหรือไงเนี่ยแหละ

แต่พูดตรงตรงนะครับ ไปซื้อ Altis CNG หรือ Lancer CNG เถอะครับ

Phongrapee

Persona เคยลองประเดี๋ยวประด๋าว โอเคครับ พอได้ ช่วงล่างดี (ผมว่านะ) แต่วัสดุค่อนข้างแย่ สำหรับค่าอะไหล่ ซื้อรถมาแล้วถอดขายเป็นอะไหร่ผมว่าคุณก็กำไรนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จะรับคันอื่นแทนไหมครับ

ขอเอาตรงๆเหมือนกัน
ผมยอมขับ Lancer CNGแซยิดยืดเยื้อมาได้11ปีที่ไม่มีถุงลมสักใบ
มากกว่าProton Persona น่ะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ที่เขาว่าราคาอะไหล่แพงมหาโหดนี่มันแค่ Savvy ไม่ใช่เหรอครับ?
โดยส่วนตัวผมชอบการออกแบบของโปรตอนนะ โดยเฉพาะ Neo
แต่ก็ยอมรับว่างานประกอบเขาไม่ค่อยเนียนเท่าไร
ผมยังไม่เคยได้ลองขับยาวๆ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
แต่ถ้าเรื่องความกระฉับกระเฉงของตัวรถนี่จะรู้สึกอืดนิดๆ เหมาะกับใช้งานทั่วไปครับ
(เคยลองแค่ Savvy กับ Gen2)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Amj

ราคาฝาสูบ..รถsavvyเบิกห้างราคา100,000 +-  นะครับ....

คิดดูก่อนไหมครับ....
มาผมหามาให้ดูครับ...
สายหัวเทียน 4 สาย ราคาหน้าร้าน 3960 บาท
คอยส์จุดระเบิด 6580 บาท
สายพานไทมิ่ง 2700 บาท
ลูกรอก ขาย 8750 บาท
หัวเทียน หัวละ 350 บาท
เกียร์ AMT  ราคา 192,590บาท
ฝาสูบ ขาย 105,460บาท  แค่ฝา
คอยล์จุดระเบิดโปรตอน Savvy ที่อังกฤษ 1900 บาท ที่มาเลย 5000 ที่ไทย 9900
ดูราคาซะก่อน...หนาววครับ
รถคันละ4-5แสน...แค่เกียร์+ฝาสูบ  ล่อไป 3แสนละครับ......ถ้าเอามาประกอบเอง..สงสัยรถจะคันละ 10 ล้าน  แน่เลย..
ไปอ่านมาเจ้าของรถลงทุนไปมาเลย์เองเลยครับ..ไปซื้ออะไหล่มาซ่อมเอง...ถูกกว่าของศูนย์ 50-90%เลย...

ตามนี้เลยครับ

รถน้องแฟนผมน้ำท่วมปีที่แล้ว ใบพัดไปพัดโดนอะไรไม่รู้มากระแทกหม้อน้ำแตก
วิ่งไปสักพักถึงรู้ว่าหม้อน้ำแตกแต่ก็สายไปแล้ว สรุปว่าฝาสูบโก่งครับ เสียค่าซ่อมทั้งหมดตามรายการด้านบน
ศูนย์ตีราคาให้ 3 แสน สุดท้ายต้องไปหิ้วของมาให้อู่ซ่อมครับ คิดดูดีๆละกัน

ออฟไลน์ kimberry

• **
ขอแชร์เรื่องจริงของเพื่อนสนิทผมเคยออกตัวนี้มาใช้ด้วยเหตุผลที่ว่าเป็น CNG ที่ถูกสุดในตลาด
(ตอนเขาจะออกเราก็พยายามเตือนแล้ว)

ผลปรากฏว่า

1. ออกวันแรก ไดชาร์จพัง เข้าอู่ตั้งแต่วันแรก และไม่สามารถขอเปลี่ยนคันใหม่ได้
2. ใช้เดือนกว่า ต้องเข้าศุนย์ซ่อมทั้งหมด 4 ครั้ง

ตกลงว่าซื้อมาซ่อมมากกว่าขับ
เข็ดจนตายเลยครับแบรนนี้

NgoH

โปรตอน อาจอยู่ในประเทศไทยได้อีกไม่นาน

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
จิ้งจกทัก คนยังสะดุ้ง

แต่นี้ คุณ JIMMY ทัก .......

ถ้าชอบรถจริงๆ ก็จัดไปครับ
แต่ถ้าชอบเพราะความประหยัด  จะเป็นเฉพาะตอนออกรถนะครับ หลังจากนั้นจะหนาว....

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
จากที่เคยไปทดลองขับ Gen-2 นะครับ
1.เสียงปิดประตูง็องแง๊งไปหน่อย
2.อัตราเร่งพอไปได้ ไม่จิ๊ด ไม่อืดมาก
3.ภายในสวย ออฟชั่นครบ
4.กลิ่นเบาะกับกลิ่นพลาสติก ชวนเวียนหัวอย่างมาก
5.อัตราสิ้นเปลือง จากที่ลองคำนวณคร่าวๆ 10-12 โลลิตร
6.ช่วงล่าง ผมว่าใกล้เคียงกับแลนเซอร์ แซยิดนะครับ แต่เหมือนจะเบาๆกว่า

แต่สุดท้ายก็ไม่เอาครับ พี่สาวไปเอา Optra 1.6 CNG แทน
1. ได้ส่วนลดแสนหก
2. ได้ชุดแต่ง SS
3. ติดแก๊สมาแล้ว (Persona CNG ก็ติดแก๊สเหมือนกัน)
4. แต่ตอนนี้เสียงเครื่องแอบดังกว่าตอนใหม่ๆมากโข ไม่รู้เพราะใช้แต่แก๊สรึเปล่า
5. ระยะเบรคยาวมาก ขนาดมี ABS EBD
6. อัตราเร่งนี่เหนื่อยใจเป็นที่สุด

ออฟไลน์ YIM

อะไหล่ของ Persona ไม่ได้แพงเท่า Savvy ครับ
เพราะเครื่องยนต์มันมาจากคนละแหล่งกันหรือไงเนี่ยแหละ

แต่พูดตรงตรงนะครับ ไปซื้อ Altis CNG หรือ Lancer CNG เถอะครับ

ถ้าจำไม่ผิด เครื่อง Savvy, New Saga เป็นเครื่องจากทาง Renault ครับ

แต่พวก 1.6 จะเป็นเครื่อง Campro ที่ Proton พัฒนาเอง

ออฟไลน์ bongo

• **
ตัวที่อะไหล่แพงคิดว่าเป็นเฉพาะตัว savvy นะ แต่ก็ต้องยอมรับนะว่าคุณภาพ Proton รุ่นต่างๆจนถึงตอนนี้ (ถึงแค่รุ่น Exora นะ รุ่นต่อจากนี้ต้องดูกันอีกที) ยังสู้ค่ายอื่นไม่ได้
แต่นั้นแหละราคาก็ถูกกว่าชาวบ้านเค้าเหมือนกัน

คิดว่าถึงพระนครฯจะไม่ทำตลาดโปรตอน แต่ยังไงโปรตอนไทยแลนด์ก็จะเข้ามาทำตลาดเองอยู่ดี (แต่จริงๆตอนนี้ก็มีแต่คนอยากให้โปรตอนไทยแลนด์เข้ามาทำเลยนะ)
เรื่องจะหายไปจากตลาดไทย ผมคิดว่าคงยังไม่หายไปไหน

ปล. ถ้า VW เอา Polo มาแปะตราโปรตอน... คิดว่าจะมีคนซื้อไหม (เห็นมีข่าวอยู่)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เอาตังมาซื้อ almera ติดแก๊สยังดีกว่าซะอีกนะครับ

เคยไปลองขับมา มันเป็นรถที่ช่วงล่างดีอย่างเดียว ที่เหลือไม่มีอะไร ... เลย
แค่เข้าไปลองตรงเบาะนั่งแล้วเอาขาไปเหยียบคันเร่งแล้วคุณก็จะรู้พิษสงของมันแล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้