ผู้เขียน หัวข้อ: prius เมื่อไรจะ plug-in...  (อ่าน 5104 ครั้ง)

ออฟไลน์ 599GTO

• Newbie
  • *
prius เมื่อไรจะ plug-in...
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 20:08:30 »
ตอนแรกนึกว่ารุนนี้จะเป็นเเบบPlug-in เเล้ว แต่ทำไมถึงยังเป็นเเบบเดิมอยู่เเล้วเมืองนอกเค้าเป็น plug-inเเล้วยังครับ

เเล้วplug-inกับตัวระบบแบบเก่านี่ ต่างกันเยอะไหมครับเรื่องความประหยัด เพราะเห็นว่าbatterry ก้คนละชนิดกัน

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
Re: prius เมื่อไรจะ plug-in...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 21:21:29 »
แค่เอา Batt มาใช้ตอนเป็น Ni-Mh ที่ใช้ตอนนี้ ไม่ใช้เป็นกำลังหลัก  (เน้นใช้ออกตัว กับเร่ง)
และสะสมไฟ ในตอนที่เสียทิ้งเปล่าๆๆ  ให้ขายรอดก่อน ในโลกที่3
ยังมีความเชื่อผิดๆๆ กลัวBatt พังเร็ว(3-5ปี) กลัว Batt แพง (ลูกละเป็นแสนๆๆ)

ไปเปลียนความเชื่อ ของคน (โลกที่3) ให้ได้ก่อนผมว่า ไม่งั้นมันไม่คุ้ม ที่จะขึ้น Lineหลอก คงต้องนำเข้า และก็ราคาโหดๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 21:23:38 โดย T1k »

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
Re: prius เมื่อไรจะ plug-in...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 22:31:54 »
แค่เอา Batt มาใช้ตอนเป็น Ni-Mh ที่ใช้ตอนนี้ ไม่ใช้เป็นกำลังหลัก  (เน้นใช้ออกตัว กับเร่ง)
และสะสมไฟ ในตอนที่เสียทิ้งเปล่าๆๆ  ให้ขายรอดก่อน ในโลกที่3
ยังมีความเชื่อผิดๆๆ กลัวBatt พังเร็ว(3-5ปี) กลัว Batt แพง (ลูกละเป็นแสนๆๆ)

ไปเปลียนความเชื่อ ของคน (โลกที่3) ให้ได้ก่อนผมว่า ไม่งั้นมันไม่คุ้ม ที่จะขึ้น Lineหลอก คงต้องนำเข้า และก็ราคาโหดๆๆ

ไปเปลียนความเชื่อ ของคน (โลกที่3) ให้ได้ก่อน  ............  โดนครับ

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 22:35:40 »
คงต้องรอ gen หน้า หรือให้บ้านเรามีสถานีสำหรับชาร์ตไฟกันก่อนนะคะ
ที่มีรุ่น Top option ออกมาก็โอแล้วหละ นานๆ จะมีออฟชั่นเต็มๆ มา เหลือแต่ราคานี่สิ

เห็น Nissan Leaf ก็มีโครงการจะเข้ามาขายนะ แต่ติดเรื่องสถานีชาร์ตไฟ

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 23:11:12 »
มีแล้วหนิครับ เห็นในเว็ปอเมริกาก้มี Prius Plug-in แล้วหนิครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 00:05:53 »
PHV จริงๆไม่ต้องให้มีสถานีชาร์จหรอกครับ ถ้าแบตหมดก็วิ่งแบบไฮบริดเดิมๆได้ แต่แบตที่วิ่งได้ไกลกว่าจะมีประโยชน์มากสำหรับคนใช้ในเมืองไม่ไกล

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 01:42:31 »
ตอนนี้ ผมว่า คงมีการเฝ้าดู Defect ต่างๆกันอยู่หนะครับ
โดยเฉพาะ ถ้าเอามาใช้ในประเทศเมืองร้อน จะเป็นอย่างไรบ้าง

คงอีกสักพักครับ

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 13:01:08 »
ผมว่าถ้าสถานีเติมไฟฟ้ายังไม่สร้าง รถแบบ plugin ก็คงลำบากที่จะเข้ามาจำหน่ายนะครับ เพราะว่าถ้ารถวิ่งไป ตจว จะเอาไฟที่ไหนครับ ถ้าต้องไปเสียบปลั๊กตามโรงแรมหรือว่าสถานที่ต่างๆ คงต้องสร้างปลั๊กเพิ่มเพื่อให้จ่ายไฟได้พอเพียงกับรถอีก ขนาดแบท notebook กว่าจะชาร์ตเต็มยัง 2-3 ชม เลยถ้าเป็นรถผมว่าคงต้องมีสถานีเติมหรือว่าต้องคิดค้นวิธีเติมที่สามารถชาร์ทแบทให้รถได้เร็วพอไม่ต้องรอนานนะครับ

ออฟไลน์ 599GTO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 14:06:14 »
ขอบคุณมากๆครับ พอดีสนใจอยู่ครับเลยหาข้อมูลดู    ยังงั้นเเสดงว่าเเบตเเบบ Li-on ประสิทธิภาพสูง
กว่าเเบตเดิมมากเลยหรอครับ

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 16:36:27 »
ผมว่าถ้าสถานีเติมไฟฟ้ายังไม่สร้าง รถแบบ plugin ก็คงลำบากที่จะเข้ามาจำหน่ายนะครับ เพราะว่าถ้ารถวิ่งไป ตจว จะเอาไฟที่ไหนครับ ถ้าต้องไปเสียบปลั๊กตามโรงแรมหรือว่าสถานที่ต่างๆ คงต้องสร้างปลั๊กเพิ่มเพื่อให้จ่ายไฟได้พอเพียงกับรถอีก ขนาดแบท notebook กว่าจะชาร์ตเต็มยัง 2-3 ชม เลยถ้าเป็นรถผมว่าคงต้องมีสถานีเติมหรือว่าต้องคิดค้นวิธีเติมที่สามารถชาร์ทแบทให้รถได้เร็วพอไม่ต้องรอนานนะครับ

ผมว่าการหาที่เติมไฟดูจะง่ายกว่าหาที่เติม ngv นะครับเพราะทุกบ้านก้อใช้ไฟอาจจะไม่ต้องพึ่งที่ชาจสาธารณะแต่ตามบ้านอาจทำเป็นคิดค่าชาจตามค่าไฟเป็นรายได้เสริมก็ได้นะครับขอให้มันมีเถอะสู้น้ำมันไม่ไหวแล้ว"เลือดปูมันมีจำกัดนะ"