ผู้เขียน หัวข้อ: พวกรถยุโรปเนี่ย รถเกรย์ราคา+option มันเย้ายวนจริงๆ  (อ่าน 12297 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เข้าไปดูเล่นๆทั้ง E-Class ทั้ง F10 รถเกรย์เนี่ยราคา+optionเย้ายวนให้ซื้อเหลือเกิน ถูกกว่ารถศูนย์แถม option เพียบ

- F10 520d รถเกรย์อุปกรณ์เยอะกว่า525d รถศูนย์อีก

- E-Class E250 CDI รถเกรย์น่าซื้อมาก option อลังการได้ตัวAV แต่ราคาพอๆกับศูนย์

ถ้ามีเงินเหลือใช้อาจจะซื้อรถเกรย์ซักคันแบบใช้แล้วทิ้ง 555

ออฟไลน์ MystogaN

ไม่แน่ใจนะครับแต่เห็นว่ากำลังจะมีการเพิ่มภาษีนำเข้า 30 เปอเซนต์นะครับ สำหรับผู้จำหน่ายอย่างไม่เป็นทางการเท่านั้น ....

ออฟไลน์ pongisra

ไม่แน่ใจนะครับแต่เห็นว่ากำลังจะมีการเพิ่มภาษีนำเข้า 30 เปอเซนต์นะครับ สำหรับผู้จำหน่ายอย่างไม่เป็นทางการเท่านั้น ....

คิดว่าข่าวลือนะครับ จะแบ่งแยกแบบนี้ไม่น่าจะได้ การค้าเสรี

ที่ได้ยินมา เดือนหน้ามีการพิจารนาปรับโครสร้างภาษี เฉยๆนะครับ

ราคารถเกร์ยนี่ถูกกว่าศูนย์หลายจริงๆครับ

520d F10 M-Sport เกร์ย option ประมาณศูนย์ อาจจะมากกว่านิดหน่อย ถูกกว่าศูนย์5แสน

E250 CDI option โล้นๆหน่อยก็ถูกกว่า5แสนเหมือนกัน แต่ option โล้นที่วว่านี่ก็ไม่น้อยกว่าศูนย์นะ  ::)

ออฟไลน์ simcity

BMW รถศูนย์มี bsi 5 ปีครับ

ถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค น้ำมันเกีบร์ ผ้าเบรค หัวเทียน กรองอากาศ

ตลอด 5 ปี ฟรีหมด  มีอะไรเสีย เคลมเปลี่ยนฟรีหมดครับ

ราคาศูนย์เค้าเลยบวก charge เข้าไปครับ แต่ grey ก็ยังถูกกว่าอยู่ดี

แต่ซื้อศูนย์ได้ความสบายใจ

ส่วนเบนซ์มีแค่ warranty คนซื้อเบนซ์เลยไป grey หมด

ออฟไลน์ O_o"

ซื้อนะถูกกว่าตัวแทนในประเทศแน่นอน ถ้าซื้อมาแล้วใช้2-3ปีแล้วเปลี่ยนใหม่คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเก็บไว้ใช้ยาวๆระวังหน่อยกับระบบต่างๆของเครื่องยนต์
หนักใจตอนเข้าตรวจซ่อมบำรุงหรือซ่อมหนัก บางที่เน้นขายอย่างเดียว  ;D ;D

MB จะเอาเข้าตัวแทนจำหน่อยอย่างเป็นทางการ ก็เก็บค่าแรกเข้า
BMW ก็ล็อกจากประเทศต้นทางที่นำเข้า ซื้อที่ประเทศไหนซ่อมที่นั้นอะไรที่เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าในรถที่ต้องผ่านระบบออนไลน์

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
Benz อะ สมควรซื้อ เกรย์ ครับ Benz Thailand กำไรเกินขนาด option ก็น้อย ราคาก็แพงไร้สาระมาก
ส่วน BMW นี่ ซื้อ ศุนย์ ดีกว่าเยอะครับ
แต่บางครั้งก็ต้องเลือก เกรย์ให้ดีนะคับ.. บางที่ห่วยจริง

BMW รถศูนย์มี bsi 5 ปีครับ

ถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค น้ำมันเกีบร์ ผ้าเบรค หัวเทียน กรองอากาศ

ตลอด 5 ปี ฟรีหมด  มีอะไรเสีย เคลมเปลี่ยนฟรีหมดครับ

ราคาศูนย์เค้าเลยบวก charge เข้าไปครับ แต่ grey ก็ยังถูกกว่าอยู่ดี

แต่ซื้อศูนย์ได้ความสบายใจ

ส่วนเบนซ์มีแค่ warranty คนซื้อเบนซ์เลยไป grey หมด

เห็นด้วยครับ BSI นี่ทำใหดูคุ้มที่จะซื้อศูนย์ขึ้นมาทันที

320dของที่บ้านถ้าจำไม่ผิด เคยดูบิล เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง + น้ำมันเบรค 14000 ดีที่ BSI จ่ายให้

ออฟไลน์ MC Stradale

520d เป็นตัวที่ใส่ option M sport มาให้ใช่ไหมครับ ตัวนั้นแพงกว่า 520d ตัวปกติที่ขายในศูนย์ไม่ใช่หรอครับ แล้วมันก้ไม่ได้มีประกันอย่างที่ซื้อศูนย์ด้วย เพราะฉะนั้นมันก้คงไม่แปลกหรอกครับที่มันจะดุน่าเย้ายวนใจ แต่อย่าลืมนะครับว่าวัสดุที่ใช้ผลิตหลายๆอย่างในรถบ้านเรากับรถยุโรปไม่เหมือนกัน อย่างซีนยางอย่างเงี้ย ถ้าเติมน้ำมันไม่ดี ก้ทำให้มีปัญหาได้ ประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
ดีครับ ผมว่าตลาดรถบ้านเราพวกตัวแทนกำไรเว้อ

ออฟไลน์ H3T

เคยได้ยินโปรนี้กันหรือเปล่าครับ
 1. ประกันคุณภาพ 4 ปี / 1 แสนกิโล
 2. บำรุงรักษาฟรี 4 ปี / 1 แสนกิโล
 3. ฟรีสไสด์ออนทั่วประเทศ 24 ชม. 4 ปี / 1 แสนกิโล
 4. รับซื้อคืนในปีที่ 4 ในราคาสูงกว่าราคากลางท้องตลาด หรือเทิร์นเป็นรุ่นใหม่ตามมูลค่าทีซื้อคืน โดยระบุในสัญญาเพิ่มตอนซื้อขาย ( จำนวนจำกัด )

520d เป็นตัวที่ใส่ option M sport มาให้ใช่ไหมครับ ตัวนั้นแพงกว่า 520d ตัวปกติที่ขายในศูนย์ไม่ใช่หรอครับ แล้วมันก้ไม่ได้มีประกันอย่างที่ซื้อศูนย์ด้วย เพราะฉะนั้นมันก้คงไม่แปลกหรอกครับที่มันจะดุน่าเย้ายวนใจ แต่อย่าลืมนะครับว่าวัสดุที่ใช้ผลิตหลายๆอย่างในรถบ้านเรากับรถยุโรปไม่เหมือนกัน อย่างซีนยางอย่างเงี้ย ถ้าเติมน้ำมันไม่ดี ก้ทำให้มีปัญหาได้ ประมานนี้ครับ

แพงกว่าศูนย์เป็นตัว full optio ครับ สามจอ ซันรูฟ แอร์แถวหลังปรับอุณภูมิอิสระ etc

ถ้า520d M-sport option พื้นๆประมาณศูนย์ ก็ประมาณ 3.2-3.4M ครับ ประกันเกร์ยปีนึง

ออฟไลน์ Zx-III

Benz grey/ bmw ศูนย์

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยครับ  อ้อ ออพชั่นเกรย์ Audi ก็คนละเรื่องกับของไทยเช่นกันครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ในใจผมลึกๆ นะครับ (ย้ำว่าผมคิดเอง มั่วเองนะครับ)

Benz รุ่นยอดฮิต อย่าง C หรือ E ที่ขายตอนนี้น่ะ ผ่านไปอีก 10 ปี (หรืออาจเร็วกว่านั้น) เหล่านักคอมพิวตอร์ และช่างทั้งหลาย น่าจะ crack ระบบ และซ่อมเครื่องยนต์กลไกได้ทั้งหมด เหมือนที่ซ่อม W201, 124, 202, 210 ตอนนี้ครับ

เพราะรถพวกนี้มันมีเยอะ ออกมาวิ่งยังกะมด เพราะฉะนั้นผมว่ามันน่าจะคุ้มที่จะนั่งแกะระบบมัน

ก็เหมือนเครื่อง PS3 นั่นละครับ จะยากแค่ไหน สุดท้ายก็ไม่อาจรอดไปจากผู้อยากเล่นเกมเถื่อนไปได้หรอกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
เกือบซื้อเบนซ์กับเกร์เหมือนกันครับ แต่มีคนห้ามไว้เยอะก็เลยถอยไว้ก่อน ;D แต่ผมว่า MBTH ฟันกำไรมากไปจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 10:01:13 โดย Nighthawk »

ออฟไลน์ poramasuan

• **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
MBTH แพงหน่อย ได้ความสะดวก + สะบายใจ  ;D

Gray ตาดีได้ ตาร้ายเสียครับ ได้เกรย์ไม่ดีล่ะซวยเลย  :'(

ออฟไลน์ YenChar

BMW รถศูนย์เท่านั้นครับ
ฟรีค่าบำรุงรักษา ประหยัดค่าดูแลไปมากกกก

ถ้า MB อาจจะเหลียวมองรถเกรย์บ้าง แต่รถศูนย์ก็น่าไว้ใจกว่า

เรื่องคุณภาพน้ำมัน ก็เป็นอะไรที่ทำให้รถศูนย์ดูจะน่าไว้ใจกว่า ไม่ว่าจะรถยุโรปรุ่นไหนก็ตาม
โดยเฉพาะน้ำมันดีเซลบ้านเรา

ออฟไลน์ TumQuattro

• **
ฟรีค่าบำรุงรักษา ประหยัดค่าดูแลไปมากกกก

ถ้า MB อาจจะเหลียวมองรถเกรย์บ้าง แต่รถศูนย์ก็น่าไว้ใจกว่า

เรื่องคุณภาพน้ำมัน ก็เป็นอะไรที่ทำให้รถศูนย์ดูจะน่าไว้ใจกว่า ไม่ว่าจะรถยุโรปรุ่นไหนก็ตาม

ขอ comment เรื่องคุณภาพนำ้มันดีเซล หน่อยล่ะกัน ตอนนี้โรงกลั่นส่วนมากในประเทศ ขายนำ้มันดีเซล Euro 4 แล้วนะครับ ดังนนั้นคุณภาพน่าจะได้มาตราฐาน

ผมว่ารถที่มีข่าวเรื่องคุณภาพน้ำมันอาจจะเกิด defect เฉพาะคันมากกว่า บวกกับอาจมีคนช่วนประโคมข่าว

ปัจจุบันก็เห็น MB ดีเซล (CLS) วิ่งกันเกลื่ิอน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อย่าลืมเรื่องความสะอาดของน้ำมัน ระหว่างการขนส่ง มาถึงปั้มด้วยนะครับ
นั่นละ ปรเะเด็นอีกหนึ่งเรื่อง ที่ทำให้ผมยังไว้ใจรถศูนย์ มากกว่ารถเกรย์

ออฟไลน์ beerrl

สำหรับ BMW ถ้าไม่ได้ถูกกว่าเกิน ครึ่งล้าน หรือ เป็นล้านผมว่า รถศูนย์ดีกว่า
แต่สำหรับ Benz ผมว่า ถ้า option ดีกว่าราคาถูกกว่า น่าสนกว่า
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ golf32

ขอ comment เรื่องคุณภาพนำ้มันดีเซล หน่อยล่ะกัน ตอนนี้โรงกลั่นส่วนมากในประเทศ ขายนำ้มันดีเซล Euro 4 แล้วนะครับ ดังนนั้นคุณภาพน่าจะได้มาตราฐาน

ผมว่ารถที่มีข่าวเรื่องคุณภาพน้ำมันอาจจะเกิด defect เฉพาะคันมากกว่า บวกกับอาจมีคนช่วนประโคมข่าว

ปัจจุบันก็เห็น MB ดีเซล (CLS) วิ่งกันเกลื่ิอน

เมืองไทยยูโร 4 ครับ ยุโรปนู่นยูโร5-6 กันแล้วนะครับ  :-X

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
ผมว่าคนที่ได้กำไรมากที่สุดน่าจะเป็นเกรย์น่ะครับ   ภาษีนำเข้าแต่ละที่ไม่อยากจะพูดครับ  รู้เลยว่ากำไร  ;D
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ส่วนตัวแล้ว ถ้ารถมีศูนย์ หรือ Authorized Dealer สู้ว่าซื้อตามศูนย์จะดีกว่า อย่างน้อยก็คุ้มครองได้มากกว่าครับ แม้ว่าจะแพงกว่า อยากให้คิดว่า "ซื้อความคุ้มครองคุณภาพ" จะดีกว่า
เพราะไหนจะการเซ็ตเครื่องกับน้ำมันที่ต่างกันแล้ว อะไรหลายๆ อย่างเขาออกแบบในความเห็นว่า "เหมาะสมกับพื้นที่การใช้งาน และราคาทุนของบริษัทแล้ว" มากกว่าครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ 2k

อ้าวถ้าน้ำมันมีปัญหายังงี้ก็แย่สิครับ ทั้งๆที่กลั่นออกมาได้สะอาดมีมาตรฐานแต่กลับต้องมาเสียเพราะว่าการขนส่งและถังเก็บตามปั๊มที่มันสกปรกขาดมาตรฐาน แบบนี้มันแย่ยิ่งกว่ากลั่นน้ำมันไม่ได้มาตรฐานเสียอีก ถ้าแค่โรงกลั่นยังไม่มีคุณภาพถึงอีกแม้ตอนนี้จะได้แค่ยูโร3แต่ในอนาคตมันก็ก้าวไป4 5 6 ได้เองไม่ต้องห่วง แต่ถ้าตอนนี้กลั่นไปยูโร4แล้วแต่มาเสียที่การขนส่งพวกนี้แบบนี้ต่อให้ไปถึงยูโร7ยูโร8เราก็ไม่มีวันที่จะได้ใช้น้ำมันที่มีคุณภาพได้เลยเพราะความเห็นแก่ตัวของผู้ค้านี่  >:(

ไม่เข้าใจว่าทำไมคนไทยถึงได้ขี้โกงและมักง่ายกันแบบนี้นะ? แค่เรื่องการขนส่งการเก็บน้ำมันยังทำให้มันเสียเลย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YenChar

เมืองไทยยูโร 4 ครับ ยุโรปนู่นยูโร5-6 กันแล้วนะครับ  :-X

โรงกลั่น ยูโร4
การเก็บ การขนส่ง อุปกรณ์ต่างๆที่เกี่ยวข้อง มันไม่ ยูโร4 ตามน่ะสิครับ
ความชื้น การบำรุงรักษาอุปกรณ์ ความมักง่ายของคนงาน ความรับผิดชอบ และหลายๆอย่าง
คุณภาพดีจากโรงกลั่น แต่มาึถึงมือผู้บริโภค จะเหลือกี่ %
ซื้อรถมาถูกกว่าซื้อศูนย์ แต่มาเจอปัญหา ซ่อมหลายแสน ผมก็ไม่เอาหรอกครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

ถ้าคุณมีเงินเหลือมากๆ  ซื้อกับเกรย์ก้ไม่มีปัญหาครับ  แถมเลือก option ได้มากกว่า

แต่ถ้าไม่ได้มีเงินมากมาย  คิดถึงความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้น  เลือกศูนย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ส่วนตัวแล้ว ถ้ารถมีศูนย์ หรือ Authorized Dealer สู้ว่าซื้อตามศูนย์จะดีกว่า อย่างน้อยก็คุ้มครองได้มากกว่าครับ แม้ว่าจะแพงกว่า อยากให้คิดว่า "ซื้อความคุ้มครองคุณภาพ" จะดีกว่า
เพราะไหนจะการเซ็ตเครื่องกับน้ำมันที่ต่างกันแล้ว อะไรหลายๆ อย่างเขาออกแบบในความเห็นว่า "เหมาะสมกับพื้นที่การใช้งาน และราคาทุนของบริษัทแล้ว" มากกว่าครับ

อยากจะคิดแบบนั้นเหมือนกันครับ แต่ทำใจไม่ได้กับออปชั่นที่ให้มากับราคาที่จ่ายไป (พอดีอยู่ยุโรปมาหลายปีเจอแต่เบ๊นซ์ราคาไม่แรงแบบเมืองไทย)

ขอพูดถึงเรื่องการขนส่งน้ำมันแล้วคุณภาพแย่ลงนะครับ

คุณแม่ผมทำงานอยู่บริษัทน้ำมันต่างชาติ ก็เล่าวว่าตั้งแต่ขบวนการผลิต จนถึงปั้มนี่มีการุ่มจรวจ ควบคุมมาตราฐานที่เ้ขมงวดมาก ถ้าไม่ผ่านนี่ต้องนำไปแก้ไข

ตัวโรงกลั่นเองรองรับการผลิด Euro 4 มาได้สักพักแล้ว แล้วก็ผลิด Euro 4 ส่งให้ปั้มต่างๆตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ก่อนที่ Euro จะบังคับใช้

ก่อนจะเปลี่ยนเป็น Euro 4 ก็ต้องมีขบวนการทำความสะอาดทั้งรถขนส่ง ถัง 9ล9

แล้วช่วงแรกๆ เขาจะกลั่นให้ได้มาตราฐาน ดีกว่า Euro 4 หรือพูดง่ายๆคือมี Sulphur น้อยกว่ามาตราฐานของ Euro 4 เสียอีกดวยซ้ำ เพื่อพอไปถึงปลายทางแล้วยังเจอบางส่วนที่ยังไม่ได้มาตราฐาน Euro 4 พอใส่อันใหม่ลงไปแล้ว น้ำมันในถังยังคงจะได้มาจราฐานอยู่

ผมถึงค่อนข้างมันใจว่าน้ำมันที่ได้คุณภาพหาเติมได้ไม่ยากเท่าใหร่

ออฟไลน์ joeychow2011

• Newbie
  • *
มีทั้งนำเข้าอิสสระทั้งตัวแทนผมว่าดีออก มีการแข่งขัน ผู้บริโภคมีทางเลือก เพียงแต่ภาครัฐควรทำให้โปร่งใส