ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยทำ CQuartz เองไหมครับ พอดีทำเสร็จแล้ว สงสัยนิดหน่อยคับ  (อ่าน 3737 ครั้ง)

ออฟไลน์ TonGGy

• Newbie
  • *
ผมได้ลองทำการ เคลือบ CQuartz เองครับ

หลังจากทำแล้ว ผมก็มีผ้าไมโครไฟเบอร์ใช้แล้วเยอะมาก ซึ่งในเว็บ CQuartz เอง บอกว่าเอามาใช้ซ้ำไม่ได้แล้ว

ผมเลยไม่แน่นใจครับ ว่าถ้าเอามาซัก จะสามารถเอามาใช้เช็ด CQuartz ครั้งหน้าได้หรือไม หรือว่าต้องเอาไปทำผ้าขี้ริ้วเลยครับ

มีใครที่พอมีประสบการณ์แนะนำไหมครับ ผมเหลือรถในบ้านอีก 3 คันที่จะเคลือบต่อครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ของผมล้างน้ำสบู่ตากแห้งไม่ตากแดด แต่ผมก็ลงไว้ครั้งเดียวไม่เอาครั้งสอง มันเช็คยากม๊ากกก

เลยไม่รู้ว่าใช้แล้วจะออกมาเป็นอย่างไร  ;D

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ไม่เคยเคลือบแบบนี้  เคยแต่เคลือบ Wax ธรรมดา..
ผมลองเอาผ้าไปซักน้ำสบู่ดู  แล้วผึ่งในที่ร่มจะแห้ง
ลองเอามือจับเนื้อผ้าดูว่าแข็งหรือไม่.......ถ้าแข็งหรือเป็นก้อนแข็งๆ  ทิ้งไปเลยครับ
ถ้าขืนเอามาใช้รอยเพียบแน่ๆ

ส่วนตัวใช้ 5 ผืนร้อยครับ  อาสัยเปลี่ยนผ้าบ่อยๆ ;D

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
ผมทำเสร็จแล้ว ใช้เอาเช็ดแวกซ์เช็ดน้ำแทนครับ

ถ้าลง Cquartz อีก แนะนำใช้ผ้าใหม่ดีกว่าครับ ประสิทธิภาพจะได้เต็มที่
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ TonGGy

• Newbie
  • *
ผมทำเสร็จแล้ว ใช้เอาเช็ดแวกซ์เช็ดน้ำแทนครับ

ถ้าลง Cquartz อีก แนะนำใช้ผ้าใหม่ดีกว่าครับ ประสิทธิภาพจะได้เต็มที่

ok ครับ งั้นเดี๋ยวผมเก็บไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ เดี๋ยวต้องไปเดินคลองถม หาผ้าไมโครถูกๆ ซะแล้ว
ผมทำไปสองคัน คันละสองรอบ สลบไม่รู้เรื่องเลยคับ

ของผมล้างน้ำสบู่ตากแห้งไม่ตากแดด แต่ผมก็ลงไว้ครั้งเดียวไม่เอาครั้งสอง มันเช็คยากม๊ากกก

เลยไม่รู้ว่าใช้แล้วจะออกมาเป็นอย่างไร  ;D

ของผมลงสองรอบครับ รถผมเก่าแล้ว Civic Coupe กะ ES ครับ
ผมใช้ผ้าต่อคัน 8 ผืน รอบละ 4 ผืน เพราะทำสองรอบครับ

ผมลงสองครับนะครับ ก็ ok นะครับ เงาดีครับ ^^ แต่ว่ายังไม่ถึง 48 ชม

ไม่เคยเคลือบแบบนี้  เคยแต่เคลือบ Wax ธรรมดา..
ผมลองเอาผ้าไปซักน้ำสบู่ดู  แล้วผึ่งในที่ร่มจะแห้ง
ลองเอามือจับเนื้อผ้าดูว่าแข็งหรือไม่.......ถ้าแข็งหรือเป็นก้อนแข็งๆ  ทิ้งไปเลยครับ
ถ้าขืนเอามาใช้รอยเพียบแน่ๆ

ส่วนตัวใช้ 5 ผืนร้อยครับ  อาสัยเปลี่ยนผ้าบ่อยๆ ;D

ผมลองจับผ้าดูมันก็ปกตินะครับ แต่ผมไม่กล้าเอามาใช้ครับ