ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าเรื่องกุญแจรถธรรมดา Smart Keyless กับ Idle Stop  (อ่าน 5250 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
คนที่คิดจะซื้อรถ แต่สังเกตว่ากุญแจรถหลากหลายแบบที่ใช้สตาร์ทเครื่อง ส่วนใหญ่เป็นรถญี่ปุ่น สเปค City car 1.2 มีไว้ทำไม ผมได้ทราบถึงข้อสงสัยซึ่งมีดังนี้
-กุญแจเสียบรถธรรมดา Smart Keyless กับ Idle stop หลักการทำงานเป็นอย่างไร ข้อดี ข้อเสียอย่างไร
-แล้วถ้ารถยุโรป อเมริกาล่ะ มีระบบ Idle stop หรือเปล่า ถ้ามาไทย จะถูกตัดออกไหม มันจำเป็นไหม
-ค่าซ่อมกุญแจแพงหรือเปล่า พังง่ายหรือเปล่า ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ว่าเรื่องกุญแจรถธรรมดา Smart Keyless กับ Idle Stop
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 23:25:59 »
Smart keyless, Keyless Start คือปุ่มกดสตาร์ทเครื่องครับ
ไม่ต้องใช้กุญแจไข
Idle stop ระบบดับเครื่องยนต์เมื่อรอบเดินเบาครับ ไม่เกี่ยวกันกับKeyless
อย่าว่ามีแต่ March เลย Panamera Turbo ก็มี รถเกรย์มาไทยติดมาด้วยแน่ๆ

ค่าซ่อมไม่รู้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ O_o"

Re: ว่าเรื่องกุญแจรถธรรมดา Smart Keyless กับ Idle Stop
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 23:29:32 »
Keyless Entry คือ การเข้า (เปิดประตู) โดยไม่ต้องใช้กุญแจหรือรีโมท โดยใช้สัญญาณคลื่นวิทยุ เพียงแต่ให้รัศมีของรีโมทอยู่ใกล้กับปุ่ม Touch Switch ประมาณ 80 ซม.ก็สามารถเปิดประตูบานนั้นได้ กดTouch Switch ที่ประตูคนขับหนึ่งครั้งประตูเปิด กดอีกครั้งเปิดประตูทั้งหมด

Idle Stop คือระบบดับเครื่องและสตาร์ทเครื่องอัตโนมัตินั่นเอง
สำหรับระบบนี้หลายคนอาจจะคิดว่าเป็นเรื่องใหม่ ที่เครื่องยนต์จะดับเองตอนรถติด และสตาร์ทใหม่อัตโนมัติ เมื่อต้องการออกรถ
เพราะนอกจากระบบ Hybrid ที่กำลังขยายวงกว้างในตลาดรถยนต์บ้านเรา ซึ่งการทำงานก็แตกต่างกันคนละเรื่องเลย เพราะระบบไฮบริดมีการใช้มอเตอร์ไฟฟ้ามาทำงานแทนเครื่องยนต์ในช่วงออกตัว

แต่จริง ๆ แล้ว ระบบนี้มีมานานมากแล้วนะครับ อยู่ในรถ”ตุ๊ก ตุ๊ก” หรือสามล้อในบ้านเรานี่เอง
สังเกตไหมครับ ว่ารถตุ๊ก ตุ๊ก ขวัญใจฝรั่งตาน้ำข้าว เวลาจอดติดไฟแดง จะต้องดับเครื่องทุกครั้ง และ start อีกทีตอนไฟเขียว เพื่อออกตัว

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 00:16:15 »
แต่ระบบสตาร์ทและดับเครื่องอัตโนมัติ มันก็มีเงื่อนไขที่จะไม่ดับเครื่องครับ ไม่ใช่คุณจอดแล้วมันจะดับทุกครั้งไป
ถ้าไม่เข้าเงื่อนไขที่ระบบตั้งค่าไว้ มันก็จะไม่ยอมดับเครื่องให้คุณ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 12:43:09 »
 ;D ;D ;D..........ขอบคุณ ที่ได้เรียนรู้ไปด้วยอีกคนครับ 8)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 15:32:39 »
Smart Keyless มันก้มีข้อเสียเหมือนกันนะครับ เอาว่าถ้าอย่างคุณแลกรถขับกับเพื่อนอย่างเนี้ย แล้วถ้าคุณลืมให้กุญแจเพื่อน และเพื่อนก้ลืมเอากุญแจให้คุณเหมือนกัน คุณก้ยังสามารถขับรถต่อไปจนถึงที่หมายได้ แล้วพอคุณมารู้ตัวอีกทีก้คือตอนที่คุณจะใช้รถอีกครั้ง แล้วคุณไม่สามารถสตาร์ทรถได้ จนมารู้ตัวอีกทีว่านี่ไม่ใช่กุญแจรถเรานี่หน่า หรือแม้กระทั่งคุณไปบ้านญาติ สตาร์ทรถทิ้งไว้กำลังจะกลับ แต่พอทำโน่นไปนี่มาก้วางกุญแจลืมเอาไว้ แล้วก้ขับรถกัลบบ้านไปก้ตาม มันอาจจะฟังดูไม่ค่อยเป็นเหตุเป้นผมเท่าไหร่ แต่มันก้มีคนที่เคยเจอมาแล้วเหมือนกันนะครับ (แต่ไม่ใช่ผมนะ 555)

ส่วน Idle Stop ผมก้อยากรู้ว่าจริงแล้วมันจะช่วยให้เราสามารถประหยัดน้ำมันไปได้กี่เปอร์เซ็นต์ เพราะอย่างที่คุณ prai ว่าหละครับ มันไม่ได้ดับซะทุกครั้ง