ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณทำธุรกิจ SME(ทุนจดทะเบียนไม่เกิน 3 ล้านบาท) คุณจะซื้อรถอะไรไว้ทำการค้าขายและส่งของ  (อ่าน 5199 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากลองสมมุติครับว่า

ถ้าทำธุรกิจเล็กๆ SME พนักงานตีซะว่าไม่เกิน 10-20 คน

คุณจะต้องใช้รถคันนี้ในการ
1. ส่งของ
2. รถ sale
3. ทั้งข้อ 1 และ 2

คุณจะใช้คันไหนครับ ;)

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
ขึ้นกับสินค้านะครับ

ถ้าสินค้าที่ต้องขนไม่ใหญ่มาก

และเซลล์ต้องดูภูมิฐานหน่อย

ก็เอาพวกซีดาน(Cruze,Mazda3 1.6)ไปดมแก๊ซติดโดนัทซักลูก

ถ้าเอาคุ้มซื้อง่ายขายคล่องก็เอาAltisเลย

แต่ถ้าต้องส่งของใหญ่ๆก็หากระบะซํกคนเถอะครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ผมซื้อไทรทัน เบนชิล แล้วเอาไปติด LPG ครับ

ป.ล. ปัจจุบันใช้อยู่ .... ดีมากมายครับ คนขับก็ happy

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
กระบะแค็ปครับ เลือกเอาเลย ชอบตัวไหน

เซลล์ถ้าประหยัดก็ใช้กระบะคันเดียวกันก็ได้(ได้ทั้งขนทั้งขาย)
ถ้าเอาเก๋ง ผมว่ารถเล็กน่าจะเหมาะกว่า vios city ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
vigo champ cab 2.7vvt-i เบนซิลมาติดlpg คับไม่ก็รอ new ranger เครื่อง2.5เบนซิลลมาติดlpg  ถ้ารถเก๋งก็ altis 1.6dual vvti มาติดlpg

ออฟไลน์ joufo

ต้องถามว่าขายอะไรครับ

ถ้าของที่ขนเป็นประจำ มีขนาดไม่ใหญ่ และน้ำหนักไม่มาก

นิสสัน มาร์ช ก็ยังไหว
ไปไหนก็ไม่อายใคร

ถ้าของมีน้ำหนักมาก ก็ต้องกระบะครับ
จริงๆ แล้ว เอากระบะแคปไปติดต่องาน ภาพลักษณ์ ก็ไม่ได้ดูแย่นะครับ

เพราะเมื่อก่อนผมก็ขับ กระบะ วีโก้ แคป ตัว J ไปติดต่องานบ่อย
ถึงขนาดใส่สูท ขับกระบะ ก็เคยครับ
เล่นเอายามงงเลยทีเดียว ไม่รู้จะต้อนรับแบบไหนดี ฮ่าๆ
ตอนแรกจะไล่ไปจอดด้านหลัง พอเปิดกระจกมานี่ สีหน้าเปลี่ยนไปเลยทีเดียว ฮ่าๆ

ถ้าพูดขึ้นมาลอยๆ ว่า ขนของด้วย ติดต่องานด้วย ให้เซลใช้ด้วย
ก็กระบะแคป หละครับ หรือไม่ก็ 4 ประตูตัวเตี้ยก็ได้
ส่วนยี่ห้อ ก็แล้วแต่ชอบครับ

แต่จริงๆ มีอีกตัวเลือก ที่เล็งมานานแล้วก็คือ
ฮอนด้า ฟรีด ครับ
ขับติดต่องานก็ดูดี ขนของก็ได้
ติดที่ว่า มันแพงไปหน่อยแค่นั้นเอง
และตัวถูกสุดประตูธรรมดา ไม่ใช่ไฟฟ้า ก็ไม่มีขายแล้ว

ถ้าฮอนด้าทำตัวถูกสุดขาย
ล้อกระทะ ประตูเลื่อนธรรมดาไม่ไฟฟ้า กระจกหลังสุดไม่ต้องมี มีแค่ 5 ที่นั่งก็พอ (ฟรีด สไปค์) มาขาย
ผมว่าเหมาะกับเอามาใช้ในกิจการเหมือนกันนะครับ

(แต่ถ้าจะซื้อฟรีดมาขนของจริงๆ ผมว่าไปดูคอมมิวเตอร์ตู้ทึบจะเวิร์คกว่านะครับ ถ้าต้องการขนของแบบจริงจัง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Toyota Avanza

Toyota Wish มือสอง

Chevrolet Optra Estate CNG มือสอง

ใช้ขนของก็ได้ ขับคนเดียวก็ดูดีครับ

ออฟไลน์ 0%

jazz ไง

ขนของได้เป็น mini truck คันย่อมๆเลย

เพื่อนผมขายอะไหล่ เอา jazz ไว้ใส่ของ ถึงขนาดขาย vigo เพื่อซ์้อ jazz เลยทีเดียว

เหตุผลง่ายๆ เพราะ jazz พับเบาะหมดสามารถขนแหนมรถบัสอันยาวๆ ไปส่งลูกค้าในเมือง ที่รถติดสาหัส แต่ในขณะเดียวกัน คนขับก็ไม่เครียด ฟังเพลงจาก usb ไปสบายๆ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
jazz ไง

ขนของได้เป็น mini truck คันย่อมๆเลย

เพื่อนผมขายอะไหล่ เอา jazz ไว้ใส่ของ ถึงขนาดขาย vigo เพื่อซ์้อ jazz เลยทีเดียว

เหตุผลง่ายๆ เพราะ jazz พับเบาะหมดสามารถขนแหนมรถบัสอันยาวๆ ไปส่งลูกค้าในเมือง ที่รถติดสาหัส แต่ในขณะเดียวกัน คนขับก็ไม่เครียด ฟังเพลงจาก usb ไปสบายๆ

True Story.

บางคนขายเสื้อผ้าตามตลาดนัด เอาแจ็สบ้าหอบฟางมาเลย

ออฟไลน์ YenChar

ในหมู่บ้านผม มีบริษัทขนาดเล็กอยู่
ใช้อแวนซ่า ตัว 1.3 ขนของครับ

อแวนซ่าเห็นมาตั้งแต่สมัยผมเรียนปี 1 ส่วนดีแม๊กซ์ เห็นว่าเพิ่งซื้อไม่นานมานี้
บริษัท(เป็น Home Office) กับอแวนซ่า 1 คัน และอแวนซ่าอีก 1 คัน
เป็นรถของบริษัทเอง ไม่ใช่รับจ้าง อแวนซ่า ไว้ทำทุกอย่าง ออกทริปบริษัท ขนเอกสาร
มันคือกระบะมีแคปดีๆนี่เอง
ส่วนดีแม๊กซ์ เห็นเอาไปตีกรง ทำแผงข้าง ตีหลังคาไม่สูงมาก

ส่วนบริษัทเพื่อนผม ทำเกี่ยวกับอุปกรณ์ก่อสร้าง
ใช้วีโก้ 2.7 ติดแก๊ส 3 คัน และวีออสตัวเก่าเกียรธรรมดาติดแก๊ส 2 คัน เป็นรถบริษัท
วันธรรมดา เซลวิ่งงาน ติดต่อลูกค้า กลางคืน คนงานเอาไปวิ่งส่งเอกสาร วางบิล เก็บเช็ค
วันหยุดเอาไปจ่ายตลาด แถมเพื่อนผมยังเอาไปซิ่งได้อีก ติดแก๊สมาจะ 5 ปีล่ะ+เกียรธรรมดา
วิ่งเป็นล้าน ปัจจุบันก็ยังดีอยู่ แต่หมั่นดูแลบ่อยๆ รู้จักอู่ รู้จักช่าง แล้วค่าซ่อมบำุรุงจะถูกมากๆ

ออฟไลน์ prai

ขึ้นอยู่ที่ว่าธุรกิจอะไร และของที่จะใช้ส่งมีลักษณะแบบไหน
โดยรวมผมจะเลือกรถยนต์ที่ราคาขายต่อไม่ตก และค่าบำรุงรักษาตลอดอายุการใช้งานไม่แพงครับ
เพราะมันจำเป็นในแง่มุมของธุรกิจ กับบริษัทเล็กๆ ที่ต้องการเงินทุนในภายภาคหน้าในการขยายกิจการของบริษัทเองครับ เพราะฉะนั้นเงินทุกบาทมีค่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1. Suzudi carry + LPG ส่งของอย่างเดียว
2. วีออส ติดต่องานอย่างเดียว + LPG
3. ส่งของ+ติดต่องาน วีโก้ 2.7 + LPG

สรุป จ้องจะติด LPG อย่างเดียวเพราะรถใช้งานต้องใช้เยอะแน่ๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
1. Suzudi carry + LPG ส่งของอย่างเดียว
2. วีออส ติดต่องานอย่างเดียว + LPG
3. ส่งของ+ติดต่องาน วีโก้ 2.7 + LPG

สรุป จ้องจะติด LPG อย่างเดียวเพราะรถใช้งานต้องใช้เยอะแน่ๆ

;D ตามนี้เลยเป๊ะ

ออฟไลน์ vellcap

Honda Freed รุ่น SE  มีคันนี้ก็เพียงพอแล้วล่ะมั๊งครับ

ส่วนติดต่องานขอเป็น Chevrolet Cruze ละกันครับ