ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเลือกยังไงครับ  (อ่าน 5438 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเลือกยังไงครับ
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:46:24 »
ระหว่าง Everest รุ่นท๊อป 1,155,000 แถมทุกอย่าง ฟิล์ม,ทะเบียน พรบ พรม ประกัน ได้กล้องมองหลัง จอทัชสกรีนหน้า+จอเพดาน= 2จอ  แมกส์ขอบ18 +แอร์แบ็ค4ลูก
+ค่าเทิร์นรถเก่า180,000และดอกเบี้ย 2.55 /ปี (รับรถเลย)

กับ

Pajero รุ่นท๊อป 1,194,000 แถม ป.1 ฟิล์ม ทะเบียน พรบ ได้เบาะไฟฟ้าคู่หน้า จอทัชสกรีน1จอ แอร์แบ็ค2ลูก แมกส์ขอบ17
+ค่าเทิร์นรถเก่า 130,000 และดอกเบี้ย 3.65 (รออย่างน้อย 1 เดือน)

-ระยะเวลาผ่อนเท่ากัน ดอกเบี้ยฟอร์ดถูกกว่า 1 บาท/ปี (2.55 กับ 3.65)

-ฟอร์ดให้ค่าเทิร์นรถเก่ามากกว่า 50,000 บาท และโปรแกรมบำรุงรักษาฟรี(ไม่เสียตังเลย)60000 กม. / 3 ปี

-ปาเจโร่= ได้เบาะไฟฟ้าคู่หน้า //  ฟอร์ด=ธรรมดา     ,ปาเจโร่ได้ ครุสคอนโทล+แพดเดิ้ลชิพ    //       ฟอร์ด=ไม่มี

-ฟอร์ด=ได้กล้องมองหลัง+จอ 2 จอ     //  ปาเจโร่ = 1 จอ ไม่มีกล้องมองหลัง

-ฟอร์ดได้แอร์แบ็ค4ลูก  // ปาเจ 2 ลูก

รักพี่เสียดายน้องจริงๆ เลือกไม่ถูกเลยครับ ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะตัดสินใจยากแบบผมไหมครับ??? ^ ^

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเลือกยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:01:52 »
Pajero sport ครับ IMO
Everest ใกล้ตกรุ่นแล้ว แถมอะไหล่แพงกว่าด้วย กินน้ำมันมากกว่า รวมถึงราคาขายต่อสู้ Pajero sport ไม่ได้แน่นอนครับ

ในเรื่องการขับขี่ ต้องไปลองเองครับ รวมถึงหน้าตาแล้วแต่ชอบเลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Re: ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเลือกยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:02:23 »
ผมเลือก Pajero นะครับ  เพราะ Ford ตัวนี้ ยังเป็น MOdel เก่า ออกมานานร่วม 10 ปี แล้วครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:06:25 »
ตัดสินใจไม่ถูก หนี2รุ่นนี้ไปเลยครับ
เซพวี่ตัวใหม่อีกหนึง ปลายปี ฟอร์ดตัวใหม่อีกหนึง

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:08:12 »
Pajero Sport ,,, พออ่านเรื่องพวงมาลัยล๊อค แล้วผมแหยงๆ นะ

....ญาติๆ กัน ,,, ก็มีใช้อยู่ 2 คัน ผมก็โทรไปเตือนเลย

....ไม่รู้ ,,, เค้าจะหาว่ามาว่ารถเค้าไม่ดีหรือป่าว

....แต่ ,,, ผมไม่ว่าไรหรอก เราเตือนด้วยความเป็นห่วงจริงๆ  :-\

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:58:16 »
PS ยังดูดีได้อีกนาน

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:04:20 »
Pajero Sport ,,, พออ่านเรื่องพวงมาลัยล๊อค แล้วผมแหยงๆ นะ

....ญาติๆ กัน ,,, ก็มีใช้อยู่ 2 คัน ผมก็โทรไปเตือนเลย

....ไม่รู้ ,,, เค้าจะหาว่ามาว่ารถเค้าไม่ดีหรือป่าว

....แต่ ,,, ผมไม่ว่าไรหรอก เราเตือนด้วยความเป็นห่วงจริงๆ  :-\
อาการมันเป็นยังไงเหรอครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:07:04 »
PJSขับมันส์กว่ามากครับ พี่ตูนยืนยัน คันนี้พวงมาลัยร็อค    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:11:52 »
เลือกไม่ถูกเลยแหะ
อีกคันก็ euroncap อีกคันก็พวงมาลัยล็อค

ถ้ารอได้ New TRAILBLAZER ,New EVEREST ก็น่ารอนะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:27:53 »
PJS ครับ

แต่จริงๆน่าจะรอดู Chevy Trailblazer ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:08:00 »
รอดู Trailblazer ก่อนไหมครับ แต่ผลิตล๊อตแรกๆ ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรต้องตามแก้หรือเปล่า

Everest condition ยั่วยวนแน่ๆเพราะ body นานแล้ว
PJS มีปัญหาพวงมาลัย ล็อค ไม่รู้แก้หรือยัง

ถ้าไม่สนหน้าตา ตกรุ่น เอาความคุ้มราคากับอุปกรณ์ที่ได้รับทั้งความปลอดภัยและความบันเทิง คงไม่พ้น everest

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:15:19 »
รอดู Trailblazer ก่อนไหมครับ แต่ผลิตล๊อตแรกๆ ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรต้องตามแก้หรือเปล่า

Everest condition ยั่วยวนแน่ๆเพราะ body นานแล้ว
PJS มีปัญหาพวงมาลัย ล็อค ไม่รู้แก้หรือยัง

ถ้าไม่สนหน้าตา ตกรุ่น เอาความคุ้มราคากับอุปกรณ์ที่ได้รับทั้งความปลอดภัยและความบันเทิง คงไม่พ้น everest

เรื่องพวงมาลัย ยังไม่ได้ข้อสรุปเลยครับ ว่าเป็นที่จุดไหน  ต้องดูขอสรุป

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:48:52 »
เรื่องพวงมาลัยล็อค ของปาเจโร่+ไททัน ลองไปหาดูดีกว่าครับ
เท่าที่ทราบมีคนขับปาเจโร่แล้วอยู่ดีๆ พวงมาลัยล็อค ทำให้เสียชีวิต
แล้วอาการที่ว่า เจ้าของเค้าพบปัญหาแล้ว เอาเข้าศูนย์ไปแก้ไขถึง 3ครั้ง
และครั้งที่ 4 ก็ทำให้คนขับเสียชีวิตครับ ซึ่งยังไม่มีการออกมารับผิด หรือทำการแก้ไขอะไรทั้งสิ้น

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 15:50:25 »
เรื่องพวงมาลัยล็อค ของปาเจโร่+ไททัน ลองไปหาดูดีกว่าครับ
เท่าที่ทราบมีคนขับปาเจโร่แล้วอยู่ดีๆ พวงมาลัยล็อค ทำให้เสียชีวิต
แล้วอาการที่ว่า เจ้าของเค้าพบปัญหาแล้ว เอาเข้าศูนย์ไปแก้ไขถึง 3ครั้ง
และครั้งที่ 4 ก็ทำให้คนขับเสียชีวิตครับ ซึ่งยังไม่มีการออกมารับผิด หรือทำการแก้ไขอะไรทั้งสิ้น

ขนาดนั้นเลยเหรอครับ  น่ากลัวนะเนี่ย....

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 15:50:33 »
PJR ครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 16:49:03 »
ทำไม PS ตีราคารถเก่าต่ำ และดอกเบี้ยแพงจัง

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 17:48:04 »
ถ้าผมเป็นคนไม่ติดกับว่ามันเป็นรถที่มีหน้าตาอย่างนี้มาสิบปีแล้ว แล้วกำลังจะเปลี่ยนรูปแบบตัวถัง ผมก้คงสนใจกับข้อเสนอของ Ford Everest มากอยู่เหมือนกันครับ แต่ผมเป็นคนที่ถ้าจะซื้อรถซักคันแล้วต้องได้อะไรที่ตอบโจทย์ผมหลายๆอย่าง ซึ่งถ้าให้เลือกระหว่างสองคันนี้ผมก้ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเลือกคันไหนดี เพราะทั้งสองคันก้ไม่ได้ประหยัดน้ำมันเอาซะเลย

เวลาเดินทางไปไหนมาไหนคิดว่าจะไปกันหลายๆคนหรือเปล่าครับ มีเด็กๆนั่งหลังอะไรประมานนั้น เปิดหนังให้เค้าดูได้ และมีถุงลมสี่ใบ ก้ไปทาง Everest ครับ แล้วอีกอย่างผมเห็นว่าทั้งเรื่องราคาและดอกเบี้ยมันน่าสนใจกว่า

แต่ถ้าอยากได้ขับสนุกๆหน่อย เป็นคนขับเองไปไหนมาไหนคนเดียวบ่อยๆหน่อยก้ไปทาง Pajero Sport ก้ได้ครับ ถ้าสนใจ option: Paddle Shift ก้ไปตัวนี้ครับ แต่ผมว่าดอกเบี้ยมันแพงมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 18:06:34 »
   ผมไม่เลือกทั้งสองคันครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:27:51 »

ยังไม่มีข้อสรุปของสาเหตุนะครับ ผมว่าระวังหน่อยก้ดีครับกับการสรุปแบบนี้

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 02:54:42 »
ปกติผมมักจะเชียร์ Ford แทบทุกครั้ง

แต่ครั้งนี้ ผมว่า ตัด Everest ทิ้งไปเลยครับ เพราะออกมานานแล้ว เทคโนโลยี สู้ PJS ไม่ได้แน่ๆ ความแรงก็สู้ไม่ได้

อัตราสิ้นเปลือง ก็ไม่ได้ประหยัดอะไรมากทั้งคู่อยู่แล้ว

นอกจากนี้ อยากให้รอดู Trailblazer ที่กำลังจะออกเร็วๆนี้ด้วยครับ