ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยครับ กำลังจะซื้อรถคันแรก  (อ่าน 14623 ครั้ง)

JOM

• บุคคลทั่วไป
พอดีกำลังจะเข้าเรียนปี 1 ครับ กำลังจะขอคุณแม่ซื้อรถ งบประมาน 2 ล้าน ไม่เอาพวก camry, teana อะไรพวกนี้นะครับ (อยากได้รถแรงๆหน่อย)
ประหยัดน้ำมัน เพราะต้องวิ่งไป-กลับประมาน 80 โลจากบ้านไปมหาลัยครับ มือ 1 หรือ 2 ก็ได้ครับ
ช่วยออกความเห็นหน่อยครับควรจะมองๆเป็นรถอะไรดี จริงๆใจอยากได้ GOLF GTI, Scirocco, A4 อะไรประมานนี้อ่ะครับ
พึ่งโทรไปถามมาคันนึงเห็นลงขายในเวป A4 ใช้มาประมาน 2 ปี วิ่ง9 พันโล สภาพดีมากครับ 1980000 แต่พึ่งขายไปเสียดายมาก TT ที่สำคัญผ่อนนาน 5 ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 22:14:37 โดย JOM »

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:11:42 »
ถ้าจะซื้อรถมือสองต้องดูดีๆนะครับ หาคันที่เช็คประวัติย้อนหลังได้จะดีกว่า ไม่งั้นอาจจะได้ซื้อมาจอดอู่แทนที่จะได้ขับ ยิ่งรถคันแรกความรู้+ประสบการณ์เรื่องการซ่อมบำรุงยังไม่มากด้วย
แต่ยังไงซื้อมือหนึ่งสบายใจสุดครับ ใช้นานๆไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:18:24 »
ไม่ต้องถึง 2 ล้านหรอก

แค่ล้านหน่อยก็พอ

Toyota Prius ไง

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:28:05 »
Scirocco เลยครับ

เข้าปี 1 ส่วนใหญ่ก็คงขับคนเดียว

หรืออาจมีแฟนนั่งบ้าง รถทรง coupe น่าจะเหมาะกับวัยรุ่น

มือ 1 scirocco ถ้าออก grey market ตัว top highline หาได้ประมาณ 2.3 ล้านครับ

ออฟไลน์ BiGPanG

• Newbie
  • *
  • ซักวันจะเอา M3 มาขับให้ได้เอ้า!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:43:13 »
ไม่รอ GT-86 เหรอ ครับ ;D

JOM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:45:29 »
ถ้าจะซื้อรถมือสองต้องดูดีๆนะครับ หาคันที่เช็คประวัติย้อนหลังได้จะดีกว่า ไม่งั้นอาจจะได้ซื้อมาจอดอู่แทนที่จะได้ขับ ยิ่งรถคันแรกความรู้+ประสบการณ์เรื่องการซ่อมบำรุงยังไม่มากด้วย
แต่ยังไงซื้อมือหนึ่งสบายใจสุดครับ ใช้นานๆไม่มีปัญหา

ขอบคุณครับ
ไม่ต้องถึง 2 ล้านหรอก

แค่ล้านหน่อยก็พอ

Toyota Prius ไง
ไม่ค่อยอยากได้พวกรถญี่ปุ่นอ่ะครับ

Scirocco เลยครับ

เข้าปี 1 ส่วนใหญ่ก็คงขับคนเดียว

หรืออาจมีแฟนนั่งบ้าง รถทรง coupe น่าจะเหมาะกับวัยรุ่น

มือ 1 scirocco ถ้าออก grey market ตัว top highline หาได้ประมาณ 2.3 ล้านครับ

จะลองสอบถามดูครับ ขอบคุณครับ

JOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:46:39 »
ไม่รอ GT-86 เหรอ ครับ ;D

ราคาเปิดตัวอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:46:48 »
Mini Cooper , Scirocco , Golf GTI ,W211 , E60  slk r171  +- นิดหน่อย
ประมาณเนี้ยครับ แต่เป็นผมคงเลือก Scirocco เพราะใหม่สด หล่อ

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:53:10 »
86 มือ1 คาดว่า2.5รอมันเปิดตัวละกัน. มีspy shot ในกรุงเทพออกมาเเล้ว

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:57:54 »
วันละ 80 โล เอาเงินไปซื้อคอนโดแถวนั้นอยู่ดีกว่า ถ้าเหลือเงินก็เอาไปค่อยซื้อ eco carใช้  เพิ่งปี1ยังเด็กอยู่เอารถแรงๆไปเดี๋ยวก็ไปชน เสียดายรถหมด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:01:40 »
1. กรุณาตั้งชื่อกระทู้ ให้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเนื้อหาด้วยครับ

2. เรื่องรถ ลองปรึกษาที่บ้านก่อนมั้ย ว่าจะได้งบเท่าไหร่
แล้วค่อยมาปรึกษาอีกทีครับ

JOM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:21:44 »
Mini Cooper , Scirocco , Golf GTI ,W211 , E60  slk r171  +- นิดหน่อย
ประมาณเนี้ยครับ แต่เป็นผมคงเลือก Scirocco เพราะใหม่สด หล่อ
Scirocco ก็ชอบครับเดี๋ยวต้องปรึกษาคุณแม่ก่อน ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นมากครับ

86 มือ1 คาดว่า2.5รอมันเปิดตัวละกัน. มีspy shot ในกรุงเทพออกมาเเล้ว
จะรอดูอีกทีครับ

วันละ 80 โล เอาเงินไปซื้อคอนโดแถวนั้นอยู่ดีกว่า ถ้าเหลือเงินก็เอาไปค่อยซื้อ eco carใช้  เพิ่งปี1ยังเด็กอยู่เอารถแรงๆไปเดี๋ยวก็ไปชน เสียดายรถหมด
แม่ไม่อยากให้ออกไปอยู่คนเดียวอ่ะครับ อีกอย่างผมขับรถมาเกือบ 7 ปีแล้วครับ

1. กรุณาตั้งชื่อกระทู้ ให้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเนื้อหาด้วยครับ

2. เรื่องรถ ลองปรึกษาที่บ้านก่อนมั้ย ว่าจะได้งบเท่าไหร่
แล้วค่อยมาปรึกษาอีกทีครับ
ขอโทดด้วยครับเปลี่ยนให้แล้วครับ ส่วนเรื่องงบคุณแม่บอกไม่เกิน 2 ล้านครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

Re: แนะนำหน่อยครับ กำลังจะซื้อรถคันแรก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:27:09 »
เป็นผมซื้อรถขนาดกลางก็พอ ขับก็ถึงเหมือนกัน เก็บเงินไว้เติมน้ำมัน บำรุงรักษารถ และไปทำอย่างอื่นได้อีกมาก

ออฟไลน์ shando

Re: แนะนำหน่อยครับ กำลังจะซื้อรถคันแรก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:51:02 »
ถ้่าเคยขับมา7ปีแล้ว ลองหา320dมือสองที่รู้ประวัติยังมีBSIเหลืออยู่มั้ยครับ ทั้งแรงและประหยัดเลย  ไม่ต้องห่วงเรื่องบำรุงรักษาด้วย(แต่เฉพาะตอนที่BSIยังไม่หมดนะ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 23:10:06 »
เพิ่งหัดขับ อย่าขับรถแพงครับ

แล้วไปเรียนไกลตั้ง 80 โล ผมว่าเอาเงินไปหาที่อยู่ใกล้ที่เรียนดีกว่า เวลาไปเรียนก็ไม่ต้องตื่นเช้ามาก

ผมว่าเอารถ B-Segment อย่าง Mazda2 หรือ Fiesta แล้วเอาเงินที่เหลือไปหาทีอยู่ใกล้ที่เรียนเถอะครับ

ลองปรึกษาคุณแม่ดู เพราะเรียนมหาลัย บางทีก็ต้องอยู่ดึกนะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 23:17:40 »

แล้วไปเรียนไกลตั้ง 80 โล ผมว่าเอาเงินไปหาที่อยู่ใกล้ที่เรียนดีกว่า เวลาไปเรียนก็ไม่ต้องตื่นเช้ามาก

ผมว่าเอารถ B-Segment อย่าง Mazda2 หรือ Fiesta แล้วเอาเงินที่เหลือไปหาทีอยู่ใกล้ที่เรียนเถอะครับ

ลองปรึกษาคุณแม่ดู เพราะเรียนมหาลัย บางทีก็ต้องอยู่ดึกนะ

เห็นด้วยเลยครับ ผมกำลังจะแนะนำให้หาที่พักแถวๆนั้น แล้วหา B หรือ C segment

เสาร์-อาทิตย์ หรือ วันที่ไม่มีเรียนก็กลับบ้านก็ได้  ;D

ที่สำคัญ เอา 4-5 ประตูแหละ เวิค เพราะเพือนไปกับเราได้ อยากเที่ยวทะเลหรืออะไรก็พาเพื่อนไปได้

ผมว่า ปี 1 ส่วนใหญ่อยู่กับเพื่อนเนี้ย ชีวิตมหาลัยคุ้มครับ  ;) 2 ประตูก็อยู่กับแฟน -0- ไปกับเพื่อนไม่ได้ ไม่ก็อึดอัดหน่อย ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 23:22:58 »
เหยๆ เราลืม Skoda Fabia กันไปได้อย่างไรครับ 1.49 ล้านใช่ไหมถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าไม่ดูแผงควบคุมแอร์ที่กะโหลกกะลาแล้วหละก้ แรงเกือบจะเท่า Golf GTi กันเลยทีเดียว ลองมองไว้อีกคันครับ ราคาประมานนี้แล้วที่เหลือเก็บเอาไว้เติมน้ำมันครับ

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 23:58:40 »

ผมเคยเป็นวัยรุ่นมาก่อนพอเข้าใจน้อง Jom ครับ อย่างใรก็ตามอย่ามองข้ามคำแนะนำต่างๆที่พี่ๆในเวปนี้ที่ได้ช่วยแนะนำน่ะครับ โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัย เกิดอะไรขึ้นมันไม่คุ้มกันน่ะครับ

ถ้าต้องขับรถทางไกลๆทุกวันไม่ได้คำนึงเรื่องความประหยัดน้ำมัน เน้นแรงก็ต้องดูรถที่ความปลอดภัยสูงด้วยครับ ถ้าเป็นรถใหม่ราคาไม่เกินสองล้าน ก็ ตามนี้ครับ

1) Volvo S60 1.6 Drive
2) Skoda Superb 1.8 Tsi (หน้าตาโบราณแต่คุณภาพเกินตัว)
3) BMW X1 1.8 เบนซิน (อันนี้ตีนต้นไม่ค่อยมีแรงน่ะ)

ถ้า รถมือสองก็
1) 320 Diesel หาสภาพดีๆอันนี้เชียร์สุดใจ
2) Mini Cooper S
3) E90 330i (หายากมาก)
4) C Class โฉมก่อนตัวปัจจุบัน
5) Honda Accord G7 V6 3.0 (ชอบเป็นการส่วนตัว) ตอนนี้ราคาตกสุดๆ แต่ควรเอาไปเปลี่ยนช่วงล่างและเบรคที่ดีกว่าตัวที่ติดมาให้กับรถ

หมายเหตุ ผมไม่ได้แนะนำรถจาก Grey Market น่ะครับ คิดว่าราคาเกินงบ ส่วนรถมือสองจาก Grey ก็เป็นห่วงเรื่องอะไหล่เวลาซ่อม

แต่ถ้าเป็นผมเองผมจะเลือก เจ้า 320D ตัวที่กำลังจะตกรุ่นนี่แหละ แรง ประหยัด เกาะ แถมได้ Full Option ตอนนี้กำลังลดราคาสุดๆเพื่อระบายสต๊อก แต่ต้องเพิ่มอีกประมาณ ห้าถึงเจ็ดแสนแล้วแต่ Deal ครับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:00:19 »
VW Passat CC

ออฟไลน์ mengkubs

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:05:28 »
เอารถเก่าๆแก่ๆที่บ้านไปขับซํกพักให้ชินทางก่อนเถอะครับ

พอได้จิ้มตูดหรือแหกโค้งแล้วค่อยซื้อรถเจ๋งๆ มาขับ

เพราะทางไปมหาลัยนั้นเต็มไปด้วยขวากหนาม

พวกมือใหม่หัดขับเยอะ  
ถนนหนทางก็ไม่ชิน หากทางไม่ดี หน้ารถแหก กระจกโดดหินดีดอีก    ถ้าเคลมประกันบ่อบๆ เบี้ยก็ขึ้นอีก

จอดรถทิ้งไว้อาจโดนพวกจอดไม่เป็นเฉี่ยวๆชนๆ

ยิ่งถ้ารถสวย+คนนั่งข้างสวยก็จะโดนคนเหม็นหน้าก็โดนกรีด

ถ้าเอารถใหม่ไปแล้วจะรู้ซึ้งครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:09:02 »
เรียนไกลตั้ง 80 โล นี่ที่ไหนครับเนี่ย ถ้าถนนไม่ดี ขับไปกลับทุกวันนี่ชีวิตเสี่ยงมากทีเดียวนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:14:55 »

แนะนำตามนี้เลยครับ ตังที่เหลือเอาไปพัฒนาตัวเอง อย่างเรียนภาษาอะไรแบบนั้นเหอะครับ กว่าคุณจะจบก็ประชาคมอาเซียนแล้ว

JOM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:15:29 »
เป็นผมซื้อรถขนาดกลางก็พอ ขับก็ถึงเหมือนกัน เก็บเงินไว้เติมน้ำมัน บำรุงรักษารถ และไปทำอย่างอื่นได้อีกมาก
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

ขับมาหลายปีแล้วเหมือนกันครับ แล้วก็ 80 โลนี่หมายถึงไป-กลับด้วยอ่ะครับ คุณแม่ไม่ให้นอนหอแน่นอนเลยอ่ะครับ

เห็นด้วยเลยครับ ผมกำลังจะแนะนำให้หาที่พักแถวๆนั้น แล้วหา B หรือ C segment

เสาร์-อาทิตย์ หรือ วันที่ไม่มีเรียนก็กลับบ้านก็ได้  ;D

ที่สำคัญ เอา 4-5 ประตูแหละ เวิค เพราะเพือนไปกับเราได้ อยากเที่ยวทะเลหรืออะไรก็พาเพื่อนไปได้

ผมว่า ปี 1 ส่วนใหญ่อยู่กับเพื่อนเนี้ย ชีวิตมหาลัยคุ้มครับ  ;) 2 ประตูก็อยู่กับแฟน -0- ไปกับเพื่อนไม่ได้ ไม่ก็อึดอัดหน่อย ฮ่าๆๆ
คุณแม่ไม่ยอมให้นอนหออ่ะครับ แม่บอกไปอยู่ไกลแม่ไม่มีคนคอยสั่งสอนดูแล
คุณแม่บอกว่าไม่ให้ใช้รถเล็กอ่ะครับ เพราะเส้นทางที่วิ่งรถบรรทุกวิ่งเยอะด้วยแม่บอกยังไงก็ปลอดภัยสู้รถใหญ่ไม่ได้

เหยๆ เราลืม Skoda Fabia กันไปได้อย่างไรครับ 1.49 ล้านใช่ไหมถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าไม่ดูแผงควบคุมแอร์ที่กะโหลกกะลาแล้วหละก้ แรงเกือบจะเท่า Golf GTi กันเลยทีเดียว ลองมองไว้อีกคันครับ ราคาประมานนี้แล้วที่เหลือเก็บเอาไว้เติมน้ำมันครับ
ลองเสนอแม่ไปดูแล้วครับ ไม่ผ่านครับรถเล็กเกินไป ผมดันอยากขับรถเล็กๆมั่งแต่คุณแม่ไม่ให้
แต่ใจจริงผมก็อยากได้เหมือนกันนะครับ Skoda fabia rs

JOM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:30:26 »

ผมเคยเป็นวัยรุ่นมาก่อนพอเข้าใจน้อง Jom ครับ อย่างใรก็ตามอย่ามองข้ามคำแนะนำต่างๆที่พี่ๆในเวปนี้ที่ได้ช่วยแนะนำน่ะครับ โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัย เกิดอะไรขึ้นมันไม่คุ้มกันน่ะครับ

ถ้าต้องขับรถทางไกลๆทุกวันไม่ได้คำนึงเรื่องความประหยัดน้ำมัน เน้นแรงก็ต้องดูรถที่ความปลอดภัยสูงด้วยครับ ถ้าเป็นรถใหม่ราคาไม่เกินสองล้าน ก็ ตามนี้ครับ

1) Volvo S60 1.6 Drive
2) Skoda Superb 1.8 Tsi (หน้าตาโบราณแต่คุณภาพเกินตัว)
3) BMW X1 1.8 เบนซิน (อันนี้ตีนต้นไม่ค่อยมีแรงน่ะ)

ถ้า รถมือสองก็
1) 320 Diesel หาสภาพดีๆอันนี้เชียร์สุดใจ
2) Mini Cooper S
3) E90 330i (หายากมาก)
4) C Class โฉมก่อนตัวปัจจุบัน
5) Honda Accord G7 V6 3.0 (ชอบเป็นการส่วนตัว) ตอนนี้ราคาตกสุดๆ แต่ควรเอาไปเปลี่ยนช่วงล่างและเบรคที่ดีกว่าตัวที่ติดมาให้กับรถ

หมายเหตุ ผมไม่ได้แนะนำรถจาก Grey Market น่ะครับ คิดว่าราคาเกินงบ ส่วนรถมือสองจาก Grey ก็เป็นห่วงเรื่องอะไหล่เวลาซ่อม

แต่ถ้าเป็นผมเองผมจะเลือก เจ้า 320D ตัวที่กำลังจะตกรุ่นนี่แหละ แรง ประหยัด เกาะ แถมได้ Full Option ตอนนี้กำลังลดราคาสุดๆเพื่อระบายสต๊อก แต่ต้องเพิ่มอีกประมาณ ห้าถึงเจ็ดแสนแล้วแต่ Deal ครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆครับ แต่ดูแล้วแม่คงอยากให้ไปทาง BMW มากกว่าแล้วครับ

VW Passat CC
จะลองดูไว้เแ็นอีกคฃตัวเลือกครับ ขอบคุณครับ
เอารถเก่าๆแก่ๆที่บ้านไปขับซํกพักให้ชินทางก่อนเถอะครับ

พอได้จิ้มตูดหรือแหกโค้งแล้วค่อยซื้อรถเจ๋งๆ มาขับ

เพราะทางไปมหาลัยนั้นเต็มไปด้วยขวากหนาม

พวกมือใหม่หัดขับเยอะ 
ถนนหนทางก็ไม่ชิน หากทางไม่ดี หน้ารถแหก กระจกโดดหินดีดอีก    ถ้าเคลมประกันบ่อบๆ เบี้ยก็ขึ้นอีก

จอดรถทิ้งไว้อาจโดนพวกจอดไม่เป็นเฉี่ยวๆชนๆ

ยิ่งถ้ารถสวย+คนนั่งข้างสวยก็จะโดนคนเหม็นหน้าก็โดนกรีด

ถ้าเอารถใหม่ไปแล้วจะรู้ซึ้งครับ
รถเก่าๆนั้นก็มี w124 E320 คันนี้ไม่ไหวครับกินน้ำมันเหลือเกิน 5-6 โลลิตร คุณแม่ไม่ยอมให้ติดแก๊ส
ส่วนทางที่ไปมหาลัยไปมาหลายครั้งแล้วครับ เพราะคุณพ่อมีโกดังอยู่แถวนั้น
จิ้มตูดชาวบ้านหรือแหกโค้งนี่ยังไม่เคยอ่ะครับเคยแต่ถอยชนประตูบ้าน  ;D แต่ 6 ปีมาแล้วครับ ตอนนี้น่าจะขับเก่งขึ้นเยอะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เรียนไกลตั้ง 80 โล นี่ที่ไหนครับเนี่ย ถ้าถนนไม่ดี ขับไปกลับทุกวันนี่ชีวิตเสี่ยงมากทีเดียวนะครับ
Abac นางนาครับ 80 โลนี่คือไป-กลับนะครับ

JOM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:35:49 »
แนะนำตามนี้เลยครับ ตังที่เหลือเอาไปพัฒนาตัวเอง อย่างเรียนภาษาอะไรแบบนั้นเหอะครับ กว่าคุณจะจบก็ประชาคมอาเซียนแล้ว
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 01:17:13 »
ถ้าขับรถจนชินแล้ว ผมว่า ขับได้นะครับ แต่พยามคุมอารม คุมสติ อย่าคึกคะนองเป็นพอครับ

ผมเองก็ขับรถไปกลับวันละ 60-80 กิโลตั้งแต่ปี 1 เหมือนกัน ขับไปเรียนเองตั้งแต่ ม4  -0-
ได้งบ 2 ล้านทั้งที ก็เอาซะหน่อย เข้าใจว่า 2 ล้าน คือ พ่อ/แม่ ตั้งงบ ไม่ใช่ ได้เงินมา 2 ล้าน มั้ง

320d SE มือสอง ราคา 1.8-2.2 ล้าน น่าจะตรงความต้องการมากที่สุดนะครับ แรง หนึบ ประหยัด(มากๆ) ขับมันส์ คือ perfect แทบทุกอย่างอะครับ
สำคัญที่สุด ต้องหาสภาพนางฟ้าๆหน่อย ดูรถดีๆก็แล้วกัน ซื้อจาก Millennium used car ไรงี้ก็ได้มั้ง ส่วนใหญ่ก็น่าจะเหลือ BSI ทั้งนั้นแหล่ะ

งบประมานนี้ ถ้าเอาเป็นป้ายแดง ก็คงมี Fabia RS (แรงมากกกก), Skoda Superb, Hyundai Tucson Diesel, S60

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 02:40:19 »
คอมเม้นผม ไม่มีตรงไหนบอกน้องเลยนะว่าขับรถไม่เก่ง ขับเก่งไม่เก่งไม่ได้ขึ้นกับอายุครับ แต่ผมบอกว่าเสียดายรถดีๆเนื่องจาก ปี1 อายุน่าจะประมาณ 18 ความคิด การควบคุมอารมณ์ยังสู้ผู้ใหญ่ไม่ได้หรอก ถ้าอยากเล่นรถดีๆจริง รอน่ารออายุเกิน20ก่อน ระหว่างนี้ใช้รถทั่วไปเก็บประสบการณ์ ไปก่อน คำว่าประสบการณ์ไม่ได้หมายถึงฝีมือในการขับนะครับ แยกให้ออก

ต่อมาเรื่องแม่ อยากให้ทำความเข้าใจกับแม่ใหม่นะครับ รถเล็กไม่ได้หมายความว่าจะเกาะถนนสู้รถใหญ่ไม่ได้ อย่าง golf gti เนี่ย ลองไปเทียบกับ แคมรี่ดูสิ ต่อให้
c class  ช่วงล่าง ele เลยอ่ะ ความปลอดภัย ผมว่ายังไงรถยุโรปก็แข็งกว่ารถญี่ปุ่นนะ (ไม่รวม chev ford)

เรื่องสุดท้าย ตึกจอดรถ abac แคบมากๆ ยิ่งเวลาจอดซ้อนคันด้วยแล้ว ดังนั้นถ้าใช้รถคันเล็กจะสบายกว่า แล้วในซอย abac ถนนดีครับกว้างด้วย แต่เกิดอุบัติเหตุแทบทุกวันครับ ต่อให้เราไม่ประมาทคนอื่นก็ประมาท ยิ่งดึกๆ ทุกวันนี้ กระบะบ้าพลังจะมาเทสกันแทบทุกคืน ถึงบอกว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นมา เสียดายรถดีๆครับ

เอาล่ะถ้าคิดจะซื้อจริงๆ งบ2ล้าน ที่อยากแนะนำก็มี  siricco, golf gti , c class std , e90 318i (ป้ายแดงทุกคัน)

ออฟไลน์ ATOMIC

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 03:31:41 »
เรื่องรถให้แนะนำน้องไปเฉพาะเรื่องรถแหล่ะครับ จะให้เหลือเงินไว้ทำอย่างอื่น ที่บ้านก็คงมีพร้อมให้อยู่แล้ว แต่เรื่องความปลอดภัยก็ฟังพวกพี่ๆไว้ก็ดีครับเป็นประโยชน์สำหรับตัวเรา ในกรณีนี้ผมก็เชียร์ BMW 320d ครับ แรงและประหยัดมาก รวมทั้งอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยก็เยอะ เชียร์ตัวนี้ครับ
Everything beyond !!

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 05:10:44 »
ไอ้คำที่ว่า

โตขึ้น เด่วมันก็คิดได้เอง เนี๊ย เด็กๆแบบคุณ ผมละเบื่อมากกับคำพวกนี้ อะไรนักหนาว่ะ  ก้อ 18 19 แล้ว ยังไม่โตอีกรึไง

จนมาเลย 2ช่วง 23 24 ปีนั้นละครับ เพิ่งจะรู้ว่า ความหมายมันคืออะไร ความคิดที่เปล่ยนไป การมองโลกที่เปลี่ยนไป การคบหาคน หาเพื่อนที่เปลี่ยนไป การทำอะไรหลายๆอย่าง ที่ต้องคิดหน้าคิดหลัง มากกว่าเดิม มุมมองเดิมๆที่สมัยเป็นวัยรุ่น แทบหายไป

ใช้ ชีวิต อย่างมีสติครับ อย่าใช้ชีวิต อย่างมีสตางค์

อย่างที่น้าๆข้างบนบอก เราไม่ประมาท ใช่ว่าคนอื่นจะไม่ด้วย เกิด 18ล้อมัน ประมาทโดนเราทีเดียว รถกี่ล้าน ก็ไม่ช่วยอะไรครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 05:26:47 »
ถ้าเป็นพวกชอบเที่ยวชอบลุยแบบผมนะ
     ผมเลือกรอ Ford Ranger 3.2 wildtrak ครับราคาคงประมาณล้านนิดๆ ช่วงมหาลัยผมเที่ยวอย่างเดียวครับ กระบะนี่แหละบรรทุกเยอะ พาเพื่อนพาแฟนไปเที่ยวภูเขาเลากาว่ากันไป ชีวิตวัยรุ่นเอามันส์เข้าว่า แล้วก็ถอยมอเตอร์ไซด์สักคันเอาเป็น Kawasaki ER6N ราคารวมค่าอะไรต่างๆแล้วก็ประมาณ3แสน ค่าแต่งรถสักแสนสองแสนว่ากันไป เอาไว้ขับเล่นๆซึมซับชีวิตอิสระวัยรุ่น แล้วก็จักรยานดีๆสักคันเอาไว้ปั่นออกกำลังกาย...แหล่มเลย  ;D