ผู้เขียน หัวข้อ: รถกินน้ำมันมากผิดปกติ+ใกล้หมดประกัน0 ควรตรวจเช็คอะไรบ้าง  (อ่าน 3982 ครั้ง)

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
อยากรบกวนถามเกี่ยวกับรถ avanza 1.5E ค่ะ

คือกำลังจะหมดประกัน (3ปี) แล้วค่ะ ควรให้ศูนย์เช็คอะไรบ้างคะ

ที่ใช้อยู่นี่ก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ นอกจาก
- กินน้ำมันมาก ประมาณ 7-8 กิโล/ลิตร ในเมือง 8-9 กิโล/ลิตร นอกเมือง
- เวลาออกตัว รถค่อนข้างกระชากมาก

ปัญหาเหล่านี้ ความจริงก็เป็นมาตั้งแต่ต้นแล้วค่ะ
แต่ว่าแต่ก่อนใช้น้อย ก็เลยไม่ค่อยได้ใส่ใจ
แต่ตอนนี้ย้ายบ้านแล้วใช้เยอะขึ้นมากๆ ก็เลยชักจะเดือดร้อน...

เรื่องกินน้ำมันเนี่ย เท่าที่ไปถามในเว็บคลับแล้ว ได้ความว่า
มันผิดปกติค่อนข้างแน่ แต่ไม่ทราบสาเหตุค่ะ
เพราะเข้าศูนย์ทีไร เค้าก็ว่าปกติทุกอย่างทุกที
กรองอากาศก็เปลี่ยนแล้ว ยังไม่ดีขึ้นค่ะ

ก็เลย อยากรู้ว่าควรจะตรวจสอบหรือแก้ไขที่ไหนดี
รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปล. เรื่องนิสัยการขับขี่ ไม่ใช่ปัญหาแน่นอนค่ะ
เพราะคุณพ่อขับรถดีมาก และขับคันอื่นๆ มาก็ไม่เคยมีปัญหานี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2009, 19:40:43 โดย S77 »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
ถ้าเป็นผมใกล้หมดประกันผมจะเช็คหมดเลยครับ
ทั้งช่วงล่าง ดูโชค ลูกยาง  ซีลและลูกหมากต่างๆ
ยางแท่นเครื่อง ดูเบรก ตั้งเบรกดูผ้าเบรก ตั้งขันเร่งใหม่ ถ้ารู้สึกว่ามันกระชากนะครับ
ดูระบบหล่อเย็น ใบพัดในห้องเครื่องว่าทำงานเป็นปกติหรือไม่ ดูคอมเพรซเซอร์แอร์ ดูแผงรังผึ้งของหม้อน้ำ ว่ามีชำรุดหรือไม่
แล้วให้ศูนย์ วิเคราะห์ผ่านกล่อง ECU ก็จะพอทราบเบื้องต้นว่ามีระบบอะไรหรือเซ็นเซอร์ตัวไหนมีปัญหาหรือไม่

กินน้ำมันน่าจะเช็คที่ใส้กรองเบนซิน กรองอากาศ ปั้มติก หัวฉีด และเซ็นเซอร์ต่างๆในระบบเครื่องยนต์ถ้ามันเสียก็ส่งสัณญญาณที่ผิดพลาดออกมาทำให้เกิดการจ่ายน้ำมันมากกว่าความจำเป็นก็ได้ครับ

ผมตอบในแบบคนใช้รถเองดูรถเองนะครับ เป็นแนวทางยังไงรอผู้เชียวชาญมาตอบอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
ผมก็เคยมีประสบการณ์ที่รถกินน้ำมันผิดปกติเหมือนกันครับ

ลองไล่ดูพวก ออกซิเจนเซ็นเซอร์ด้วยก็ดีครับ

ตอนผมก็โดนเพราะตัวนี้แหละ หมดไป 6 พันกว่าบาท

หรืออาจจะมีท่อน้ำมันตรงจุดไหนมีอาการรั่วซึม

แต่ที่ออกตัวกระชากก็อาจเป็นไปได้ว่ารถประมวลผลการเหยียบคันเร่งผิดพลาด

ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้เป็นคันเร่งไฟฟ้าหรือคันเร่งสาย

ถ้าเป็นคันเร่งไฟฟ้าก็อาจะประมวลผลองศาการเปิดลิ้นปีกผีเสื้อกับองศาการเหยียบคันเร่งผิดพลาด

อาจจะต้องลองเอา OBD เสียบเช็คดู ว่ามีโค๊ดอะไรฟ้องขึ้นรึเปล่า

อาจะต้องลองเปลี่ยนศูนย์บริการดูครับ

เพราะช่างแต่ละศูนย์ก็ความสามารถในการวิเคราะห์ไม่เหมือนกัน
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????