ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามทุกท่านเกี่ยวกับ"เสียง"อันไม่พึงประสงค์หน่อยครับ  (อ่าน 2900 ครั้ง)

ออฟไลน์ vieripeter

• Newbie
  • *
      เหตุการณ์คือว่า ผมใช้ lancer EX 2.0 GT ตัว minor อยู่ครับ
ใช้มาประมาณ 20,000 กว่ากิโล แต่ส่วนใหญ่ภรรยาจะเป็นคนขับ
พอดีมีอยู่วันนึงภรรยาเอารถไปต่างจังหวัดพบว่าหมือนพวงมาลัย
จะกินด้านเดียวเลยเอารถเข้า B-Quik พบว่าล้อดุ้งหน้าซ้ายและหลัง
ขวา ทำให้ผิวของเนื้อยางทั้ง 2 ล้อดังกล่าวด้านที่หันเข้าในฉีกออก
พอกลับมาจึงได้ไปซ่อมล้อที่ดุ้ง พร้อมกับเปลี่ยนยางใหม่ทั้งหมด 4
ล้อเป็น Michelin Pilot sport แล้วเอา 2 ล้อที่เคยดุ้งไปไว้ด้านหลัง
ทั้ง 2 ล้อครับ
       ตั้งแต่เปลี่ยนยางมาใหม่เมื่อเราวิ่งด้วยความเร็วประมาณ 100
ขึ้นไปจะได้ยินเสียง วึ้งๆๆๆๆๆ จากล้อด้านหลัง ถ้าเพิ่มความเร็วขึ้น
ไปเรื่อยๆ เสียงจะดังขึ้นและถี่ขึ้นครับ 140 นี่ชัดมากมายเลยที่เดียว
เนื่องจากไำม่ค่อยสบายใจกลัวเป็นอันตรายเพราะภรรยาใช้รถทุกวัน
เลยทำการให้ B-Quik ตรวจอีกครั้ง (คนละสาขา) เขาบอกว่าลูกปืน
ปกติ ล้อทุกล้อก็กลมปกติดี ผมเลยขอให้เข้าเอา 2 ล้อที่เคยดุ้งมาไำว้
ด้านหน้าแทน พอเอารถกลับไปใช้ผมรู้สึกว่า "เสียง" นั้นย้ายมาอยู่ที่
ด้านหน้าแทน เลยอยากถามเพื่อนๆช่วยออกความเห็นหน่อยครับว่า

1. ผมควรจะตัดเรื่องลูกปืนล้อออกไปหรือไม่ครับเพราะย้ายล้อ "เสียง"
ก็ได้ย้ายตามไปด้วย
2. ล้อดุ้งน่าจะมีผลหรือเปล่าครับ แล้วจะเช็คได้อย่้างไรว่าล้อกลมหรือไม่
(ที่ B-Quik น้องเขาเอาเข้าเครื่องปั่นเขาบอกว่าแค่นี้ก็รู้แล้วว่ากลม)
3. เป็นไปได้ไหมครับที่จะมียางบางเส้นที่ไม่ได้คุณภาพในล้อที่ดังนี้
แล้วเราจะสามารถเคลมอะไรได้หรือไม่ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าด้วยครับสำหรับความเห็น

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
จากเรื่องที่กล่าวมา ผมคิดว่าเป็นที่ยางนะครับ ถ้าใช้ไปนานๆ อาจจะระเบิดได้ เพราะอาการนี้เคยเกิดขึ้นกับ a31 ที่บ้าน (ตอนนี้ปลูกหญ้าให้มันละ) แต่ความต่างที่เกิดขึ้นกับ a31 คือรถมีอาการเหวี่ยงนิดๆ ด้วยเนื่องจากล้อมันปูดน่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
ลูกปืนล้อไม่น่าเกี่ยวแล้วครับ
ล้อดุ้ง คดมีผลได้ครับ
ลองสลับยางดูครับ ยางคู่ที่คิดว่ามีปัญหาไปใส่ล้อดีดูครับ แต่ผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับยางนะ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
ยางเปลี่ยนใหม่แล้วตั้งสี่เส้น... ผมเองก็อยากตัดปัญหายางออกไปก่อนครับ ปัญหาอาจจะอยู่ล้อหน่ะสิครับ กลมไม่กลมเค้าก็กลิ้งบนเครื่องแบบไม่เร็ว ต้องลองใช้เครื่องถ่วงแบบประชิด (ถ่วงจี้) ครับ

ถ่วงจี้เก่งๆก็ขอแนะนำข้างๆโรงพยาบาลพญาไท 2 ถ.พหลโยธินครับ
ถ้าถ่วงจี้แล้วเสียงไม่หาย ผมก็ว่าเป็นยาง defect แล้วครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
อ๋อ นึกว่าเสียงอะไร

ผมรู้แต่วิธีกำจัดเสียงอันไม่พึงประสงค์ที่ดังมาจากแถวๆ เบาะหน้าซ้ายเท่านั้นครับ ;D ;D ;D