ผู้เขียน หัวข้อ: กำหนดเปิดตัว ford fiesta 1.5 ลิตร!!!!  (อ่าน 19251 ครั้ง)

ออฟไลน์ emkus30

• Newbie
  • *
กำหนดเปิดตัว ford fiesta 1.5 ลิตร!!!!
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:29:17 »
เปิดตัววันจันทร์ 19 มีนาคม เพื่อที่จะทันงานมอเตอร์โชว์  ที่โรงแรมแกรนด์ ไฮแอท เอราวัณ ครับ

ฟอร์ดเอา 1.5 มาทำตลาดก็เพื่อนโยบายรถคันแรกโดยตรงครับ ตอนนี้กำลังส่งจดหมายเชิญสื่ออยุ่

แต่ไม่รู้ว่า 1.4  ยังจะทำตลาดอยู่ไหม

ศึกซับคอมแพ๊ค + อีโก้คาร์มันแรงมากจริงๆ ปีนี้

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: กำหนดเปิดตัว ford fiesta 1.5 ลิตร!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:43:41 »
เปิดตัววันจันทร์ 19 มีนาคม เพื่อที่จะทันงานมอเตอร์โชว์  ที่โรงแรมแกรนด์ ไฮแอท เอราวัณ ครับ

ฟอร์ดเอา 1.5 มาทำตลาดก็เพื่อนโยบายรถคันแรกโดยตรงครับ ตอนนี้กำลังส่งจดหมายเชิญสื่ออยุ่

แต่ไม่รู้ว่า 1.4  ยังจะทำตลาดอยู่ไหม

ศึกซับคอมแพ๊ค + อีโก้คาร์มันแรงมากจริงๆ ปีนี้

มีตัวเดียวรุ่นเดียว ใช่ป่ะ ลายระเอียดเครื่องออกยัง

ออฟไลน์ emkus30

• Newbie
  • *
Re: กำหนดเปิดตัว ford fiesta 1.5 ลิตร!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:56:35 »
ไม่แน่้ใจเรื่องรายละเอียดเลยครับ  น่าจะเครื่องเดี่ยวกับอินเดีย
พ่วงกับเกียร์ powershift 6 speed

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 12:28:48 »
น่าจะมีรุ่นจับคู่กับเกียร์ธรรมดาด้วย ว่าแต่เครื่อง 1500 ไม่ใช่เครื่องเดียวกับ Mazda2 แน่นอนแล้วใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 13:11:35 »
เท่าที่ทราบมา จะยกเลิกผลิตรุ่นเทรนด์ครับ เอา 1.5 เครื่องจากอินเดีย ++ เกียร์ PS มาแทน ราคาน่าจะอยู่ที่ 650000 โดยประมาณ (ผมเดานะ)

รุ่นสปอร์ต ก็จะยกเลิก กลายเป็น s+ กับ s ultimate แทน ส่วน 1.4 ยังขายเหมือนเดิมจ้า (เดาเอาเหมือนกัน )

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 13:18:37 »
เห้ยยย! เอาจริงรึเนี้ย?

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 13:36:10 »
sport 1.6 โครตเศร้า ตกรุ่นอย่างรวดเร็ว

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 13:43:12 »
ขอไขข้อข้องใจประเด็นนโยบายรถคันแรกกับรถเปิดตัวใหม่หน่อยนะครับ

ผมเข้าใจแบบนี้ ว่าก่อนสิ้นปี 55 ถ้ามีรถรุ่นใหม่เข้ามา ก็จะเข้ายื่นเรื่องเข้าข่ายนโยบายรถคันแรก

แต่ว่าตั้งแต่ต้นปี 55 มีรถรุ่นใหม่เปิดตัวมากมาย ไม่ว่าจะเป็นรถกระบะ หรืออีโคคาร์
แต่ บ.รถ ไม่เห็นพูดเรื่องสิทธิ์รถคันแรกเลย (มีแต่ข่าวชงเพิ่มภาษีสรรพสามิตต์)
ข้อมูลรายชื่อรถเข้าข่ายจากทางการ ก็ไม่ update เพิ่มตั้งแต่ 18 ต.ค. 54 แล้ว

พอมีใครทราบเกณฑ์ที่แท้จริงไหมครับ?

ออฟไลน์ dumerrx8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 13:49:04 »
ขอไขข้อข้องใจประเด็นนโยบายรถคันแรกกับรถเปิดตัวใหม่หน่อยนะครับ

ผมเข้าใจแบบนี้ ว่าก่อนสิ้นปี 55 ถ้ามีรถรุ่นใหม่เข้ามา ก็จะเข้ายื่นเรื่องเข้าข่ายนโยบายรถคันแรก

แต่ว่าตั้งแต่ต้นปี 55 มีรถรุ่นใหม่เปิดตัวมากมาย ไม่ว่าจะเป็นรถกระบะ หรืออีโคคาร์
แต่ บ.รถ ไม่เห็นพูดเรื่องสิทธิ์รถคันแรกเลย (มีแต่ข่าวชงเพิ่มภาษีสรรพสามิตต์)
ข้อมูลรายชื่อรถเข้าข่ายจากทางการ ก็ไม่ update เพิ่มตั้งแต่ 18 ต.ค. 54 แล้ว

พอมีใครทราบเกณฑ์ที่แท้จริงไหมครับ?
คงไม่ต้องอัปเดทอะไรมั้ง
กฎระเบียบต่างๆเกี่ยวกับสิทธิรถคันแรก ผมว่ามันชัดเจนมากนะ หากมีรถรุ่นใหม่ที่มีคุณสมบัติตรงได้คืนภาษีรถคันแรก
ทางขนส่งก็คงมีการแก้ไขข้อมูลทางเวปเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 13:52:09 โดย dumerrx8 »

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 14:53:00 »
แอบได้ข่าวใหม่มาว่า 1.4 จะเลิกผลิต ทำให้เกียร์ AT จะหายไปจากรุ่นเฟียสต้า

แล้วลูกค้าเก่าจะทำยังไงล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 17:28:45 »
ถ้าเอามาแทนตัวเทรน
แล้วออพชั่นเท่าตัวเทรนก็ไม่น่าสนใจนะครับ
หายไปเยอะเหมือนกันเช่นเบาะหนัง ล้อ 16 ระบบควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย
ระบบสั่งการด้วยเสียง ไฟตัดหมอก เซนเซอรถอยหลัง กระจกตัดแสง ไฟแผนที่

น่าจะมีตัวท็อบของ1.5ด้วยนะครับ ไม่งั้นผมกัดฟันเอา1.6ดีกว่า

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 18:06:03 »
คงต้องเอามาสู้กับตลาดหละครับ มี 1.4 แต่เครื่องสู้คู่แข่งไม่ได้ มี 1.6 แต่ไม่ได้เงินคืน

แล้ว 1.6 นี่ไม่ได้ถูกตัดไปใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Korns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 19:20:47 »
ฟอร์ดซีเรียสกับนโยบายคืนเงิน 100,000 บาทเอามากๆ เนื่องจากเป็นลูกค้าหลักของ Ford Fiesta
ขนาดเอาประธานมากล่อมรัฐยังไม่ยอมผ่อนปรนนโยบาย
เลยออกลูกนี้เอาเครื่อง 1.5 เข้ามาทำตลาดซะให้รู้แล้วรู้รอด
แต่ไม่ใช่คำตอบสุดท้าย
และคำตอบสุดท้ายอยู่ที่ กค-ตค 55

Ford Fiesta 1.5 Sport Ultimate PowerShift® (ถุงลม 7 ใบ+Cruise control)
นักรบ Ford Fiesta ตัวจริงในสนามนโยบายรถคันแรกครับ
สรุป คือยกออฟชั่น 1.6 Sport Ultimate PowerShift® ตัวที่กำลังจะวางตลาดไปใส่ 1.5

Ford Fiesta ต้องการยึดตลาดนโยบายรถคันแรกให้มากที่สุด มันหมายถึงความมั่นคงในตลาดในอนาคคต
สรุป ใครซื้อวันนี้ มีสิทธิตกรุ่นตั้งแต่ยังไม่ได้รับรถครับ
ทุกอยากเป็นผลจากนโยบาย One Ford โยกย้าย สลับ ปรับเปลี่ยนออฟชั่นยังกะคอมพิวเตอร์ซะ
ตั้งแต่ครึ่งปีหลังปีนี้เป็นต้นไป เราจะได้เห็นทุกค่ายจัดเต็มสำหรับนโยบายรถคันแรก

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:00:18 »
ผมว่าการที่ฟอร์ดเอาเครื่อง 1.5 มาขายเพื่อเข้าโครงการรถคันแรกเนี่ย....   ถ้าทำด้วยเหตุผลนี้อย่างเดียวมันคงไม่ค่อยจะฉลาดเท่าไหร่

ผมเองกลับมองว่าปัญหาที่ตัว 1.4 ขายไม่ค่อยออกก็เพราะออฟชั่นที่ให้มามันช่างต่างกับตัว 1.6 อย่างสิ้นเชิงมากกว่า 

ผมกับคิดว่าการแก้ปัญหาที่ดีกว่านี้ และลดต้นทุนเรื่องการผลิตได้ดี และสร้างกำไรได้มากกว่า ก็คืออัดออฟชั่นตัวทอปใส่ลงไปในรุ่น 1.4 ก็โอเคน่ะ

เพราะอย่าลืมไปว่า คราวที่ฟอร์ดเคยโวยกับรัฐบาลเรื่องรถคันแรกเนี่ย  ก็เคยเคลมไว้ว่าเครื่อง 1.6 ของฟอร์ดนั้น ให้สมรรถณะ ที่เทียบเท่าหรือดีกว่า เครื่อง 1.5 ของยี่ห้ออื่น  (ตอนนี้ก็กลืนน้ำลายตัวเองซะงั้น 555+)
阿蘇山

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:04:36 »
แหะ มาจริงก็ขอให้ส่งมอบให้ทันด้วยนะคร๊าบบบบ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:13:42 »
ผมว่าการที่ฟอร์ดเอาเครื่อง 1.5 มาขายเพื่อเข้าโครงการรถคันแรกเนี่ย....   ถ้าทำด้วยเหตุผลนี้อย่างเดียวมันคงไม่ค่อยจะฉลาดเท่าไหร่

ผมเองกลับมองว่าปัญหาที่ตัว 1.4 ขายไม่ค่อยออกก็เพราะออฟชั่นที่ให้มามันช่างต่างกับตัว 1.6 อย่างสิ้นเชิงมากกว่า 

ผมกับคิดว่าการแก้ปัญหาที่ดีกว่านี้ และลดต้นทุนเรื่องการผลิตได้ดี และสร้างกำไรได้มากกว่า ก็คืออัดออฟชั่นตัวทอปใส่ลงไปในรุ่น 1.4 ก็โอเคน่ะ

เพราะอย่าลืมไปว่า คราวที่ฟอร์ดเคยโวยกับรัฐบาลเรื่องรถคันแรกเนี่ย  ก็เคยเคลมไว้ว่าเครื่อง 1.6 ของฟอร์ดนั้น ให้สมรรถณะ ที่เทียบเท่าหรือดีกว่า เครื่อง 1.5 ของยี่ห้ออื่น  (ตอนนี้ก็กลืนน้ำลายตัวเองซะงั้น 555+)

ก็เป็นเพราะนโยบาลรัฐบาลนั่นแหละครับ ถ้าเค้าไม่ให้ ผมว่าก็ไม่ผิดหรอกที่จะต้องทำให้ได้ เพราะเฟียสต้าคือความหวัง และส่วนลดก็จูงใจคนให้มาซื้อ

ได้ข่าวว่า จะมีรุ่น อัลติเมทเครื่องพันห้า ถ้าเคาะมาที่ 699 แล้วได้ลดแสนนึงละ จะเกิดอะไรขึ้น !!!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:16:01 »
แสดงว่า 1.6 จะเหลือเฉพาะตัว Sport Ultimate หรือครับ

สรุปแล้ว Fiesta เนี่ย จากนี้ไป line up จะเป็นไงครับเนี่ย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:17:11 »
ถ้าเป็น 1.5 ตัวเดียวกะมาสด้า 2 ก็คงมาฮา   555+

ผมว่า 1.4 สมรรถณะก็ไม่เลวนะครับ แต่ออฟชั่นนี่สิ.....
阿蘇山

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:18:17 »
ถ้าเอามาแทนตัวเทรน
แล้วออพชั่นเท่าตัวเทรนก็ไม่น่าสนใจนะครับ
หายไปเยอะเหมือนกันเช่นเบาะหนัง ล้อ 16 ระบบควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย
ระบบสั่งการด้วยเสียง ไฟตัดหมอก เซนเซอรถอยหลัง กระจกตัดแสง ไฟแผนที่

น่าจะมีตัวท็อบของ1.5ด้วยนะครับ ไม่งั้นผมกัดฟันเอา1.6ดีกว่า

ออปชั่นหายไป แต่ได้แสนนึงกลับคืนมาไงครับ
ตัวอย่างคนที่จะเลือกชอยส์นี เช่น สำหรับผมที่ไม่ใช่คนอยากได้ออปชั่นทุกๆอย่าง(ขับรถเก่ามานานจนรู้สึกโลวเทคไปแล้ว)
 และกับบางคนที่กลัวว่าระบบไฟฟ้าที่มากเกินไปจะทำให้ค่าดูแลในอนาคตจะสูง
ผมก็เลือกตัวธรรมดาก็ได้ อย่างน้อยได้เครื่อง1.5 เกียร์PS โครงสร้างตัวรถ ความปลอดภัย และช่วงล่างเดียวกันกับตัวท็อป
ถ้าได้อย่างนี้ผมก็ยอมแลกกับส่วนลดแสนนึงครับ    :)

.-_-.

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:20:57 »
หรือถ้าจะเอาจริงๆ เอาเกียร์PSไปใส่เครื่อง1.4นั่นล่ะครับ แอร์แบคสองใบคู่หน้า จบ!!!
เพราะคำร่ำลือเกี่ยวกับตัว1.4ที่ทำให้ขายไม่ค่อยออก ก็คือเรื่องอัตราสิ้นเปลืองนั่นแล

.-_-.

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:23:26 »
 ford fiesta 1.5 ลิตร ตัวเดียวพอได้ป่าว จะมี 1.4 1.6 อีกทำไม หวังว่าปีหน้าคงไม่เอาเครื่อง eco 1.0 มาลงอีก

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:26:18 »
ขืนยังคงรุ่น 1.6 อยู่
ฟอร์ดชิฟหา.ย..เหมือนชื่อเกียร์เพาเวอร์ชิฟ แน่นอนครับ
เพราะไม่สอดคล้องกับนโยบายรัฐ จึงขายไม่ออก (ไม่มีส่วนรถ 1 แสน)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 01:02:14 »
หรือถ้าจะเอาจริงๆ เอาเกียร์PSไปใส่เครื่อง1.4นั่นล่ะครับ แอร์แบคสองใบคู่หน้า จบ!!!
เพราะคำร่ำลือเกี่ยวกับตัว1.4ที่ทำให้ขายไม่ค่อยออก ก็คือเรื่องอัตราสิ้นเปลืองนั่นแล

.-_-.

1.6 Power Ship  ผมว่ามันยังต้องจูนเกียร์อีกสักหน่อยก็จะดีมากครับ  ผมว่าในบางจังหวะมันเปลี่ยนเกียร์มากเกินไป ซึ่งอาจไม่สัมพันธ์กับกำลังเครื่องยนต์ขณะนั้นก็ได้ (ผมคิดว่างั้น)  จากการสักเกตอาการขณะขับขึ้นตึกจอดรถด้วย เกียร์ D ขณะยังไม่ทันพ้นเนิน มันก็เปลี่ยนเกียร์ไปแล้ว 2-3 ครั้ง และถ้าจังหว่ะนั้นมีการถอนคันเร่งก็จะมีอาการกระตุกบ้าง

และถ้ามามองในตามหลักการ ผมคิดว่าในจังหวะของการขึ้นเนินชันนั้น เครื่องยนต์ควรจะออก torque มากกว่าที่จะออก power   ซึ่งหลายทีเจ้าของรถอาจจะต้องแก้อาการนี้ด้วยการเปลี่ยนไปเกียร์ L ครับ

หรือว่านี่อาจจะเป็นเหตุผลก็ได้ว่าทำไม Fieasta TDCi  ถึงยังมีแต่เกียร์ธรรมดา :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 01:05:33 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 01:03:17 »
ผมว่า ขนาดเครื่องยนต์ มัน "ถี่" เกินไปครับ

ขอ 1.5 กะ 1.6 ecoboost ไปเลย มะด้ายอ๋ออ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 02:02:50 »
ยังเอะใจอีกเรื่องนึงคือ
ช่วงอาทิตย์ก่อนได้ยินว่ารัฐจะปรับเกณฑ์รถคันแรก
เพราะคนใช้สิทธิ์น้อยเกินคาด
ถ้าฟอร์ดอุตสาห์เอา1.5 มาขายแล้วรัฐบาลปรับเป็น 1.6 นี่
คงจะเจ็บแน่ๆ รวมถึงคนซื้อด้วย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 02:56:25 »
ช่วงอาทิตย์ก่อนได้ยินว่ารัฐจะปรับเกณฑ์รถคันแรก
ถ้าฟอร์ดอุตสาห์เอา1.5 มาขายแล้วรัฐบาลปรับเป็น 1.6 นี่

ผมก็คิดว่างั้นเหมือนกันนะครับ :)

ไหนๆก็กล้า ขนาดนี้แล้ว...   ผมว่าฟอร์ดเอา Fiesta TDCi M/T มาสร้างสีสรร ก็ไม่เลวน่ะครับ ;-)
阿蘇山

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 09:25:57 »

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ผมว่า หวยออกที่นิสสัน L12f ด้วยแน่นอนเลยครับ เพราะเครื่องพันหกตัวนี้ "แรง" และ "ประหยัด" มากครับ

ว่าแต่ นิสสันไม่คิดคึกทำ March Nismo เอาเครื่องพันหกทีด้าไปลงบ้างหรอครับ คงวิ่งดีแท้เลย เคาะ 659 กินเรียบ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 10:00:09 »
Sport กำลังจะหายไปจาก Line หรอเนี่ย !!!

โอ้วววว รถผมกำลังจะกลายเป็นตำนานซะแล้ว T^T

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 13:07:48 »

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ผมว่า หวยออกที่นิสสัน L12f ด้วยแน่นอนเลยครับ เพราะเครื่องพันหกตัวนี้ "แรง" และ "ประหยัด" มากครับ

ว่าแต่ นิสสันไม่คิดคึกทำ March Nismo เอาเครื่องพันหกทีด้าไปลงบ้างหรอครับ คงวิ่งดีแท้เลย เคาะ 659 กินเรียบ

เอา Eco Car ไปใส่เครื่องใหญ่ขาย segment อื่น ไม่แน่ใจว่าผิดกฎ Eco Car หรือเปล่าอ่ะครับ

ที่สำคัญ ตลาดบ้านเราไม่ได้ใหญ่พอที่จะทำรถหลายๆ รุ่นขายอยู่แล้ว เปลืองต้นทุน ทำแค่รุ่นที่ "คนส่วนมาก" ต้องการก็น่าจะพอแล้วมั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 14:20:44 »

ผมก็คิดว่างั้นเหมือนกันนะครับ :)

ไหนๆก็กล้า ขนาดนี้แล้ว...   ผมว่าฟอร์ดเอา Fiesta TDCi M/T มาสร้างสีสรร ก็ไม่เลวน่ะครับ ;-)
เอาเอาเอาเอาเอาเอา!  ;D เอ๊ะอ่านกระทู้นี้แล้วเริ่มสับสน กับความจริงและความฝัน  ::)